[Funland] Tất cả về dao làm bếp

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cứ có mợ nào cần tư vấn cái là topic lại xôm ngay, em ngồi hóng các cụ.
😳
Gớm, có mợ không rôm chả nhẽ lại toàn các ông ngồi rôm rả với nhau.
Các cụ cho em hỏi

Nó không đề giấy gì, thương gia mình toàn bảo xanh!
Hay hãng này chuyên dùng xanh?

nntnam

Xe máy
Em thấy shop này có vẻ lôm côm. Ko nên mua cụ ạ. Dao gì mà quảng cáo dùng 2-3 năm mới cần mài @@.
Ko con dao nào có ghi tên loại thép.
Có nhiều con giá trên trời nhưng độ hoàn thiện nhìn như đồ chơi trẻ em.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em thấy shop này có vẻ lôm côm. Ko nên mua cụ ạ. Dao gì mà quảng cáo dùng 2-3 năm mới cần mài @@.
Ko con dao nào có ghi tên loại thép.
Có nhiều con giá trên trời nhưng độ hoàn thiện nhìn như đồ chơi trẻ em.
Dao đẹp, chỉ là k biết chụp ảnh, để loá, xấu, nền lại màu đỏ nổi hơn dao.
Vụ thông tin thép thì rất nhiều hãng không ghi.
Vụ quảng cáo 2-3 năm mới phải mài thì hơi lố.
Google tên hãng thì thấy người mua dao (cả tụi tây) đều bảo dao dùng thép xanh mà em k biết họ căn cứ vào đâu nên em hỏi xem ạ.

LacHuynh

Xe máy
Cái kẹp đó của cụ e cũng có, mà lắp thế cụ ko sợ nó rơi thì cũng liều đấy. Mấy miếng nhôm kia em mua có 30-50k/miếng gì đó cần gì 15$. Mà em nghe cụ bảo đá diamond Edge pro dùng ko thích thì cũng hơi lạ. Em thấy nó dùng cực thích luôn ấy nhất là so vs dòng diamond, em dùng song song 2 bộ edge và shapton glass đã cắt nhỏ. Dùng cái anh mài tool này đá chỉ nên rộng 25mm thôi, rộng quá không kiểm soát được mép bén, sẽ chỗ dày chỗ mỏng ngay
Vâng, em cũng mới tập tành mài từ ngày theo dõi thớt này. Tính em ít kiên nhẫn nên giờ mua tùm lum để hỗ trợ tay nghề yếu. Nhưng chắc đủ rồi hehe, đồ mài em nghĩ chắc đủ dùng rồi. Em mới mài edge pro 1 lần thôi nên chưa trải nghiệm nhiều, để mai rảnh thử lại xem. Còn cục ceramic thì nặng thật, nguy cơ rơi là có nên em ko dùng với nó to tổ chảng, nên giờ cất tủ luôn ko biết làm gì.

ThinhVNM

Xe tăng
Vâng, em cũng mới tập tành mài từ ngày theo dõi thớt này. Tính em ít kiên nhẫn nên giờ mua tùm lum để hỗ trợ tay nghề yếu. Nhưng chắc đủ rồi hehe, đồ mài em nghĩ chắc đủ dùng rồi. Em mới mài edge pro 1 lần thôi nên chưa trải nghiệm nhiều, để mai rảnh thử lại xem. Còn cục ceramic thì nặng thật, nguy cơ rơi là có nên em ko dùng với nó to tổ chảng, nên giờ cất tủ luôn ko biết làm gì.
Thanh lý thôi cụ

