[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

danang194

Xe tăng

KIA Q7

Xe tăng
chứng tỏ cụ chả biết gì về máy rửa bát gia đình! cụ nói quá vô lý, là máy sấy bát em nghe ngứa cả mít!
Máy Bosch nhà em to hơn, rửa cả nồi niêu xong chảo cũng xếp thế, cực sạch luôn! Mỗi tội nó thiết kế xếp đĩa hợp lý hơn là xếp bát!
Máy của Tây, nó dùng đĩa là chủ yếu mà cụ.

ar3a

Xe container
Nhà cháu cũng dùng máy rửa bát 3 năm nay rồi.Thực tình thì cháu thấy thế này.Ưu điểm là rửa rất sạch,rửa xong bát đũa sạch bong kín kít,cốc thủy tinh trong veo.Khâu xếp bát thì làm quen cũng không lâu đâu ah.Chi phí điện,nước tốn không đáng mấy.Nhưng nhược điểm sau thì cháu cũng nản lắm đó là máy rất hay hỏng hóc vặt.Nhà cháu dùng máy của bosch loại 12 bộ nhập nguyên chiếc của đức,mà sau 3 năm sử dụng phải gọi sửa đến mấy lần rồi.Đầu tiên là bật không thấy lên,gọi hãng cho thợ đến kiểm tra thì bảo là do gián chui vào máy làm chập mạch nên phải chuyển máy về xưởng sửa mất mấy ngày.Trong 2 năm bảo hành cháu cũng phải sửa mấy lần nhưng không mất tiền.Gần đây nhất là máy báo lỗi vì hết bảo hành nên cháu thử gọi trung tâm điện tử-điện lạnh bách khoa đến xem thì phán máy hỏng mạch nếu sửa mất 3,5tr.Cháu thấy xót quá nên thôi,lại gọi anh thợ khác đến thì kêu hỏng cảm biến nước thay mất 600k nên thay luôn và lại rửa bình thường,hôm qua rửa máy lại báo lỗi E09,tra ra là lỗi nước nóng,lại phải hẹn anh thợ trước cuối tuần đến xem lại.Nói chung là nản các cụ ah
Bát đĩa, cốc chén, thìa dĩa thì bảo đảm 100% là sạch. Nồi luộc hoặc nấu canh cũng sạch. Riêng mấy cái nồi kho, hầm hoặc chảo rán bị cháy thì không tài nào sạch triệt để được - vẫn phải dùng cơm mới bảo đảm.

Huypk24h

Xe tải
mùa này có cái máy quá tiện luôn :D

boy_xedap

Xe điện
3. Loại máy của cụ chủ (máy Nhật) nhược điểm lớn nhất là bé quá, k rửa được nồi chảo, xếp bát đĩa khó,... nói chung chonem em cũng k dùng.
Mà cụ chủ mỗi lần rửa mất 6k3, ngày mất 13k tháng 400 quá đắt.
Nhà em mỗi lần rửa 3k thôi nhé.ko cần cũng được, Nhật nó làm ra thì e nghĩ tiết kiệm NHẤT chứ ko phải NHÌ thế giới

boy_xedap

Xe điện
Bát đĩa, cốc chén, thìa dĩa thì bảo đảm 100% là sạch. Nồi luộc hoặc nấu canh cũng sạch. Riêng mấy cái nồi kho, hầm hoặc chảo rán bị cháy thì không tài nào sạch triệt để được - vẫn phải dùng cơm mới bảo đảm.
Giống cổ áo thôi, bẩn quá dùng tay

