[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

LehmanBrothers

Xe điện
Ừa nhưng ng thực việc thực vẫn tốt hơn nhể, cụ riêng tư quá nên thực thành ảo. Phí quá!
Hỏi khí ko phải, cụ có tự mình làm cái j ko ah? Hay chỉ đi quan sát học hỏi đàm luận lấy kiến thức ah. Nếu có cụ thử đưa 1 công trình của cụ làm ra cho ae chiêm ngưỡng tài năng thợ của cụ với, ko nhất thiết là liên quan tới MRB.
Cụ xoá giúp quất còm ạ, chịu khó click nick em rồi chiêm ngưỡng cũng ko vội ạ. Em đi lau cả nhà vệ sinh, bồn cầu , mua từng con vít thiếu hay túi chạc 1-2k nên cụ đừng múa .

lucky.win

Xe điện
em đang nghiên cứu vị trí lắp máy, trong nhà e thì đã kín chỗ nên chỉ còn có thể để ở phía sau nhà, thật sự e ko rành về kỉ thuật lắm nên kính nhờ cụ lucky.win tư vấn giúp e với:

- Em nên mua model nào ạ. ngân sách tầm 30 tr hoặc hơn 1 chút vẫn cố được.
- Em có vẽ thử vị trí e muốn lắp đặt máy như trong hình. Em đặt trên kệ inox cao 82 để ngang mặt đá. Phần ống nổi trên mặt đá em nên gắn phi bao nhiêu để có thể đút cả ống cấp và ống xả vào cho gọn gàng?
- Cụ xem trong hình cách em đi ống có gì sai ko ạ.
Em chưa hiểu ý cụ diễn tả lắm, để máy lên kệ inox ạ ? tức là cụ sẽ dùng máy loại nhỏ, kiểu để trên bàn ạ ? còn máy loại to thì không để trên kệ đâu, với làm sao được để mà sử dụng.

atoxet

Xe buýt
Cụ cứ suy nghĩ kĩ trước khi đề nghị , 3 tháng để tìm + show ảnh lắp đồ thì là quá ít với em. Trên này có vài cụ mợ đầy lính đi lắp thiết bị, em theo hay mời họ show ra thì cả rổ kiến thức và thực tế thi công. Còn em sẵn sàng theo cả nv hãng để xem họ chém về cách các cụ đang lắp, đang tư vấn này kia có chuẩn chỉ chưa. Cái việc đi theo + chụp ảnh đó chỉ có ích thôi, còn hơn thu hai ba câu với các cụ em ko cần.
Em đã còm đầy ở thớt xây nhà hơn 700 trang rồi ko hiểu admin xoá bỏ từ 2015 vì sao. OF là sân chơi chung của tất cả mọi người, thớt này cũng là " tất cả về MRB " , em chém cho vài ba người thiểu số cũng được vì người ta có quyền tự do ở đây. Cụ hay vài cụ mợ hay chém cho là mình đóng góp này kia, là quan trọng thì cụ có thể nhìn lại cách cụ đặt vấn đề khi em đang dội vào cụ mấy câu trái khoắy. Thớt này nó sẽ hơn khi càng nhiều người biết, có thực tế về MRB chém lên, phản biện cho mọi người. Như vậy sẽ hơn là chỉ một vài nick chém thường xuyên và thông tin ko khác gì một chiều cả. Cụ tự biết trên này rất nhiều ông chuyên đi bán MRB , bosch,pana,... mà người ta vẫn chưa nhảy vào đây. Vài lời gửi cho riêng cụ, nếu em muốn làm admin thớt này thì việc đầu tiên là mời các cụ uy tín dừng một năm hoặc sáu tháng, em sẽ gọi các ông khác vào chém cho sau từng ngày có khác biệt hơn ko, có khách quan hơn ko. Cụ đừng thách thức cái việc đó , với em ko có gì đáng ngại cả. Dài dòng tí, thôi mời các cụ chém tiếp, em dừng ở còm này ko phản ánh thêm vì còn bận thớt khác. Nếu ai nghĩ là em giành đất, giàng miếng ăn hay đại loại thế thì đừng vào otofun nữa, chỉ làm hại cái diễn đàn chia sẻ.
Thớt này tên là "Tất cả về máy rửa bát" nhưng chủ yếu bàn luận về cái MRB nói riêng chứ chưa nói nhiều về cái MRB trong tổng thể 1 cái bếp như cụ đề cập. Nếu cụ có các kiến thức, thông tin, kinh nghiệm để chia sẻ thì rất tốt cho những người dùng như em. Tuy nhiên, với tư cách người dùng, không nhiều kiến thức về thiết kế, máy móc thì em, và em tin là nhiều cụ khác, cần có các hình ảnh trực quan và mô tả cụ thể, những điều mà cụ đã chia sẻ tính đến thời điểm này, trong thớt này còn quá chung chung, có thể dễ hiểu với người nhiều kiến thức về thiết kế/xây dựng, nhưng khó hiểu với những gà mờ như em.
Như em quan sát trong thớt thì phần lớn đều mua MRB sau khi cái bếp đã xây dựng xong, nên việc lắp MRB còn mang tính chắp vá, và các câu hỏi cũng như tư vấn đều mang tính chất "làm tốt nhất trong phạm vi ngân sách hạn hẹp + không phải/hạn chế phá dỡ, sửa sang". Như trường hợp của em, nếu để đẹp như một số ví dụ mà các cụ trên này chia sẻ (ảnh bếp với MRB đã lắp) thì em phải đập bếp đi làm lại vì không đủ chỗ lắp MRB, nên em chỉ hỏi về mua máy nào hợp lí với ngân sách 20tr, và để tạm ngoài logia.
Việc thiếu phản biện cũng là dễ hiểu do phần lớn người tham gia thớt này đều là gà mờ, tham gia để hỏi, và chỉ có vài cụ có kinh nghiệm trả lời dựa trên các kiến thức, kinh nghiệm của các cụ ấy, và kinh nghiệm + ý kiến thì chắc chắn là chủ quan (xuất phát từ góc nhìn của các cụ ấy), nhưng em tin là các cụ ấy vô tư khi tư vấn cho mọi người, nên cụ không nên quá nặng nề.

volcanoz

Xe tải
em đang nghiên cứu vị trí lắp máy, trong nhà e thì đã kín chỗ nên chỉ còn có thể để ở phía sau nhà, thật sự e ko rành về kỉ thuật lắm nên kính nhờ cụ lucky.win tư vấn giúp e với:

- Em nên mua model nào ạ. ngân sách tầm 30 tr hoặc hơn 1 chút vẫn cố được.
- Em có vẽ thử vị trí e muốn lắp đặt máy như trong hình. Em đặt trên kệ inox cao 82 để ngang mặt đá. Phần ống nổi trên mặt đá em nên gắn phi bao nhiêu để có thể đút cả ống cấp và ống xả vào cho gọn gàng?
- Cụ xem trong hình cách em đi ống có gì sai ko ạ.
Với kinh phí 30tr và thêm tí nữa như cụ thì em đập luôn cái bàn rửa đi làm lại, cho cái MRB xuống dưới mặt đá mất công 1 tí nhưng đẹp. 1 con MRB tầm 20tr chắc ngon rồi.

LehmanBrothers

Xe điện
Thớt này tên là "Tất cả về máy rửa bát" nhưng chủ yếu bàn luận về cái MRB nói riêng chứ chưa nói nhiều về cái MRB trong tổng thể 1 cái bếp như cụ đề cập. Nếu cụ có các kiến thức, thông tin, kinh nghiệm để chia sẻ thì rất tốt cho những người dùng như em. Tuy nhiên, với tư cách người dùng, không nhiều kiến thức về thiết kế, máy móc thì em, và em tin là nhiều cụ khác, cần có các hình ảnh trực quan và mô tả cụ thể, những điều mà cụ đã chia sẻ tính đến thời điểm này, trong thớt này còn quá chung chung, có thể dễ hiểu với người nhiều kiến thức về thiết kế/xây dựng, nhưng khó hiểu với những gà mờ như em.
Như em quan sát trong thớt thì phần lớn đều mua MRB sau khi cái bếp đã xây dựng xong, nên việc lắp MRB còn mang tính chắp vá, và các câu hỏi cũng như tư vấn đều mang tính chất "làm tốt nhất trong phạm vi ngân sách hạn hẹp + không phải/hạn chế phá dỡ, sửa sang". Như trường hợp của em, nếu để đẹp như một số ví dụ mà các cụ trên này chia sẻ (ảnh bếp với MRB đã lắp) thì em phải đập bếp đi làm lại vì không đủ chỗ lắp MRB, nên em chỉ hỏi về mua máy nào hợp lí với ngân sách 20tr, và để tạm ngoài logia.
Việc thiếu phản biện cũng là dễ hiểu do phần lớn người tham gia thớt này đều là gà mờ, tham gia để hỏi, và chỉ có vài cụ có kinh nghiệm trả lời dựa trên các kiến thức, kinh nghiệm của các cụ ấy, và kinh nghiệm + ý kiến thì chắc chắn là chủ quan (xuất phát từ góc nhìn của các cụ ấy), nhưng em tin là các cụ ấy vô tư khi tư vấn cho mọi người, nên cụ không nên quá nặng nề.
Thì em có chém ở đây mấy đâu. Giờ nhà hoàn thiện mới rất nhiều nhà tính sẵn mrb , kích thước là cơ bản ngang 600 nhưng đặt chỗ nào, góc này kia, ngăn tủ bị ảnh hưởng ko mới khó, rồi mở ra để bát lên tủ trên tiện ko,... cái đó chủ nhà nào cũng tính hay phải bàn cụ ạ. Còn lắp sau thì chủ yếu đặt thêm chỗ nào tiện hay bên hông tủ. Em ko bán mrb nên ko rành về khoá nước, van gaz,...nhưng để lắp thì còn nhiều thứ lắm, chi tiết thông số thiết bị nào cũng nhiều nhưng nó đều có tính cơ bản. Em vừa chém mấy câu trái tai cụ thấy vài ông xù lông lên ngay rồi thì cụ bảo người ta biết theo hướng khác họ nhảy vào làm gì đâu, đôi ba câu thành ra phá hoại. Với em thì biết hay ko cũng đều đc khi tôn trọng nhau, càng nhiều người chém càng tốt vì kiến thức rất nhanh bị mai một , nhất là công nghệ.

Suvita03

Xe tải
Các cụ cứ tranh luận lý thuyết làm gì, ở đây chỉ cần tinh thần tương trợ lẫn nhau. Giả dụ cụ A có thắc mắc về một vấn đề cụ thể về MRB cần tư vấn thì đưa lên rồi anh em tư vấn theo kinh nghiệm của mình thôi. Sau đó cụ A sẽ tự quyết định theo phương án nào thấy phù hợp nhất. Cụ nào muốn đóng góp cho thớt thì đi theo tiêu chí ấy, các mục đích khác không phù hợp xin mở thớt khác cho khỏi loãng. Em chém thế mong các cụ suy nghĩ và cũng mong các cụ không tranh luận tiếp vì em theo quan điểm vui vẻ của cụ Vanh123 sẽ xin phép không trả lời đâu ạ, loãng

Star14

Xe máy
Em tìm máy rửa bát mini BOSCH SKS62E22EU kèm lắp đặt. Cụ nào có giá tốt cho em xin vào ib ạ. Em cám ơn.

Skoda_Favorit

Xe container
Thì em có chém ở đây mấy đâu. Giờ nhà hoàn thiện mới rất nhiều nhà tính sẵn mrb , kích thước là cơ bản ngang 600 nhưng đặt chỗ nào, góc này kia, ngăn tủ bị ảnh hưởng ko mới khó, rồi mở ra để bát lên tủ trên tiện ko,... cái đó chủ nhà nào cũng tính hay phải bàn cụ ạ. Còn lắp sau thì chủ yếu đặt thêm chỗ nào tiện hay bên hông tủ. Em ko bán mrb nên ko rành về khoá nước, van gaz,...nhưng để lắp thì còn nhiều thứ lắm, chi tiết thông số thiết bị nào cũng nhiều nhưng nó đều có tính cơ bản. Em vừa chém mấy câu trái tai cụ thấy vài ông xù lông lên ngay rồi thì cụ bảo người ta biết theo hướng khác họ nhảy vào làm gì đâu, đôi ba câu thành ra phá hoại. Với em thì biết hay ko cũng đều đc khi tôn trọng nhau, càng nhiều người chém càng tốt vì kiến thức rất nhanh bị mai một , nhất là công nghệ.
Trên này mọi người chia sẻ, hỗ trợ nhau vô tư miễn phí nên với người kiếm sống bằng tư vấn, thi công chắc không hợp nên Cụ cũng không nên vào làm gì? Khi nào Cụ sẵn lòng tư vấn vô tư, phóng xe cả mấy chục km để sửa, lắp miễn phí hoặc vào tận Vinh lắp máy hộ mà không uống lấy một cốc bia... thì Cụ sẽ cùng hội với bọn em, chém gió lan man vui vẻ và cũng vui vẻ hỗ trợ nhau miễn phí mọi thứ khi cần! Take it easy đi Cụ!:D

Cụ ấy không hiểu hết ý nghĩa của thớt này thôi mà!=))

Ttko

Xe máy
Cái thớt này dài nhất lịch sử of

ar3a

Xe điện
Cái này em ko hiểu lắm. Cụ khai sáng giúp em.
Dùng chế độ Vario speed thì hay bị ạ?
Như em được cụ luck chia sẻ thì máy bosch có hệ thống làm nóng nước hiện đại quá, không dùng dây đốt truyền thống. Khi dùng ở chế độ vario speed thì hệ thống này thường chạy ở mức tối đa. Kết hợp thêm điều kiện ẩm ướt ở VN nên dễ tèo. Cứ Eco mà chạy cho lành, đằng nào cũng để máy chạy qua đêm nên nhanh chậm 30p một tiếng cũng chả có ý nghĩa gì.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xoá giúp quất còm ạ, chịu khó click nick em rồi chiêm ngưỡng cũng ko vội ạ. Em đi lau cả nhà vệ sinh, bồn cầu , mua từng con vít thiếu hay túi chạc 1-2k nên cụ đừng múa .
Ah thớt chém gió, rảnh đâu cụ, có thì show thôi. Vui vẻ đi! E thích múa mà, cụ có múa ko?

ar3a

Xe điện
Trên này mọi người chia sẻ, hỗ trợ nhau vô tư miễn phí nên với người kiếm sống bằng tư vấn, thi công chắc không hợp nên Cụ cũng không nên vào làm gì? Khi nào Cụ sẵn lòng tư vấn vô tư, phóng xe cả mấy chục km để sửa, lắp miễn phí hoặc vào tận Vinh lắp máy hộ mà không uống lấy một cốc bia... thì Cụ sẽ cùng hội với bọn em, chém gió lan man vui vẻ và cũng vui vẻ hỗ trợ nhau miễn phí mọi thứ khi cần! Take it easy đi Cụ!:D

Cụ ấy không hiểu hết ý nghĩa của thớt này thôi mà!=))
Nghe mấy ông ý thì chỉ có nước đục tường ra chạy lại dây điện nước và dỡ bếp làm lại. Tư mới chả vấn.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em ko hiểu lắm. Cụ khai sáng giúp em.
Dùng chế độ Vario speed thì hay bị ạ?
Như em được cụ luck chia sẻ thì máy bosch có hệ thống làm nóng nước hiện đại quá, không dùng dây đốt truyền thống. Khi dùng ở chế độ vario speed thì hệ thống này thường chạy ở mức tối đa. Kết hợp thêm điều kiện ẩm ướt ở VN nên dễ tèo. Cứ Eco mà chạy cho lành, đằng nào cũng để máy chạy qua đêm nên nhanh chậm 30p một tiếng cũng chả có ý nghĩa gì.
Lưu ý thêm các cụ là thường xuyên vệ sinh cái lưới, để lâu tắc nó sẽ làm nước xuống chậm nên bơm nhiệt bị thiếu nước không được làm mát sẽ dễ tèo hơn.

niczzi

Xe đạp
Theo em thì cụ khoan sát mặt sàn thông ra ngoài để chạy đường cấp và thoát nước thì gọn và đẹp hơn khoan lên mặt đá.
Dạ khổ cái là phấn phía dưới mặt đá e xây gạch với bê tông kiên cố nên ko khoan được ạ

Với kinh phí 30tr và thêm tí nữa như cụ thì em đập luôn cái bàn rửa đi làm lại, cho cái MRB xuống dưới mặt đá mất công 1 tí nhưng đẹp. 1 con MRB tầm 20tr chắc ngon rồi.
E có đo thử nhưng không vừa cụ ạ. Nếu muốn để vừa phía dưới thì chắc phải đập hết cả phần đó xây lại mới được ạ

Em chưa hiểu ý cụ diễn tả lắm, để máy lên kệ inox ạ ? tức là cụ sẽ dùng máy loại nhỏ, kiểu để trên bàn ạ ? còn máy loại to thì không để trên kệ đâu, với làm sao được để mà sử dụng.
E tính mua máy lớn 13 bộ ạ. Thế là đặt lên kệ ko ổn hả cụ. Em ngáo ngơ đi ra chỗ làm inox hỏi muốn làm kệ thật chắc chắn để được cái máy nặng tầm 60kg có được ko thì họ bảo "được, bao xài" làm e cứ tưởng là được. Thế cụ xem giúp e phương án nào ổn với ạ.

Đây là hình khu vực e dự tính đặt máy

Đây là khu bếp trong nhà. Nhưng e nghĩ ko để được vì nếu muốn để được thì phải cắt sửa chắc cũng khá. Mà e thì ngại làm vì nhà đang có cháu nhỏ 5 tháng tuổi mà nhà chỉ có 2 vợ chồng nên thật sự e hơi ngán sửa nặng.

Chỉnh sửa cuối:

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Dạ khổ cái là phấn phía dưới mặt đá e xây gạch với bê tông kiên cố nên ko khoan được ạ
Nhà cụ có hai khu riêng biệt à, trông "khù khoằm" quá :D.
Với cái ô xây mà có mỗi chậu thế thì cụ xem đập bớt một ô bố trí lại chậu để lấy chỗ để máy chứ để ngoài bất tiện lắm.
Còn cụ quyết để ngoài thì gọi thợ họ khoan cho phút mốt thôi.

niczzi

Xe đạp
Nhà cụ có hai khu riêng biệt à, trông "khù khoằm" quá :D.
Với cái ô xây mà có mỗi chậu thế thì cụ xem đập bớt một ô bố trí lại chậu để lấy chỗ để máy chứ để ngoài bất tiện lắm.
Còn cụ quyết để ngoài thì gọi thợ họ khoan cho phút mốt thôi.
Dạ vâng cụ, vợ e nó thích thế ạ. rửa linh tinh trái cây thì rửa trong nhà chứ làm gà cá rửa bát thì đem ra phía sân sau rửa. Lúc làm nhà vợ e một mực bảo e làm thế. E nào dám cãi lại đâu ạ :((

Em cũng bí chưa biết tính thế nào, lúc đầu tính đặt lên kệ inox là ok, ko phải đập phá cải tạo nhiều vì do nhà có cháu nhỏ. Nhưng cụ lucky bảo ko được nên e cũng đang hóng cụ lucky.win xem thế nào ạ.

ar3a

Xe điện
Dạ vâng cụ, vợ e nó thích thế ạ. rửa linh tinh trái cây thì rửa trong nhà chứ làm gà cá rửa bát thì đem ra phía sân sau rửa. Lúc làm nhà vợ e một mực bảo e làm thế. E nào dám cãi lại đâu ạ :((

Em cũng bí chưa biết tính thế nào, lúc đầu tính đặt lên kệ inox là ok, ko phải đập phá cải tạo nhiều vì do nhà có cháu nhỏ. Nhưng cụ lucky bảo ko được nên e cũng đang hóng cụ lucky.win xem thế nào ạ.
Khoan ngon cụ ơi. Cụ cần thuê em khoan cho. Em dạo này thất nghiệp hóng thớt cụ luck mà mãi chả bắt được con gà nào. Cụ làm gà của em đi ;)

lucky.win

Xe điện

E có đo thử nhưng không vừa cụ ạ. Nếu muốn để vừa phía dưới thì chắc phải đập hết cả phần đó xây lại mới được ạ

E tính mua máy lớn 13 bộ ạ. Thế là đặt lên kệ ko ổn hả cụ. Em ngáo ngơ đi ra chỗ làm inox hỏi muốn làm kệ thật chắc chắn để được cái máy nặng tầm 60kg có được ko thì họ bảo "được, bao xài" làm e cứ tưởng là được. Thế cụ xem giúp e phương án nào ổn với ạ.

Đây là hình khu vực e dự tính đặt máy

Đây là khu bếp trong nhà. Nhưng e nghĩ ko để được vì nếu muốn để được thì phải cắt sửa chắc cũng khá. Mà e thì ngại làm vì nhà đang có cháu nhỏ 5 tháng tuổi mà nhà chỉ có 2 vợ chồng nên thật sự e hơi ngán sửa nặng.
Có ảnh tổng thể, em mới hình dung ra bếp nhà cụ thế nào, chứ lúc đầu em cũng không hiểu thế nào.

Xác định dùng máy loại to, thì kiểu máy đó để xuống nền nhà thôi cụ ơi, có thích cao lên thì cũng kê cao 30-40cm lên thôi ạ, là để còn sử dụng được.

Máy nó cao 85cm rồi, giả sử cụ để nó lên kệ cao 84cm như cụ miểu tả, thì lúc đó thành cao tổng thể xấp xỉ 170cm. Khi sử dụng, thì cứ cho là vợ cụ cao như người mẫu đi chăng nữa, liệu có với được khay trên cùng của máy để xếp đồ thuận tiện được không ạ, không lẽ cứ phải nghển cổ.

Về đường nước, khi để máy ở nền nhà lúc đó có thể chạy đường ồng vào chậu rửa làm thêm hoặc khoan tường để đấu nối vào chậu rửa của bếp chính. Khoan bàn đá từ trên xuống là không nên và không cần thiết, bếp nhà cụ là bếp xây, chỗ bàn đá đó nếu có tấm đan bê tông thì không nên khoan đục vào, vỡ mặt đá luôn ạ.

Vị trí để máy thì cụ để chỗ nắp bể nước ấy ạ, để gọn đẹp thì khoan xuyên tường sau lưng cho đường nước cấp và thoát là xong.

P/S - nhà cụ bếp rộng rãi, thoáng đãng ... ở HN ít nhà có điều kiện làm bếp có 2 khu rửa.

Em tìm máy rửa bát mini BOSCH SKS62E22EU kèm lắp đặt. Cụ nào có giá tốt cho em xin vào ib ạ. Em cám ơn.
Cụ vào trong chợ giời của Of đưa yêu cầu, có các gian hàng đáp ứng tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

lenhhoxung1980

Xe điện
Nghe mấy ông ý thì chỉ có nước đục tường ra chạy lại dây điện nước và dỡ bếp làm lại. Tư mới chả vấn.
Nhà em xây lâu với không tính từ đầu nên khu bếp chạy dây 4li, chỗ mrb dây 2,5 vẫn ổn. Chả biết lâu dài có làm sao không.
Lưu ý thêm các cụ là thường xuyên vệ sinh cái lưới, để lâu tắc nó sẽ làm nước xuống chậm nên bơm nhiệt bị thiếu nước không được làm mát sẽ dễ tèo hơn.
Lưới nào hả cụ? Chỗ cấp nước á

maka13

Xe tải
Cụ ơi, vệ sinh "cái lưới" là cái nào thế ạ? Hix, từ hồi mua máy tới giờ e chỉ biết dùng chứ chưa có vệ sinh bảo trì bảo dưỡng gì cả. Và máy Electrolux thì có "cái lưới" như cụ bảo ko ạ? Hay phải vệ sinh cái nào khác ạ?
Cụ lucky.win có thể làm 1 post hướng dẫn ae cách vệ sinh máy định kỳ đc ko ạ? (bao lâu phải vệ sinh 1 lần với tần suất ngày nào cũng rửa 1 mẻ, quy trình vệ sinh như thế nào cho đúng cách với máy bosch, máy Elec..). Em xin cám ơn cụ trước ạ!