[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Không đóng nhưng phần thưởng hay ăn uống hội hè con các vị vẫn tham gia đều. Kiểu phụ huynh này gặp suốt, năm nào cũng có và năm nào cũng thấy lên bài =)). Ban PH thi thoảng phải bù tiền.
Cụ nói nhỏ nhỏ thôi ;))
Không là nhiều phụ huynh tự ái lên lại nộp gấp đôi.

jazzzzz

Xe lăn
Nhóm chung thì chả nói gì, tất nhiên là em tham gia và thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ cho con, nhưng cá nhân em không ưng cách hành xử của cô chủ nhiệm.
Ở góc độ cô chủ nhiệm cũng khó, bị mời nhiệt tình quá từ chối cũng không hay vì nó ko thuộc chương trình chung của lớp. Để ý kĩ quá thì cô giáo lại ko được quyền riêng tư bên ngoài sao cụ
Hồi con em hợp lớp 5, cũng có tình trạng này, họ tổ chức và mời cô, cô đến nhưng chào xong cô về, cô nói với nhóm họ bố mẹ và các con nhiệt tình mời thì cô đến nhưng cô chủ nhiệm cả lớp chứ không riêng một nhóm HS, người lớn thì không sao nhưng trẻ con sẽ tủi thân.
Hôm sau cô mời cả lớp liên hoa Trà sữa, đội PH kia cũng hãi và không dám làm rùm beng nữa, họ vẫn tổ chức nhưng kiểu nhóm gia đình.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Cái này nên đánh giá ban PH làm không tốt. Nếu có liên hoan thì cũng phải thông báo cho tất cả các thành viên, ai đi thì đóng góp, ai không đi thì thôi.
Nhóm PH con em năm nay cũng tổ chức liên hoan cho các con, các con liên hoan dựa vào quỹ phụ huynh đóng góp, ban phụ huynh cũng thông báo cho mọi người, PH nào đi được thì đóng thêm tiền, không đi được thì thôi.
Buồn là trưởng ban PH lại cũng là trưởng nhóm PH VIP, nên Zalo chung của lớp vắng hơn chùa Bà Đanh, hầu như không thấy thông tin gì, ngoài mấy lần thông báo họp.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Buồn là trưởng ban PH lại cũng là trưởng nhóm PH VIP, nên Zalo chung của lớp vắng hơn chùa Bà Đanh, hầu như không thấy thông tin gì, ngoài mấy lần thông báo họp.
Thế thì buồn thật.

taton7983

Xe buýt
Lớp con gái em, một trường THCS chuyên, có 35 em, hôm tổng kết cuối năm, đi họp phụ huynh xong về.
Bất ngờ đến chiều thấy con bé hỏi, bố ơi sao hôm nay lớp con liên hoan mà? Em bảo làm gì có, bố họp xong giải tán về.
Nó cho xem live các bạn và cô chủ nhiệm đang liên hoan vui vẻ tại 1 nhà hàng.
Em ngạc nhiên, vì không thấy cô thông báo gì, sau hỏi mãi mới biết lớp có khoảng 25 phụ huynh giàu có, họ lập nhóm Zalo PHụ huynh VIP, trao đổi và tổ chức liên hoan, còn lại 10 phụ huynh nghèo hơn ko đc vào nhóm và các cháu cũng không được mời.
Trường nào thế cụ, cụ cứ phọt tên ra không phải ngại

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Giờ phú quý sinh lễ nghĩa, đẻ ra cái Hội phụ huynh nghĩ ra đủ khoản tiền đóng góp mà như là trát tòa đưa ra, còn giáo viên thì không thấy ra mặt.

