[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Dangminhquan

Xe điện
Nhà cháu ít người cháu thấy chả nhanh hơn rửa tay là bao.Cháu mà rửa toàn dùng vòi xịt tia nước dạng dẹt, rửa lúc nào cũng là kiểu rửa trôi.Chà qua bát đũa nồi niêu lượt nước rửa bát rồi bắt đầu xịt lần lượt,chắc tốn chừng 1 xô nước.

binhsu7273

Xe cút kít
Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).
Kết quả:Máy sau vệ snh lại cho ra những mẻ bát sach như lúc ban đầu.
Chíc các cụ mợ thành công và có việc hay trong những ngày giãn cách này!
Không chịu tráng bát đĩa trước khi cho vào máy nó vậy, nhà Cháu dùng cũng 6-7 năm rồi mà chưa lần nào phải Vs máy cả.
Máy nhà Cụ may chưa toi rơle bơm đó.

meoung

Xe tải
MRB thực ra đã có 1 topic siêu to khổng lồ rồi. Tuy nhiên thông tin của cụ khá hữu ích nên e vẫn xin cảm ơn tinh thần liều mình của cụ :))

SĐ2105

Xe hơi
Nhà e cũng chưa thấy hiện tượng bát đĩa bị bẩn , công nhận từ khi có cái mrb em được giải phóng hoàn toàn sức lao động 😁

ar3a

Xe container
Không chịu tráng bát đĩa trước khi cho vào máy nó vậy, nhà Cháu dùng cũng 6-7 năm rồi mà chưa lần nào phải Vs máy cả.
Máy nhà Cụ may chưa toi rơle bơm đó.
Em dùng gần chục năm nay mà chưa bao giờ tráng bát trước khi rửa. Tất nhiên là gạt bỏ rác, mỡ, cặn trước khi rửa. Máy sinh ra để giúp mình mà giờ mình lại phải tráng trước khi dùng thì mất công quá. Cụ cận thận thì chạy 1 chu trình tráng sơ 12-15’) rồi mới chạy thì càng tốt.

linhhpvn2003

Xe hơi
Phần giữa mạch nó là cái rơ le mà cụ tả kêu tạch tạch, cụ tháo ra làm vệ sinh sạch, cạnh nó là cái IC đen và dài nữa. Nó đang báo lỗi phần điều khiển bơm nước của cụ.
Em lại làm theo đúng hướng dẫn của cụ, mua 1 chai cồn 70 độ về vừa xả vào mạch vừa vệ sinh sau đó phơi chỗ mát 1 ngày, ơn giời nó lại chạy, đến giờ được 3 mẻ rồi. Em vẫn chưa dám đóng nắp máy để chạy mấy hôm xem thế nào.
Cám ơn cụ

linhhpvn2003

Xe hơi
Cụ Lucky và các cụ xem giúp lỗi máy của e: Khi vừa cắm điện máy đã kêu te te như biến áp rung. Vài giây là hết tiếng kêu. Bật máy lên chọn chế độ rửa bình thường ko báo lỗi gì nhưng không hoạt động. E mở thân máy ra xem ko thấy nước bơm vào. Không biết có phải do bộ mạch bị hỏng không.
Của cụ bị như của nhà em, bị ngập nước do ngập ở HP, mới bât lên nó kêu te te, cụ phải rút điện ra, tháo bo mạch và vệ sinh thật sạch sẽ, khô ráo rồi mới tính tiếp được. Em làm theo hướng dẫn của cụ lucky.win bây giờ đã khắc phục được rồi.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nhà em 1 tháng 1 lần chạy máy giặt ở chế độ 90 oC, 1000 vòng vắt và bỏ khoảng 350ml zonrox (bản chất là bleach thôi). Lồng giặt lúc nào cũng sạch, không cặn bám, gioăng cao su lúc nào cũng sạch như mới không bị hiện tượng nấm mốc. Máy giặt em dùng đã được 7 năm, ngày nào cũng ít nhất 1 mê giặt.
Máy nhà em ko có nước nóng, mà cụ bảo 1000 vòng vắt là sao? Máy nó chỉ có mấy chế độ vắt, xả, giặt... thôi

Binhkiet

Xe tăng
Nhà em dùng đến nay là 6 năm rồi, vẫn con Bosch sr4 từ đầu, vẫn sạch bong sáng bóng cụ ạ. Giờ mà nó nhỡ bị hỏng ko sửa được thì chắc chắn phải mua ngay cái mới, chứ quay lại rửa bằng tay thì...

