[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Hameo

Xe tải
Mỗi hãng họ thiết kế khác nhau, Philips thì họ hay làm lưới kiểu này.
Em chào cụ Lucky! Em mạn phép nhờ cụ giúp đỡ tư vấn cho em cái bếp từ với kinh phí 15-17tr. Nhu cầu nhà em: Hay ninh xương, kho cá, kho thịt,... ( có nghĩa là em muốn có mức đun nhỏ nhất khi sôi chỉ liu riu, lăn tăn thôi để ninh xương nước không bị đục). Em không am hiểu về lĩnh vực này nên thấy bảo có bếp đơn điểm, đa điểm thì cái nào ưu việt hơn ạ? Em xin chân thành cảm ơn cụ!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
E thấy các cụ thì gọi là MRB, các mợ thì lại thích gọi là MRC. Hihihi, chắc có lý do ;))
=))=))=))=))=))

Em chào cụ Lucky! Em mạn phép nhờ cụ giúp đỡ tư vấn cho em cái bếp từ với kinh phí 15-17tr. Nhu cầu nhà em: Hay ninh xương, kho cá, kho thịt,... ( có nghĩa là em muốn có mức đun nhỏ nhất khi sôi chỉ liu riu, lăn tăn thôi để ninh xương nước không bị đục). Em không am hiểu về lĩnh vực này nên thấy bảo có bếp đơn điểm, đa điểm thì cái nào ưu việt hơn ạ? Em xin chân thành cảm ơn cụ!
Tầm giá này thì AEG hay BOSCH đều có mà cụ.

lucky.win

Xe điện
Đường cấp nước cũng ở gần, nhưng cơ bản gọn là do kinh nghiệm và sự cẩn thận của anh lucky.win cụ ạ.
Khi nào em cần lấy đũa thì alo và qua văn phòng anh lấy.

Kích thước bàn đá cũ đang như nào ạ, xác định có phải chỉnh sửa, vá bàn đá không.

Chưa hiểu ý mợ lắp về chỗ đơn điểm hay đa điểm.

Hameo

Xe tải
D
Khi nào em cần lấy đũa thì alo và qua văn phòng anh lấy.

Kích thước bàn đá cũ đang như nào ạ, xác định có phải chỉnh sửa, vá bàn đá không.

Chưa hiểu ý mợ lắp về chỗ đơn điểm hay đa điểm.
Kích thước khoét đá cũ của nhà em là 36*52
Bếp đơn điểm có nghĩa là( theo như em hiểu): Phần gia nhiệt của vòng từ chỉ phù hợp với 1 cỡ đáy nồi thì mới đun được. Còn bếp đa điểm thì cỡ đáy nồi nào cũng đun được, kiểu như bếp nó tự nhận diện đáy nồi. Rất mong cụ khai sáng cho em.

Ti Ca

Xe hơi
D
Bếp đơn điểm có nghĩa là( theo như em hiểu): Phần gia nhiệt của vòng từ chỉ phù hợp với 1 cỡ đáy nồi thì mới đun được. Còn bếp đa điểm thì cỡ đáy nồi nào cũng đun được, kiểu như bếp nó tự nhận diện đáy nồi. Rất mong cụ khai sáng cho em.
Bạn thử tham khảo bếp bosch mã pid675dc1e. Mình đang xài thấy ok, có 17 mức độ gia nhiệt, nấu liu riu dc.