vietran

Xe ba gác
Nhà em mỗi lần rửa 3k thôi nhé.ko cần cũng được, Nhật nó làm ra thì e nghĩ tiết kiệm NHẤT chứ ko phải NHÌ thế giới
ngày 2 lần là 6
máy nhà cụ mà nhà em rửa thì chắc ngày phải 4 mẻ là 12 k
trc cái lão bán đồ nội địa Nhật bảo nhà lão đấy dùng k cần viên rửa (máy hệt nhà cụ) vì dùng nước nóng, em chỉ cười.
Em nói thật nhá: máy rửa bát máy nào chả dùng nước nóng
Không dùng viên rửa 3 in 1 hay k có muối thì bát nhà cụ có rửa ở nhiệt 1000k độ cũng chả sạch dc chứ đừng nói 80 độ.
sách đây là sạch cái gì và vì sao nói rửa tay k bao giờ sạch dc bằng rửa máy, là vì cái nước nó chưa được mềm hóa, tức nó có cặn dạng cặn vôi (trừ khi cụ dùng nước mưa để rửa), còn nước máy nếu k dùng viên rửa hay bột rửa chuyên dụng thì bát và nhất là đồ thủy tinh pha lê khi đưa lên nhìn sẽ thấy vết đọng của những hạt nước khô, ở các quán cà phê hay rượu nhân viên phải lấy khăn lau sạch thì mới có cái ly bóng đẹp k tì vết.

Cho nên với máy rửa bát dùng viên hay bột rửa thì khi ăn khỏi cần giấy ăn lau mà bát thìa chén đĩa sạch và bóng, đưa ra mắt nghía k hề có vệt nước khô như rửa bằng tay

Chỉnh sửa cuối:

boy_xedap

Xe điện
ngày 2 lần là 6
máy nhà cụ mà nhà em rửa thì chắc ngày phải 4 mẻ là 12 k
trc cái lão bán đồ nội địa Nhật bảo nhà lão đấy dùng k cần viên rửa (máy hệt nhà cụ) vì dùng nước nóng, em chỉ cười.
Em nói thật nhá: máy rửa bát máy nào chả dùng nước nóng
Không dùng viên rửa 3 in 1 hay k có muối thì bát nhà cụ có rửa ở nhiệt 1000k độ cũng chả sạch dc chứ đừng nói 80 độ.
sách đây là sạch cái gì và vì sao nói rửa tay k bao giờ sạch dc bằng rửa máy, là vì cái nước nó chưa được mềm hóa, tức nó có cặn dạng cặn vôi (trừ khi cụ dùng nước mưa để rửa), còn nước máy nếu k dùng viên rửa hay bột rửa chuyên dụng thì bát và nhất là đồ thủy tinh pha lê khi đưa lên nhìn sẽ thấy vết đọng của những hạt nước khô, ở các quán cà phê hay rượu nhân viên phải lấy khăn lau sạch thì mới có cái ly bóng đẹp k tì vết.

Cho nên với máy rửa bát dùng viên hay bột rửa thì khi ăn khỏi cần giấy ăn lau mà bát thìa chén đĩa sạch và bóng, đưa ra mắt nghía k hề có vệt nước khô như rửa bằng tay
Đắt hay rẻ là do cụ mua loại bột, loại viên rửa nhé. Em phệt loại đắt nhất thì nó đắt :) Nhà e ngày rửa 1 lần, 2 bữa dồn 1
Về tiết kiệm điện và nước máy nhà cụ ko lại với máy Nhật đâu khỏi bàn :)
Máy Nhật nên hoàn toàn phù hợp cách ăn uống bằng bát của người châu Á. Máy cụ xếp nhanh thì máy nhà e cũng thế thôi đừng dìm máy Nhật thế :) Cơ bản nhà cụ có máy Nhật đâu mà trải nghiệm. Nhà e xếp bát cỡ đánh xong cái răng, thật 100%

ar3a

Xe container
Đắt hay rẻ là do cụ mua loại bột, loại viên rửa nhé. Em phệt loại đắt nhất thì nó đắt :) Nhà e ngày rửa 1 lần, 2 bữa dồn 1
Máy Nhật nên hoàn toàn phù hợp cách ăn uống bằng bát của người châu Á. Máy cụ xếp nhanh thì máy nhà e cũng thế thôi đừng dìm máy Nhật thế :) Cơ bản nhà cụ có máy Nhật đâu mà trải nghiệm. Nhà e xếp bát cỡ đánh xong cái răng, thật 100%
Em dùng máy elex loại 12 bộ, bột rửa finish (e không dùng viên - đắt quá). Muối thì mua loại công nghiệp của Ấn loại 25kg/bao. Tính ra môi lần rửa chưa đến 2k/ngày.

