[Funland] Tất tần tật về máy lọc không khí

vieteuro

Xe container
Mua ịa nó cái mới mà dùng
Loại gì có 2 củ 6 ấy .
Nhật bãi dùng tùy cái thôi chứ thần thánh đồ nó làm gì

gaquay123

Xe tăng
Em mới mua mấy máy Sharp này: http://duongkhi.vn/may-loc-khong-khi-sharp-fp-j80ev-h
Đánh giá của em sau 2 tháng sử dụng, các cụ tham khảo:
+ Có sinh ion âm mật độ khá lớn!
+ Máy chạy thông minh! Chế độ Haze lọc nhanh, mạnh --> Vận hành khi mới bật; chế độ Auto bật qua đêm, êm ái, tốn ít điện!
+ Từ hồi mua về dùng cả nhà em ít hẳn bị ho! Cứ đêm ngủ là bật! (Đúng ra là chưa ai bị ho từ lúc mua về).
+ Vệ sinh đơn giản
So với phòng nhà em, máy này hơi quá công suất, nhưng thế cũng càng tốt!
Mức độ hài lòng: Hài lòng và xứng đáng với số tiền bỏ ra!

PS: Các nhân em không thích dùng đồ cũ, hàng Nhật nội địa dù có tốt, nhưng chắc đa phần là hết date rồi người ta mới thải!

letienngoc

Xe hơi
mấy ngày vừa rồi HN bụi quá, e ở chung cư đóng kín cửa mà có hôm vẫn lên gần 200 ug/m3

xehoi.net.vn

Xe buýt
Em mới mua mấy máy Sharp này: http://duongkhi.vn/may-loc-khong-khi-sharp-fp-j80ev-h
Đánh giá của em sau 2 tháng sử dụng, các cụ tham khảo:
+ Có sinh ion âm mật độ khá lớn!
+ Máy chạy thông minh! Chế độ Haze lọc nhanh, mạnh --> Vận hành khi mới bật; chế độ Auto bật qua đêm, êm ái, tốn ít điện!
+ Từ hồi mua về dùng cả nhà em ít hẳn bị ho! Cứ đêm ngủ là bật! (Đúng ra là chưa ai bị ho từ lúc mua về).
+ Vệ sinh đơn giản
So với phòng nhà em, máy này hơi quá công suất, nhưng thế cũng càng tốt!
Mức độ hài lòng: Hài lòng và xứng đáng với số tiền bỏ ra!

PS: Các nhân em không thích dùng đồ cũ, hàng Nhật nội địa dù có tốt, nhưng chắc đa phần là hết date rồi người ta mới thải!
Cháu đang dùng J60 cũng thấy ổn, khá hài lòng.
Lọc không khí Boneco của Thụy Sĩ có tốt không mà đắt lòi ra nhỉ.

Em dùng cái Xiaomi gì đó có đâu khoảng 3 Triệu ông cụ, kết nối wifi vào điều khiển thông qua phần mềm, đặt tự động bật tắt các kiểu, đi công tác vẫn xem được mức độ PM2.5 trong phòng :)

lincombank87

Xe hơi
em mua cái Pna bãi Nhật 1,8tr, hình thức nhìn như mới, có chế độ bù ầm

Xe_Dù

Xe buýt
e cũng quan tâm hóng xem sao, cụ có đk thì mua mới hàng sharp date mới nhất cho đảm bảo, quan trọng nhất là cái màng lọc

dandihome

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Em định mua cái máy lọc không khí về nhà dùng và tìm kiếm trên mang thì nhiều chức năng quá, loạn xạ hết cả luôn nên ko biết đâu mà lần.

Thứ 1: Số lượng màng lọc thì có từ 3 - 7,8 màng chả biết tác dụng có khác nhau ko? nhưng thấy các hãng nổi tiếng thì khoảng 3-4 màng lọc tùy đắt rẻ, hàng TQ hay thương hiệu của VN thì 6-7 màng lọc.
Thứ 2: Em đọc quảng cáo của một hãng thì thấy bảo màng lọc ULPA tốt hơn HEPA vì kích thước lỗ lọc chỉ có 0.1 micromet nhỏ hơn HEPA là 0.3 micromet nên có tác dụng lọc tốt hơn, có thể lọc được cả virus cúm (Corona) ??? Em đọc thì đa số thấy ULPA bảo lọc đc tận 99.99% thế thì không khí tinh khiết quá còn gì ???
Thứ 3: Chức năng i-on có thực sự cần thiết không ạ? vì có bài thì nói i-on không quyết định hiệu quả lọc không khí , có bài thì nói i-on quyết định chính hiệu quả lọc không khí ?
Thứ 4: Cái cảnh báo ô nhiễm có thực sự báo chuẩn ko ạ? vì em thấy máy nào bật khoảng 15 phút đều cho không khí về màu an toàn, em sợ họ cài đặt sẵn cái chức năng đó để đánh lừa người tiêu dùng ???
Thứ 5: Cái diện tích sử dụng họ tính như thế nào ạ? máy nhỏ mà lọc đc 80m2 còn máy lớn chỉ đc 50m2 , em thấy vô lý và lạ lạ quá???

