[Funland] Tất tần tật về ăn chay

tratida

Xe container
Em cũng là người bình thường thôi nhưng đọc mấy đoạn kiểu “bài xích ăn chay” nó cứ hài thế nào ấy

cái khó nhất là con ng ko thể chuyển sang ăn chay hết được, chủ yếu do k thể từ bỏ thói quen ăn thịt.

còn những người tập thể dục, ăn chay điều độ đều tốt cho sức khoẻ. Có những cụ nặng tạ cũng giảm đc, người khoẻ đẹp ra

Nên ăn và tập từ từ để thích nghi (tập cường độ nặng đột ngột r nguy hiểm cho cơ thể, ăn chay cũng vậy)
team bài xích không ăn chay còn kinh hơn, dù em là người ăn rau củ quả để giảm cả chục cân, chạy HM và đá bóng, bóng bàn rầm rầm. nhưng em thấy tự ép mình ăn chay thuần túy là không cần thiết, em chỉ bỏ ăn mấy đồ nhân tạo bảo quản lâu kiểu gia vị đóng gói, mì tôm thôi, còn cứ rau thịt tươi thì cứ chén thôi

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
team bài xích không ăn chay còn kinh hơn, dù em là người ăn rau củ quả để giảm cả chục cân, chạy HM và đá bóng, bóng bàn rầm rầm. nhưng em thấy tự ép mình ăn chay thuần túy là không cần thiết, em chỉ bỏ ăn mấy đồ nhân tạo bảo quản lâu kiểu gia vị đóng gói, mì tôm thôi, còn cứ rau thịt tươi thì cứ chén thôi
E nghĩ ai muốn ăn theo kiểu nào thì cứ tùy thích theo điều kiện của mình, ko quá nặng nề, miếng ăn cũng không làm con người ta thiện lên hay ác đi, chỉ bàn về vấn đề dinh dưỡng, bỏ qua vấn đề tâm linh, bài xích 1 vấn đề trái với suy nghĩ của mình là ko nên rồi

LangThinh

Xe buýt
Trong Phật giáo thừa nhận Ngài Tất Đạt Đa Cồ Đàm là Phật Tổ gọi là Phật Tổ Như Lai hay Đức Phật Thích Ca Mâu Ni
danh xưng Phật tổ là do các phật tử tôn xưng chứ không phải do ông Ngô Thừa Ân đặt ra
Ko.Ko kinh nào bảo là Phật Tổ ngoài Tây Du Ký cả.Mời cụ trích kinh

