[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

3077

Xe container
Ngăn nước muối em có bao giờ dùng đâu. Chỉ là bẩn em mới ktra thôi. Và thau rửa nó kiểu gì ạ ? Nó lắp tịt xuống, ko biết hút nước ra kiểu gì luôn
Cụ dùng thế sai quá sai rồi.

Tác dụng của muối là làm mềm nước không để cặn canxi đóng vào thành các ống bơm nước làm tắc kim phun. Cụ dùng viên 3in1 nó quảng cáo có đủ cả muối và bóng nhưng nó chỉ hòa tan nước ở trong lồng rửa, tức là sau khi nước đã phun ra rồi. Còn ngăn muối nó ngay đầu vòi cấp, trước khi qua đầu phun.

Xikar

Xe tăng
Của nhà em gần đây cũng ko sạch như ban đầu, rửa ly cốc vẫn có vết trắng mờ

network

Xe buýt

Em trót lập thớt này. Các cụ nhẩy sang tư vấn em với

Bẩm các cụ. Em mua máy Elec 8 bộ được hơn 1 năm.
Hồi đâu rửa rất rất sạch. Kỹ năng sắp xếp của em cũng lên đến thượng thường.

Tuy nhiên dạo gần đây nó ko còn sạch nữa. Rất hay bị nhờn. Em kiểm tra thì nước ở khay bỏ muối rất nhờn và đục. Mặc dù em thường xuyên vệ sinh lồng rửa.

Các cụ tư vấn cho em nó bị lỗi gì vậy. Loại trừ khả năng do cách up bát nhé.
Có cách nào tháo hẳn ra để tổng vệ sinh ko ?
P/s: Em ko dùng loại riêng dùng viên rửa all in 1.
Máy của cụ nếu dùng 1 năm rồi thì cụ nên dùng chai vệ sinh chuyên dụng như ảnh để làm sạch máy, vệ sinh xong máy sẽ sạch như mới.
Máy rửa không sạch có rất nhiều nguyên nhân, nếu là máy mới thì thường là do cách xếp nhưng cụ xếp chuẩn rồi thì loại trừ khả năng này.
- Máy lâu ngày chưa vệ sinh cũng sẽ rửa bị bẩn cụ làm vệ sinh xong kiểm tra lại, đặc biệt khu vực cốc lọc rác cụ kiểm tra vệ sinh sạch lại.
- Hộp muối rất quan trọng, nếu nước bị đục như cụ tả thì nhiều khả năng 1 vài lần vặn không chặt nên nước rửa bát tràn vào làm giảm khả năng làm sạch nước của hệ thống làm mềm nước. giờ cụ hút được hết nước ra rồi vệ sinh hộp muối này cho sạch lại. Sau đó cụ đổ đầy khoảng gần 1 kg muối vào cho chạy rồi theo dõi tiếp.
- Cánh tay phun cụ tháo ra xả nước vào xem có bị tắc không.
- Cụ dùng viên All in 1 thì cụ có dùng muối không, nếu không dùng muối thì có lẽ đây là nguyên nhân chính dẫn đến hộp muối bị đục bẩn, và rửa không sạch.

xecub49

Xe điện
Ngăn nước muối em có bao giờ dùng đâu. Chỉ là bẩn em mới ktra thôi. Và thau rửa nó kiểu gì ạ ? Nó lắp tịt xuống, ko biết hút nước ra kiểu gì luôn
Mợ mua muối cho máy rửa bát. cho vào đó thì sẽ thấy sạch hơn nhiều. Viên 3 in 1 không đủ lượng muối.
Nhà em cũng vừa bị và xử lý như trên. Thấy ngon ngay

niceshot

Xe container
Sao lại ko dùng ngăn nước muối hả cụ? Cụ phải mua cái muối rửa bát đỏ vào đó thì rửa bát mới sạch được.

winnghiepdu

Xe điện
Cái muối bột ấy ko phải để sạch bát mà để làm mềm nước, tránh cặn làm tắc hỏng máy.
Cái muối để làm mềm nước thì em lúc nào cũng có đủ để ở ngăn muỗi rồi

glory4us

[Tịch thu bằng lái]

Cụ check mấy vấn đề sau:
- cụ có hay vệ sinh lọc rác và lắp lại đúng cách ko?
- cụ kiểm tra khi rửa tay trên tay dưới có quay không?
- cụ tháo 2 tay ra xem có bị tắc lỗ phun ko?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tiện đây xin hỏi có cụ nào ráp trực tiếp năng lượng mặt trời vào máy rửa bát để tận dụng nước nóng rửa bát chưa ạ, máy có chạy ổn không ạ. Số là e định đấu nước nóng vào máy rửa bát và máy giặt cho tiết kiệm ạ, thanks
Em đấu thẳng thấy ổn. Rửa toàn bộ các phase bằng nc nóng luôn. Cảm giác sạch và chắc tiết kiệm điện hơn.

vihali

Xe container
Vụ này của cụ xử lý đến đâu rồi? Cụ post cho tụi em tham khảo nhá
Ơ, sao có 2 thớt về MRB hay sao nhỉ? Hôm nọ thấy thớt MRB khác, vào ko thấy bài em đâu, tưởng bị xóa, đang buồn.

