[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

network1

Xe tải
Em định mua máy này đặt trên mặt bàn bếp cho tiện, Cụ Mợ nào dùng máy này rồi cho Em xin ít kinh nghiệm với ạ.
- Nhà em 4 người, sử dụng máy này có hợp lý không? có nhỏ quá không?
- Đặt trên bàn bếp thao tác xếp chén bát vào và lấy ra có bất tiện không?
Cám ơn các Cụ, Mợ.
View attachment 7344088
4 người dùng máy này là không thoải mái cụ à, gọi là vừa tạm đủ. Đặt trên bàn bếp dùng rất thoải mái. Máy này dùng ok cụ nhé, ngoại trừ 1 vài lỗi nhỏ thì rất hợp lý với giá thành. Gửi tặng cụ kinh nghiệm dùng máy rửa bát vào inbox nhé.

landaumuaxe

Xe điện
các cụ cho e xin số thợ nào tốt với, cái máy rửa bát nhà e lại báo lỗi tắc nước, vừa hết bảo hành,

hieukon

Xe container
nhà e dùng loại 8 bộ của texgio đc gần 1 năm rồi, thấy ổn cụ ak :)

zorba

Xe điện
Trên thị trường em thấy có loại này 8 bộ, đặt được trên bàn bếp. Cụ mợ nào đã trải nghiệm qua em này cho Em xin ít review ạ.
View attachment 7343799
E đang dùng (đã dùng được mấy năm rồi), nói chung là hoàn toàn ưng về chất lượng và giá tiền. Nhà em 6 người, ăn hàng ngày rửa bát đĩa + xoong nồi vừa đủ. Hôm nào làm cỗ, 2 mâm bát em cũng nhét vào đủ (rửa 2 mâm bát thì phải rửa xoong nồi bên ngoài).
Nhưng máy này không để trên bàn bếp được đâu, nó cũng khá to đấy ạ, để trên bàn bếp thì xếp và lấy bát có vẻ bất tiện và mỏi.

Toàn Beck

Xe hơi
Trên thị trường em thấy có loại này 8 bộ, đặt được trên bàn bếp. Cụ mợ nào đã trải nghiệm qua em này cho Em xin ít review ạ.
View attachment 7343799
E đang dùng (đã dùng được mấy năm rồi), nói chung là hoàn toàn ưng về chất lượng và giá tiền. Nhà em 6 người, ăn hàng ngày rửa bát đĩa + xoong nồi vừa đủ. Hôm nào làm cỗ, 2 mâm bát em cũng nhét vào đủ (rửa 2 mâm bát thì phải rửa xoong nồi bên ngoài).
Nhưng máy này không để trên bàn bếp được đâu, nó cũng khá to đấy ạ, để trên bàn bếp thì xếp và lấy bát có vẻ bất tiện và mỏi.
Em cũng đang quan tâm mã 8 bộ đó của eluxtrolux này: cụ cho em hỏi con này có sấy cho bát khô không ạ, và nếu có thì độ khô sau sấy có ổn không hay lại tàm tạm ạ, vì em còn mỗi chỗ để ngoài ban công bếp nên nó có hé cửa hay không em cũng không sử dụng chức năng đó vì bụi

zorba

Xe điện
Em cũng đang quan tâm mã 8 bộ đó của eluxtrolux này: cụ cho em hỏi con này có sấy cho bát khô không ạ, và nếu có thì độ khô sau sấy có ổn không hay lại tàm tạm ạ, vì em còn mỗi chỗ để ngoài ban công bếp nên nó có hé cửa hay không em cũng không sử dụng chức năng đó vì bụi
Nếu rửa eco thì khô khoảng 90-95%. Rửa normal thì em thấy khô hơn, chắc phải đạt 98-100% (với em thì như thế là khô, còn khô hơn nữa thì em nghĩ là hơi quá, bát đĩa sẽ rất nhanh vỡ) .
Em cũng không dùng tính năng hé cửa vì nhà em để máy bên ngoài, lúc nào tiện (thường là lúc nấu cơm), em sẽ mở cửa máy, tới lúc lấy bát ăn cơm lấy bát ra đều khô roong. (có lần không mở cửa trước, bát rửa bữa tối hôm trước để tới trưa hôm sau bị bám một lớp hơi nước, nhưng em để ra ngoài 1 lúc thì cũng khô hết)
Tuy nhiên một số đồ nhựa sẽ khó sấy khô hẳn (tùy chất liệu nhựa).
Nói chung nhà em tới bữa là có bát khô ráo, chưa bữa nào phải ăn bát ướt cả.

blackpaint

Xe container
Bosch seri 4 tầm 17 củ đã ngon lắm rồi, nồi thoải mái. nói chung các cụ đã mua máy nhỏ thì kiểu gì cũng đổi sang máy to hơn. Cứ phải 12 bộ mới ok.