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào cụ! Thấy cụ rất tâm huyết về vấn đề này
Em cũng có một số người bạn thực hiện việc ăn chay trường (và tất nhiên các bạn đều có Tâm hướng Phật và theo Phật). Khi ngồi nói chuyện với nhau về chủ đề này, sau khi được các bạn nói rất nhiều về các vấn đề liên quan đến chủ đề, em thường đưa ra 2 luận điểm mà bản thân em suy nghĩ mãi vẫn chưa có lời giải thích thoả đáng (phần thấy và không thấy):
1/ Về mặt dinh dưỡng của chế độ ăn chay với cơ thể - sinh lý học của con người có đáp ứng được không?
(em vẫn hỏi vui với các bạn là giá như nếu có các chuyên gia dinh dưỡng mà thực hiện ăn chay thì tốt quá!)
2/ Nếu ở độ tuổi còn phải làm việc (kinh doanh, quản lý, lao động,...) thì việc thực hiện “không tham, sân, si” được hiểu thế nào?
Giả dụ em là nhà kinh doanh, sáng r em cũng phải mong bán được hàng hoá hoặc tháng này bán nhiều hơn tháng trước...? (và hiểu rộng hơn)
Giả dụ em làm công sở, doanh nghiệp, em cũng luôn mong muốn và phấn đấu để được vào Đảng, được bổ nhiệm các vị trí cao hơn,...
Trong lao động, làm việc, hoạt động hàng ngày con người cần có quyết tâm, chí hướng và sự phấn đấu để đạt thành tích cao hơn...
Vậy có bị vi phạm nguyên tắc không “tham-sân-si” Phật giáo?
Cảm ơn cụ!
Cảm ơn Cụ mình xin chia sẻ dựa trên trải nghiệm cá nhân của mình
1. Về mặt dinh dưỡng rau củ quả hoàn toàn đủ dinh dưỡng cho cơ thể Cụ nhé. Nhiều các loại đậu gà hay đậu Hà lan có hàm lượng đạm cao tương đương ko kém thịt bò. Cá nhân mình thì ko muốn phân tích sâu vấn đề này vì nó khá lý thuyết (hơn nữa trên mạng đầy đủ thông tin về dinh dưỡng và các sản phẩm thực vật thay thế động vật) Ăn để khoẻ mạnh thực tế nó khác xa lý thuyết lắm. Nên mình ngại tranh luận với các Cụ hay lý thuyết mà thiếu thực hành là vì lẽ này
Sự thật là nếu ăn đủ dinh dưỡng chỉ quyết định một nửa sức khoẻ thôi. Tâm trí sẽ quyết định 50% sức khoẻ còn lại. Cái này nó lý giải cho nhiều trường hợp ăn uống bình thường, đạm bạc nhưng tinh thần lạc quan vui vẻ lại vẫn khoẻ mạnh ít bệnh tât ( Khoảng gần 1 năm gần đây mình chỉ ăn chay 1 bữa/ ngày vẫn làm việc bình thường có sao đâu. Bên mình làm nghề dịch vụ số lượng công việc khá nhiều nên ko có sức khoẻ là ko làm việc được )
Trong CLB chay trường có mấy cậu em là HLV dạy Gym nhưng lại ăn chay trường mà vẫn cơ bắp và khoẻ mạnh. Nên trả lời ý 1 cho Cụ là yên tâm ko sợ thiếu chất đâu nhé. Tuy nhiên nếu ăn vì sức khoẻ thì chỉ cần thay đổi tư duy giữ tâm trí tích cực, lạc quan là cơ thể khoẻ mạnh rồi và cứ ăn cái gì mình thích.
2. Tham sân si là một triết lý của Phật giáo. Họ cho rằng con người ta khổ phần lớn là do Tham lam - Nóng giận và Si mê...nên bớt những thứ này đi là sẽ có hạnh phúc và ít phiền não.
Sự thật Tham sân si khi áp dụng thực hành trải nghiệm thực tế thú vị hơn là đánh giá từ góc độ đạo đức. Cụ bán hàng thì nên tập trung vào việc bán hàng sao cho hiệu quả, sao cho có lợi nhuận nhưng nếu Cụ tin Tham lam sẽ mang đến khổ đau, phiền não và cho rằng đồng tiền chỉ là phương tiện thì Cụ sẽ biết đủ và không quá sa đà vào việc kiếm tiền ( lý thuyết là như vậy nhưng thực tế khi Cụ bán hàng theo kiểu luôn biết đủ thì tâm trí rất thoải mái càng thoải mái thì lại càng bán được nhiều hàng). Mệt và mâu thuẫn nhỉ?
Cụ làm ở một tổ chức nếu muốn phát triển lên vị trí cao hơn cũng cần có mục tiêu để phấn đấu. (Nhà tu hành khi mới bắt từ chú Tiểu lên sư Chú, sư Bác rồi Đại Đức hay Thượng Toạ.. họ cũng phải đề ra mục tiêu mà)
- Có một số người Thông minh thường dùng tham sân si như là chân lý & công cụ để thực hiện mục tiêu. Họ cho rằng phàm là con người thì ai cũng tham lam. Họ tham chức trưởng phòng hay chức này, chức nọ cũng là thực tế. Và không dùng sự nóng tính ( sân) làm sao mà lãnh đạo, gây ảnh hưởng và làm người khác sợ được? Là đàn ông ai mà chẳng thích tiền, thích gái đẹp, nhà đẹp, xe đẹp ( si mê) và họ cho cái sự thích này nó là chân lý rồi. Ai không thừa nhận mới là mâu thuẫn và giả dối...
Vì thông minh nên họ nhanh chóng đạt được mục tiêu nhanh hơn người khác nhưng thường ko bền. Thậm chí nhiều trường hợp còn vướng vòng lao lý...
- Có một số người khác tin vào việc Tham lam là không tốt nên họ sẵn sàng nhường nhịn khi bị đồng nghiệp cạnh tranh, giành giật. Họ cho rằng nóng tính là không tốt nên họ sẵn sàng im lặng và chịu đựng khi bị mất quyền lợi, một phần họ cũng rất sợ va chạm với những người nóng tính. Vì họ không si mê nên luôn biết đủ với cô người yêu ( hoặc vợ ) có nhan sắc bình thường, với cả ngôi nhà và chiếc xe cũng vậy.
Họ cũng có mục tiêu là vị trí này kia trong công ty, tổ chức nhưng khách quan thì lại kém năng lực hơn so với nhóm người thông minh.
Họ thường được lãnh đạo chú ý và cất nhắc vào những vị trí cần có tính trung thành và trung thực cao. Cần uy tín, biết chịu đựng và kiệm lời.. mà không cần quá nhanh nhạy hay giỏi chuyên môn.
Mình gọi nhóm này là nhóm trí tuệ vì để biết chịu đựng, không hơn thua, không nóng giận và tin vào nhân quả thì phải trí tuệ mới hiểu và làm được.
Câu chuyện minh hoạ để trả lời cho ý 2 của Cụ. Làm sao bớt tham sân si mà vẫn đạt được mục tiêu mình mong muốn.
Thực tế thì đa dạng không có công thức nào áp dụng cho tất cả. Ăn chay hay mặn ăn gì thích và khoẻ là được. Kinh doanh buôn bán hay thăng quan tiến chức chọn cách nào phù hợp để đạt được mục tiêu mà bền vững hơn, hạnh phúc hơn thì chọn.
Cuộc sống là sự lựa chọn. Chỉ có hơn thua, nóng giận, phiền não..cá nhân mình thấy là không nên chọn thôi. Hehe!