Theo cácc cụ mợ thì nếu từ chối không tham gia hay phớt lờ cái hội này đi thì có làm sao không nhỉ, con cái có bị trù không?:(
Vấn đề này thì lão phải đi tham vấn giáo viên chủ nhiệm lớp ợ :D

3077

Xe container
100% cụ ạ, sau đó vợ em bực mình gọi điện cho hội trưởng phụ huynh lớp, hội trưởng bèn cho vào nhóm, vợ em bảo sao các vị lại lập nhóm phân biệt thế này? Chúng tôi nghèo nhưng đủ lo cho con, thế là nhiều thành phần trong nhóm bắt đầu tỏ thái độ bố đời, hỏi thu nhập, hỏi đã quan tâm đến con chưa? Hỏi bọn tôi lập nhóm phạm luật gì à?
Vợ em chốt câu: tôi không có thời gian cãi nhau, tôi chỉ muốn nói với các vị và cô chủ nhiệm, là con tôi là học sinh duy nhất trong lớp đoạt giải nhẤt học sinh giỏi cấp tỉnh vừa rồi đấy.
Cả nhóm bớt ầm ĩ ngay.
Nhà cụ oai thế

Mà lớp như vậy cũng hơi dị, bố mẹ đã dị rồi giờ tới các con. Không biết ở lớp chúng nó có chơi với nhau không? Cô giáo lại càng quái dị, trường chuyên nào mà hay vậy?

doctor76

Xe ba gác
Em thấy ở các trường chuyên, clc...thường phụ huynh đều có học thức, quan tâm con cái. Vậy mà lớp con cụ có đến 20 phụ huynh lập nhóm riêng với tiêu chí kinh tế khá giả, còn hỏi mức thu nhập, rồi đã đi riêng lại up ảnh ầm ĩ thì đúng là lần đầu em gặp thật. Em vẫn cho đó là quyền của họ nhưng cả họ cả cô đều cư xử quá kém.
Riêng về Ban PH, em đều gặp được những anh/chị lăn lộn vì các con nên em phục họ lắm. Tất nhiên sẽ có lúc khoản nọ khoản kia mình thấy hơi lãng phí nhưng thôi, họ cũng vác tù và, cũng khó. Ví dụ, trung thu nào cũng thuê người về làm mâm ngũ quả để các lớp thi, em thấy hình thức lãng phí. Vui là vui ở việc cô, phụ huynh, các con cùng làm. Thuê thì thôi, cần gì giải. Nhưng 30, 40 người thì cũng khó có 1 quan điểm. Cái gì không quá đáng thì thôi.
Lớp con em toàn gia đình khá giả, buôn bán lớn, trùm điện thoại, quan chức, chủ chuỗi nhà hàng. Chủ lô đề, chủ gara sửa xe, chủ xalong xe cũ...
10 phụ huynh được coi là nghèo gồm: bố mẹ bác sĩ :2 ( gồm con em), 3 phụ huynh bán hàng tạp hóa ở chợ, 1 người bán quán phở, 1 gia đình bộ đội... số còn lại lao động tự do.

doctor76

Xe ba gác
Nhà cụ oai thế

Mà lớp như vậy cũng hơi dị, bố mẹ đã dị rồi giờ tới các con. Không biết ở lớp chúng nó có chơi với nhau không? Cô giáo lại càng quái dị, trường chuyên nào mà hay vậy?
Lớp thì mới lớp 6 nên cũng chưa có gì căng, nhưng lạ là em đi họp thì cũng hay phát biểu, mà các vị phụ huynh thì chưa có ai phản đối gì,cũng thấy lịch sự. Họp thường rất nhanh, nhanh nhất.

3077

Xe container
Lớp thì mới lớp 6 nên cũng chưa có gì căng, nhưng lạ là em đi họp thì cũng hay phát biểu, mà các vị phụ huynh thì chưa có ai phản đối gì,cũng thấy lịch sự. Họp thường rất nhanh, nhanh nhất.
Nhưng đi QN cụ bảo nhóm vip tổ chức cả lớp đi mà không báo cho nhà cụ là riêng nhà cụ hay 10 nhà kia? Nêu chỉ riêng nhà cụ thì cụ cũng nên xem mình sống sao :)

doctor76

Xe ba gác
Nhưng đi QN cụ bảo nhóm vip tổ chức cả lớp đi mà không báo cho nhà cụ là riêng nhà cụ hay 10 nhà kia? Nêu chỉ riêng nhà cụ thì cụ cũng nên xem mình sống sao :)
Em out khỏi nhóm VIP nên không rõ kế hoạch, 10 gia đình kia sau khi hỏi thì họ bảo cũng không được thông báo gì.