LaziCat

Xe container
Em băn khoăn công đoạn tráng bát rồi xếp vào máy thấy mất nhiều thao tác và thời gian quá. Nhất là với máy độc lập thao tác phân loại chén đĩa phải cúi người hoặc ngồi xuống để xếp đồ vào máy. Các cụ dùng máy loại này rồi có thấy bất tiện không?
Thế nên em đang băn khoăn dùng máy mini đặt trên mặt bếp đỡ phải đứng lên ngồi xuống hay dùng máy độc lập để có được không gian sử dụng lớn hơn.
Mong các Cụ, Mợ tư vấn. (Nhà em gia đình 4 người)
Thế khi rửa bát bằng tay thì cụ/mợ cũng không tráng bát trước khi rửa ạ?
Trước kia chưa có máy rb, khi rửa bằng tay em vẫn phải tráng bát cho hết thức ăn rồi mới rửa. Vì có công đoạn tráng bát nên máy rb nên lắp đặt kế bên bồn rửa cho thuận tiện với việc xếp bát. Máy rb mini không rửa được xoong nồi, thớt, rổ... đâu ạ. Mấy thao tác tráng, cúi người xếp đồ vào máy chỉ vài phút là xong, sau đó cụ/mợ có thể rảnh rang làm việc khác, vài tiếng sau bát đũa kin kít, nóng hổi. Em thích nhất lúc lấy bát từ trong máy ra, khô cong, nóng, sạch bóng nhất là ly tách thuỷ tinh nó cứ trong suốt như mới mua vậy :D. Rồi cứ thế xếp vào ngăn tủ bát đũa thôi, không cần úp vào rổ cho nó khô như rửa bằng tay,vừa tiết kiệm diện tích vừa không sợ gián hay bụi, bếp núc gọn gàng ngăn nắp :D.

iomb4ilu

Xe tải
Nhà e dùng con Texgio của Tàu 100%, nó cũng nói rõ là xuất xứ Tàu, đỡ mất công hàng Tàu mác Đức. Rửa 1 năm đều đặn ngày 2 lượt chưa thấy hỏng gì, so với máy hịn thì em cũng ko biết vì chưa được dùng, chỉ thấy sạch hơn rửa bằng tay, có sấy nóng nên bát đũa khô luôn. Khuyên cụ nếu bếp rộng thì cứ quất con 3 dàn

LaziCat

Xe container
Bosch seri 4 tầm 17 củ đã ngon lắm rồi, nồi thoải mái. nói chung các cụ đã mua máy nhỏ thì kiểu gì cũng đổi sang máy to hơn. Cứ phải 12 bộ mới ok.
Bosch nghe nói đang khan hàng đấy cụ. Em mới hỏi bạn em (đại lý cấp 1 của HMH) thì thấy bảo Seri 4 cháy hàng luôn. 17tr là Bosch sx tại TNK thoai còn nếu tại Đức thì giá trên dưới tầm 20tr đấy ạ.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Em nghĩ công nghệ rửa bát ko có cái gì cao siêu cả lên cụ cứ chọn cái nào chính hãng tiết kiệm điện nước với dễ xếp đồ là dc ạ

phongnq

Xe tải
Thoải mái đi bác. Tôi ít tiền mua cái Sê ri 2 giá hình như gần 14 tr sao đó chạy hơn 2 năm nay vẫn rất ổn chả thấy bị sao cả. Phải cái tốn tiền điện, tiền hóa chất hơn rửa tay thôi.

Toàn Beck

Xe hơi
Nếu rửa eco thì khô khoảng 90-95%. Rửa normal thì em thấy khô hơn, chắc phải đạt 98-100% (với em thì như thế là khô, còn khô hơn nữa thì em nghĩ là hơi quá, bát đĩa sẽ rất nhanh vỡ) .
Em cũng không dùng tính năng hé cửa vì nhà em để máy bên ngoài, lúc nào tiện (thường là lúc nấu cơm), em sẽ mở cửa máy, tới lúc lấy bát ăn cơm lấy bát ra đều khô roong. (có lần không mở cửa trước, bát rửa bữa tối hôm trước để tới trưa hôm sau bị bám một lớp hơi nước, nhưng em để ra ngoài 1 lúc thì cũng khô hết)
Cụ trả lời như thế có nghĩa là nó có chức năng sấy phải không. Và ngoài eco vs nomal thì còn chế độ khác có mức sấy khô >=98% nhưng do cụ không cần nên chưa sử dụng hả cụ. Ngoài ra có chế độ sấy riêng mà không rửa không cụ ơi, kiểu như bọn máy giặt nó có chế độ chỉ vắt mà không giặt ấy ạ

