[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Trần Đô 91

Xe tải
Nhà em ít tiền định lựa chọn 1 trong 2 con này. Con to phải tính toán lại chỗ để vi để trên bệ bếp thì hơi cao. Có cụ nào dùng rồi cho em xin ý kiến với để em còn triển chứ thêm mấy ngày nữa sợ máy rửa bát quy hết ra bia rồi thì bỏ mợ, =)) =)) =))
Thêm logo.jpg
em cũng đang xem 2 con như cụ. Nhìn còn 12 bộ thấy thèm quá mà sợ thương hiệu Tàu sau bảo hành hoặc thay thế đồ khó.

duykhand

Xe tăng
Em cũng đang tìm hiểu để giải phóng sức lao động cho chị em. Định chọn dòng 60x60x84 thì khổ hơn lớn so với chỗ đặt, còn con như thế này em thấy xếp được hơi ít đồ, ngăn trên ko xếp dc bát, muốn xếp thêm nồi nữa thì khá chật. Các cụ nào đang dùng loại này cho em lời khuyên với. Nhà em 3 lớn, 1 nhỏ. Rượu em đã chắt sắn ra can rồi.
nếu cụ biết cách xếp thì đc nhiều đấy ạ, em đang dùng. ngăn trên đc bát và đĩa nhỏ. đc khoảng 7 cái bát con và 2-3 cái đĩa nhỏ, đũa, thìa, dao.
ngăn dưới đc 3 cái nồi (hoặc nồi + chảo), vài cái bát tô và dăm cái đĩa nữa.

Gatrongthien

Xe buýt
Nhà các cụ chắc toàn ăn tiệc nhể. Em thấy 4 5 người thì rửa bằng cơm nhanh hơn. Rửa máy công xếp ra xếp vào thì rửa gần xong bằng cơm rồi.
Dùng mrb nên dùng loại to và mua nhiều bát đĩa. Ăn xong tráng qua rồi nhét vào máy, khi nào đầy thì bật máy thôi.
Nhà em cứ cuối ngày mới dùng mrb

hbu082

Xe container
Dùng mrb nên dùng loại to và mua nhiều bát đĩa. Ăn xong tráng qua rồi nhét vào máy, khi nào đầy thì bật máy thôi.
Nhà em cứ cuối ngày mới dùng mrb
máy nó có chế độ tráng mà cụ, ăn xong gạt thức ăn, nhét máy bật chế độ tráng, bữa chiều ăn xong gạt thức ăn cho vào máy bật chế độ rửa.

AkiraBin

Xe tăng
Đồ điện tử Electrolux nghe tên thì sang nhưng dùng thì cực chuối, Máy giặt nhanh hỏng, lỗi sửa đắt, MRB thì không sạch như chủ thớt nói. Electronux em thấy được mỗi cái Lò vi sóng là ổn, Nhà em hiện giờ dùng lò vi sóng Electrolux, tủ Lạnh Sam Sung, máy Giặt LG thấy quá OK. Máy RB bằng cơm xong dùng máy sấy bát tàu.

Riêng về thằng máy rửa bát cũng nhiều hãng làm các cụ lưu ý dù là Bosch nhập Đức, Tây Ban Nha, Thổ nhĩ kỳ thì có một khuyết điểm là nó thiết kế rất ngu, phần mạch không được đổ keo kín như máy giặt, vì máy RB nó có mùi thức ăn nên dễ thu hút côn trùng như gián, thạch sùng bò vào gây chập mạch dẫn đến chết, Hãng bán nó không bảo hành, lỗi cảm biến cấp nước cũng hay bị nên máy rửa bát nói chung không được ổn định như máy giặt quần áo. (dùng máy RB các cụ lưu ý hãy chịu khó diệt gián khu bếp)

Về rửa : Nên dùng 2 loại chất đi kèm:
+ Viên muối làm mềm nước, chống đóng cặn chống tắc & tăng độ bền linh kiện máy, đổ một lần đầy hộp vài tháng hết nó báo lên màn hình (cái này bắt buộc nhưng nhiều cụ không biết hoặc quên)
+ Viên hoặc bột rửa để làm sạch khi rửa, mỗi lần rửa cho vào tùy 1 viên, nửa viên hay một thìa bột ( Cái này cũng gần như bắt buôc vì như mình rửa bát bằng tay không có sunlight thì sao sạch nổi)
+ Nước làm bóng (có thì bát bóng hơn thôi không có cũng chẳng sao)
+ Cơ bản máy hơn chục triệu nếu rửa nồi hoặc thức ăn bám dính kiểu đồ nếp bánh trưng, hoặc keo cháy kho thịt thì cần phải cạo qua rồi rửa máy mới sạch được..Cứ phụ thuộc hoàn toàn 100% vào máy RB hơi khó sạch được, tương tự dùng máy giặt loại thường vẫn phải đánh cổ áo ấy trước khi giặt máy ấy.