vietran

Xe ba gác
Em cũng có con máy này. Nói thật là ban đầu dùng cũng thích, sau cụ sẽ phát điên vì cái lỗi E3, thường thì lỗi này sẽ tự khỏi, mất 2,3 ngày gì đó, như bệnh vậy, gọi thợ sửa rất khó, thợ khó kiếm mà rất kiêu.
Nhà cháu cũng dùng máy rửa bát 3 năm nay rồi.Thực tình thì cháu thấy thế này.Ưu điểm là rửa rất sạch,rửa xong bát đũa sạch bong kín kít,cốc thủy tinh trong veo.Khâu xếp bát thì làm quen cũng không lâu đâu ah.Chi phí điện,nước tốn không đáng mấy.Nhưng nhược điểm sau thì cháu cũng nản lắm đó là máy rất hay hỏng hóc vặt.Nhà cháu dùng máy của bosch loại 12 bộ nhập nguyên chiếc của đức,mà sau 3 năm sử dụng phải gọi sửa đến mấy lần rồi.Đầu tiên là bật không thấy lên,gọi hãng cho thợ đến kiểm tra thì bảo là do gián chui vào máy làm chập mạch nên phải chuyển máy về xưởng sửa mất mấy ngày.Trong 2 năm bảo hành cháu cũng phải sửa mấy lần nhưng không mất tiền.Gần đây nhất là máy báo lỗi vì hết bảo hành nên cháu thử gọi trung tâm điện tử-điện lạnh bách khoa đến xem thì phán máy hỏng mạch nếu sửa mất 3,5tr.Cháu thấy xót quá nên thôi,lại gọi anh thợ khác đến thì kêu hỏng cảm biến nước thay mất 600k nên thay luôn và lại rửa bình thường,hôm qua rửa máy lại báo lỗi E09,tra ra là lỗi nước nóng,lại phải hẹn anh thợ trước cuối tuần đến xem lại.Nói chung là nản các cụ ah
Đúng rồi các cụ, em thấy mấy cái máy sx ở châu Âu kiểu như teka,...gì đó máy đứng rửa mười mấy bộ hay bị lỗi này vì ông bô em dùng loại này.
Nguyên nhân là nước máy của họ tiêu chuẩn, với lượng muối trung hòa độ Ph thì nó k bám cặn ở vòi phun. Tuy nhiên nước máy ở mình thì chả biết dư lào mà nhất là ở các tp và tỉnh xa thì chất lượng nước máy càng kém, cho nên nó báo lỗi suất. các cụ nên cho nhiều muối hơn bình thường và thỉnh thoảng vệ sinh máy bằng muối rửa bát sẽ ít bị lỗi hơn. Máy ông già em dùng hay bị thế nên em biết, còn máy ngăn kéo của em dùng nhiều năm chưa bao giờ dính lỗi gì, có điều bây giờ muốn thay máy rửa bát cho ông bô thì phải thay cả tủ bếp nên ngại

boy_xedap

Xe điện
À quên nếu dùng bột thì 420k/2kg bột finish của Đức, vậy mỗi lần dùng 5gr tương đuơg với hết 1000 thôi các cụ ạ