zorba

Xe điện
Cụ trả lời như thế có nghĩa là nó có chức năng sấy phải không. Và ngoài eco vs nomal thì còn chế độ khác có mức sấy khô >=98% nhưng do cụ không cần nên chưa sử dụng hả cụ. Ngoài ra có chế độ sấy riêng mà không rửa không cụ ơi, kiểu như bọn máy giặt nó có chế độ chỉ vắt mà không giặt ấy ạ
À vâng, nó có sấy cụ ạ, rửa sạch sấy khô, tới bữa chỉ việc lôi bát ra dùng.
Nó có nhiều chế độ: rửa tráng, rửa nhanh 30ph, rửa ly, rửa eco, rửa normal, rửa intensive (sạch nhất, áp dụng khi bát đĩa bị bẩn nhiều hoặc số lượng bát đĩa nhiều). Em thường rửa normal thôi.
Không có chế độ sấy riêng, bắt buộc theo trình tự rửa -> sấy.
Về mức độ khô của sấy: chế độ rửa ly và eco em thấy độ khô tương đương nhau, đạt khoảng 90-95% (tức là một số đồ có thể còn bị đọng nước).
Chế độ normal và intensive độ khô tương đương nhau, đạt khoảng 98%, với em là đủ khô rồi, nhưng chắc có người muốn khô nữa, nên em đánh giá khoảng 98% cho các cụ khỏi kì vọng :))))

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Thế khi rửa bát bằng tay thì cụ/mợ cũng không tráng bát trước khi rửa ạ?
Trước kia chưa có máy rb, khi rửa bằng tay em vẫn phải tráng bát cho hết thức ăn rồi mới rửa. Vì có công đoạn tráng bát nên máy rb nên lắp đặt kế bên bồn rửa cho thuận tiện với việc xếp bát. Máy rb mini không rửa được xoong nồi, thớt, rổ... đâu ạ. Mấy thao tác tráng, cúi người xếp đồ vào máy chỉ vài phút là xong, sau đó cụ/mợ có thể rảnh rang làm việc khác, vài tiếng sau bát đũa kin kít, nóng hổi. Em thích nhất lúc lấy bát từ trong máy ra, khô cong, nóng, sạch bóng nhất là ly tách thuỷ tinh nó cứ trong suốt như mới mua vậy :D. Rồi cứ thế xếp vào ngăn tủ bát đũa thôi, không cần úp vào rổ cho nó khô như rửa bằng tay,vừa tiết kiệm diện tích vừa không sợ gián hay bụi, bếp núc gọn gàng ngăn nắp :D.
Đúng rồi. Như bồn rửa đa năng Xiaomi em đang pp, trên là chậu luôn rất tiện

bixinh1803

Xe máy

Có bác nào dùng Eluctronic ESF6010BW hoặc Eurosun SKS60E08EU chưa ạ. Chỗ để máy nhà em chỉ hợp với loại Rộng 550m thôi. Còn có dòng Bosch SCE52M65EU nữa.
Các loại trên đều 8bộ thôi ạ, Các cụ tư vấn em mua loại nào ok với ạ
Nhà em xài c chú elec, 1 của 2 vợ chồng và 1 mua cho ông bà. Cảm nhận của em như sau:

1. Thấy mua loại này là đúng vì nó để dc trên bệ, đỡ đau lưng. Các cụ già dùng loại để ở dưới bệ thì khổ lắm. Trc khi mua, e cũng đã phải tìm hiểu chán chê nhòm ngó mất 3-4 năm và c dc khuyên là mua loại để trên bệ bếp. Ngoài ra mia size này nó to vừa dùng hàng ngày c dc nhà có khách 2-3 mâm vẫn dùng dc chứ như bạn e làm còn to oạch nên hàng ngày chả dám dùng vì ít bát quá =)).
2. Rửa sạch giải phóng sức lao động. Nhà 2vc thì chỉ vét thức ăn cho vào máy còn ông bà thì cẩn thận hơn rửa sơ trc khi cho vào máy. nói chung là sạch. Để dc xoong nồi.so với giá rổ e thấy ổn.
3. Máy có 4, 5 chế độ j đó. Chi tiết bác xem ảnh. 1vc thì e toàn rửa quick 30p cho tiết kiệm điện nước vì 2 vc toàn ăn hấp ít ăn dầu mỡ, bữa nào rửa bữa nấy. Nhà các cụ thì dồn cả ngày đôn vào rửa normal.
Normal trở lên thì có sấy, khô dc 95% xong hé cửa là khô coong. Quick thì rửa xong e cũng hé cửa c khô ^^.
Lưu ý sấy xong đừng dỡ bát vội lúc đấy còn nóng sứ giòn dễ vỡ, nhà e bị sứt bát sau mới phát hiện ra
4. Tuy nhiên so với máy nhật có vẻ máy nhật bãi 4 bộ phun nước mạnh hơn. Máy nhật thiết kế cho ng nhật ăn bát nên xếp dc n hơn. Máy này cho ng châu âu nên khay xếp có vẻ ko thông minh bằng.
5. em mua tiki hồi sau tết vừa rồi đúng đợt khuyến mại 6.7tr gồm cả giao hàng lắp đặt tận nơi, bảo hành online, đổi trả trong 7 hay 14 ngày gì đó. Nói chung đây là món đồ e thấy hài lòng ưng ý.
6. Đồ rửa thì p dùng cả muối, bột rửa và nước bóng. Của nhật bãi thì chỉ cần bột rửa, nó thiết kế như vậy, có lẽ do nước ở nhật xịn, ko bị nước cứng ^^. Trc thì e xài somat, h xài finish thấy sạch hơn tiết kiệm hơn. Mua dc chính hãng trên lazada

