[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Ảnh trước đi cụ. Lsao mà kg nó giữ nguyên dc ạ. E giờ cũng muốn giảm bụng ko giảm kg
Cứ ăn uống bình thường thôi mợ. Nhưng bù lại phải luyện tập thường xuyên và tập đủ time mới hiệu quả

PCX2018

Xe buýt
Chạy bộ nguy hiểm lắm, bỏ mấy bữa là tăng cân vù vù.
Bụng khó nhỏ đi lắm, do cơ bụng có được tập đâu.
Cụ đang có chút nhầm lẫn . Em thấy em chạy cứng hết cả cơ bụng cơ lưng đấy ạ.

6 lô

Xe máy
Em mới chạy được 6 tháng, tuần 2-3 lần, mỗi lần chạy 4-5 km, tuy nhiên có tuần lười chạy được có 1-2 lần.

Sau khoảng 2 tháng kết hợp với bóp mồm, em giảm được 6 cân, quần áo lỏng ra hết. Người ngợm đỡ bệt hơn, gạch ngói chất lượng hơn hẳn (đối tác đánh giá).

Nhưng từ tháng thứ 3 trở đi, kể cả mấy tuần gần đây trời ấm nên em chạy gần như liên tục, ăn vẫn trong tình trạng không bao giờ dám ăn no nhưng cân nặng hầu như giữ nguyên. Mục tiêu giảm khoảng 4 cân nữa nhưng em thấy khó quá, nhờ các cụ mách nước giúp ạ.

.Bo My

Xe container
Mục tiêu giảm khoảng 4 cân nữa nhưng em thấy khó quá, nhờ các cụ mách nước giúp ạ.
thì tuần cắt thêm 2 bữa tối nữa, hoặc tối đó chỉ ăn rau, trứng, yaourt không đường.. Chỉ có đầu vào nhỏ hơn đầu ra thì mới giảm cân được.

PCX2018

Xe buýt
Em mới chạy được 6 tháng, tuần 2-3 lần, mỗi lần chạy 4-5 km, tuy nhiên có tuần lười chạy được có 1-2 lần.

Sau khoảng 2 tháng kết hợp với bóp mồm, em giảm được 6 cân, quần áo lỏng ra hết. Người ngợm đỡ bệt hơn, gạch ngói chất lượng hơn hẳn (đối tác đánh giá).

Nhưng từ tháng thứ 3 trở đi, kể cả mấy tuần gần đây trời ấm nên em chạy gần như liên tục, ăn vẫn trong tình trạng không bao giờ dám ăn no nhưng cân nặng hầu như giữ nguyên. Mục tiêu giảm khoảng 4 cân nữa nhưng em thấy khó quá, nhờ các cụ mách nước giúp ạ.
Thấy các cụ giảm được mấy cân mà ham. Em không bóp được mồm nên giảm được có nửa cân sau 1 tháng chạy liên tục.

PCX2018

Xe buýt
Theo em thấy mới chạy nên có 1 người dòng các cụ ạ. Chạy một mình nhanh nản lắm. Hôm CN trước thằng cu e nó về chơi, nó dòng em chiến 1 phát 7km mà không thấy mệt mấy.

6 lô

Xe máy
thì tuần cắt thêm 2 bữa tối nữa, hoặc tối đó chỉ ăn rau, trứng, yaourt không đường.. Chỉ có đầu vào nhỏ hơn đầu ra thì mới giảm cân được.
Em trước giờ chỉ bóp được ở mức độ giảm ăn tinh bột ở bữa chính, tuần nhịn 1-2 bữa ăn sáng. Cắt bữa tối thì em chưa làm nổi, một phần vì em hay nhậu nhẹt, tuần ít nhất 3 bữa.

Có một cái dở là bóp mồm dẫn đến uống nhanh say hơn hẳn, mà bỏ nhậu nhẹt thì khó hơn bỏ cơm, một phần vì công việc.

6 lô

Xe máy
Theo em thấy mới chạy nên có 1 người dòng các cụ ạ. Chạy một mình nhanh nản lắm. Hôm CN trước thằng cu e nó về chơi, nó dòng em chiến 1 phát 7km mà không thấy mệt mấy.
Cái này tùy tính từng người, như em chạy một mình thấy thú hơn là chạy có bạn (kiểu tự kỷ như có cụ nói). Lúc mới chạy em cũng chạy cùng bạn nhưng thấy dở là vừa chạy vừa nói chuyện mệt bỏ mịe, sau em cứ một mình.