Tuan Can

Xe container
Mợ thế thì bắt đầu bằng đá trước đi. Dao kéo thì cứ phải tập mài dao rồi mới chơi dao. Dao nào mài cũng sắc đủ dùng. Khác nhau là ở giữ sắc bao lâu, ít mẻ hay không, dáng dao, độ cân bằng. Em toàn đá cỏ nhưng nghe mấy cụ chuyên Đập đá thì bắt đầu bằng Sapton ceramic 1k - 5k. Mài mấy cây dao Đức, kiwi, dao nhíp ok rồi khi đó mua dao dùng sẽ ok hơn.
mợ thích sạch sẽ thì mua dòng ko rỉ sẽ đỡ lo vấn đề rỉ sét, mùi tanh khi cắt đồ chua hay suốt ngày đi lau chùi mấy con dao. Mợ thử dòng kai Hikari xem.chef 6, santoku 7, petty 4,5. Mợ nên dùng dao từ 16,6-18 là đẹp.
Ảnh mạng cho mợ tham khảo.
Trong mấy con em liệt kê, anh thấy mài kiwi là khó nhất. Mài dc kiwi lên tầm chém tóc là cao thủ đầu sưng vù đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container

Tuananhhau

Xe điện
Cụ tư véo là chuẩn rồi. Giờ phụ thuộc kinh phí của mợ. Mợ nêu mức kinh phí và yêu cầu mới hay cũ các cụ lại tư vấn tiếp.
Nhưng cái khâu mua đá mài là cụ sai rồi, cụ nên để anh em kiếm tí cháo chứ!
Mợ ấy muốn mài thì ới các thợ mài trên này mài cho, giá rẻ, có dao dùng tạm trong lúc mài. Thích đá gì có nấy, Sáp tờn xe ra mic hay gờ nát, Ní nà Choi xê ra.... Dạo này anh em thất nghiệp lâu quá, đói, tay run cả! Tình cảnh này mà kéo dài nữa chỉ sợ đi cả nút :))
Dạy mài hay hơn mài thuê cụ ah.
Dao chặt cụ ạ. Em cũng thích 1 con thái to bản, để em đặt em Đức làm.
Mợ thích to + dài thế nào. Chặt ok còn e nghĩ thái nên kiếm dòng ốp ko rỉ sẽ ok hơn

Convanconngu

Xe đạp
Cụ điều nghiên cũng khá kỹ. Theo em thì cụ nên sắm 2 bộ. 1 bộ thái đồ sống, 1 bộ thái đồ chín. Dao thì ít nhất có 3 loại: loại dao nhỏ để bóc vỏ, gọt vỏ; Loại dao vừa để thái như cụ chủ đã mua và loại dao để chặt gà, vịt... Em chưa thấy cụ chủ cho quả ảnh đá mài dao. Em thì thiên về loại đá mịn, mài hơi lâu 1 tí nhưng mà lưỡi dao không bị gợn. :D
Em nôn nóng quá cụ ạ. Nôn nóng nhảy hố đá để chơi với các cụ =))
Em là em thích mài dao với đánh bóng hơn chơi/mua dao cụ ạ.
Cái đó em nghĩ mới là cái hố không đáy =))
Nhà em cũng khoái mài dao. Thường mài cho cả 5 gia đình anh em. Tới một lúc thì ngồi mài dao vài tiếng như ngồi Thiền kể cũng hay.

Tuan Can

Xe container
Mài nhẹ liếc da là đc hết a ah. Kiwi đã là gì so với con mèo e lên cán.
Mèo nào cơ? Nếu là dao nhíp thì mài khó ở việc bám đường cong. Còn con ki vi nó đặt dẹo oặt ẹo, thép thì mủn, mài sắc thì dễ, mài bén thì khoai đấy.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Nhà em cũng khoái mài dao. Thường mài cho cả 5 gia đình anh em. Tới một lúc thì ngồi mài dao vài tiếng như ngồi Thiền kể cũng hay.
Cụ sướng thế.
Phải nửa tháng nay giờ em mới lôi mấy em ấy ra đưa đẩy tí.
Đang lúc hưng phấn, nước nôi rào rạt thì con ngan già đi qua bẩu: dao đã cùn đâu mà mài!
Tụt cả hứng 😭