3077

Xe container
Em out khỏi nhóm VIP nên không rõ kế hoạch, 10 gia đình kia sau khi hỏi thì họ bảo cũng không được thông báo gì.
E thấy con cụ biết rồi thì nên chuyển sang lớp khác hòa đồng hơn, nhất là đang tuổi mới lớn tâm lí không ổn định. Bị phân biệt từ bé rất khó chịu, người lớn như mình còn thấy khó chịu. Mà không chỉ nhóm phụ huynh, tới cô giáo cũng tham gia nhóm nội bộ theo danh nghĩa hoạt động chung của lớp thì cũng quái thai

NNS

Xe ngựa
về nguyên tắc là hội này thu gì cũng phải trên tinh thần tự nguyện, bạn có quyền ko đóng, nếu thấy ko phù hợp. Ví dụ nó bảo đóng những khoản vô lí, con ko đc hưởng gì thì hãy đứng lên nói tôi ko đồng ý thu chi khoản này. Còn ví thử hội đó nó thu chi minh bạch, khách quan, hoàn toàn chi cho lợi ích con mình và các bạn trong lớp, thì nếu bạn ko đóng thì con bạn dĩ nhiên đừng hưởng. Ví dụ cả lớp nó liên hoan, con bạn có bị mời ra ngoài vì ko đóng tiền, ví dụ thế, thì có tội cho đứa trẻ tự nhiên bị cô lập, phân biệt đối xử ko?

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhiều khoản con cái cần chi tiêu cho vui vẻ mà. Nếu không có BPH đứng ra thì cũng không biết xử lý như nào. Như lớp con em kỳ vừa rồi: tiền quà cho các thầy cô 20.11; 20.10; 8.3 và Tết mỗi cô 500k thôi không đáng bao nhiêu, tiền photo tài liệu, tiền phục vụ bóng đá, các hoạt động mua hát thi thố, liên hoan các con mấy dịp 8/3; 20/10, sinh nhật tháng, nộp tiền điện điều hòa về trường...
Lớp con em nhiều PH lao động tự do nên BPH cũng không dám chi tiêu mạnh tay cũng như không giục nộp quĩ nhưng các bố mẹ đều nộp đầy đủ, kể cả một số trường hợp em nghĩ nếu không nộp bọn em sẽ bù vào nhưng vẫn nộp chỉ chậm hơn khoảng chục hôm thôi.
Cuối năm liên hoan đc một bữa thoải mái, còn thừa quỹ em gim trên zalo nhóm lớp. Tất cả đều vui mừng phấn khởi và ý kiến là năm vừa rồi chi tiêu tiết kiệm quá.

Tình cờ

Xe buýt
Em nghĩ là vì họ có nhóm riêng nên hay bàn bạc riêng rồi, họ không có nhu cầu ý kiến ở cuộc họp chung. Kể ra bị vào lớp như thế này thì hơi chán, nhưng biêt sao được, giờ giải thích để con hiểu thôi ạ. Lớp con cụ trưởng ban phụ huynh và cô chủ nhiệm hợp nhau thật, vì thế mới tồn tại được kiểu hoạt động của nhóm riêng như thế. Cô mà hành xử được như cụ nào kể trên, tuyên bố không tham gia, thì có khi cái nhóm ấy lại không xôm tụ được lâu đâu.