NNS

Xe ngựa
rửa bát máy còn nồi niêu xoong chảo, dao thớt rửa tay thì thôi, em quất luôn cả thể cho oín nó rửa

vietran

Xe ba gác
Xin lỗi là cụ hơi bảo thủ ạ
viên rửa thì đắt nhất thì cũng là của Đức thôi, viên rửa bát chứ có phải ngọc đâu, hàng của đức dùng tốt và sạch chứ hàng đóng gói trong nước nó hôi
Máy của cụ bé như cái kẹo và gía tiền bằng số lẻ của máy khác, lại là hàng cũ nhật thải thì k thể sạch tiết kiệm điện nước như máy khác đâu cụ, cái mô tơ bơm áp lực và hàng cơ khí chính xác thì Nhật thua châu âu nhiều cụ ạ. Còn về đồ bếp Nhật thì k có cửa gì so với hành Châu Âu đâu, giá nó cũng bằng non nửa thôi cụ ạ, từ tủ lạnh, máy rửa bát, vòi nước,...
Mà người Nhật và châu á không dùng nồi và chảo để nấu à cụ mà cụ bẩu nó phù hợp với người châu Á. Nói thật cụ đừng tự ái chứ em thấy cái máy rửa bát bé tẹo ý nó cứ trẻ con thế nào á =)) rửa dc vài cái bát con con thế nồi niêu xong chảo mới nhiều nặng và khó rửa lại rửa bằng tay thì mua máy làm gì ạ.

Chỉnh sửa cuối:

boy_xedap

Xe điện
Xin lỗi là cụ hơi bảo thủ ạ
viên rửa thì đắt nhất thì cũng là của Đức thôi, viên rửa bát chứ có phải ngọc đâu, hàng của đức dùng tốt và sạch chứ hàng đóng gói trong nước nó hôi
Máy của cụ bé như cái kẹo và gía tiền bằng số lẻ của máy khác, lại là hàng cũ nhật thải thì k thể sạch tiết kiệm điện nước như máy khác đâu cụ, cái mô tơ bơm áp lực và hàng cơ khí chính xác thì Nhật thua châu âu nhiều cụ ạ. Còn về đồ bếp Nhật thì k có cửa gì so với hành Châu Âu đâu, giá nó cũng bằng non nửa thôi cụ ạ, từ tủ lạnh, máy rửa bát, vòi nước,...
Máy của cụ 1k4 thì đương nhiên nó rửa được nồi niêu là bình thg, thì cái giá phải trả đã lớn hơn so với của em có 5M
Sạch thì như nhau cả thôi đừng đề cao quá, 5M mà nó giúp mình đến 80% là quá ổn so với tiền, còn 20% rửa tay là chấp nhận được, cụ phải nhìn vào cái giá cho em nữa mới sáng suốt
Bột rửa, viên rửa máy nào chả dùng, đắt rẻ là do mình lựa chọn, tại cụ bảo e rửa quá đắt nên em với comment thế

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
rửa bát máy còn nồi niêu xoong chảo, dao thớt rửa tay thì thôi, em quất luôn cả thể cho oín nó rửa
Đúng ạ
Nồi cơm, nồi kho thịt, chảo rán, nồi luộc canh, thớt, dao chặt, dao thái, rổ inox, rổ nhựa,...lắm thứ lắm chứ đâu chỉ có bát với đũa

dendo

Xe tải
Nhà e có máy rửa bát đa năng lại tiết kiệm
:D

boy_xedap

Xe điện
Một số cụ PM hỏi địa chỉ, điện thoại mua máy ở đâu em xin phép ko trả lời, lý do không lại bảo em là sale. Các cụ hoàn toàn có thể search google được. Em chỉ suggest máy Toshiba, lý do bền, rửa sạch, được đánh giá 5* tại Nhật, bản mạch được phủ lớp keo nên chống chập mạch, nếu hỏng thì rất dễ sửa, nhiều thợ sửa được. Nghe thợ nói dòng máy này duy nhất cái máy bơm có khả năng hỏng, mà rất dễ kiếm từ máy khác sang, và quan trọng là cái giá cực kỳ dễ chịu so với hiệu quả mang lại, đừng nói với em mua Bosch biếc, tê ka, fagor này nọ, đơn giản là các em ấy toàn cỡ ~ 20 củ.

ar3a

Xe container
Dao, thớt, nồi, chảo vẫn rửa máy sạch trừ hàng chống dính và đồ kho, rán bị cháy đóng cặn.

boy_xedap

Xe điện