Gửi từ SCL24 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

clessking

Xe buýt
D
Em ko biết có loại bếp đơn điểm như vậy, còn đa phần vòng từ nó xếp theo vòng tròn, nồi ở nhỏ hơn là nhận hết. VD đáy nồi max là 30 cũng nhận mà 20 vẫn ok. Ngoài ra còn 1 loại bếp mà phần từ bố trí full ở dưới, tùy hình dáng đáy nồi sẽ tự nhận. Như kiểu mã PXJ của Bosch ah. Loại đó nếu mợ thường xuyên nấu nồi kiểu cá hấp xì dầu thì có lợi chứ nhu cầu thực tế chắc ít dùng. Loại đó của Bosch tầm 19tr mới có.
Nói chung bếp từ Bosch và AEG e thấy mọi ng dùng ok, ko thấy phàn nàn mấy.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
D
Phờ léch xì bờ thì mợ thêm đôi ba củ nữa thôi :D

Hameo

Xe tải
Em ko biết có loại bếp đơn điểm như vậy, còn đa phần vòng từ nó xếp theo vòng tròn, nồi ở nhỏ hơn là nhận hết. VD đáy nồi max là 30 cũng nhận mà 20 vẫn ok. Ngoài ra còn 1 loại bếp mà phần từ bố trí full ở dưới, tùy hình dáng đáy nồi sẽ tự nhận. Như kiểu mã PXJ của Bosch ah. Loại đó nếu mợ thường xuyên nấu nồi kiểu cá hấp xì dầu thì có lợi chứ nhu cầu thực tế chắc ít dùng. Loại đó của Bosch tầm 19tr mới có.
Nói chung bếp từ Bosch và AEG e thấy mọi ng dùng ok, ko thấy phàn nàn mấy.
Vâng, em cảm ơn cụ, em cũng thấy mọi người bảo EAG và Bosch tốt, nhưng em không biết 2 hãng đó thì mã nào ưu việt hơn nên mới mạn phép nhờ các cụ tư vấn giùm( vì em cũng hiểu thớt này tư vấn máy rửa bát thôi nên mong các cụ thông cảm cho em)

Gem.nu

Xe đạp
Vâng, em cảm ơn cụ, em cũng thấy mọi người bảo EAG và Bosch tốt, nhưng em không biết 2 hãng đó thì mã nào ưu việt hơn nên mới mạn phép nhờ các cụ tư vấn giùm( vì em cũng hiểu thớt này tư vấn máy rửa bát thôi nên mong các cụ thông cảm cho em)
E vừa mua bếp xong, cũng phân vân AEG và Bosch cuối cùng chọn Bosch bởi bên bán bẩo thời gian thay thế, bảo hành của AEG lâu hơn, k sẵn như BOSCh.

Với tầm tiền như c, nhà e đã mua Bosch này https://bepnamduong.vn/bep-tu/bosch-pid775dc1e với giá là 18.5 dùng cũng ok lắm c ạ

clessking

Xe buýt
Đã chốt được BOSCH với AEG thì vấn đề còn lại chỉ là chọn hình thức, kiểu dáng từng mẫu so với nhau. Chứ 2 hãng thì cũng ở mức người tám lạng kẻ nửa cân thôi. Thường thì m thấy mọi người sẽ chọn AEG với mã bếp 4 vùng nấu hình chữ nhật (dài hơn để nồi dễ hơn), còn Bosch là 3 vùng nấu (loại 2 vùng là cho thị trường TQ, 4 vùng thì hơi chật vì bếp hình gần vuông). Ở VN chắc mọi người chọn Bosch nhiều hơn, với tầm tiền đó thường mọi người chọn Bosch mã PID675 hoặc 775.

Hameo

Xe tải
Đã chốt được BOSCH với AEG thì vấn đề còn lại chỉ là chọn hình thức, kiểu dáng từng mẫu so với nhau. Chứ 2 hãng thì cũng ở mức người tám lạng kẻ nửa cân thôi. Thường thì m thấy mọi người sẽ chọn AEG với mã bếp 4 vùng nấu hình chữ nhật (dài hơn để nồi dễ hơn), còn Bosch là 3 vùng nấu (loại 2 vùng là cho thị trường TQ, 4 vùng thì hơi chật vì bếp hình gần vuông). Ở VN chắc mọi người chọn Bosch nhiều hơn, với tầm tiền đó thường mọi người chọn Bosch mã PID675 hoặc 775.
Vâng, em có thể cân đối tài chính thêm khoảng 2-3 tr nữa cũng được ạ.