Chỉnh sửa cuối:

hung69

Xe tải
1. Về mặt dinh dưỡng rau củ quả hoàn toàn đủ dinh dưỡng cho cơ thể Cụ nhé. Nhiều các loại đậu gà hay đậu Hà lan có hàm lượng đạm cao tương đương ko kém thịt bò. Cá nhân mình thì ko muốn phân tích sâu vấn đề này vì nó khá lý thuyết (hơn nữa trên mạng đầy đủ thông tin về dinh dưỡng và các sản phẩm thực vật thay thế động vật) Ăn để khoẻ mạnh thực tế nó khác xa lý thuyết lắm. Nên mình ngại tranh luận với các Cụ hay lý thuyết mà thiếu thực hành là vì lẽ này
Sự thật là nếu ăn đủ dinh dưỡng chỉ quyết định một nửa sức khoẻ thôi. Tâm trí sẽ quyết định 50% sức khoẻ còn lại. Cái này nó lý giải cho nhiều trường hợp ăn uống bình thường, đạm bạc nhưng tinh thần lạc quan vui vẻ lại vẫn khoẻ mạnh ít bệnh tât ( Khoảng gần 1 năm gần đây mình chỉ ăn chay 1 bữa/ ngày vẫn làm việc bình thường có sao đâu. Bên mình làm nghề dịch vụ số lượng công việc khá nhiều nên ko có sức khoẻ là ko làm việc được )
Trong CLB chay trường có mấy cậu em là HLV dạy Gym nhưng lại ăn chay trường mà vẫn cơ bắp và khoẻ mạnh. Nên trả lời ý 1 cho Cụ là yên tâm ko sợ thiếu chất đâu nhé. Tuy nhiên nếu ăn vì sức khoẻ thì chỉ cần thay đổi tư duy giữ tâm trí tích cực, lạc quan là cơ thể khoẻ mạnh rồi và cứ ăn cái gì mình thích.
2. Tham sân si là một triết lý của Phật giáo. Họ cho rằng con người ta khổ phần lớn là do Tham lam - Nóng giận và Si mê...nên bớt những thứ này đi là sẽ có hạnh phúc và ít phiền não.
Sự thật Tham sân si khi áp dụng thực hành trải nghiệm thực tế thú vị hơn là đánh giá từ góc độ đạo đức. Cụ bán hàng thì nên tập trung vào việc bán hàng sao cho hiệu quả, sao cho có lợi nhuận nhưng nếu Cụ tin Tham lam sẽ mang đến khổ đau, phiền não và cho rằng đồng tiền chỉ là phương tiện thì Cụ sẽ biết đủ và không quá sa đà vào việc kiếm tiền ( lý thuyết là như vậy nhưng thực tế khi Cụ bán hàng theo kiểu luôn biết đủ thì tâm trí rất thoải mái càng thoải mái thì lại càng bán được nhiều hàng). Mệt và mâu thuẫn nhỉ?
Cụ làm ở một tổ chức nếu muốn phát triển lên vị trí cao hơn cũng cần có mục tiêu để phấn đấu. (Nhà tu hành khi mới bắt từ chú Tiểu lên sư Chú, sư Bác rồi Đại Đức hay Thượng Toạ.. họ cũng phải đề ra mục tiêu mà)
- Có một số người Thông minh thường dùng tham sân si như là chân lý & công cụ để thực hiện mục tiêu. Họ cho rằng phàm là con người thì ai cũng tham lam. Họ tham chức trưởng phòng hay chức này, chức nọ cũng là thực tế. Và không dùng sự nóng tính ( sân) làm sao mà lãnh đạo, gây ảnh hưởng và làm người khác sợ được? Là đàn ông ai mà chẳng thích tiền, thích gái đẹp, nhà đẹp, xe đẹp ( si mê) và họ cho cái sự thích này nó là chân lý rồi. Ai không thừa nhận mới là mâu thuẫn và giả dối...
Vì thông minh nên họ nhanh chóng đạt được mục tiêu nhanh hơn người khác nhưng thường ko bền. Thậm chí nhiều trường hợp còn vướng vòng lao lý...
- Có một số người khác tin vào việc Tham lam là không tốt nên họ sẵn sàng nhường nhịn khi bị đồng nghiệp cạnh tranh, giành giật. Họ cho rằng nóng tính là không tốt nên họ sẵn sàng im lặng và chịu đựng khi bị mất quyền lợi, một phần họ cũng rất sợ va chạm với những người nóng tính. Vì họ không si mê nên luôn biết đủ với cô người yêu ( hoặc vợ ) có nhan sắc bình thường, với cả ngôi nhà và chiếc xe cũng vậy.
Họ cũng có mục tiêu là vị trí này kia trong công ty, tổ chức nhưng khách quan thì lại kém năng lực hơn so với nhóm người thông minh.
Họ thường được lãnh đạo chú ý và cất nhắc vào những vị trí cần có tính trung thành và trung thực cao. Cần uy tín, biết chịu đựng và kiệm lời.. mà không cần quá nhanh nhạy hay giỏi chuyên môn.
Mình gọi nhóm này là nhóm trí tuệ vì để biết chịu đựng, không hơn thua, không nóng giận và tin vào nhân quả thì phải trí tuệ mới hiểu và làm được.
Câu chuyện minh hoạ để trả lời cho ý 2 của Cụ. Làm sao bớt tham sân si mà vẫn đạt được mục tiêu mình mong muốn.
Thực tế thì đa dạng không có công thức nào áp dụng cho tất cả. Ăn chay hay mặn ăn gì thích và khoẻ là được. Kinh doanh buôn bán hay thăng quan tiến chức chọn cách nào phù hợp để đạt được mục tiêu mà bền vững hơn, hạnh phúc hơn thì chọn.
Cuộc sống là sự lựa chọn. Chỉ có hơn thua, nóng giận, phiền não..cá nhân mình thấy là không nên chọn thôi. Hehe!
Cám ơn cụ đã có một bài rất tâm huyết chỉ giáo
Và cũng như mọi khi, em vẫn không thông được về 2 vấn đề trên.
Ps: đọc xong, chợt nhớ đến những cuộc họp cuối năm, với những bình bầu: htxx, htt, htnv. Rất phong phú cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cám ơn cụ đã có một bài rất tâm huyết chỉ giáo
Và cũng như mọi khi, em vẫn không thông được về 2 vấn đề trên.
Ps: đọc xong, chợt nhớ đến những cuộc họp cuối năm, với những bình bầu: htxx, htt, htnv. Rất phong phú cụ nhỉ
1. Hãy ăn chay một thời gian rồi Cụ sẽ có câu trả lời chính xác nhất thay bằng chờ 1 câu trả lời thoả mãn về mặt lý lẽ hay đúng logic mặt về dinh dưỡng.
2. Đạo Phật rất nhiều giáo lý và kinh sách nhất nhưng cũng là đạo thiên về thực hành. Cụ đừng vội đi tìm câu trả lời khi chưa trải nghiệm bất cứ triết lý nào của họ.
Chúc Cụ sớm toại nguyện.

