[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Kitcat

Xe container
Em nghĩ cái gì quá cũng không tốt, có những bữa em chỉ ăn toàn hoa quả, cơm rau đậu nước canh cà muối mà vẫn thấy rất khỏe khoắn thoải mái, người nhẹ nhàng, nấu nướng cũng k dầu mỡ gì. Nhưng sau đấy thèm ăn tí thịt cá lại thấy ngon, thôi thì cứ cân bằng mỗi thứ một ít, mình tu ở thân khẩu ý chứ đâu phụ thuộc vào ăn chay trường hay không. Em chọn con đường "trung đạo" như Phật Thích Ca răn dạy đó cụ.
:) Em cũng không chọn ăn chay ạ, ăn gì cảm thấy ngon là được, có những người họ ăn chay vì theo đạo, rất kỹ, đi nơi khác không bao giờ dám ăn vì sợ vật dụng nồi niêu của người kia đã từng đựng thịt.
Nhưng em đã từng ăn chay cả tháng, hồi đó bà chị chủ nhà em trọ cũng thuộc dạng thích ăn rau hơn ăn thịt.
Ăn chay gánh nặng nấu nướng giảm đi nhiều.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
:) Em cũng không chọn ăn chay ạ, ăn gì cảm thấy ngon là được, có những người họ ăn chay vì theo đạo, rất kỹ, đi nơi khác không bao giờ dám ăn vì sợ vật dụng nồi niêu của người kia đã từng đựng thịt.
Nhưng em đã từng ăn chay cả tháng, hồi đó bà chị chủ nhà em trọ cũng thuộc dạng thích ăn rau hơn ăn thịt.
Ăn chay gánh nặng nấu nướng giảm đi nhiều.
Nhiều người kỹ quá, chấp trước phân biệt nó là thịt hay chay mặn thì vẫn chưa đạt cảnh giới như em và cụ rồi :)), có gì ăn nấy, ngon thì ăn nhiều mà không ngon thì ăn ít miễn no cái bụng, không cần cầu kỳ, mặc gì cũng được miễn không hở hang, ở nhà chung cư hay mặt đất cũng ok... =)), cụ thấy được không ;))

Kitcat

Xe container
Nhiều người kỹ quá, chấp trước phân biệt nó là thịt hay chay mặn thì vẫn chưa đạt cảnh giới như em và cụ rồi :)), có gì ăn nấy, ngon thì ăn nhiều mà không ngon thì ăn ít miễn no cái bụng, không cần cầu kỳ, mặc gì cũng được miễn không hở hang, ở nhà chung cư hay mặt đất cũng ok... =)), cụ thấy được không ;))
Nói vậy lại bị chê là ... dễ như cave đấy ạ. Em cũng thích thế.

ACDELCO434

Xe điện
Cụ ăn chay xịn lâu năm thì khoẻ và bền hơn ăn thịt cụ ạ.
Cái này thì em không biết. Vì không có trải nghiệm. Sếp nữ vợ em và nhóm bạn chị ấy ăn chay gần 10 năm nay. Nhìn thì thấy cũng trẻ hơn so với tuổi. Nhưng tổng thể là không phải lao tâm cho cái gì cả. Mọi việc hầu như có người làm hộ hết. Chỉ thích thơ văn, hoa lá thôi. :D

dongnat123

Xe container
Vậy sao giờ chúng ta nặng nề chuyện ăn uống thế cụ?

Bà già vợ em đang yêu cầu em cấm mua rau tại Vinmart. Hàng tuần bà sẽ gửi rau ở nhà lên đồng nghĩa em sẽ phải phi 15km tối thứ 6 hàng tuần ra địa điểm mà bà ấy gửi.

Em ko có điên vì quá mất time. Nên mẹ vợ đang tương đối khó chịu. :))
Cụ không ăn thì để em nhận hộ cho, đẹp cả đôi đuờng ;))

