[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Suvita03

Xe tải
Vâng ạ, cảm ơn các cụ đã cho ý kiến tư vấn.
Các cụ cho em hỏi thêm tý nữa, nếu quy ra số lượng bát đĩa thì một lần nó có chứa được khoảng 6 cái bát cơm, 4 cái bát canh, 4 -5 cái đĩa từ 10-20cm với 1 cái chảo, 1 cái ruột nồi cơm điện; khoảng 2 cái nồi cỡ 25cm với lại ít thìa đũa không ạ ? tất nhiên, em đã ngó qua và tưởng tượng là có thể sắp xếp thế nào nhưng không hình dung hết.
Nhờ các cụ đã dùng qua/có nhiều hiểu biết tư vấn thêm.
Chứ mua về, nhà có 4-5 người mà bữa ăn bình thường cũng một mẻ không rửa hết thì chết em

Em thấy ưng nó vì thấy nó vừa chỗ để, mà ngó nghiêng thì có vẻ đựng được nhiều hơn những cỡ nhỏ của các hãng khác.
Trước khi mua MRB em cũng có xem trực tiếp con này và cảm nhận cá nhân có 2 vấn đề:
- Kích thước khó xếp được nồi, chảo to (chắc phải rửa ngoài), bát đũa của 5 người ăn vẫn xếp đủ thoải mái rửa 1 ngày 1 lần (2 bữa).
- Thương hiệu chưa được kiểm chứng nên khó đánh giá. Trực quan thấy chất lượng vỏ máy và các giá xếp đồ không tốt lắm.
Kết luận em cố nghiến răng mua Bosch vì may là nhà em vẫn bố trí được chỗ để.

nhatscn

Xe tăng
- Cả 3 model mà cụ đưa đều là hàng ngon, Made in Germany, sx năm nay thôi ạ, chứ không phải hàng cũ hay model cũ.

- Trong 2 cái của serie 8 kia thì cái TI 36 nó xuất sắc hơn ở hệ thống sấy khô Zeolith, nếu chênh chỉ 2 tr thì cụ chọn cái TI 36 ạ. (đấy là em đang giả sử, tiền với cụ không thành vấn đề ạ)

- Serie 8 như cụ đưa, nó hơn 6 ở hiệu suất năng lượng, thêm được một dấu + thành A+++. Ngoài ra điểm đắt nhất của nó là màn hình mầu TFT, rồi Wifi. Đấy là mấy điểm chính, còn mấy thứ lẻ tẻ thì thôi em không liệt kê làm gì.

- Với gia đình bắt đầu dùng, thì em khuyên cụ mua cái serie 6, giá tầm 24tr là ngon rồi, em đảm bảo là mẹ đĩ nhà cụ sẽ hài lòng với quà đó (nhiều người dùng serie 2, 15-16tr thôi là đã rẩt hài lòng rồi, huống chi là 25 củ khoai)

Em đang dùng serie 2 như anh tư vấn, dùng rất ok. Tiện thể anh cho em hỏi, máy nhà em có 5 chu trình rửa. Anh cho em hỏi chu trình nào rửa là tiết kiệm nhất anh nhỉ (em thường chọn chu trình rửa ban đêm)?

ar3a

Xe điện
Em ko có thói quen đi vuốt ve ai nên cái tính phản biện hay nghe trái chiều với em như thói quen. Mình có thể cho là đang tốt, đang tối ưu nhưng bên ngoài ko hẳn như thế, người ta thậm chí vượt hơn bản thân mình rất nhiều. Em nói như còm đó là do thực tế nhìn nhận ạ, em ít còm ở đây vì từ đầu em cũng ko chém nhiều, trong này chủ yếu mọi người hỏi chi tiết mã máy, model, tính năng mà ít hỏi tới bố trí cái máy đó như nào, vị trí đặt ở đầu là tiêu chuẩn, máy nhật nó dùng khác cơ bản máy âu thế nào, hay các dòng máy của Miele , Siemen sao ở mình nó ít nó hiếm hơn hẳn Bosch, dải nhiệt trong máy họ dùng cơ chế nào, liệu cháy nổ ko, và cháy nổ nếu có thì chống hay ngăn chặn kiểu gì,...vv.. đại khái các câu hỏi như thế em thấy ít có ở đây nên em ko còm mấy là vậy.