Chỉnh sửa cuối:

hung69

Xe tải
1. Hãy ăn chay một thời gian rồi Cụ sẽ có câu trả lời chính xác nhất thay bằng chờ 1 câu trả lời thoả mãn về mặt lý lẽ hay đúng logic mặt về dinh dưỡng.
2. Đạo Phật rất nhiều giáo lý và kinh sách nhất nhưng cũng là đạo thiên về thực hành. Cụ đừng vội đi tìm câu trả lời khi chưa trải nghiệm bất cứ triết lý nào của họ.
Chúc Cụ sớm toại nguyện.
Cảm ơn cụ một lần nữa về những lời khuyên chân thành này
Thú thực là em chỉ tập hợp thêm hiểu biết về những người bạn (thực hiện việc ăn chay với những suy nghĩ hướng thiện, với quan điểm về tham sân si...) qua câu chuyện phiếm khi gặp nhau và mang thêm nó lên đây hiểu hơn về những cái Hay của Phật giáo, của những khái niệm...
Mặc dù, các thành viên trong gia đình em đều là đệ tử tại Chùa Quán Sứ nhưng em chưa có duyên để đến với ăn Chay (bổ sung: còn hướng thiện thì vẫn gương mẫu hàng ngày để các mầm non lấy đấy làm gương)