Chỉnh sửa cuối:

ririar84

Xe tải
Cảm ơn cc thông não giúp e, nay e về mua gấp cụ a

kubi82

Xe điện
e dùng máy này đây, phải học xếp bát cho khéo không để bát, đĩa hoặc nồi chắn tia nước vào ngăn bột rửa không là nắp nó không tự bật đâu. Nhà e máy này xếp được cả nồi, chảo, thớt...rửa xong sấy khô khá hài lòng với số tiền 8 củ.

drchimnon

Xe tăng
Xem nào, cách đây 18 năm em đi bán hóa chất cho máy rửa bát đĩa công nghiệp. Máy thì Single tank hoặc Dual tanks.
Quy trình thì sơ rửa, gạt hết thức ăn trong bát đi bằng nước xịt cao áp, xong mới cho vào máy.
Bước 1 xả nước, bước 2 xà phòng, bước 3 xả nước, bước 4 khử trùng nhiệt phun chất tạo hiệu ứng lá khoai tránh nước đọng lại trên đĩa, bát.
Xếp rửa đĩa riêng, bát riêng.
Cuối tuần thì tẩy cáu cặn vì hóa chất rửa chính đểu hơn hãng khác he he.
Noi chung là nhiêu khê phết nên nhà cháu không bao giờ dùng ở nhà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
mợ xem xếp bát đũa chuẩn chưa? mợ sử dụng bột rửa nước bóng hãng nào? dùng viên rửa hay dùng bột tách rời, máy nhà em làng nhàng có 2 chục củ mà rửa sạch tinh, trừ khi xếp bát ẩu hoặc tham xếp nhiều, hoặc vướng làm kẹt tay quay thì mới bẩn thôi, đặc biệt mấy đồ mà nấu bị két, cháy thì phải rửa tay mới sạch được, máy khó sạch.
E xem rồi, gọi cả hãng qua. Dùng viên rửa ạ, nói chung là dc cái khô ráo chứ sạch thì k hài lòng

duykhand

Xe tăng
e dùng máy này đây, phải học xếp bát cho khéo không để bát, đĩa hoặc nồi chắn tia nước vào ngăn bột rửa không là nắp nó không tự bật đâu. Nhà e máy này xếp được cả nồi, chảo, thớt...rửa xong sấy khô khá hài lòng với số tiền 8 củ.
Ví dụ e xếp thế này, còn bỏ thêm đc vài cái bát tô và đĩa nữa. Rửa vô tư. Trước e tìm mãi máy này vì ko có không gian bày máy 20 bộ, vởi cả loại này cứ ăn xong là rửa ko phải đợi đủ bát đĩa như máy to nên cũng tiện

2 tai 8 banh

Xe container
Em không ủng hộ dùng hàng bãi nhé, nhưng Lần đầu dùng máy rửa bát, cũng chưa biết hay dở nên em mua còn nhật bãi, đâu như 3-4 tr gì đó. Con đấy chả cần nước bóng, viên rửa gì cả, rửa xong cầm bát nóng bỏng tay. Chỉ có điều nếu không biết xếp thì nó sẽ bị bẩn vì nước nó không phun đến đó được. Nhiều hôm thức ăn dính vào đĩa, em mệt xếp cả vào nó vẫn sạch.
Cái đó nhỏ, nếu muốn rửa xoang nồi thì phải mua cái nồi chảo dùng kep, nó sẽ gọn xếp vào ngăn trên được. Nhà em 4 người lớn dùng khá thoải mái. Nó giờ là 1 phần không thiếu của nhà em. Cái máy đó bé có thể treo hoặc để trên kệ bếp được. Như nhà em là treo. Tuy nhiên nhà có cỗ thì không dùng được con đó, vẫn phải máy cơm. Nhưng thực ra năm chắc 1-2 lần nhà có cỗ thui.
cho iem thẩm tý hình đc không cụ ??

bearbie

Xe điện
dòng máy rửa bát dưới 20tr chỉ rửa sạch đc bát đĩa, không rửa sạch đc nồi, xoong, chảo. Tốt nhất nên mua máy rửa nội địa nhật (chỉ rửa bát, đĩa), rửa khá sạch. Còn để rửa cả xoong, nồi thì mua bosh giá tầm 30 - 40tr trở lên.
Tui mua Bosch 14tr nè. 2 năm nay không có nó rửa nồi chắc chết sướng hơn. Nhất là nồi chiên không dầu philips.

Gatrongthien

Xe buýt
Tui mua Bosch 14tr nè. 2 năm nay không có nó rửa nồi chắc chết sướng hơn. Nhất là nồi chiên không dầu philips.
Nồi chiên không dầu Philippe dễ rửa mà cụ.
Sau khi sử dụng, em thường để nguội rồi đổ nước vào ngâm với chút nước rửa bát. Khoảng 30’ sau lấy cái chổi lông ( cứng một chút) phết vài cái là sạch bong.

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Máy rửa nhà các cụ rẻ thế? Máy nhà em mua tính ra mất những 9 mâm dạm + gần trăm mâm cỗ cơ. Máy đó hay lỗi lắm, mà lỗi là em phải rửa. Nhiều lúc muốn thay cái khác mà ko được 🤨

bearbie

Xe điện
Nồi chiên không dầu Philippe dễ rửa mà cụ.
Sau khi sử dụng, em thường để nguội rồi đổ nước vào ngâm với chút nước rửa bát. Khoảng 30’ sau lấy cái chổi lông ( cứng một chút) phết vài cái là sạch bong.
Tui thì lấy giấy quét 1 phát cho đi hết vụn trong nồi + đi dc bao nhiêu dầu thì đi, xong tống cả rổ cả nồi vào máy. Rổ thì có lấy cây cọ quẹt sơ cho đi mấy vun lớn, chứ vụn cháy nó dính tịt thì tui cũng kệ. Mrc làm tất cả mọi việc sau đó :D

November Rains

Xe điện
máy rửa bát thì nên mua loại đắt nhất là Mielle- đầu bảng của Germany- các loại từ tủ lanh, lò ...

dùng rồi thì các loại khác từ Siemens, Bosch, Hafele hay cái khác là giải tán