[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

doctor76

Xe ba gác
Em nghĩ là vì họ có nhóm riêng nên hay bàn bạc riêng rồi, họ không có nhu cầu ý kiến ở cuộc họp chung. Kể ra bị vào lớp như thế này thì hơi chán, nhưng biêt sao được, giờ giải thích để con hiểu thôi ạ. Lớp con cụ trưởng ban phụ huynh và cô chủ nhiệm hợp nhau thật, vì thế mới tồn tại được kiểu hoạt động của nhóm riêng như thế. Cô mà hành xử được như cụ nào kể trên, tuyên bố không tham gia, thì có khi cái nhóm ấy lại không xôm tụ được lâu đâu.
Thì có đôi lần đi họp, khi thông báo các khoản nộp, em cũng có ý kiến là tôi thấy khoản này cao quá, lớp đã có máy chiếu rồi, không cần thiết mua thêm smartTV cực to, rồi bảng thông minh, rồi máy lọc nước riêng, rồi điều hòa cần lắp thêm ...
Nhưng đều là ý kiến thiểu số nên đành thua.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Quỹ phụ huynh nếu cụ chủ ko đóng thì em chưa thấy ai đuổi cùng giết tận để lấy quỹ phụ huynh nhưng cũng xác định con nếu ko không có phần thưởng từ HPH thì cũng đừng thắc mắc. Xác định tư tưởng đc thế thì cứ ý mình mà làm thôi.
Nào có xác định được như thế.
Đến cuối năm có khi lại nhảy dựng lên bảo sao con tôi không có thế này, không có thế kia.
Lại lên OF than là bị cách ly khỏi cộng đồng PH.

vneseman

Xe lăn
Nào có xác định được như thế.
Đến cuối năm có khi lại nhảy dựng lên bảo sao con tôi không có thế này, không có thế kia.
Lại lên OF than là bị cách ly khỏi cộng đồng PH.
Nghĩa vụ thì quên mà quyền lợi đòi không sót 1 cái tăm hả cụ :))

Sonduong.BMV

Xe container
Nói chung là mình sống theo tập thể. Không căn cơ quá để làm mất mặt con.
Trước có trường - có lớp điều có lớp không. Khi nhà trường nói đóng tiền để lắp điều hòa thì có phụ huynh nói không đóng ... sau vài ngày chuyển lớp thế là mình làm khổ con mình.

Anita Emi

Xe điện
Giờ phú quý sinh lễ nghĩa, đẻ ra cái Hội phụ huynh nghĩ ra đủ khoản tiền đóng góp mà như là trát tòa đưa ra, còn giáo viên thì không thấy ra mặt.

Theo cácc cụ mợ thì nếu từ chối không tham gia hay phớt lờ cái hội này đi thì có làm sao không nhỉ, con cái có bị trù không?:(
Trù hay không thì em không biết. Nhưng phụ huynh muốn khác người thì con cái cũng chấp nhận khác biệt thôi.

Ví dụ cuối năm cả lớp tổ chức liên hoan, cụ cho con ở nhà hay cho con đi ăn chực?

caisua

Xe lăn
Cũng không đến mức đó đâu cụ à. Em là trưởng ban PH 1 lớp cấp 2, lớp em có bạn đến nay là kết thúc 3 năm học chưa từng đóng 1 đồng quỹ nào, liên hoan (trung thu, noel, kết thúc kỳ 1, 8/3, kết thúc kỳ 2) vẫn được tham gia đầy đủ, phần thưởng cuối mỗi kỳ vẫn nhận như các bạn khác. Thậm chí khi may áo lớp (đóng tiền riêng ngoài quỹ), nhà bạn ấy không đóng bọn em vẫn phát áo vì không muốn bạn ấy bị đối xử khác biệt, việc không đóng quỹ là việc của bố mẹ, không phải việc của con trẻ.
Việc gia đình không đóng quỹ, ban PH chúng em cũng thống nhất không để các con biết, tránh việc bàn tán không hay.
Em chỉ ngạc nhiên chút là nhà bạn ấy không hề khó khăn nhưng vẫn không đóng quỹ, mặc dù biết con mình vẫn được tham dự đầy đủ các hoạt động, cuối kỳ vẫn nhận thưởng và thậm chí mấy lần mang áo lớp về.
Vậy nhà bạn ấy là người nước ngoài phỏng ạ? BPH của bác toàn người quá tốt chứ nhẽ ra nên trao đổi thẳng với vị phụ huynh kia để xem quan điểm họ như nào và thông báo để họ đón con về trước khi phát quà cho các con.

tuanzs

Xe container
Nên bỏ cái hội này !
BAN ĐẠI DIỆN CHA MẸ HỌC SINH
Được quy định theo Thông tư số 55/2011/TT-BGDĐT ngày 22/11/2011 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo.
Cụ có thể tìm hiểu.

Jake CNK

Xe buýt
Giờ phú quý sinh lễ nghĩa, đẻ ra cái Hội phụ huynh nghĩ ra đủ khoản tiền đóng góp mà như là trát tòa đưa ra, còn giáo viên thì không thấy ra mặt.