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container
Ngày xưa em cũng cứ thử thuốc lá đi rồi biết, may mà em thử xong vẫn không biết gì, giờ ko hút

dattuyet_sghn

Xe điện
Chắc là ok vì em thấy đa số các nhà sư đều béo tốt :)

tratida

Xe container

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Đấy là quan điểm cá nhân của em. Đầu tiên, điều gì đang phá hoại môi trường nhất, là hoạt động sản xuất nông nghiệp. Nếu cả thế giới chuyển sang ăn chay, quy mô sản xuất nông nghiệp phải tăng hàng nghìn lần, rừng biển bị phá để làm đất nông nghiệp, hóa chất, tiêu thụ điện, nước tăng theo, hệ sinh thái nào không bị phá. Thứ hai, ăn chay là tiêu diệt thực vật thông qua việc ăn và sản xuất nông nghiệp, là mắt xích đầu tiên và quan trọng nhất trong chuỗi thức ăn tự nhiên. Mắt xích này chết thì các loại ở trên như động vật sẽ chết theo, hệ sinh thái bị tiêu diệt.
Cái này Cụ đang hiểu chưa đúng, thực tế ngành công nghiệp chăn nuôi tác động đến môi trường rất lớn so với ngành trồng trọt. Xin trích một vài số liệu (riêng tại Việt nam) để Cụ có cái nhìn khách quan hơn.
" Ô nhiễm môi trường do chăn nuôi gây nên chủ yếu từ các nguồn chất thải rắn, chất thải lỏng, bụi, tiếng ồn, xác gia súc, gia cầm chết chôn lấp, tiêu hủy không đúng kỹ thuật. Một kết quả kiểm tra mức độ nhiễm khuẩn trong chuồng nuôi gia súc cho thấy, tổng số vi khuẩn trong không khí ở chuồng nuôi cao gấp 30-40 lần so với không khí bên ngoài.
Đối với các cơ sở chăn nuôi, các chất thải gây ô nhiễm môi trường có ảnh hưởng trực tiếp tới sức khỏe con người, làm giảm sức đề kháng vật nuôi, tăng tỷ lệ mắc bệnh, năng suất bị giảm, tăng các chi phí phòng trị bệnh, hiệu quả kinh tế của chăn nuôi không cao, . . .. Sức đề kháng của gia súc, gia cầm giảm sút sẽ là nguy cơ gây nên bùng phát dịch bệnh. Vì vậy, WHO [2005] khuyến cáo phải có các giải pháp tăng cường việc làm trong sạch môi trường chăn nuôi, kiểm soát, xử lý chất thải, giữ vững được an toàn sinh học, tăng cường sức khỏe các đàn giống. Các chất thải chăn nuôi gây ô nhiễm môi trường do vi sinh vật (các mầm bệnh truyền nhiễm) là đặc biệt nguy hiểm, vì nó sẽ làm phát sinh các loại dịch bệnh như ỉa chảy, lở mồm long móng, tai xanh, cúm gia cầm H5N1, . . ..
Theo tính toán thì lượng chất thải rắn mà các vật nuôi có thể thải ra (kg/con/ngày) là: Bò 10, trâu 15, lợn 2, gia cầm 0.2, do vậy hàng năm, đàn vật nuôi Việt Nam thải vào môi trường khoảng 73 triệu tấn chất thải rắn (phân khô, thức ăn thừa) và 25-30 triệu khối chất thải lỏng (phân lỏng, nước tiểu và nước rửa chuồng trại). Trong đó, khoảng 50% lượng chất thải rắn (36,5 triệu tấn), 80% chất thải lỏng (20-24 triệu m3) xả thẳng ra môi trường, hoặc sử dụng không qua xử lý sẽ gây ô nhiễm môi trường nghiêm trọng. Ước tính một tấn phân chuồng tươi với cách quản lý, sử dụng như hiện nay sẽ phát thải vào không khí khoảng 0,24 tấn CO2 quy đổi thì với tổng khối chất thải nêu trên sẽ phát thải vào không khí 17,52 triệu tấn CO2. Các nhà nghiên cứu đã ước tính được rằng chăn nuôi gây ra 18% khí gây hiệu ứng nhà kính làm cho nhiệt độ trái đất tăng lên (biến đổi khí hậu toàn cầu), lớn hơn cả phần do giao thông vận tải gây ra."

Chỉnh sửa cuối:

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Ko.Ko kinh nào bảo là Phật Tổ ngoài Tây Du Ký cả.Mời cụ trích kinh
Ý Cụ là sao, Cụ định tìm nguồn gốc từ ngữ ạ, Phật giáo chả liên quan và cũng chả nhờ anh Ân để pr
E thuộc diện dốt nên tìm tạm trên GG để gửi Cụ thoai. Cụ muốn biết đến nguồn cội thì chịu khó tìm kiếm giúp Em

hoangncibm , AXEGA các Cụ phân tích về việc chăn nuôi hoặc trồng trọt ảnh hưởng đến môi trường cái nào có lợi hơn thì rất khó nói và cũng không cần thiết vì chắc chắn trong nhiều thế kỷ tiếp con người vẫn là loài ăn tạp. việc chăn nuôi và trrồng trọt đều có 2 mặt tác động tốt và xấu đến môi trường. ảnh hưởng tác động môi trường nhất là những hoạt động khác phục vụ nhu cầu của con người chứ chăn nuôi và trồng trọt đóng góp phần nhỏ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Sales Vinhomes

