[Funland] Tất tần tật về hộ chiếu gắn chip

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Sáng qua em làm trên cổng dịch vụ công Bộ CA, có cho chọn gắn chíp trong bản khai hồ sơ nhé. Em làm một mạch xong, nhận tin nhắn và email.
Dấu vân tay họ lấy từ hồ sơ làm CCCD gắn chip ra, dễ mà.
Em chụp lại một đoạn hồ sơ của em đang trên hệ thống, có tích chọn gắn chip (ở gần cuối hình đó).
Trang nào đấy cụ?

kienvinh

Tháo bánh
Các cụ lưu ý ảnh chân dung 4x6 không được cười hở răng nhé, em vừa nhận được thông báo bổ sung ảnh đúng tiêu chuẩn
Không được lấy lý do chẳng hạn: tôi là thỏ, răng tôi lúc nào cũng thế chứ không phải tôi cười đùa thiếu nghiêm túc, à bác?

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Em vừa làm thử, đúng là có 2 mục này nhưng nếu chọn gắn chip chỉ là đăng ký online, cụ vẫn phải ra tận nơi để họ lấy thông tin. Nếu chọn không gắn chip thì không cần ra
Hôm qua em xem thời sự VTV có nói nếu có cccd gắn chíp thì làm dc online mà cụ. Em chờ kết quả rồi báo các cụ sau nhé.

chuyenchemgio

Xe tăng
HC gắn chip cụ phải ra phòng QLXNK để làm nhé! Ra đó còn phải lăn tay lăn chân chụp ảnh thật mới làm được, online thì chỉ có HC kg gắn chip thôi!
Cụ ko biết làm rồi, tất cả đều online nhé
Em vừa làm thử, đúng là có 2 mục này nhưng nếu chọn gắn chip chỉ là đăng ký online, cụ vẫn phải ra tận nơi để họ lấy thông tin. Nếu chọn không gắn chip thì không cần ra
.
Các cụ thao tác trên trang: https://dichvucong.bocongan.gov.vn
thì có phần chọn có gắn chip

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ ko biết làm rồi, tất cả đều online nhé

.
Các cụ thao tác trên trang: https://dichvucong.bocongan.gov.vn
thì có phần chọn có gắn chip
Chiều nay em làm trên trang hochieu.xuatnhapcanh, khai báo xong thì nó hiển thị mã hồ sơ và yêu cầu xuất trình mã này khi đến nộp hồ sơ tại 44 Trần Phú, thế nên em nghĩ vẫn phải lên tận nơi để lăn tay

Năm ngoái em làm HC kg gắn chip thì làm online hoàn toàn, giờ em thử khai mất HC làm lại thì nó báo thế! Để tí em sang trang dichvucong làm tiếp xem sao :)

chuyenchemgio

Xe tăng
Chiều nay em làm trên trang hochieu.xuatnhapcanh, khai báo xong thì nó hiển thị mã hồ sơ và yêu cầu xuất trình mã này khi đến nộp hồ sơ tại 44 Trần Phú, thế nên em nghĩ vẫn phải lên tận nơi để lăn tay

Năm ngoái em làm HC kg gắn chip thì làm online hoàn toàn, giờ em thử khai mất HC làm lại thì nó báo thế! Để tí em sang trang dichvucong làm tiếp xem sao :)
Cụ lại làm sai quy trình rồi, cụ báo mất hộ chiếu thì mặc nhiên là cụ phải qua trụ sở để nộp.
với việc mất hộ chiếu ( chủ động, hoặc mất thật....),
để làm lại hộ chiếu trong TH này thì:
1. Cụ phải làm tờ khai theo mẫu 73/2021 BCA...... rồi qua CSKV báo mất. Sau 2 ngày làm việc mới có xác nhận, ( trưởng C.an phường gửi lên CQ XNC để thông báo về hc mất đó và gửi lại mình bản cứng)
2. Cụ làm trực tiêp online trên cổng dịch vụ công. BCA...... có tick vào phần mất hc, và ảnh giấy tờ xác nhận mất của CAP đã xác nhận
3. Cụ có thể gửi bản cứng xác nhận việc mất về phòng QLXNC-CATP, hoặc nơi mà cụ đăng kí làm Hộ chiếu lại,
.... sau 8 ngày làm việc thì........
là ok cụ nhé

pipilazi

Xe tăng
Các cụ lưu ý ảnh chân dung 4x6 không được cười hở răng nhé, em vừa nhận được thông báo bổ sung ảnh đúng tiêu chuẩn
Ảnh tự chụp bằng điện thoại được k cụ, hay phải ra quán chụp rồi lấy file