Theo cácc cụ mợ thì nếu từ chối không tham gia hay phớt lờ cái hội này đi thì có làm sao không nhỉ, con cái có bị trù không?:(
Con cụ có sinh hoạt trong lớp không? Liên hoan con cụ vẫn tham gia hay đi về trước? Các hoạt động ở trường như trồng cây, mua tăm, mua vở nhân đạo... các hoạt động 8/3 20/11 con cụ có tham gia không hay không luôn?
Em là trưởng ban PH, trừ trường hợp thu quá nhiều, chi sai thì em phản đối, còn em rất kỵ những trường hợp như cụ, cả năm học chẳng tham gia giúp đỡ ban phụ huynh việc gì, cũng chẳng có đóng góp gì nhưng động đến thu tiền là nhảy lên, mỗi kỳ 500K, chúng em phục vụ các con bỏ công bỏ của, thiếu tiền bù tiền, thiếu người huy động cả người quen vào giúp còn chẳng nói. Mỗi đóng tiền cho các con sinh hoạt cũng mang ra ý kiến, chán chẳng buồn chết

Jake CNK

Xe buýt
Vậy nhà bạn ấy là người nước ngoài phỏng ạ? BPH của bác toàn người quá tốt chứ nhẽ ra nên trao đổi thẳng với vị phụ huynh kia để xem quan điểm họ như nào và thông báo để họ đón con về trước khi phát quà cho các con.
Việc thất thu quỹ là không tránh được, trường hợp khó khăn quá thì cũng thôi, còn trường hợp như cụ chủ thớt, phớt lờ luôn thì em nói thật là em ghét cực kỳ. Đầu tư cho con (ko biết có đầu tư không) cả khóa học tiếng anh Vài triệu nhưng tiếc quỹ lớp vài trăm K

VCHDHN

Xe container
Cuộc đời còn dài. Với bọn nhóc còn dài hơn. Cho nên đừng bao giờ mang chuyện quỹ lớp, hội ph...của con đi hỏi.

gocart

Xe cút kít
Ban phụ huynh có rảnh đâu mà làm cái việc đi đòi.

gocart

Xe cút kít
Có phải nợ tiền đâu mà đòi, đòi còn ăn chửi ấy cụ nhỉ.
Ban phụ huynh thì cũng phải đi làm, hôm nào có việc ở lớp thì phải nhờ vả đồng nghiệp làm giúp.
Xong việc lớp là cong mông chạy về chỗ làm.
Chi tiêu thì thiếu chút BPH góp nhau bù cho nhanh.
Việc đóng góp tiền của phụ huynh nhưng thể diện của con trẻ, đa phần các phụ huynh hiểu điều này, bác phụ huynh nào không hiểu thì kệ bác ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Phòng và vé

Xe tải
100% cụ ạ, sau đó vợ em bực mình gọi điện cho hội trưởng phụ huynh lớp, hội trưởng bèn cho vào nhóm, vợ em bảo sao các vị lại lập nhóm phân biệt thế này? Chúng tôi nghèo nhưng đủ lo cho con, thế là nhiều thành phần trong nhóm bắt đầu tỏ thái độ bố đời, hỏi thu nhập, hỏi đã quan tâm đến con chưa? Hỏi bọn tôi lập nhóm phạm luật gì à?
Vợ em chốt câu: tôi không có thời gian cãi nhau, tôi chỉ muốn nói với các vị và cô chủ nhiệm, là con tôi là học sinh duy nhất trong lớp đoạt giải nhẤt học sinh giỏi cấp tỉnh vừa rồi đấy.
Cả nhóm bớt ầm ĩ ngay.
Em ko hiểu cái này lắm.
Đây là 1 nhóm nhỏ trong lớp có cùng điều kiện, cùng mục đích và thấy hợp nhau họ tạo ra còn lớp con cụ vẫn có BPH và các hoạt động chung của cả lớp đúng ko?

Trần Đoành.

Xe container

Hội phhs là cánh tay nối dài của...

Hiểu Thương

[Tịch thu bằng lái]
Cái j cả lớp tham gia mình tham gia cụ ạ. E thấy hay như trẻ con h có tiệc cuối năm r đi chơi các thứ. Cũng k đáng bnhju cả mà con trẻ cno gắn kết nhau. Còn mấy cái nhóm nhỏ lẻ riêng hay vấn đề nhạy cảm như đi ngày nọ ngày kia thì mình đứng ngoài lề ạ

taiadau

Xe điện
Công nhận lằng nhằng.... nhưng toàn do PH mà thôi. Lớp con em thì nhà em chắc nghèo nhất :D , nhiều nhà phải nói giàu vãi... chưởng nhưng họ cực giản dị và tích cực. Trường kêu gọi quỹ gì gì đó.... để giúp đỡ trên vùng cao, người 1 củ, 2 củ... có PH nhẹ nhàng trăm củ... Thế nên giàu ko phải cái tội (có lỗi với PH nghèo như nhà em chẳng hạn) mà do bản chất con người thôi, hợp nhau, có cùng mục đích vì các con thì ta chơi được với nhau chứ ko hẳn giàu nghèo. Xã hội còn thế, cứ gì cái BPH vài chục người lại ko được... lỗi ko phải cái ban... lỗi là do con người, nhưng thường thì số đông lại đúng trong tr.h này... vì nói thật...phải đen lắm mới rơi vào lớp như lớp con cụ doctor76 đến 7,80% PH sống lỗi :D

doctor76

Xe ba gác
Em ko hiểu cái này lắm.
Đây là 1 nhóm nhỏ trong lớp có cùng điều kiện, cùng mục đích và thấy hợp nhau họ tạo ra còn lớp con cụ vẫn có BPH và các hoạt động chung của cả lớp đúng ko?
Có, nhưng trưởng ban PH và BPH lại nằm trong nhóm VIP.