Xe máy
Em không nhịn được ăn thịt nên không thể ăn chay được. Lúc nào cũng thèm thịt :D

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Ý Cụ là sao, Cụ định tìm nguồn gốc từ ngữ ạ, Phật giáo chả liên quan và cũng chả nhờ anh Ân để pr
E thuộc diện dốt nên tìm tạm trên GG để gửi Cụ thoai. Cụ muốn biết đến nguồn cội thì chịu khó tìm kiếm giúp Em

hoangncibm , AXEGA các Cụ phân tích về việc chăn nuôi hoặc trồng trọt ảnh hưởng đến môi trường cái nào có lợi hơn thì rất khó nói và cũng không cần thiết vì chắc chắn trong nhiều thế kỷ tiếp con người vẫn là loài ăn tạp. việc chăn nuôi và trrồng trọt đều có 2 mặt tác động tốt và xấu đến môi trường. ảnh hưởng tác động môi trường nhất là những hoạt động khác phục vụ nhu cầu của con người chứ chăn nuôi và trồng trọt đóng góp phần nhỏ thôi.
Mình đưa ra các số liệu để chứng minh theo quan điểm của mình thôi. Chứ đúng sai tuyệt đối để làm gì đâu Cụ :)

LangThinh

Xe buýt

Em theo Phật đây.Nên em bảo chả có ông nào là Phật Tổ ngoài bọn dân China do NTA gọi thế

htc4

Xe buýt
Em hơi nghi ngờ thông tin từ cụ nên google tìm kiếm hàm lượng đạm (protein) trong đậu Hà Lan và thịt bò.
Kết quả là có một số trang lá cải đưa hàm lượng đạm của đậu Hà Lan khá cao, ngang với thịt bò thật, nhưng báo chính thống thì:

Nguồn: USDA - Cục nông nghiệp Hoa Kỳ.
Mời cụ kiểm chứng và bình luận!

hung69

Xe tải
Em hơi nghi ngờ thông tin từ cụ nên google tìm kiếm hàm lượng đạm (protein) trong đậu Hà Lan và thịt bò.
Kết quả là có một số trang lá cải đưa hàm lượng đạm của đậu Hà Lan khá cao, ngang với thịt bò thật, nhưng báo chính thống thì:
View attachment 6499868
View attachment 6499870
Nguồn: USDA - Cục nông nghiệp Hoa Kỳ.
Mời cụ kiểm chứng và bình luận!
Sau khá nhiều câu chuyện với các giới thì em thấy, tất cả ở 2 chữ: Niềm tin (và sở thích) của mỗi cá nhân đó thôi cụ ạ.
Khó nói lắm. Sáng nào vài ông bạn cũng hết phin cafe với câu chuyện đó và sáng mai lại quay lại từ đầu...

htc4

Xe buýt
Sau khá nhiều câu chuyện với các giới thì em thấy, tất cả ở 2 chữ: Niềm tin (và sở thích) của mỗi cá nhân đó thôi cụ ạ.
Khó nói lắm. Sáng nào vài ông bạn cũng hết phin cafe với câu chuyện đó và sáng mai lại quay lại từ đầu...
Họ thích thế nào thì tùy họ, bạn bè em cũng có một vài người ăn chay em ko có ý kiến. Tuy nhiên đưa thông tin sai lệch thì ảnh hưởng đến cộng đồng, đặc biệt những tin này ảnh hưởng đến sức khỏe.
Nói loăng quăng về tham sân si thì cuối cùng cũng luẩn quẩn ở cái thiếu hiểu biết, hoặc cố tình thiếu hiểu biết :)

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Lợi ích của ăn chay:

Về những tác dụng tích cực của ăn chay đối với sức khỏe, chuyên gia dinh dưỡng Johana Dwyer của Đại Học Y Khoa Tufts ở Boston tóm tắt như sau: “Có nhiều dữ kiện cho thấy ăn rau trái rất tốt để làm giảm nguy cơ mập phì, táo bón, ung thư phổi và ghiền rượu. Cũng có bằng chứng là nguy cơ về cao huyết áp, bệnh động mạch vành, tiểu đường loại II, sạn túi mật cũng giảm thiểu. Một số bằng chứng khác cũng cho là rau trái có thể giảm nguy cơ ung thư vú, bệnh nang chi ruột, ung thư ruột già, sạn thận, loãng xương, hư răng.”
Số người ăn chay trên toàn thế giới hiện nay chiếm một tỷ lệ rất cao. Một số lợi ích cụ thể của việc ăn chay có thể được kể ra như sau:

Giảm nguy cơ mắc bệnh tim
Hầu hết các loại thực vật đều không có cholesterol và chất béo bão hòa. Các chất béo này chỉ có nhiều trong thịt động vật. Vì vậy, người ăn chay ít bị cao cholesterol, một chất dinh dưỡng mà nếu có tỷ lệ quá cao trong máu, đã được chứng minh là nguyên nhân gây ra bệnh tim mạch, vữa xơ động mạch, nhồi máu cơ tim. Nhiều nghiên cứu cho hay, nếu giảm cholesterol trong máu xuống 10% thì nguy cơ bệnh động mạch vành sẽ giảm đến 30%.
Bác Sĩ Dean Ornish ở California thấy rằng cách ăn uống ít chất béo với rau trái đồng thời lại vận động cơ thể, sống tích cực có thể đảo ngược diễn biến của một số bệnh tim. Lý do là khi cholesterol giảm sẽ đưa tới giảm các mảnh xơ vữa bám vào thành động mạch.
Kết quả một nghiên cứu mang tên Oxford Vegetarian Study ở Anh được công bố năm 1994, thực hiện trong 12 năm với đối tượng nghiên cứu là 6,000 người ăn chay và 5,000 người ăn thịt, cho thấy bệnh động mạch vành ở nhóm ăn chay thấp hơn nhóm kia tới 28%.

Giảm nguy cơ béo phì
Nghiên cứu của Hiệp Hội Y Khoa Anh Quốc (British Medical Association) cho hay người ăn chay thường có trọng lượng cơ thể vừa phải hơn so với những người ăn nhiều thịt, cá.
Một thành viên tham gia trong cuộc nghiên cứu mang tên Oxford Vegetarian Study là P. Appleby cho hay người không ăn thịt thường có vóc dáng mảnh mai hơn người ăn thịt.
Có nhiều lý do dẫn đến thực tế này:
-Thức ăn thực vật thường có rất ít chất béo. Chất béo cung cấp một lượng calori nhiều hơn các chất dinh dưỡng khác như tinh bột, đạm. Năng lượng do rau trái cung cấp chỉ đủ dùng cho cơ thể mà không có dư thừa để tích trữ dưới dạng mỡ béo.
-Rau trái có nhiều chất xơ với rất ít calori, làm cho người ăn mau no nên không ăn quá nhiều.
Tuy nhiên, nếu không ăn thịt mà lại ăn nhiều sữa, bơ, phó mát thì cũng khó mà giữ cho cơ thể được mảnh mai.

Ít bị rối loạn tiêu hóa
Ăn rau trái đã được chứng minh là rất tốt để không bị táo bón và bị bệnh chi nang ruột (diverticulosis) với các túi nhỏ lồi ra ở niêm mạc ruột. Nhà nghiên cứu J. S. Gear nhận thấy chỉ có 12% người ăn chay bị bệnh này trong khi tỷ lệ mắc bệnh này ở người không ăn chay là 33%. Lý do là chất xơ trong rau trái hút nhiều nước, giúp cho phân lớn, mềm, dễ dàng cho việc đại tiện, đồng thời lại kéo theo chất cặn bã độc trong ruột già để thải ra ngoài.
Nhưng cũng xin lưu ý là nếu đột nhiên tăng lượng chất xơ lên quá nhiều trong phần ăn sẽ có thể đưa tới tắc ruột.

Giảm nguy cơ bị cao huyết áp
Huyết áp cao có thể đưa tới bệnh tim, tai biến động mạch não, suy thận.
Các chuyên gia dinh dưỡng F.M. Sacks và B. Armstrong nhận thấy người ăn chay có huyết áp thấp hơn người không ăn chay.
Một chuyên gia dinh dưỡng khác thấy ăn chay cũng có thể làm giảm huyết áp ở người đang bị bệnh cao huyết áp. Hiện tượng này được giải thích là có thể do ăn chay người ta ít mập béo hoặc do ăn rau trái có ít muối, hoặc cũng có thể do người ăn chay thường có nếp sống điều độ, lành mạnh hơn.

Sỏi túi mật
Thành phần hóa học của sạn túi mật là cholesterol, mật và muối calci. Các sạn này được tạo ra trong túi mật và gây đau cho người bệnh.
Nghiên cứu ở một nhóm 750 phụ nữ, người ta thấy nhóm ăn chay chỉ có 12% bị sỏi túi mật, trong khi đó nhóm không ăn chay tỷ lệ lên tới 25%.
Các nhà nghiên cứu giải thích là người ăn chay tương đối ít béo mỡ hơn, thực phẩm của họ ít cholesterol và nhiều chất xơ, tất cả đều giúp giảm nguy cơ sỏi túi mật.