Còn về lượng, mới đầu em ì ạch 2-3 km, pace 8 mà quá mệt, nản muốn bỏ mấy lần. Phải kiên trì, tìm động lực (đếm số km, nhảy lên cân, đọc chỉ số trong app, ngắm bụng trong gương, trạng thái sảng khoái mỗi sáng chạy về tắm rửa xong... hay cao hơn là đối tác khen ngợi chẳng hạn). Sau tầm 2 tháng cơ thể quen với nhịp độ là chạy 5-8 km bình thường mà không thấy mệt. Em chọn mỗi lần chạy 5km vì thấy phù hợp với tình trạng cơ thể và thời gian mình có.

Có một vấn đề là quãng chạy 5km mỗi lần của em khá lạ, 1-2 km đầu em chạy hầu như không mệt, nhịp tim tầm 150. Từ km thứ 3 đến hết km 4 lại khá mệt, đôi lúc phải rất cố để không dừng nghỉ. Nhưng từ km 5 trở đi thì lại gần như quay lại tình trạng km 1-2, tức là cảm thấy chạy thêm mấy km mà không mệt, quãng này có lúc em thử lên pace khoảng 5 mà vẫn không quá mệt. Tức là kiểu như vượt ngưỡng mệt xong là người nó cứ bon bon. Không biết các cụ chạy thâm niên có bị thế không ạ?

.Bo My

Xe container
Em trước giờ chỉ bóp được ở mức độ giảm ăn tinh bột ở bữa chính, tuần nhịn 1-2 bữa ăn sáng. Cắt bữa tối thì em chưa làm nổi, một phần vì em hay nhậu nhẹt, tuần ít nhất 3 bữa.

Có một cái dở là bóp mồm dẫn đến uống nhanh say hơn hẳn, mà bỏ nhậu nhẹt khó hơn bỏ cơm, một phần vì công việc.
Thì cắt bữa nào cũng được, nếu không giảm thì phải cắt ở đâu đó. 1 cách khác là tập nặng tăng cơ như hít đất, squat, tạ. Cân nặng không giảm nhưng mỡ chuyển sang nạc!

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Khổ thật, em thì lại gầy quá (172cm, 63kg), mỗi lần xỏ giầy chạy là Gấu lại phàn nàn "người như cái que rồi mà suốt ngày chạy mới cả đạp xe"

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Cái này tùy tính từng người, như em chạy một mình thấy thú hơn là chạy có bạn (kiểu tự kỷ như có cụ nói). Lúc mới chạy em cũng chạy cùng bạn nhưng thấy dở là vừa chạy vừa nói chuyện mệt bỏ mịe, sau em cứ một mình.

Còn về lượng, mới đầu em ì ạch 2-3 km, pace 8 mà quá mệt, nản muốn bỏ mấy lần. Phải kiên trì, tìm động lực (đếm số km, nhảy lên cân, đọc chỉ số trong app, ngắm bụng trong gương, trạng thái sảng khoái mỗi sáng chạy về tắm rửa xong... hay cao hơn là đối tác khen ngợi chẳng hạn). Sau tầm 2 tháng cơ thể quen với nhịp độ là chạy 5-8 km bình thường mà không thấy mệt. Em chọn mỗi lần chạy 5km vì thấy phù hợp với tình trạng cơ thể và thời gian mình có.

Có một vấn đề là quãng chạy 5km mỗi lần của em khá lạ, 1-2 km đầu em chạy hầu như không mệt, nhịp tim tầm 150. Từ km thứ 3 đến hết km 4 lại khá mệt, đôi lúc phải rất cố để không dừng nghỉ. Nhưng từ km 5 trở đi thì lại gần như quay lại tình trạng km 1-2, tức là cảm thấy chạy thêm mấy km mà không mệt, quãng này có lúc em thử lên pace khoảng 5 mà vẫn không quá mệt. Tức là kiểu như vượt ngưỡng mệt xong là người nó cứ bon bon. Không biết các cụ chạy thâm niên có bị thế không ạ?
Mỗi người 1 kiểu cụ nhỉ, em thì 5km đầu cảm giác mỏi cơ, từ km6-km15 cảm giác như chơi đùa với bước chạy vậy, từ km16-km21 thì cảm giác mỏi cơ quay trở lại. Em không biết chạy MAF như nào nhưng em chạy đều pace 5:30, hít sâu thở đều, chạy HM xong đá luôn 1 trận bóng sân 7 (tuy nhiên em lại chưa thử sức FM lần nào)

