[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Bastion.P

Xe container
Cụ nói chuyện taxi e mới nhớ 1 đợt đi Nha Trang, nghỉ 1 đằng Bãi Dài. 1 tối chán quá bắt taxi vào tp ăn phở, đi mấy chục km luôn :D. Quán phở Hồng trên dg Lê Thánh Tôn.

Được cái phở của quán phở Hồng này ăn rất khá. Nghe chém là quán ghi kỷ lục VN gì đó. Bát thì ko nhỏ như ngoài Bắc, cũng ko to như cái chậu rửa mặt như ở bển, mà nó là tb cộng của 2 loại này. Ăn xong 1 bát cũng thấy khá ấm bụng, yên tâm về đi ngủ.

(ảnh trên mạng, ko phải ảnh e chụp)

Các bác cứ chê chứ đây là món khoái khẩu nhất của em đấy. Mỗi lần ra công tác ngoài Hà nội đi taxi đến hơn 100k chỉ vì bát phở 70k xong ra làm chén nước chè nóng và rít điếu thuốc hưởng gió mùa đông bắc ko đâu có được! Vào Nam nóng bức ăn mất ngon mà tuần cũng phải ăn 1 lần nên đang bị mỡ trong máu đây!

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Saclo

Xe tăng
Em ăn 1 lần và cũng không có ý định quay trở lại. Em ở HN cũng hơn 20 năm rồi

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Ăn phở tại Hà Nội thì em thích phở phong cách Nam Định hơn. Phở được gọi là Hà Nội đến nay em chưa thấy quán nào ăn mà làm em phải tìm lại ăn thành thói quen (nghiện) cả.

quanduc

Xe buýt
Các cụ toàn những người sau thời bao cấp thì hiểu thế nào được Phở Thìn.
Phở Thìn hồi xưa nhiều thịt, béo ngậy - thời bao cấp thế là đỉnh của ngon rồi. Cũng như kem Tràng Tiền, nếu đi ăn mấy thứ này bằng vị giác khứu giác hiện nay thì không ngon. Muốn ngon phải ăn bằng ký ức, mỗi một miếng cắn là kỷ niệm lại ứa ra ngập đầy trong miệng, vị ngon từ quá khứ nghèo đói dội về. Một đứa trẻ cả tuổi thơ gắn với cơm nấu bằng gạo mậu dịch đỏ quạch lẫn mùi hôi mốc lấm tấm mọt đen và ăn kèm lạc rang, thịt cá là thứ xa xỉ. Ngày bố đi công tác về cả nhà kéo ra phở Thìn làm mỗi người 1 bát to đầy tú ụ thịt bò chan nước béo ngậy giữa mùa đông lạnh, đó mới là thứ làm nên Phở Thìn.
Cụ phân tích quá chuẩn.
Đúng là ăn bằng 5 giác quan của thời bao cấp, thời của đói khát, thiếu protein, thiếu lipit...thì mới thấy ngon. Vì vậy, chỉ những người ăn bằng hoài niệm của thời bao cấp mới tìm đến chứ em đến cửa đã muốn quay ra luôn rồi.
Phở em thấy Lý Quốc Sư có thể xếp vào đặc sản thủ đô, các cụ có giới thiệu hoặc dẫn bạn bè đi ăn (kể cả bạn ngoại quốc) cũng ko phải xấu hổ với bạn bè ( phở ngon đúng phong cách HN, chỗ ngồi sạch sẽ, phong cách phục vụ chuyên nghiệp)

Chỉnh sửa cuối:

Xe xin

Xe tải
Nhà gần đó, bọn trẻ con thích ăn nên thỉnh thoảng em vẫn cho cả nhà ra ăn. Nhưng cay nhất là mỗi lần ra, giá lại nhích lên 5000 ₫, 50 -55-60-65-70-75,mà không hiểu vì sao nó tăng?! Hôm vừa rồi em ra là đúng hôm đầu lên 75k/ bát, lúc đầu ông con giai thu tiền bảo 4 bát 280, sau chợt nhớ ra, 4 bát 300k. Hehe.Thú thật là em kg thiếu tiền nhưng cái cảm giác bị Bóp rất ức chế. Hai đứa trẻ nhà em thì vừa ăn vừa xì xào bàn tán, vợ em thì mọi khi cứ suýt xoa, hôm nay vừa ăn vừa khó chịu. Kết thúc bát phở cũng là lúc đưa ra quyết định, 75k thì đây là lần cuối cùng nhà mình ra đây. Về tới nhà, câu chuyện đạo đức kinh doanh và liệu khi tăng giá vậy, bao nhiêu người sẽ muốn quay lại?? cứ kéo dài cả tối giữa mấy bố con. Nhớ lại câu chuyện, 1 Cty bán kem ở Nhật chỉ tăng giá thêm có rất ít sau mấy chục năm giữ một mức cố định.

Dân HN sành ăn nhưng cũng không thích bị Bóp. Đến một giới hạn, họ sẽ quay lưng lại , các cụ cùng em xem.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Nhà gần đó, bọn trẻ con thích ăn nên thỉnh thoảng em vẫn cho cả nhà ra ăn. Nhưng cay nhất là mỗi lần ra, giá lại nhích lên 5000 ₫, 50 -55-60-65-70-75,mà không hiểu vì sao nó tăng?! Hôm vừa rồi em ra là đúng hôm đầu lên 75k/ bát, lúc đầu ông con giai thu tiền bảo 4 bát 280, sau chợt nhớ ra, 4 bát 300k. Hehe.Thú thật là em kg thiếu tiền nhưng cái cảm giác bị Bóp rất ức chế. Hai đứa trẻ nhà em thì vừa ăn vừa xì xào bàn tán, vợ em thì mọi khi cứ suýt xoa, hôm nay vừa ăn vừa khó chịu. Kết thúc bát phở cũng là lúc đưa ra quyết định, 75k thì đây là lần cuối cùng nhà mình ra đây. Về tới nhà, câu chuyện đạo đức kinh doanh và liệu khi tăng giá vậy, bao nhiêu người sẽ muốn quay lại?? cứ kéo dài cả tối giữa mấy bố con. Nhớ lại câu chuyện, 1 Cty bán kem ở Nhật chỉ tăng giá thêm có rất ít sau mấy chục năm giữ một mức cố định.

Dân HN sành ăn nhưng cũng không thích bị Bóp. Đến một giới hạn, họ sẽ quay lưng lại , các cụ cùng em xem.
Mặt bằng có từng đó thôi mà khách tò mò thập phương tứ xứ kéo đến ngày càng đông nên khách cũ đi bớt có khi nó lại thấy vui ;))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Có cụ nào còn nhớ phở đêm của bà già ở cửa đền Hương Tượng góc Mã Mây, Lương Ngọc Quyến không nhỉ ?
Ngon, bổ, rẻ :))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chưa qua thời gian khó bao cấp thì không thể hiểu bát phở nó ngon thế nào đâu. Cụ mới về HN 20 năm, cũng là lúc đời sống bắt đầu dư dả rồi, có thể ăn phở bất kỳ khi nào cụ muốn thì không thể thấy ngon được.
Gớm, bao cấp thì sao hả cụ, cứ phải trải qua bao cấp thì khẩu vị tinh tế hơn người khác à, khẩu vị nó thay đổi theo thời gian, nay ngon mai dở là chuyện bt, đừng có bám víu vào bất cứ thứ gì, xưa chắc gì đã hơn nay.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn như có váng mỡ vàng, ăn lày mỡ máu nhanh cao lắm.
Thỉnh thoảng em mới gọi bát gầu giòn nước béo thôi Lão, chứ nhìn gầu trắng là em say No, mà ăn phở bò có chút nước béo nó mới thơm, em đi ăn gặp nhiều cụ già kiểu HN gộc đi tập thể dục xong vào ăn mà toàn hét to cho xin ít nước béo nhé :D