thinhtd

Xe container
Không cụ à. Mua dc 2 tháng mà bị khoảng 4, 5 lần rồi.
Máy nhà cụ có kết nối wifi không? Em nhớ mang máng đọc từ lâu có ai nói lỗi wifi là nó cũng bị thế.
Nếu không phải nữa thì em không biết, vì em cũng chỉ dùng thôi :D

Toàn Beck

Xe hơi
Ba
Nhà em xài c chú elec, 1 của 2 vợ chồng và 1 mua cho ông bà. Cảm nhận của em như sau:

1. Thấy mua loại này là đúng vì nó để dc trên bệ, đỡ đau lưng. Các cụ già dùng loại để ở dưới bệ thì khổ lắm. Trc khi mua, e cũng đã phải tìm hiểu chán chê nhòm ngó mất 3-4 năm và c dc khuyên là mua loại để trên bệ bếp. Ngoài ra mia size này nó to vừa dùng hàng ngày c dc nhà có khách 2-3 mâm vẫn dùng dc chứ như bạn e làm còn to oạch nên hàng ngày chả dám dùng vì ít bát quá =)).
2. Rửa sạch giải phóng sức lao động. Nhà 2vc thì chỉ vét thức ăn cho vào máy còn ông bà thì cẩn thận hơn rửa sơ trc khi cho vào máy. nói chung là sạch. Để dc xoong nồi.so với giá rổ e thấy ổn.
3. Máy có 4, 5 chế độ j đó. Chi tiết bác xem ảnh. 1vc thì e toàn rửa quick 30p cho tiết kiệm điện nước vì 2 vc toàn ăn hấp ít ăn dầu mỡ, bữa nào rửa bữa nấy. Nhà các cụ thì dồn cả ngày đôn vào rửa normal.
Normal trở lên thì có sấy, khô dc 95% xong hé cửa là khô coong. Quick thì rửa xong e cũng hé cửa c khô ^^.
Lưu ý sấy xong đừng dỡ bát vội lúc đấy còn nóng sứ giòn dễ vỡ, nhà e bị sứt bát sau mới phát hiện ra
4. Tuy nhiên so với máy nhật có vẻ máy nhật bãi 4 bộ phun nước mạnh hơn. Máy nhật thiết kế cho ng nhật ăn bát nên xếp dc n hơn. Máy này cho ng châu âu nên khay xếp có vẻ ko thông minh bằng.
5. em mua tiki hồi sau tết vừa rồi đúng đợt khuyến mại 6.7tr gồm cả giao hàng lắp đặt tận nơi, bảo hành online, đổi trả trong 7 hay 14 ngày gì đó. Nói chung đây là món đồ e thấy hài lòng ưng ý.
6. Đồ rửa thì p dùng cả muối, bột rửa và nước bóng. Của nhật bãi thì chỉ cần bột rửa, nó thiết kế như vậy, có lẽ do nước ở nhật xịn, ko bị nước cứng ^^. Trc thì e xài somat, h xài finish thấy sạch hơn tiết kiệm hơn. Mua dc chính hãng trên lazada

bác đội ơn cho xin cái Linh ạ

Toàn Beck

Xe hơi
Cụ không xếp bát đũa vào trạn sau khi rửa ạ ?
Lúc ăn mới lấy bát từ máy rửa bát ra ăn
Lúc xào nấu mới lấy xoong chảo từ máy rửa bát ra xào nấu
Có phải cụ sử dụng theo style đó không ạ.
Nếu như thế thì lúc lấy đồ ra khỏi máy có khó khăn lỉnh kỉnh không hả cụ. Vì em hình dung mình cần phải lấy chính xác một thứ trong cả lô thì cũng phải bới lên ạ.