Các cụ mợ mua con máy 20-30tr nhưng liệu bao nhiêu nhà dùng dây 6ly toàn khu bếp, trong bếp có bao nhiêu cảm biến cháy ? ống gen điện hay ổ điện có bao giờ nghĩ tới dòng nhập khẩu nhựa cứng như elegant - pháp, pana, simon ko ? hay có bao giờ tính chính xác tải cao nhất lúc đồng thời nướng, vi sóng, bếp từ, tủ lạnh, hút mùi chạy cùng lúc liên tục 2-3 tiếng ban tối để tính tới an toàn cho đồ ko ,... ?? Em có mua, có trả lời hay hỏi han thì em sẽ quan tâm tới những thứ như thế nữa. Khi quan điểm nhìn nhận khác nhau thì người ta ko hẳn lắng nghe được nên thôi , em chém vài câu dông dài thôi :D . Thanks cụ !
Em nghĩ là cụ chịu khó tư vấn cho mấy ông làm tủ bếp trước , bao gồm cả mấy ông chuyên thiết kế cho chủ đầu tư về những điều cụ nói. Còn đại đa số ở thớt này thì mọi người đều nằm trong tình trạng "sự đã rồi" nên những điều cụ nói tuy đúng nhưng không khả thi.
Tb. Nho nhỏ là MRB hầu hết chỉ hoạt động khi các thiết bị như bếp từ, ấm siêu tốc đã ngừng hoạt động nên dây 4 ly cũng OK rồi.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là cụ chịu khó tư vấn cho mấy ông làm tủ bếp trước , bao gồm cả mấy ông chuyên thiết kế cho chủ đầu tư về những điều cụ nói. Còn đại đa số ở thớt này thì mọi người đều nằm trong tình trạng "sự đã rồi" nên những điều cụ nói tuy đúng nhưng không khả thi.
Tb. Nho nhỏ là MRB hầu hết chỉ hoạt động khi các thiết bị như bếp từ, ấm siêu tốc đã ngừng hoạt động nên dây 4 ly cũng OK rồi.
Các cụ kỹ tính bỏ xừ, nhà em tiết kiệm đang dùng dây ,75 đây này =))=))=))
Chả sao cả :D

lucky.win

Xe điện
Em đang dùng serie 2 như anh tư vấn, dùng rất ok. Tiện thể anh cho em hỏi, máy nhà em có 5 chu trình rửa. Anh cho em hỏi chu trình nào rửa là tiết kiệm nhất anh nhỉ (em thường chọn chu trình rửa ban đêm)?
Chọn Eco hoặc rửa đêm là tiết kiệm nhất rồi, 2 chương trình này tiết kiệm điện nước như nhau.

Sao hôm nọ bảo dùng dây súp trắng 0,5 ly :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Chọn Eco hoặc rửa đêm là tiết kiệm nhất rồi, 2 chương trình này tiết kiệm điện nước như nhau.

Sao hôm nọ bảo dùng dây súp trắng 0,5 ly :))
Em tiết kiệm đấu xừ vào cái dây đèn ban công :D.

ar3a

Xe điện
Em nói thật là em ngứa mồm với mấy ông nói vuốt đuôi. Cái người ta cần ở đây là tư vấn thực tiễn chứ làm mới từ đầu thì éo cần mấy ông ý vào đây nói.

LehmanBrothers

Xe điện
Em nói thật là em ngứa mồm với mấy ông nói vuốt đuôi. Cái người ta cần ở đây là tư vấn thực tiễn chứ làm mới từ đầu thì éo cần mấy ông ý vào đây nói.
Thực tiễn của cụ là bao nhiêu chủ nhà phản hồi, cụ đại diện cho cả thớt này vì 4ly là tốt rồi ? Cụ nhìn lại tên thớt " tất cả về MRB " . Số ofer mua hoàn thiện bếp nhiều như lá mùa thu. Cụ đang cười cợt vì lý thuyết , " người ta cần" của cụ quá ít thực tiễn kiểm chứng. Cụ mới chỉ nghe, commet, google thì mới cho là vậy ạ. Otofun là chung cụ ạ, đừng biến thớt này hay thớt khác thành nhà của riêng mình.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thì em đã bảo đừng quất bài cụ ý rồi mà các cụ không nghe cơ :)).
Giọng điệu chém khơi khơi mà cứ như trẻ con bị lấy mất đồ chơi ý =))=))=))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thực tiễn của cụ là bao nhiêu chủ nhà phản hồi, cụ đại diện cho cả thớt này vì 4ly là tốt rồi ? Cụ nhìn lại tên thớt " tất cả về MRB " . Số ofer mua hoàn thiện bếp nhiều như lá mùa thu. Cụ đang cười cợt vì lý thuyết , " người ta cần" của cụ quá ít thực tiễn kiểm chứng. Cụ mới chỉ nghe, commet, google thì mới cho là vậy ạ. Otofun là chung cụ ạ, đừng biến thớt này hay thớt khác thành nhà của riêng mình.
Em khuyên thật là cụ đừng bi bô ở thớt này nữa, về lo chuyên môn của cụ đi.
Thớt toàn chuyên gia chém gió với chuyên gia gu-gờ thôi, không hợp với cụ đâu.