doctor76

Xe ba gác
E thấy con cụ biết rồi thì nên chuyển sang lớp khác hòa đồng hơn, nhất là đang tuổi mới lớn tâm lí không ổn định. Bị phân biệt từ bé rất khó chịu, người lớn như mình còn thấy khó chịu. Mà không chỉ nhóm phụ huynh, tới cô giáo cũng tham gia nhóm nội bộ theo danh nghĩa hoạt động chung của lớp thì cũng quái thai
Vợ em cũng có lịch sự gọi cho cô giáo, cô cũng bảo khó xử và có ý xin lỗi đã không tế nhị với 10 gia đình còn lại.
Con em nó buồn mấy ngày, bạn bè được đi du lịch, up ảnh tùm lum, em cố gắng động viên và hứa hết tháng 6 sẽ cho con sang Lào đi khắp nơi.
Cháu học khá nên em không lo lắng về việc học,có lẽ lên lớp 7 em sẽ tham khảo ý kiến cụ, chuyển lớp.

vneseman

Xe lăn
Quỹ phụ huynh nếu cụ chủ ko đóng thì em chưa thấy ai đuổi cùng giết tận để lấy quỹ phụ huynh nhưng cũng xác định con nếu ko không có phần thưởng từ HPH thì cũng đừng thắc mắc. Xác định tư tưởng đc thế thì cứ ý mình mà làm thôi.

Anita Emi

Xe điện
1 năm đóng 500-1tr/ học sinh, lớp 60 đứa, 60tr.
Điện điều hòa.
Trẻ con nó phá hỏng cái này cái kia, có cái này cái kia trong lớp hỏng cũng sửa cho cô chả nhẽ bắt cô giáo sửa.
Phần thưởng cho các cháu cuối kỳ, cuối năm.
Tổ chức sinh nhật, Tổ chức trung thu, tết thiếu nhi.
Cấp 1 các lớp nhỏ thì cô giáo thi thoảng mua tí bánh kẹo, đồ linh tinh thưởng các bạn hay phát biểu để động viên ( trẻ con mà)
VV và VV ......
K biết hết bao tiền rồi.
Chi từng đấy khoản đến 8/3 với 20/10, 20/11 có cô chủ nhiệm, các cô bộ môn, nhà trường... mỗi bên được bó hoa là nhiều!
Chả hiểu cô giáo được cái gì mà cứ toàn nói các cô!
Con em đi học đóng thế với các hoạt động của lớp em thấy ổn, Còn các trường hợp ở trường khác hay cá biệt em k nói vì k biết.
Tùy cụ chủ theo tình huống của cụ chủ như nào, nhưng hiện tại em ủng hộ hội PH.
Và nếu rơi vào tình huống cá biệt thì em cũng hành động 1 trong 3 phương án trên.
Em ở ĐN, lớp có mười mấy cháu thôi, quỹ hội phụ huynh để tổ chức hoạt động vui chơi các cháu, mua quà tổng kết cho con, quà ngày lễ cho cô... Do ít học sinh nên quỹ đóng 1-2tr/năm, thừa kết chuyển năm sau. So với học phí mười mấy tr/tháng thì cũng chẳng đáng gì.

Năm rồi có 1 gia đình ở HN chuyển vào, nhất định không đóng quỹ. Nhưng con cụ ấy vẫn hưởng đầy đủ các quyền lợi như các con khác. Ban phụ huynh chán cũng chả thèm đòi.

Chelski

Xe điện
Giờ phú quý sinh lễ nghĩa, đẻ ra cái Hội phụ huynh nghĩ ra đủ khoản tiền đóng góp mà như là trát tòa đưa ra, còn giáo viên thì không thấy ra mặt.

Theo cácc cụ mợ thì nếu từ chối không tham gia hay phớt lờ cái hội này đi thì có làm sao không nhỉ, con cái có bị trù không?:(
Châc con cụ học trường công, trường tư, ngoài công lập thì những khoản quỹ này nọ như : Lễ tết, 8/3, 20/10,20/11, khai giảng, bế giảng, Họp PH...Hầu như kg có hoặc quỹ thu rất ít gọi là có. Nhất là khoản ép học thêm . Học ở trên trường lớp là đủ, con nào muốn thì gia đình tự đi tìm, trường không tổ chức dạy thêm, họ thêm .