O Muong Te

Xe điện
Lâu rồi ko qua, cụ/mợ nào thạo cho em hỏi nhà Vui Hàng Giầy còn ok ko nhỉ?
Trước Covid vẫn bán đấy cụ. Từ khi Covid đến giờ em toàn ăn ở nhà, không biết còn bán không.

quanduc

Xe buýt
Gớm, bao cấp thì sao hả cụ, cứ phải trải qua bao cấp thì khẩu vị tinh tế hơn người khác à, khẩu vị nó thay đổi theo thời gian, nay ngon mai dở là chuyện bt, đừng có bám víu vào bất cứ thứ gì, xưa chắc gì đã hơn nay.
Ý cụ ý là thời bao cấp đói khổ, thiếu dinh dưỡng nhìn thấy bát phở cứ đầy thịt, nhiều béo là ngon. Bây giờ tìm đến phở Thìn bằng ngũ quan thủa ấy mới thấy ngon thôi.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Cồ Cử này là đoạn nào TK ý cụ nhỉ? Em thấy Phở NĐ thường hay bỏ qua trừ mỗi cái anh Lý Sáng ở 2 Hàng Gà khi xưa :D
Ngay đầu TK gần trường CVA, số 4 TK thì phải cụ ạ, chếch bên kia đường có quán phở gân cũng đông khách.

vykieu2011

Xe buýt
Bên Xala hà đông chỗ em cũng mở 1 quán phở thìn. Nhìn qua thì khá sạch đẹp nhưng Vắng như chùa bà đanh. Cá nhân em ăn phở Thìn lò đúc 2 lần, lần đầu khi là sinh viên đói nên ăn đc, lần 2 cách đây dăm năm thì ko nuốt đc nữa. Kkkk

Bèo Bọt

Xe tăng
nhà cháu thấy phở Hiền ngã tư NCT- đường láng là đỉnh nhất ạ.

caisua

Xe lăn
Con người cũng có lúc này lúc nọ, lúc muốn thanh cảnh lúc thích xô bồ, phở Thìn 13 Lò Đúc là dành cho đội xích lô ăn ngấu ăn nghiến chứ đâu phải thanh tao mà các cụ cứ chê bai nó chưa thanh lịch

Phỗng new

Xe điện
Vâng, dễ phải hơn chục năm rồi em chưa ăn lại. Ý em muốn hỏi là phong độ còn như xưa ko, chứ em thấy nhà này thời em hay ăn là ngon theo chuẩn phở Hà Nội, và đặc biệt là vẫn cố giữ phong vị xưa bằng điểm thêm tí húng Láng.
Trước Covid vẫn bán đấy cụ. Từ khi Covid đến giờ em toàn ăn ở nhà, không biết còn bán không.

.Xukthal

Xe container
Ngay đầu TK gần trường CVA, số 4 TK thì phải cụ ạ, chếch bên kia đường có quán phở gân cũng đông khách.
Quán ý đổi chủ 3 năm nay rồi cụ nhé :D Hồi trước em thi thoảng ăn thấy cũng đc (em ăn tái nạm thôi), sau nhà chủ đòi lại mặt bằng và mua lại thương hiệu thì phải?
Vào 1 ngày đẹp giời năm 2 nghìn ko trăm năm ấy em vào ăn như mọi khi, gọi bát tái nạm bỗng thấy hơi khang khác trong người mới định thần nhìn kỹ thì ông chủ và nv thay đổi hết. Ăn ko ngon như trước, ăn xong ra hỏi th cu thu tiền thì nó bảo quán này gốc của nhà em :D Thế là em bye luôn từ đó.

.Xukthal

Xe container
Con người cũng có lúc này lúc nọ, lúc muốn thanh cảnh lúc thích xô bồ, phở Thìn 13 Lò Đúc là dành cho đội xích lô ăn ngấu ăn nghiến chứ đâu phải thanh tao mà các cụ cứ chê bai nó chưa thanh lịch
Xích lô éo dám ăn quán ý đâu, đắt nhất HN ko dành cho xích lô nhá ;))
@xichlo@ ngày xưa đã có vài quán quy định rồi, ví dụ như ở Yết kiêu hoặc đầu đường Nam bộ :))