LehmanBrothers

Xe điện
Em khuyên thật là cụ đừng bi bô ở thớt này nữa, về lo chuyên môn của cụ đi.
Thớt toàn chuyên gia chém gió với chuyên gia gu-gờ thôi, không hợp với cụ đâu.
Từ ngày mai cụ ngừng còm ở thớt này đi em dành 3 tháng google + ảnh chụp em hầu mọi người cho. Thớt này chưa chắc đã tốt khi có cụ. Nếu cụ dám vậy thì hãy nói to. Sự thật thường là đắng .

dig31

Xe buýt
Em cũng ủng hộ cụ Vanh123, đa số ở đây là những người xong hết công trình bếp rồi và cần những kinh nghiệm thực tế để lựa chọn cái máy rửa bát cho phù hợp. Cứ ngồi đao to búa lớn kể lể nên đập bố cái nhà đi để xây hợp lý lại cho cái máy rửa bát làm cái gì ko biết??? Khi nào ra thực tế hì hụi giúp đỡ cho cả trăm gia đình lắp đặt và tư vấn sao cho để được cái máy rửa bát hợp lý nhất như cụ Lắc ấy thì mới là giỏi, nhìn cụ ấy to như con tịnh mà mướt mát mồ hôi chui ra chui vào góc bếp để lắp cái máy mà em thấy nể lắm lắm

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày mai cụ ngừng còm ở thớt này đi em dành 3 tháng google + ảnh chụp em hầu mọi người cho. Thớt này chưa chắc đã tốt khi có cụ. Nếu cụ dám vậy thì hãy nói to. Sự thật thường là đắng .
Em khuyên thật lòng mà cụ lại có vẻ ăn thua với em :D, chém gió là sở trường của em mà cụ lại bảo không vào thớt nữa thì làm khó em quá :)):)):)).
Nhưng thôi, cụ đã quất lại còm thì em cố hầu cụ vậy, trước hết em muốn hỏi cụ có bị hạn chế về diễn đạt, đọc hiểu và ảo tưởng bản thân không chứ không lại mất công mổ cò.

P/s: Em chém tạm thế thôi không lại hết mất cước 3G, sang tuần ở cơ quan có oai-phai với net chùa em hầu cụ.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em khuyên thật lòng mà cụ lại có vẻ ăn thua với em :D, chém gió là sở trường của em mà cụ lại bảo không vào thớt nữa thì làm khó em quá :)):)):)).
Nhưng thôi, cụ đã quất lại còm thì em cố hầu cụ vậy, trước hết em muốn hỏi cụ có bị hạn chế về diễn đạt, đọc hiểu và ảo tưởng bản thân không chứ không lại mất công mổ cò.

P/s: Em chém tạm thế thôi không lại hết mất cước 3G, sang tuần ở cơ quan có oai-phai với net chùa em hầu cụ.
Em xin phép đề nghị cụ anh tạm thời nghỉ hưu 3 tháng để được xem ảnh ạ.
Cụ LehmanBrothers show ảnh đi ạ, thank cụ nhiều.

LehmanBrothers

Xe điện
Em xin phép đề nghị cụ anh tạm thời nghỉ hưu 3 tháng để được xem ảnh ạ.
Cụ LehmanBrothers show ảnh đi ạ, thank cụ nhiều.
Cụ cứ suy nghĩ kĩ trước khi đề nghị , 3 tháng để tìm + show ảnh lắp đồ thì là quá ít với em. Trên này có vài cụ mợ đầy lính đi lắp thiết bị, em theo hay mời họ show ra thì cả rổ kiến thức và thực tế thi công. Còn em sẵn sàng theo cả nv hãng để xem họ chém về cách các cụ đang lắp, đang tư vấn này kia có chuẩn chỉ chưa. Cái việc đi theo + chụp ảnh đó chỉ có ích thôi, còn hơn thu hai ba câu với các cụ em ko cần.
Em đã còm đầy ở thớt xây nhà hơn 700 trang rồi ko hiểu admin xoá bỏ từ 2015 vì sao. OF là sân chơi chung của tất cả mọi người, thớt này cũng là " tất cả về MRB " , em chém cho vài ba người thiểu số cũng được vì người ta có quyền tự do ở đây. Cụ hay vài cụ mợ hay chém cho là mình đóng góp này kia, là quan trọng thì cụ có thể nhìn lại cách cụ đặt vấn đề khi em đang dội vào cụ mấy câu trái khoắy. Thớt này nó sẽ hơn khi càng nhiều người biết, có thực tế về MRB chém lên, phản biện cho mọi người. Như vậy sẽ hơn là chỉ một vài nick chém thường xuyên và thông tin ko khác gì một chiều cả. Cụ tự biết trên này rất nhiều ông chuyên đi bán MRB , bosch,pana,... mà người ta vẫn chưa nhảy vào đây. Vài lời gửi cho riêng cụ, nếu em muốn làm admin thớt này thì việc đầu tiên là mời các cụ uy tín dừng một năm hoặc sáu tháng, em sẽ gọi các ông khác vào chém cho sau từng ngày có khác biệt hơn ko, có khách quan hơn ko. Cụ đừng thách thức cái việc đó , với em ko có gì đáng ngại cả. Dài dòng tí, thôi mời các cụ chém tiếp, em dừng ở còm này ko phản ánh thêm vì còn bận thớt khác. Nếu ai nghĩ là em giành đất, giàng miếng ăn hay đại loại thế thì đừng vào otofun nữa, chỉ làm hại cái diễn đàn chia sẻ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Ko nhiều ofer họ lộ mặt ra là ông này ông kia làm cho tôi đâu ạ, người ta cần dịch vụ kèm sự riêng tư nữa. Em ko chém gió ở thớt này nhiều nên em ko có nhu cầu chen vai sát cánh thêm.

Chỉ vài nhận xét trái chiều như vậy để cụ hay ai đó cũng biết bên ngoài cũng có rất nhiều lựa chọn khác, ko nhất thiết phải nghe em hay nghe cụ mới là tốt.
Ừa nhưng ng thực việc thực vẫn tốt hơn nhể, cụ riêng tư quá nên thực thành ảo. Phí quá!
Hỏi khí ko phải, cụ có tự mình làm cái j ko ah? Hay chỉ đi quan sát học hỏi đàm luận lấy kiến thức ah. Nếu có cụ thử đưa 1 công trình của cụ làm ra cho ae chiêm ngưỡng tài năng thợ của cụ với, ko nhất thiết là liên quan tới MRB.

niczzi

Xe đạp
em đang nghiên cứu vị trí lắp máy, trong nhà e thì đã kín chỗ nên chỉ còn có thể để ở phía sau nhà, thật sự e ko rành về kỉ thuật lắm nên kính nhờ cụ lucky.win tư vấn giúp e với:

- Em nên mua model nào ạ. ngân sách tầm 30 tr hoặc hơn 1 chút vẫn cố được.
- Em có vẽ thử vị trí e muốn lắp đặt máy như trong hình. Em đặt trên kệ inox cao 82 để ngang mặt đá. Phần ống nổi trên mặt đá em nên gắn phi bao nhiêu để có thể đút cả ống cấp và ống xả vào cho gọn gàng?
- Cụ xem trong hình cách em đi ống có gì sai ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
em đang nghiên cứu vị trí lắp máy, trong nhà e thì đã kín chỗ nên chỉ còn có thể để ở phía sau nhà, thật sự e ko rành về kỉ thuật lắm nên kính nhờ cụ lucky.win tư vấn giúp e với:

- Em nên mua model nào ạ. ngân sách tầm 30 tr hoặc hơn 1 chút vẫn cố được.
- Em có vẽ thử vị trí e muốn lắp đặt máy như trong hình. Em đặt trên kệ inox cao 82 để ngang mặt đá. Phần ống nổi trên mặt đá em nên gắn phi bao nhiêu để có thể đút cả ống cấp và ống xả vào cho gọn gàng?
- Cụ xem trong hình cách em đi ống có gì sai ko ạ.
Theo em thì cụ khoan sát mặt sàn thông ra ngoài để chạy đường cấp và thoát nước thì gọn và đẹp hơn khoan lên mặt đá.