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ lại làm sai quy trình rồi, cụ báo mất hộ chiếu thì mặc nhiên là cụ phải qua trụ sở để nộp.
với việc mất hộ chiếu ( chủ động, hoặc mất thật....),
để làm lại hộ chiếu trong TH này thì:
1. Cụ phải làm tờ khai theo mẫu 73/2021 BCA...... rồi qua CSKV báo mất. Sau 2 ngày làm việc mới có xác nhận, ( trưởng C.an phường gửi lên CQ XNC để thông báo về hc mất đó và gửi lại mình bản cứng)
2. Cụ làm trực tiêp online trên cổng dịch vụ công. BCA...... có tick vào phần mất hc, và ảnh giấy tờ xác nhận mất của CAP đã xác nhận
3. Cụ có thể gửi bản cứng xác nhận việc mất về phòng QLXNC-CATP, hoặc nơi mà cụ đăng kí làm Hộ chiếu lại,
.... sau 8 ngày làm việc thì........
là ok cụ nhé
Thanks cụ!

Hunz

Xe buýt
Theo như trang chính phủ thì bắt đầu từ 1st Mar 2023 sẽ cung cấp hộ chiếu điện tử gắn chip

Em check trên trang dịch vụ công thì thấy không còn phân ra gắn chip - không gắn chip nữa nhưng nội dung của Yêu cầu vẫn là "không gắn chip"
Không biết cụ nào đã đăng ký được chưa ah. Em xin tí review với ah.
^^
Em thắc mắc nhà mình có đang lãng phí nguồn lực, cụ thể là:
1. Chip ở CCCD và chip ở Passport có cùng 1 loại chip không? Nếu là 1 và đủ chỗ thì sao không tích hợp vào 1 cái thôi, mỗi người cầm 2 cái chip giống như tiền mua mắm, tiền mua hành vậy.
2. Trường hợp 2 chip khác nhau, tại sao không ghi thông tin passport vào chíp trên CCCD, đồng thời ghép luôn CCCD vào Passport giấy cho tiết kiệm? Di chuyển nội địa chỉ cần cầm CCCD, ở nước ngoài thì kẹp cái CCCD vào passport. Sáng kiến CCCD là để tích hợp mà không tận dụng.

• Vodka
Reactions: UFA

toyennha

Xe lăn
Vài hôm nữa đổi mẫu ham hố gì trừ khi hết hạn. Qua bao nhiêu lần đổi mẫu 12 số, giờ sắp đổi tiếp . mà 9 số vẫn còn dùng được. Hổng chừng vài hôm kêu hết chip, lại bảo nhưng ai có vneid cấp 4 khỏi mang hộ chiếu khi đi ngoài ra nước

Ne0_Njcky

Xe tải
Vài hôm nữa đổi mẫu ham hố gì trừ khi hết hạn. Qua bao nhiêu lần đổi mẫu 12 số, giờ sắp đổi tiếp . mà 9 số vẫn còn dùng được. Hổng chừng vài hôm kêu hết chip, lại bảo nhưng ai có vneid cấp 4 khỏi mang hộ chiếu khi đi ngoài ra nước
Em đang tự hỏi là VneID xác nhận gần 1 năm mới được cấp 2, thì cấp 4 mất mấy năm mới xác nhận xong nhỉ. ^^