Đúng là muốn mua máy lọc không khí lo cho mình mà những sản phẩm liên quan đến sức khỏe quảng cáo thế này thì cũng lăn tăn quá ạ, mong các cụ có kiến thức sâu rộng vào chỉ giáo giúp em ạ, em đội ơn bằng Bia không có cồn ạ (Trà đá !!!)
  1. Máy lọc thông thường thì có 1 màng lọc HEPA (hay ULPA). Các màng lọc khác như than hoạt tính (chống mùi) thì tùy nhu cầu, nếu cụ không hút thuốc thì em nghĩ không cần. Loại có 2 màng lọc HEPA trở lên là loại cao cấp rồi cụ ạ, mỗi lần thay loại có nhiều màng lọc có khi đến vài triệu. Nếu cụ dùng trong phòng riêng thì nên dùng loại có 1 màng lọc HEPA thôi cho dễ thay. Thường thì 4-8 tháng thay 1 lần, mỗi lần vài trăm k, tùy hãng.
  2. ULPA đúng là tốt hơn, nhưng chỉ khi cụ mua đc hàng xịn, đúng là chính hãng chứ không phải chính hãng giả cày của các thương gia tự mua về đóng mác Đức, Mỹ ... Một lưu ý nữa là giá thành và thời gian thay. Theo em mua HEPA là ổn rồi, lọc bụi 2.5PM thôi ạ. Màng ULPA chắc chắn sẽ đắt hơn HEPA, cccm cân nhắc.
  3. I-on không cần thiết, bù ẩm càng ko cần thiết ở nước có độ ẩm cao như VN.
  4. Đèn trên máy đo chỉ là tham khảo, ko bao giờ chính xác. Bên em đã mua đến cả máy đo không khí có giá đến hơn 3tr mà vẫn không chính xác thì cụ tự hiểu cái đèn tích hợp trên máy lọc có độ chính xác thế nào nhé. Chưa kể cái đèn đó chỉ cho kết quả gần máy lọc không khí, thực tế cụ phải đo cả phòng vì khi sinh hoạt ít khi ngồi gần máy lọc kk.
  5. Diện tích sự dụng tham khảo theo hãng đưa ra. Máy 40m2 em nghĩ dùng trong phòng 20-25m2 là ổn. Dùng trong phòng to sẽ mất thời gian lọc ban đầu.
Chuẩn nhất là cụ bật máy lọc kk lên và đo bằng máy đo chất lượng không khí loại xịn (như chiếc Air Visual Pro có giá ~7tr) - kiểm tra khắp phòng.
Ví dụ: phòng cụ 20m2, không khí đang ở mức 150 (mức đỏ - nguy hại), bật máy lên khoảng 30p mà nó về dưới 50 (mức xanh - rất tốt) là ổn.
Kiểm tra khắp phòng chỉ số chỉ từ 50-60 là ok.

Trường hợp máy lọc kk kém: bật cả tiếng không về được 50-60, gần máy thì chỉ đạt 70-80, xa máy chỉ số từ 90-100 ... em ví dụ như vậy. Ngoài ra còn yếu tố như chi phí màng lọc bình quân trên 1 tháng, màng lọc có hút bụi thô hay không, các mức công suất kêu có to không, đặc biệt lưu ý mức duy trì (mức trung bình hoặc nhỏ) kêu có to không vì cụ thường bật mức đó trong thời gian dài khi sinh hoạt, kiểu dáng ...

Cập nhật: Máy lọc không khí có lọc được virus không?
Đây là thông tin có rất nhiều cụ thắc mắc, bản thân em cũng bị nhầm ban đầu.
Em sẽ cập nhật ở đây, rảnh em sẽ viết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Flower0906

Xe hơi
Em cũng hóng các cụ tư vấn

dunggiang

Xe hơi
Cám ơn cụ đã tư vấn rất kỹ ạ, em đang phân vẫn giữa cái máy lọc không khí của CHUNGHO và Máy của PHILIPS, nhưng em thấy PHILIPS diện tích phòng có vẻ ảo ảo hơn CHUNGHO, không biết có bác nào có kinh nghiệm dùng 2 hãng này chưa tư vấn em với ạ

fadco

Xe container
Máy nhà em lọc 100m2.chỉ càn xào nấu thức ăn hay thắp hương là đỏ lừ:)))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
E cũng quan tâm, món này e chưa hiểu lắm, đang dung bằng niềm tin chứ k nhận thấy sự khác biệt giữa có máy và k máy

Trần Gia

Xe tăng
E hóng các cụ vào tư vấn ạ

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Cám ơn cụ đã tư vấn rất kỹ ạ, em đang phân vẫn giữa cái máy lọc không khí của CHUNGHO và Máy của PHILIPS, nhưng em thấy PHILIPS diện tích phòng có vẻ ảo ảo hơn CHUNGHO, không biết có bác nào có kinh nghiệm dùng 2 hãng này chưa tư vấn em với ạ
E cũng quan tâm, món này e chưa hiểu lắm, đang dung bằng niềm tin chứ k nhận thấy sự khác biệt giữa có máy và k máy
Các cụ mợ chưa hiểu, thấy ảo ảo ... vì hiệu quả của máy lọc không khí không thể nhìn bằng mắt thường, lại càng không thể tin vào thông số hiển thị trên máy lọc - chỉ có thể nhìn thấy bằng máy đo chất lượng không khí.
Mấy hôm tới em sẽ quay lại video thông số trên máy đo để cccm dễ hình dung ạ

Cụ có chắc là máy lọc không lọc được virus không?
Em gửi cụ:

Chỉnh sửa cuối:

catcx

Xe tải
Dùng máy lọc kk mà vẫn mỏ cửa cho kk vào nhà cho thoáng thì có hòa cả làng ko các cụ nhỉ

Bino3

Xe tải
Em gửi cụ:
Hi, em đọc link cụ gửi rồi, nhưng em lại hỏi cụ nhé, cụ bán máy lọc nhưng cụ đã tìm hiểu nó chưa? Cụ có chắc máy lọc không lọc được virus không?