Trailer

Xe buýt
Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).
Kết quả:Máy sau vệ snh lại cho ra những mẻ bát sach như lúc ban đầu.
Chíc các cụ mợ thành công và có việc hay trong những ngày giãn cách này!
Em note lại, sắp dùng máy rửa bát nên cần kinh nghiệm của các cụ mợ đi trước.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nhà em dùng đến nay là 6 năm rồi, vẫn con Bosch sr4 từ đầu, vẫn sạch bong sáng bóng cụ ạ. Giờ mà nó nhỡ bị hỏng ko sửa được thì chắc chắn phải mua ngay cái mới, chứ quay lại rửa bằng tay thì...

Nhà em cũng Bosch, thấy có vẻ tốt. Đợt dịch này ngày nào cũng vận hành 1 lần, ra cả đống bát đĩa. Không có cái máy chắc chết luôn, suốt ngày ngập đầu với bát (vì cả nhà 6 người ngày 3 bữa đều như vắt chanh). Riêng các loại cốc chén uống nước cam, nước chè, cà phê đã cả một rổ tướng. Rửa máy còn có cái lợi là giữ bếp được khô ráo hơn, nếu rửa tay kiểu gì nước cũng bắn ra sàn nhà sẽ ẩm thấp và dễ bẩn hơn.

Pilota

Xe điện
Nhà em có 1 cái Bosch để ông bà dùng nhưng lâu không dùng nên giờ nó cứ đứng im :(/

Mợ bán đồ gia dụng mà không chịu dùng MRB? Có gì sai sai hem? À, nhân tiện, mợ về hỏi sói xem có cái gì mấy ngày không dùng đến thì cho em mượn mấy. :P8->

Còn về vệ sinh thì em cứ làm chai chuyên tẩy rửa MRB để vào hộc cho nó tự rửa là sạch bong kin kít chứ không phải lọ mọ gì đâu.

coconvn

Xe buýt
Nhà em cũng đang dùng máy rửa bát của bosch. Các cụ mợ cho em hỏi nếu chỉ dùng muối cho máy, ko dùng viên tẩy rửa thì có ổn ko ạ ? Mẹ em kêu viên mùi nên khó chịu.

phucbonguyen

Xe điện
Nhà em cũng Bosch, thấy có vẻ tốt. Đợt dịch này ngày nào cũng vận hành 1 lần, ra cả đống bát đĩa. Không có cái máy chắc chết luôn, suốt ngày ngập đầu với bát (vì cả nhà 6 người ngày 3 bữa đều như vắt chanh). Riêng các loại cốc chén uống nước cam, nước chè, cà phê đã cả một rổ tướng. Rửa máy còn có cái lợi là giữ bếp được khô ráo hơn, nếu rửa tay kiểu gì nước cũng bắn ra sàn nhà sẽ ẩm thấp và dễ bẩn hơn.
E là đàn ông nhưng lại thích bếp núc mới lạ,thích nấu cho gđ,thích ăn xong rửa bát,ép nc hoa quả xong tự tay rửa đồ.Gấu nhà e mua máy Bosch hơn 2 chục t về rửa đc 1,2 lần còn lại e toàn dùng cơ tay,thỉnh thoảng đại gđ có tiệc 5-7 mâm e toàn dành 1m rửa bát:):).Từ ngày vc về chung nhà 10 năm tới giờ Gấu rửa chắc đếm đầu ngón tay.Máy mới mua đc nửa năm dùng 1,2 lần,sau dịch e bán thanh lý lấy xèng về.Có lẽ sở thích nó ngấm vào máu rồi,ngồi nhìn mn làm ko chịu đc;);););)

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng đang dùng máy rửa bát của bosch. Các cụ mợ cho em hỏi nếu chỉ dùng muối cho máy, ko dùng viên tẩy rửa thì có ổn ko ạ ? Mẹ em kêu viên mùi nên khó chịu.
Cụ đổi loại viên/bột khác xem sao.
Nếu không dùng bột rửa sẽ bị như cụ thớt nói đấy.