Giảm nguy cơ loãng xương
Loãng xương gây ra do mất khoáng calci trong xương, làm cho xương trở nên giòn, dễ gãy. Bệnh thường thấy ở nữ giới vào thời kỳ mãn kinh.
Kết quả nghiên cứu của A.G. Marsh công bố năm 1988 cho biết là sự mất calci ở người ăn chay ít xảy ra hơn ở người không ăn chay. Theo Marsh, chất đạm động vật có nhiều sulphur, chất này làm tăng độ acid trong máu, đưa đến tăng lượng calci thải ra trong nước tiểu, do đó làm giảm calci trong xương.
Khoa học gia B.J. Abelow nhận thấy hiện tượng gãy xương hông do loãng xương thường xảy ra ở dân chúng thuộc các quốc gia ăn nhiều thịt động vật.

Giảm nguy cơ mắc bệnh ung thư
Đã có nhiều chứng minh là việc ăn uống có nhiều liên hệ nhân quả với các loại ung thư. Tỷ lệ mắc bệnh ung thư ở người ăn thịt động vật cao hơn so với ở những người ăn nhiều rau trái hoặc ăn chay. Tỷ lệ tử vong vì ung thư cũng cao hơn ở người ăn nhiều thịt đỏ (là các loại thịt heo, bò, cừu… có màu đỏ, khác với thịt trắng là các loại thịt gà, vịt…).
Giáo Sư Tim Byers thuộc trường Đại Học Colorado ở Denver cho biết: “Nhiều luận cứ khoa học cho rằng trái cây và rau là những thành phần có khả năng bảo vệ cơ thể đối với tất cả bệnh ung thư tiêu hóa và các ung thư do hút thuốc lá gây ra.”
Một nghiên cứu của P. Willet năm được công bố 1990 với đối tượng nghiên cứu là trên 88,000 phụ nữ tuổi từ 34 tới 59 cho thấy là nhóm phụ nữ ăn nhiều thịt đỏ bị ung thư ruột già gấp đôi so với nhóm người chỉ ăn thịt đỏ một lần trong tháng và tỷ lệ này càng thấp hơn nữa ở những người ăn chay. Lý do có thể vì thức ăn chay có nhiều chất xơ, ít chất béo bão hòa. Một lý do nữa có thể là người ăn chay có lượng acid mật thấp hơn ở người ăn nhiều thịt và acid này là đã bị coi như một trong nhiều chất có thể đưa tới nguy cơ bị ung thư.
Bệnh ung thư vú cũng ít hơn ở những phụ nữ ăn chay. Lý do là rau trái làm thay đổi lượng kích thích tố nữ estrogen trong máu và làm thiếu nữ chậm có kinh lần đầu, và sự trễ kinh lần đầu này đã được coi như là có thể làm giảm nguy cơ ung thư vú

hung69

Xe tải
Họ thích thế nào thì tùy họ, bạn bè em cũng có một vài người ăn chay em ko có ý kiến. Tuy nhiên đưa thông tin sai lệch thì ảnh hưởng đến cộng đồng, đặc biệt những tin này ảnh hưởng đến sức khỏe.
Nói loăng quăng về tham sân si thì cuối cùng cũng luẩn quẩn ở cái thiếu hiểu biết, hoặc cố tình thiếu hiểu biết :)
Cụ cũng đang "có ý kiến" đấy. Ở đây nói chuyện phiếm cho qua thời gian thôi mà.
Mà bạn cụ cũng thuộc dạng đặc biệt giống cụ. Còn mấy ông bạn em khi ngồi cafe với nhau thì thường các bạn nói về cái hay, cái tốt mà các bạn ấy đang làm, chắc cũng với mong muốn để mình học theo, tham gia cùng để lan tỏa cái tốt. Còn khi mình nghe được thông tin, thấy chưa rõ, chưa hay chỗ nào thì cũng nên giơ tay phát biểu chính kiến, chứ ai lại ngồi im. Nếu có gật thì cũng nên nói rõ vì sao gật chứ.
Hay mới lên phường nộp phạt vì thông tin bậy hay sao mà lại sợ thông tin sai lệch thế? Đọc lại xem thông tin ở chỗ nào mà sai với chả lệch?
Chém gió tý trên cái cõi of nhỏ bé này mà lại sợ "ảnh hưởng đến sức khỏe cộng đồng"? hả cụ
Hỏi nhỏ tý hay lại 2 thì, mong manh dễ vỡ giống em đơiiiiiii

Chỉnh sửa cuối: