[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

reindeer

Xe tải
Mình dùng 12 năm không có vấn đề gì chắc Sài Gòn nước không có Canxi!!

hatchback

Xe buýt
Ngoài ra lại còn cái máy Electrolux thì bị rò nước máy bơm do vòng cao su o-ring bị lão hóa nữa, có shop này trên này bán thì giúp cháu với?

small_best

Xe container
Em note lại :) hữu ích

Sinopharm

[Tịch thu bằng lái]
Trong các loại máy nhà trang bị nói thật máy rửa bát là loại duy nhất em không thấy không thể không có kiểu như máy giặt, chỉ hôm nào buồn thì cho vợ vận hành chứ bình thường em vẫn thích rửa tay hơn :D

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nhà em dùng máy mấy năm thấy bát đĩa vẫn sạch, không bị hiện tượng như cụ nói. Hay bởi nhà em thường rửa qua bát đĩa rồi mới xếp vào máy? Hiện tượng cặn bám thì chỉ thấy ở máy giặt, xung quanh thùng giặt rất nhiều mảng bám mà chẳng biết làm sao cho sạch.

dexom

Xe ba gác
Dùng cái loại máy để trên bàn bếp có cồng kềnh không cụ thớt?

SuperLoc

Xe hơi
e dùng 4 năm vẫn sáng bóng cả máy lẫn bát, rửa xong vẫn thơm ngát. 2 hoặc 3 tháng cắm ngược chai khử cặn canxi cho máy chạy không 1h, 1 tuần vệ sinh lọc cặn 1 lần, muối hết thì thêm vào...vv...

Anita Emi

Xe điện
Bát đĩa bằng sứ thì em nghĩ không sao. Nhưng không biết nhà cụ dùng đũa gì? Nếu là đũa tre/gỗ để hai ngày mới rửa thì như nào? Thực sự em rất muốn sắm một cái cho vợ con đỡ vất vả, em bàn mấy lần nhưng vợ em vẫn chưa thông. :(
Chuyển sang dùng đũa inox đi cụ ạ, vệ sinh sạch sẽ hơn.

Đũa tre gỗ thực chất là không thể rửa sạch được kể cả bằng tay. Thức ăn, hóa chất rửa bát thấm vào thớ gỗ, nấm mốc, vi khuẩn bám trên bề mặt rất nhiều.

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Nhà em có 1 cái Bosch để ông bà dùng nhưng lâu không dùng nên giờ nó cứ đứng im :(/

oishivn

Xe điện
Em vào đọc hdsd trc khi ... có máy :))

Halinh07

Xe tăng
Tôi dùng suốt từ 2010 đến nay vẫn bình thường có sao đâu. Đặc biệt hôm nào bát đĩa nhiều dầu mỡ tôi toàn để máy rửa 70°C. Máy và bát luôn sạch sẽ. Thi thoảng vệ sinh các gioăng ở viền máy là được

ar3a

Xe điện
Ngoài ra lại còn cái máy Electrolux thì bị rò nước máy bơm do vòng cao su o-ring bị lão hóa nữa, có shop này trên này bán thì giúp cháu với?
Trên shopee bán cái bơm xả máy giặt có thể lắp lẫn sang máy rửa bát được, có cả vòng o-ring. Giá bán từ 120k đến hơn 200k. Cụ thử hỏi các shop đó xem có bán riêng cái gioăng không?

ar3a

Xe điện
Nhà em dùng máy mấy năm thấy bát đĩa vẫn sạch, không bị hiện tượng như cụ nói. Hay bởi nhà em thường rửa qua bát đĩa rồi mới xếp vào máy? Hiện tượng cặn bám thì chỉ thấy ở máy giặt, xung quanh thùng giặt rất nhiều mảng bám mà chẳng biết làm sao cho sạch.
Nhà em 1 tháng 1 lần chạy máy giặt ở chế độ 90 oC, 1000 vòng vắt và bỏ khoảng 350ml zonrox (bản chất là bleach thôi). Lồng giặt lúc nào cũng sạch, không cặn bám, gioăng cao su lúc nào cũng sạch như mới không bị hiện tượng nấm mốc. Máy giặt em dùng đã được 7 năm, ngày nào cũng ít nhất 1 mê giặt.

Altis 2011

Xe điện

Đũa tre gỗ thực chất là không thể rửa sạch được kể cả bằng tay. Thức ăn, hóa chất rửa bát thấm vào thớ gỗ, nấm mốc, vi khuẩn bám trên bề mặt rất nhiều.
Đũa gỗ trước khi ăn cho vào lò vi sóng 3p, vi khuẩn giẫy đành đạch cụ ah.

minhhai985

Xe lăn
e cứ chạy tráng 10p xong rồi rửa, mấy năm chưa thấy vấn đề gì.

chuot08

Xe lăn
Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).
Kết quả:Máy sau vệ snh lại cho ra những mẻ bát sach như lúc ban đầu.
Chíc các cụ mợ thành công và có việc hay trong những ngày giãn cách này!
Thế là máy rửa bát giúp mình xong thì mình lại rửa máy à cụ?! :D

Bastion.P

Xe container
Nhà e 1 quý chạy 1 lần nên 5 năm rồi e thấy nó vẫn tốt :D

Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).

hailuatn

Xe container

Cám ơn cụ, đợt này chắc em cũng thuyết phục để vợ đồng ý sắm máy thôi.

edc

Xe lăn
Cụ lại thần thánh cái máy rửa bát. Các máy rửa bát rửa sạch tương đương gần như nhau 1-9 và 1-10 ( máy 5tr đến 50tr). Tất nhiên máy đắt tiền có nhiều thứ hay hơn, sang trọng hơn.
- Máy rửa sạch hay không do; áp bơm phun, nước nóng, do cách xếp bát và đĩa đúng cách
- Máy rửa sạch hay k sạch do bột rửa và viên rửa (nên dung bột rửa cho rẻ)
- Máy rửa không sạch do xếp bát, đĩa..trạm tay quay vòi phun nước. Dẫn đến cánh tay không quay phun nước nên không sạch.
Note; Khu nhà cụ nào nước tốt, không cần phải dùng muối cho rẻ tiền.