vu_tungbka

Xe máy
Em thắc mắc nhà mình có đang lãng phí nguồn lực, cụ thể là:
1. Chip ở CCCD và chip ở Passport có cùng 1 loại chip không? Nếu là 1 và đủ chỗ thì sao không tích hợp vào 1 cái thôi, mỗi người cầm 2 cái chip giống như tiền mua mắm, tiền mua hành vậy.
2. Trường hợp 2 chip khác nhau, tại sao không ghi thông tin passport vào chíp trên CCCD, đồng thời ghép luôn CCCD vào Passport giấy cho tiết kiệm? Di chuyển nội địa chỉ cần cầm CCCD, ở nước ngoài thì kẹp cái CCCD vào passport. Sáng kiến CCCD là để tích hợp mà không tận dụng.
Cho dù có mắm hay hành thì khi nấu ăn vẫn phải có đủ, ko thể nói có cái này thì thôi cái kia, mỗi cái phục vụ 1 nhiệm vụ khác nhau.
2. Chẳng thấy tiết kiệm ở đâu, người cần đi nước ngoài thì làm hộ chiếu, người ko cần đi thì chỉ cần một mảnh nhựa CCCD là đủ. Đi nước ngoài thì kẹp CCCD vào làm gì cho nó phức tạp, trong khi nước ngoài chỉ cần kiểm tra hộ chiếu. Làm 1 cái hộ chiếu là 200k - 400k CCCD là 15-60k cụ thấy cái nào tiết kiệm chưa.

Hunz

Xe buýt
Cho dù có mắm hay hành thì khi nấu ăn vẫn phải có đủ, ko thể nói có cái này thì thôi cái kia, mỗi cái phục vụ 1 nhiệm vụ khác nhau.
2. Chẳng thấy tiết kiệm ở đâu, người cần đi nước ngoài thì làm hộ chiếu, người ko cần đi thì chỉ cần một mảnh nhựa CCCD là đủ. Đi nước ngoài thì kẹp CCCD vào làm gì cho nó phức tạp, trong khi nước ngoài chỉ cần kiểm tra hộ chiếu. Làm 1 cái hộ chiếu là 200k - 400k CCCD là 15-60k cụ thấy cái nào tiết kiệm chưa.
Đúng là cái nồi lẩu cụ nhỉ? Để mai em mua thêm cái ví da, 1 cái đựng tiền VND tiêu trong nước, 1 cái để USD đi du lịch nước ngoài.
Về mặt tiết kiệm, cụ phải so thế này mới chuẩn: (hộ chiếu giấy không chip + cccd gắn chip >=< hộ chiếu giấy gắn chịp + cccd gắn chip) thì mới biết cái nào tiết kiệm hơn.

vu_tungbka

Xe máy
Đúng là cái nồi lẩu cụ nhỉ? Để mai em mua thêm cái ví da, 1 cái đựng tiền VND tiêu trong nước, 1 cái để USD đi du lịch nước ngoài.
Về mặt tiết kiệm, cụ phải so thế này mới chuẩn: (hộ chiếu giấy không chip + cccd gắn chip >=< hộ chiếu giấy gắn chịp + cccd gắn chip) thì mới biết cái nào tiết kiệm hơn.
ko, nó rất tách bạch với từng chức năng khác nhau với mục đích khác nhau. Ra nước ngoài lại tự nhiên phải cầm cái CCCD làm gì nhỉ, hay bảo bọn tao 1 mình 1 kiểu kệ bọn mày.

Hai cái bằng nhau thì tiết kiệm hơn cái quái gì ở đây vậy, cụ giống kiểu ở thế kỷ khác hay hành tinh khác đến VN vậy :)) . Giờ gần như cả thế giới họ dùng hộ chiếu gắn chip thì VN cũng dùng gắn chip, giờ tự nhiên bảo tao có CCCD gắn chip nên đếch làm hộ chiếu gắn chip à.

vaytaichinh

Xe máy

Các bác cho em hỏi sao đến hôm nay 03/03 rồi em vẫn chưa nhận được hộ chiếu nhỉ. Theo lịch web là 28/02 thì em bị quá 3 ngày rồi chưa thấy ai giao hộ chiếu.