[Funland] Tất tần tật về hộ chiếu gắn chip

jazzzzz

Xe lăn
Chỉnh lại chút thôi.

nadushop

Xe điện
Cụ vào thớt làm hộ chiếu online hôm trước mợ nào mở ấy. Ở page 1 có cụ còm rất chuẩn về vấn đề này.

MiTa

Xe lăn
E rất ngại mấy món 0 chấm 4 nhà mình, nên e cứ trực tiếp cho lành. Năm ngoái e đổi hc cũng chỉ mất khoảng gần 1h chờ đợi và 5 ngày hẹn(lúc chưa ghi nơi sinh).

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
E rất ngại mấy món 0 chấm 4 nhà mình, nên e cứ trực tiếp cho lành. Năm ngoái e đổi hc cũng chỉ mất khoảng gần 1h chờ đợi và 5 ngày hẹn(lúc chưa ghi nơi sinh).
Bây giờ từ 15 đến 60 tuổi không nhận hồ sơ trực tiếp nữa nên mới phải làm online cụ ạ.

Tuanpm

Xe hơi
Cụ tải phần mềm chụp ảnh hộ chiếu về là ngon ngay!

anh của cụ chất lượng kém quá thôi, cụ đi ra hàng chụp lại bảo làm hộ chiếu, họ đưa file cho chuẩn phát một luôn :))
Tiệm ảnh đã chỉnh sửa theo hướng dẫn trên web dịch vụ công mà vẫn báo không hợp lệ ấy cụ. Cực quá nên em mới phải lên đây nhờ các cụ mợ.:(

f1_hn

Xe container
E chụp bằng máy ảnh ở nhà rồi cho lên paint co kéo dc luôn

amylvs

Xe tăng
anh của cụ chất lượng kém quá thôi, cụ đi ra hàng chụp lại bảo làm hộ chiếu, họ đưa file cho chuẩn phát một luôn :))
em cũng làm như cụ này. Em ra cái chỗ chụp ảnh ngay cạnh chỗ làm HC nói nọ chụp cho cái ảnh làm HC rồi gửi email cho mình. về up phát OK ngay

sakai_yo

Xe lăn
Cụ gặp đúng như em, em bực mình mang iphone 12 của em ra chụp lại, chụp tại nhà (tường màu kem). Chụp xong em đưa vào máy tính, mở ra chọn edit. Khi bắt đầu di chuột thì nó hiện cái lưới 3x3, em ước lượng sao cho khoảng cách từ mắt đến mép trên =2/3 khoảng cách từ mắt đến mép dưới, cứ thế up thử vài lần là đạt.
Em không hề chuyển nền từ màu kem sang trắng mà vẫn được.

Chỉnh sửa cuối:

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]
- Diện tích khuôn mặt phải = 75% diện tích ảnh 4cm x 6cm ( nếu nhầm inches là bị loại ) . Lộ 2 tai , không đeo trang sức ( khuyên tai , bờm tóc , vòng cổ ...)
- Size phải lớn hơn 640 x 680 pixel ( tầm khoảng 1mb là đẹp )
- từ mép trên ảnh đến ngang mắt = 2.4 cm
- ảnh phông trắng không chỉnh sửa
Nếu đủ hết các điều kiện trên vẫn bị loại thì đổi tên file hoặc đổi áo chụp lại ( vì có khả năng đã bị phần mềm cho vào diện: không hợp lệ )
Tóm lại : phần mềm rất chán , lúc loại ảnh toàn đưa những thông báo không ai có thể hiểu nổi . Kiểu : ảnh 4 x 6 không hợp lệ , độ rộng của mắt ...vv

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe điện
Cụ gặp đúng như em, em bực mình mang iphone 12 của em ra chụp lại, chụp tại nhà (tường màu kem). Chụp xong em đưa vào máy tính, mở ra chọn edit. Khi bắt đầu di chuột thì nó hiện cái lưới 3x3, em ước lượng sao cho khoảng cách từ mắt đến mép trên =2/3 khoảng cách từ mắt đến mép dưới, cứ thế up thử vài lần là đạt.
Tôi thì ngạc nhiên là, tại sao mấy cậu Sao Vạch không gửi luôn Hướng dẫn cho các thợ ảnh nhà trồng nhỉ?
Ghi dõ dàng: Khoảng cách abc phải từ xxx đến yyy mm, thế là được.

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thì ngạc nhiên là, tại sao mấy cậu Sao Vạch không gửi luôn Hướng dẫn cho các thợ ảnh nhà trồng nhỉ?
Ghi dõ dàng: Khoảng cách abc phải từ xxx đến yyy mm, thế là được.
Bây giờ có hướng dẫn rồi đấy bác . Mép trên của ảnh đến mắt = 2.4cm thay vì lủng củng : từ mép trên đến mắt = 2/3 khoảng cách từ mắt đến mép dưới như hồi đầu