ngocvinh1803

Xe máy
Ăn chay chắc tu tất cả mọi thứ luôn rồi

ĐàoNgọc214

Xe hơi
Con người là động vật ăn tạp, hệ tiêu hóa và bộ răng tiến hóa là bằng chứng rõ ràng nhất.
Nhiều người cứ bảo ăn chay tốt , ăn thịt không tốt. Theo em họ chỉ đánh tráo quan điểm khái niệm.
Các cụ thủ hỏi mấy thanh niên hay tham gia các môn vận động đòi hỏi thể lực cao như leo núi, bơi lội, hay đơn giản nhất như tập gym.....
Chế độ ăn chay không thịt liệu có đáp ứng được thể lực không.
Em thấy phần lớn người ăn chay toàn chủ yếu là những người ít vận động, mà ít vận động thì không cần 1 nguồn năng lượng cao.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nói vậy lại bị chê là ... dễ như cave đấy ạ. Em cũng thích thế.
Gớm, cave đã ngon cụ ạ, quê em gọi là dễ tính như phò cơ :((:D. Đùa chứ ngộ ra rồi thì càng chấp trước phân biệt càng khổ, càng cầu kỳ ăn ngon mặc đẹp càng mệt mỏi cụ nhờ. Mà kệ thiên hạ thôi, phước ai nấy hưởng, nghiệp ai nấy mang, ông tu ông chứng bà tu bà chứng...\:D/

Sơn Takira

Xe tải
Con người là động vật ăn tạp, hệ tiêu hóa và bộ răng tiến hóa là bằng chứng rõ ràng nhất.
Nhiều người cứ bảo ăn chay tốt , ăn thịt không tốt. Theo em họ chỉ đánh tráo quan điểm khái niệm.
Các cụ thủ hỏi mấy thanh niên hay tham gia các môn vận động đòi hỏi thể lực cao như leo núi, bơi lội, hay đơn giản nhất như tập gym.....
Chế độ ăn chay không thịt liệu có đáp ứng được thể lực không.
Em thấy phần lớn người ăn chay toàn chủ yếu là những người ít vận động, mà ít vận động thì không cần 1 nguồn năng lượng cao.
Được cụ.
Cụ chịu khó lội cm hoặc gg.
Ví dụ như ô này. Gần 50t mà chạy ngày 60-80km ko mệt. Rất nổi tiếng luôn, ăn chạy trường hàng chục năm.

CuKenPis

Xe buýt
Em có biết (quen sơ sơ) một ông anh hơn vài tuổi, gần 5x rồi mà ổng ăn chay trường vài chục năm nay.

Lạ cái ông ấy vẫn chạy đều, mỗi ngày 15-20km.

Đợt Uprace năm ngoái ít ng biết ổng có 10km chạy bằng tay. Nghĩa là đu trên các thanh ngang (cỡ mười mấy thanh) đu đi đu lại được 10k, pace vẫn đảm bảo vì nhỏ hơn 15p/k.

Có đợt em chán ăn thịt, tự nhiên chán í cỡ 2 tuần em ko đụng thịt thì thấy cơ thể bt, sau đó tự dưng thèm nên ăn lại.

Vậy ăn chay trường có thực sự không ảnh hưởng tới sức khoẻ? Ăn thì theo phương pháp nào là ổn?

Ở Sg em thấy có nhiều tiệm ăn chay bình dân, thậm chí một bữa no có 15k (e vừa ăn tháng trc), ở HN thì có Ưu Đàm nhưng đắt lòi tù và...

Em ngu ngơ vấn đề này. Hóng các cụ biện giải.
Không liên qua nhưng cái đỏ đỏ hơi sai sai cụ ạ

ĐàoNgọc214

Xe hơi
Được cụ.
Cụ chịu khó lội cm hoặc gg.
Ví dụ như ô này. Gần 50t mà chạy ngày 60-80km ko mệt. Rất nổi tiếng luôn, ăn chạy trường hàng chục năm.

Em nói ở đây là nói về đa số, về số đông.
Hệ tiêu hóa của con người không thích hợp cho việc tiêu hóa quá nhiều chất xơ.
Ngoài ra cụ để ý 1 tí là thấy xung quanh mình đơn giản như ở các phòng tập đều có hướng dẫn thực phẩm ăn uống như nào, cụ có thấy chế độ ăn chay không?. Chứ đừng cái gì cũng GG nó ảo lắm đó.

htc4

Xe buýt
Hôm trước em gặp một nhóm bạn, trong đó có một bác hành vi kiểu những người anh em thiện lành, rủ mọi người đi ăn chay.
Đang ăn bác liên tục quảng cáo về tác dụng của chay, bác bảo "Những chất gì thịt cá có thì đồ chay cũng có". Với kiến thức lỗ chỗ của mình em phản ứng ngay, may có cô bạn làm tiến sỹ sinh học bên Nhật nó ủng hộ.
Em thì nghĩ là cái gì đi ngược với quy luật tự nhiên là không tốt. Con người là động vật ăn tạp, vậy phải có đủ thịt cá rau củ quả thì mới ổn.
Ai sống lâu em ko biết, cơ quan em làm việc trước có một cô ăn chay trường, người gầy đét mà da lại xanh, em không biết sức khỏe ở đâu.