tho_map

Xe máy
Cụ clessking cho em thắc mắc tí là bếp từ vùng nấu hình chữ nhật có tiện dụng ko? Chứ nhà em chả thấy VN có chảo hay nồi gì hình này ạ. Em vẫn nghĩ nếu chọn lại thì em chọn 3 bếp tròn rẻ hơn mà cũng đủ xài rồi.
Các cụ nhà mình nấu nước bằng ấm điện bên ngoài hay bằng dụng cụ gì trên bếp từ thế ạ?

clessking

Xe buýt
Về lý thuyết mà nói thì e nghĩ sau này bếp từ sẽ là loại toàn bộ mặt bếp đều có thể đặt nồi (linh hoạt toàn bộ), nhưng hiện giờ công nghệ đó cũng mới được trang bị cho loại bếp đắt tiền (thường có 1 vùng nhỏ hình chữ nhật để đặt nồi có đáy dài/hoặc đặt 2 nồi tròn nhỏ vào cũng đc) và chưa biết hiệu quả, độ bền thế nào.
Tất nhiên, có sẽ tiện dụng hơn nhưng tại thời điểm hiện tại, xét về hiệu quả và chi phí thì em nghĩ là chưa cần thiết.
Đun nước thì có thể dùng ấm từ (giống cái nồi bắt từ thôi mà) hoặc ấm điện riêng. Nhà e có ấm điện riêng trc nên em cứ xài thế thôi, ko đầu tư thêm cái ấm từ nữa, vừa đỡ tiền mà cũng có cái hay là tự ngắt khi sôi.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ clessking cho em thắc mắc tí là bếp từ vùng nấu hình chữ nhật có tiện dụng ko? Chứ nhà em chả thấy VN có chảo hay nồi gì hình này ạ. Em vẫn nghĩ nếu chọn lại thì em chọn 3 bếp tròn rẻ hơn mà cũng đủ xài rồi.
Các cụ nhà mình nấu nước bằng ấm điện bên ngoài hay bằng dụng cụ gì trên bếp từ thế ạ?
Món đun nước thì mợ thử ới cụ Skoda_Favorit tư vấn cho ấm đun bếp từ - như nhà em thì chả có nhu cầu đun nước lắm :D

Skoda_Favorit

Xe container
Món đun nước thì mợ thử ới cụ Skoda_Favorit tư vấn cho ấm đun bếp từ - như nhà em thì chả có nhu cầu đun nước lắm :D
Vâng! Em đang có 1 cái đang muốn thanh lý!!!!!!:)):)):)):))
Mà lão Vanh123 ơi nick của ông Sao Xanh chuyên ấm Inox thủng....m là gì ấy nhỉ để em tag lão ấy vào cho đắt khách!!!!=))=))=))=))=))=))=))

atoxet

Xe buýt
Em đề nghị Mợ dùng MRB thay MRC nha dù em biết trong Sài Gềnh gọi bát là chén! Nhưng MRC thì có bữa Cụ Vanh123 nhậu vài cốc là đọc trẹo thành MÁY RỬA CHỒNG à nha!!!=))
Từ hồi con em nó gọi cái bidet là máy rửa mít, em nhìn thấy MRB và MRC toàn dịch thành máy rửa ím và máy rửa u, đầu óc đen tối quá.

Skoda_Favorit

Xe container
Mặt bếp có cái hình viền vùng nấu hình chữ nhật hay thậm chí tam giác thì cũng có ai cấm Mợ đun bằng nồi đáy tròn đâu! Có loại chảo hình chữ nhật để hấp cá đấy Mợ! Chắc chuyên cho món này!!!!!!:)):)):)):))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em đang định mua máy rửa bát mà ko biết nên mua hãng nào và loại gì thì tốt ạ ?