- Diện tích khuôn mặt phải = 75% diện tích ảnh 4cm x 6cm ( nếu nhầm inches là bị loại ) . Lộ 2 tai , không đeo trang sức ( khuyên tai , bờm tóc , vòng cổ ...)
- Size phải lớn hơn 640 x 680 pixel ( tầm khoảng 1mb là đẹp )
- từ mép trên ảnh đến ngang mắt = 2.4 cm
- ảnh phông trắng không chỉnh sửa
Nếu đủ hết các điều kiện trên vẫn bị loại thì đổi tên file hoặc đổi áo chụp lại ( vì có khả năng đã bị phần mềm cho vào diện: không hợp lệ )
Tóm lại : phần mềm rất chán , lúc loại ảnh toàn đưa những thông báo không ai có thể hiểu nổi . Kiểu : ảnh 4 x 6 không hợp lệ , độ rộng của mắt ...vv
Cảm ơn thông tin của cụ rất nhiều. Cuối cùng thì em cũng đã làm được. Trường hợp lỗi của em thì em chỉnh sửa 2 thông số sau:
- Khoảng cách từ mép trên đến ngang mắt = 2.4 cm.
- Size ảnh lớn hơn 640 x 680 pixel (ảnh cũ của em chiều ngang chỉ 472 pixel nên báo lỗi độ dài phương ngang ko hợp lệ).

Em xin chia sẻ lại để các cụ mợ sau đỡ mất thời gian. Đa tạ các cụ đã hỗ trợ em.:D

Main Air Sugar

[Tịch thu bằng lái]
CÁCH LÀM HỘ CHIẾU ONLINE 2023 🥳🥳
DỄ HƠN ĂN KẸO
Hộ chiếu - là một trong những giấy tờ quan trọng để lang thang quốc tế.

Tui đang rảnh hướng dẫn cụ, mợ chơi.

ĐIỀU KIỆN ĐỂ LÀM HỘ CHIẾU ONLINE

--- Phải có căn cước công dân gắn chip
--- Sim điện thoại chính chủ hoặc bảo hiểm xã hội để đăng ký tài khoản "Dịch vụ công Quốc gia"
(Cái này là bắt buộc vì tài khoản Dịch vụ công cần đăng ký theo sim hoặc VSSID nhưng sim sẽ dễ hơn vì gửi OTP điện thoại sẽ dễ.)

CÁC BƯỚC LÀM HỘ CHIẾU ONLINE

Bước 1: Truy cập vào trang https://dichvucong.bocongan.gov.vn/ và đăng nhập vào tài khoản Dịch vụ công Quốc gia đã đăng ký
( Nếu cụ,mợ chưa có tài khoản thì ĐĂNG KÝ nhé )

Bước 2: Sau khi ĐĂNG NHẬP thì vào mục THỦ TỤC HÀNH CHÍNH -> search chữ HỘ CHIẾU là ra dịch vụ cần tìm.
*** Chỗ này cũng lại cần lưu ý ở cột search cần bấm cấp Cục hoặc cấp tỉnh.
Nếu làm lần đầu tiên thì chọn cấp Tỉnh.
Nếu làm từ lần 2 trở đi thì chọn cấp Cục.
( Nhớ đấy nhé, đọc kĩ phần này nha bà connnn )

Bước 3: Làm lần lượt theo các bước, up hình 4x6 chuẩn hộ chiếu, Căn cước 2 mặt . ..
*** Nếu làm lần 2 thì cần chụp trang thông tin hộ chiếu cũ để họ xác nhận.
“Chỗ này cần lưu ý một vài điểm quan trọng các cụ, mợ đọc ở ảnh sau”

Bước 4: Sau khi đã bấm được NỘP HỒ SƠ thì đợi khoảng 0,5 -1 ngày ( cũng có thể là hơn, tùy thời điểm ) để nhận MAIL YÊU CẦU THANH TOÁN .

Sau khi làm 4 bước trên và đã nhận được MAIL YÊU CẦU THANH TOÁN là đã xong tới 80% rồi

NHỮNG LƯU Ý NHẤT ĐỊNH PHẢI ĐỌC

A. Lưu ý về quy trình đăng kí làm online:
1. Hãy chắc chắn rằng SĐT của mình đăng kí phải là SĐT chính chủ nhé
2. Nếu SĐT mà vẫn đang dùng CMTND 9 số ngày trước thì phải đi đổi lại thông tin thành CCCD ngay mới làm được nha
3. Đừng nhầm lẫn giữ website làm online và website KHAI BÁO THÔNG TIN ONLINE.
*** Khai báo thông tin online là chỉ điền thông tin cá nhân online, còn lại bạn phải lên trực tiếp thanh toán và hoàn tất 1 vài thủ tục ( Nó là web này nè https://hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn )
4. Điền thật CHÍNH XÁC, ĐẦY ĐỦ các thông tin có dấu (*)
- Phải điền đầy đủ, chính xác NGÀY SINH HOẶC MẤT CỦA BỐ MẸ
5. Upload ảnh thẻ 4x6
*** Nhiều người không up được ảnh nên bỏ cuộc từ bước này :))
=> Giải pháp ở đây là đi ra quán chụp thì nhớ bảo họ làm đúng quy cách mà người ta hướng dẫn làm HỘ CHIẾU, resize về đúng kích thước và tỷ lệ ảnh quy định là được ngayyyyy

6. Sau khi điền xong hết thông tin và nộp thì sẽ có 1 mã CODE, bạn ghi nhớ mã này để có thể tra cứu tình trạng hồ sơ của mình ở trên web nhé ;)