Mấy hôm nay em chạy 3 lần nhưng toàn canh trượt. Bấm xong nhớ ra thì nó lại chạy xong. Để em tối nay chạy ra kết quả rồi báo cáo cụ.

Mấy hôm gấu em tự rửa tay vì cứ bị dính vết trắng. Em vừa order set bộ 3 bột bóng muối như hồi đầu. Em thì vẫn nghi heater ko làm việc chứ ko thể thay đổi 1 trời 1 vực thế đc.

xegiacmo

Xe container
Người rửa méo sạch bằng máy , nói thế cho nhanh . Toàn nói phét hoặc đếu biết dùng

vihali

Xe container
Giờ cụ cho chạy chế độ rửa nhanh Quick, sau khoảng 15ph mở cửa ra, nếu không thấy khói bốc nghi ngút hay nước vẫn lạnh thì bê máy đến em sửa cho cụ.
Hôm nay cho chạy thử Intensive và ngồi rình, cứ 30p thì dừng máy để đo nhiệt độ. Mừng là nhiệt độ vẫn ngon, nóng rực. Vậy là em chưa phải vác sang cụ rồi. Giờ em phải mò lại chế độ rửa tối ưu vậy.

network

Xe buýt
Em vừa alo em Phương Anh bên Ran muối Israel thì giờ chỉ bán hộp 2kg này.
Các cụ cho em hỏi có chỗ nào rẻ hơn không a.
View attachment 6315001
RAN họ làm thương hiệu mới nên không bán lẻ muối Israel viên to nữa, giờ cụ dùng muối Ấn độ viên nhỏ cũng ok. Trước em cũng dùng viên Israel to bên phải, bây giờ dùng viên nhỏ đổ đc nhiều hơn, tan nhanh hơn.

network

Xe buýt
Viên Ấn Độ kia có phải đập nhỏ ra nữa không cụ network
Hay cứ thả thẳng vào luôn.
Thả thẳng là tan mà cụ, muối thì cụ để ẩm là nó đã chảy nước rồi nên yên tâm là sẽ tan ngay. Khi mình đổ đầy hộc muối nhưng không thấy nó tan hết ngay là bởi vì nồng độ muối đã bão hòa, khi nào máy sử dụng nó loãng ra thì lại tan tiếp.

yendoilong

Xe hơi
Nhìn các bác các mợ xếp bát đũa i như nhà e. Chật ních. Hnao nhiều quá e toàn rửa 70 độ sachh bong

smart_sharp

Xe tăng
Chào các Cụ/ mợ thông thái.

Nhà mình đang dùng máy rửa bát Hafele HDW HI60B âm tủ, sau gần 1 năm không sử dụng, giờ e dùng lại thấy báo lỗi F5. Sau khi tra google thì thấy lỗi này là liên quan đến đường nước cấp (nước cấp có vấn đề, bẩn màng lọc...). Nhờ các cụ tư vấn:
1. Có thể tự xem khắc phục lỗi này được không?
2. Trong trường hợp không được, các cụ/mợ có contact nào chuyên về sửa máy rửa bát Hafele ở khu vực Hà Nội không cho mình xin.

Cảm ơn các cụ/mợ nhiều!
Nếu bẩn màng lọc thì cụ tháo cái đường cấp nước sau máy, nó có một cái lưới lọc. Tháo ra, rửa sạch rồi lắp lại thử xem sao.

smart_sharp

Xe tăng
AE cho mình hỏi mình nếu mình không tráng, bỏ chén dĩa vào từ sáng đến tối gôm rửa 1 lần thì máy có hôi không ạ. Vì mã SMS46MI07E 17tr5 thì không có có chế độ tráng.Em thì không muốn phải tráng thủ công, ăn xong bỏ vào máy luôn, tối rửa 1 lần hẹn giờ hé cửa 6h sáng là có chén mới dùng. Nếu hôi thì em lên mã SMS4ECI26E 21tr có tráng và hé cửa luôn thì có chuẩn không. Nếu lên nữa SMS68MI04E 23 triệu thì Zeolith có cần thiết lắm không. Cám ơn mọi người
Nói thực, nếu như cụ thì em sẽ phải tráng qua rồi mới cho vào hoặc ngày rửa hai lần. Còn hỏi có hôi không thì rất khó trả lời vì phải tùy loại đồ ăn (và mức độ khó tính của mỗi người).

pifather

Xe hơi
Kinh thật. Giờ đã sang tầng 2 rồi. Mới ngày nào em lặn lội mấy trăm trang ở tầng 1 để rồi quyết định mua bộ Elex 8 bộ. Quá ưng ý luôn.