[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

hairyscary

Xe điện
Bác này nói em thấy chuẩn nhất nhé.
Di truyền thì không bàn rồi, còn dinh dưỡng và hoạt động thể chất (bao gồm cả ngủ đủ) em thấy là chìa khóa cho gia đình nào muốn cải thiện chiều cao của con. Có thể không vọt lên hẳn nhưng sẽ hơn đời cha mẹ nhiều.
Nhật Bản đó, trước 1945 ai cũng gọi là "Nhật lùn" hết cả, nhưng chỉ sau 2 thế hệ, bây giờ Nhật cao top Châu Á luôn. Sang bên đó nhìn thấy gái >1m70, trai >1m80 nhiều như gái VN 1m60 và trai VN 1m70 vậy. Bí kíp thì nhiều, nhưng nếu gói gọn lại thì là 3 chữ: ăn đủ dinh dưỡng, thể chất đầy đủ, ngủ đủ.
Sau khi chứng kiến người Nhật họ thoát khỏi chữ "Nhật lùn" như thế nào, em cũng tìm hiểu và sau đó đang áp dụng cho F1 nhà em. Nhà em thì 2 vợ chồng vốn bình thường (mẹ 1m58, bố 1m71), trước các con ít vận động (nhà bé tí ở Hà Nội - không gần sân chơi), chỉ có ăn uống tốt và ngủ thì cũng gọi là đủ. Sau khi sang Nhật, thấy trẻ con bên ấy vận động nhiều gấp hàng chục lần trẻ con nhà mình, nên cuối tuần nào em cũng phải cho F1 ra công viên thể dục thể thao tầm 2-3 tiếng. Hôm nào mưa gió thì đi nhà bóng, túm lại là phải vận động. Vẫn còn ngày trong tuần là chưa thực hiện được, đành phải cho các con tham gia thêm các CLB ngoại khóa của trường mong cho nó vận động thêm.
Giờ F1 nhà em đều thuộc top cao to nhất lớp, chụp ảnh tập thể thì trông nổi trội hẳn lên. Không biết việc tăng cường cho F1 thể dục thể thao có phải là nguyên nhân hay không, nhưng dù sao thì tập luyện (vừa phải) luôn tốt hơn là không tập :D
Hehe, bữa trước em viết cái vụ này mà thấy dài nên bỏ.

Sau thế chiến và khi đang phục hồi kinh tế, người Nhật đã có chính sách sữa học đường, một phần của chính sách cải thiện thể chất, tầm vóc dân tộc. Và họ làm được. Tăng trưởng kinh tế, mức sống cao hơn cũng góp phần không nhỏ vào việc cải thiện chất lượng dinh dưỡng. Họ không uống thuốc tăng chiều cao, mà sản xuất để bán cho những ông tích đi tắt đón đầu, muốn nằm một chỗ mà cái gì cũng được.
Thuốc tăng chiều cao là dạng tổng hợp của hormone tăng trưởng do cơ thể tự tiết ra. Trong các quẳng cáo của họ thì họ nhấn mạnh đây là dạng hormone mà cơ thể tiết ra trong giấc ngủ để kích thích sự phát triển của tầng sinh trưởng ở các đầu sụn (em quên mất từ chuyên môn là gì). Nghe thì rất hợp lý. Vấn đề là họ không nhắc tới việc cơ thể là cỗ máy kỳ diệu và luôn kiểm soát, điều tiết bản thân. Họ không nhắc tới khả năng việc cứ nạp các hormone tổng hợp có thể dẫn tới việc ức chế quá trình tự tổng hợp hormone tương ứng của cơ thể và dẫn tới những hệ quả về sau.
Người ta vẫn cao cho tới khoảng 20-23 tuổi. Nếu trên 18-20mà muốn cao thêm thì uống còn hợp lý. Chứ trẻ mới 13-14 mà cứ nạp vào xong khen thuốc tốt thì, hì hì...

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hiểu 1 cách đơn giản tập xà làm kéo căng người dẫn đến tăng chiều cao. Tuy nhiên em thấy các vận động viên hoặc những bạn chơi xà nhiều thường cơ cơ bắp to đẹp, chứ không cao. Những người có chiều cao lớn thường không có cơ bắp lớn. Vậy hỏi các cụ xem tập xà với lứa tuổi thanh thiếu niên thì có kích thích tăng chiều cao cho trẻ em không?