bỉnh khiêm

Xe tải
Cá nhân em thấy là giờ ăn chay ngoài tiệm chưa chắc tốt cho sức khỏe vì ng ta tạo mầu sắc mùi vị bằng các hóa chất hương liệu tương đối khó lường. Còn ăn chay mà lại phải giả hình dáng và mùi vị như các món mặn thì khác gì ăn mặn, thế thì ăn chay đâu có thực sự là ăn chay khi phải lừa giác quan của mình như là món mặn.

Còi to 70

Xe buýt
Có một điều chắc chắn là nếu loài vượn cứ ăn chay ( chỉ lá cây hoa quả ) thì éo có con người bây giờ. Nói nhanh cho nó vuông ợ.

Hoàng A Mã

Xe điện
EM ĐÃ TỪNG ĂN CHAY LIỀN MẠCH 8 THÁNG, THẬT SỰ ĂN CHAY LÀM BẢN TÍNH CON NGƯỜI HIỀN LÀNH, NHU MÌ HƠN CÁC CỤ Ạ. E THẬT ĐẤY

Donald N. Nguyen

Đi bộ
Em có biết (quen sơ sơ) một ông anh hơn vài tuổi, gần 5x rồi mà ổng ăn chay trường vài chục năm nay.

Lạ cái ông ấy vẫn chạy đều, mỗi ngày 15-20km.

Đợt Uprace năm ngoái ít ng biết ổng có 10km chạy bằng tay. Nghĩa là đu trên các thanh ngang (cỡ mười mấy thanh) đu đi đu lại được 10k, pace vẫn đảm bảo vì nhỏ hơn 15p/k.

Có đợt em chán ăn thịt, tự nhiên chán í cỡ 2 tuần em ko đụng thịt thì thấy cơ thể bt, sau đó tự dưng thèm nên ăn lại.

Vậy ăn chay trường có thực sự không ảnh hưởng tới sức khoẻ? Ăn thì theo phương pháp nào là ổn?

Ở Sg em thấy có nhiều tiệm ăn chay bình dân, thậm chí một bữa no có 15k (e vừa ăn tháng trc), ở HN thì có Ưu Đàm nhưng đắt lòi tù và...

Em ngu ngơ vấn đề này. Hóng các cụ biện giải.
Em cũng chả yểu ăn chay để làm gì cả bác ạ, nhưng trên cty Em tháng nào cũng ngày 15 mồng 1 phải ăn chay. Ăn xong xíu là đói làm việc không hiệu quả. Còn tu thì Em nghĩ cũng chả phải nhiều người ăn chay đều những ngày lễ mà đi nhậu uống bia như trâu ăn tục nói phét. Còn về sức khỏe Em nghĩ cứ ăn uống đều độ thể dục thể thao thường xuyên là khỏe

RedAndWhite

Xe điện
cứ bắt ép cơ thể phải ăn chay làm gì ạ
nếu chán ngấy thịt cá thì chuyển sang ăn chay cũng ok, khi nào thèm thịt cá thì ta lại ăn mặn, ko nên gò ép cơ thể quá đà
cái thiếu của đồ chay với mặn em thấy là các axit amin thiết yếu (ngoại trừ đậu nành và nấm ra em chưa biết thực vật nào thay thế thịt cá trứng sữa được nhưng ăn hoài thì ngán lắm)
ăn chay thì phải ăn nhiều rau, củ hoa quả tránh thiếu vtm khoáng chất, nhưng tỉ lệ rau nên nhiều chút vì để có đủ chất xơ chứ ko có nạp lượng tinh bột lớn là nguy hiểm với quá trình trao đổi chất (béo phì, tim mạch, tiểu đường ...)

gocmit

Xe hơi
Vậy sao giờ chúng ta nặng nề chuyện ăn uống thế cụ?

Bà già vợ em đang yêu cầu em cấm mua rau tại Vinmart. Hàng tuần bà sẽ gửi rau ở nhà lên đồng nghĩa em sẽ phải phi 15km tối thứ 6 hàng tuần ra địa điểm mà bà ấy gửi.

Em ko có điên vì quá mất time. Nên mẹ vợ đang tương đối khó chịu. :))
Thế là cụ may mắn đó chứ