Red2010

Xe điện
Cao chứ cụ. Nhưng chủ yếu cao nửa trên. Theo em thì nên bơi

tiemsachcumuaha

[Tịch thu bằng lái]
tập xà,bơi để tăng chiều cao,nhưng tất nhiên nó cũng chỉ phát triển hết giới hạn của nó

vandatAT

Xe container
Còn tùy độ tuổi nữa cụ nhé, lúc đang lớn thì có tác dụng tương đối. Còn hết tuổi phát triển rồi thì ko ăn thua lắm.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hiểu 1 cách đơn giản tập xà làm kéo căng người dẫn đến tăng chiều cao. Tuy nhiên em thấy các vận động viên hoặc những bạn chơi xà nhiều thường cơ cơ bắp to đẹp, chứ không cao. Những người có chiều cao lớn thường không có cơ bắp lớn. Vậy hỏi các cụ xem tập xà với lứa tuổi thanh thiếu niên thì có kích thích tăng chiều cao cho trẻ em không?
Khi chọn VĐV thể dục dụng cụ, họ không chọn những đứa cao.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là VĐV TDDC đã lùn, cao không chơi đc môn này.
Còn tập xà đơn mà cao là đương nhiên, nhưng phải đúng tuổi và kiên trì.

tienaka

Xe điện
thể thao giúp tăng tối đa khả năng tăng chiều cao của một người có thể tăng được, chứ nó không giúp tăng chiều cao như cụ đang tưởng tượng đâu.
trong các môn thì có bơi là hoàn hảo nhất cho tăng chiều cao.

TranCB

Xe tăng
Chiều cao có tăng hay không thì E không chắc. Nhưng chắc chắn sức khỏe của Cụ sẽ tăng.

tea1981

Xe buýt
quan trọng là cụ tập kiểu nào. Còn xà nhiều cơ chỉ thuôn , săn chắc chứ k to đi đâu. Còn cao thì do gien. h đây các cụ đo xương nó sẽ có sai số +- 2cm và chuẩn tới 99%. vd Cu nhà em 1m78 +-2, nếu k tập chỉ ăn thì khả năng 178và 176 là chắc chắn . Nhưng nếu tập luyện thif khả năng 180 là có thể.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
quan trọng là cụ tập kiểu nào. Còn xà nhiều cơ chỉ thuôn , săn chắc chứ k to đi đâu. Còn cao thì do gien. h đây các cụ đo xương nó sẽ có sai số +- 2cm và chuẩn tới 99%. vd Cu nhà em 1m78 +-2, nếu k tập chỉ ăn thì khả năng 178và 176 là chắc chắn . Nhưng nếu tập luyện thif khả năng 180 là có thể.
Em định mua 1 cái xà đơn cho f1 tập, nó đang tuổi lớn. Sợ ít vận động nên sẽ không phát triển. Nhưng sợ tập tành cơ bắp vào tuổi đang lớn có khi không tốt phải không cụ?

Jamebonds

Xe container
Em định mua 1 cái xà đơn cho f1 tập, nó đang tuổi lớn. Sợ ít vận động nên sẽ không phát triển. Nhưng sợ tập tành cơ bắp vào tuổi đang lớn có khi không tốt phải không cụ?
Tập xà ko nặng đến mức thành đô vật đâu cụ ơi, con e hàng ngày e cũng bắt treo xà 1 lần

hitle888

Xe điện
Xà thì tăng chiều cao ít, bơi là tốt nhất đấy ạ.
Ps: nhưng với các cụ mợ >35 ngồi văn phòng nhiều thì nó đỡ kha khác chứng đau lưng đấy ạ. Em lưu ý là xà phải chuẩn, đừng tin mấy cái gắn cửa hay tường, ông anh em nằm viện 1 tháng + 6 tháng vật lý trị liệu vì cái xà gắn tường bị sập đấy ạ

• Vodka
Reactions: ITI

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ps: nhưng với các cụ mợ >35 ngồi văn phòng nhiều thì nó đỡ kha khác chứng đau lưng đấy ạ. Em lưu ý là xà phải chuẩn, đừng tin mấy cái gắn cửa hay tường, ông anh em nằm viện 1 tháng + 6 tháng vật lý trị liệu vì cái xà gắn tường bị sập đấy ạ
Nhà em cũng mua cho f1 1 cái xà gắn của, f1 mới nặng 20kg 1. Nhảy lên phát rụng luôn xà. May mấy lần nó lộn người đu xà k sao.
Em bắn cho mỗi bên 3 con vít vào khung cửa. Chắc chắn, chỉ hơi xót cái khung cửa 1 tẹo nhưng an toàn là trên hết.
Xưa khi nhỏ, em còn làm xà bằng thanh tre, 1 bên buộc vào cây, 1 bên chôn cọc, đu xà, co tay ngon. Nên cơ bụng thon gọn, người nhanh nhẹn, tay chân hoạt bát. Học thể dục k ngán môn nào.

Jamebonds

Xe container
Xà gắn tường của em treo được sáu năm rồi đấy, Nhưng tất nhiên là không quăng quật mạnh được như xa thường

tea1981

Xe buýt
Tập xà tuoi.nào cũng đc cụ ạ, nhưng tuỳ vào khối lượng và độ tuổi. VĐ cấp 1 đu bán leo trèo. Treo người. Cấp 2 bắt đầu lên xà tăng đần độ khó và các bài tập với xà. Em đã nói ở trên là xà đơn nó chỉ cho cơ thuôn dài nên k sợ to đâu