herotran8

Xe tăng
Mỗi người 1 kiểu cụ nhỉ, em thì 5km đầu cảm giác mỏi cơ, từ km6-km15 cảm giác như chơi đùa với bước chạy vậy, từ km16-km21 thì cảm giác mỏi cơ quay trở lại. Em không biết chạy MAF như nào nhưng em chạy đều pace 5:30, hít sâu thở đều, chạy HM xong đá luôn 1 trận bóng sân 7 (tuy nhiên em lại chưa thử sức FM lần nào)
cụ phải đặt mục tiêu thì nó khác bọt ngay. đó là ngưỡng. đối với mỗi người, mỗi thời điểm thì ngưỡng khác nhau. chạy dưới ngưỡng sẽ cảm thấy rất thoải mái. trên ngưỡng là mệt ngay. cụ cứ làm phát FM sub4 xem có đạt và mệt ko?😆

6 lô

Xe máy
Cụ đúng dân pro rồi. Em mới chạy nên pace 6.30 thấy phù hợp. Nhưng để lên được như cụ chắc là không có cửa.

minhna

Xe tải
Khổ thật, em thì lại gầy quá (172cm, 63kg), mỗi lần xỏ giầy chạy là Gấu lại phàn nàn "người như cái que rồi mà suốt ngày chạy mới cả đạp xe"
CHiều cao cân nặng thế này là lý tưởng với người VN chứ gầy gì :) . Tôi y chang cụ, 1.72 m nặng 62 kg , 49 tuổi mà các cháu nhân viên mới vào khi chưa biết tuổi sếp còn tưởng nhân viên phòng nào chưa vợ :) .Duy trì chiều cao cân nặng thế thì mới chạy pace 5 cho 10km vàđạp xe avg 28-30kmh cho quãngđường 30kmđược :)

minhstuait7

Xe buýt
Cơ bản là phải quyết tâm, chứ tôi cũng như cc, chạy đc vài bữa nản quá nên nghỉ đi bộ, rồi thì lại đâu đóng đấy

OmegaO9

Xe container
thế chốt lại lại là chạy bộ hay ko ạ. đọc xong vẫn hơi lăn tăn chút vì e cũng tính đi chạy bộ. mà chưa biết chạy chiều tối hay chạy sáng sớm. chạy sớm quá thì lại ngại
Nếu vẫn lăn tăn thì cụ nên đến phòng gym, ở đó cụ có thể tập chạy dần trên máy cũng như kết hợp bổ trợ các vùng khác. Vừa nhẹ nhàng lại nâng cao sức khoẻ.
Còn khi đã ra đường chạy, cụ chỉ cần để ý 3 cái đơn giản: Khởi động kỹ -khi chạy để ý nhịp thở và cảm nhận cơ thể- Chạy xong nhớ giãn cơ. Thế là đẹp ạ. Bên cạnh đó thì kiếm 1 đôi giày phù hợp trước tiên ạ

pooka

Xe container

Ai cũng thế mà cụ. Cụ nào vượt qua ngưỡng mệt thì chạy tiếp rất thích. Cụ nào không vượt qua được ngưỡng mệt thì bỏ cuộc.
Thời gian đầu chưa quen, chạy thấy mệt mà dừng lại đi bộ rồi chạy tiếp thì sẽ vượt qua. Các cụ quen rồi thì biết qua ngưỡng mệt sẽ chạy vô tư nên mệt vẫn cứ chạy, cũng là một cách rèn ý chí.

minhna

Xe tải
Chạy bộ đúng là tốt hơn đi bộ thông thường , nhất là về mặt sức khỏe tim mạch và giảm cân. Tuy nhiên với các cụ trung niên trở lên (45 - theo chuẩn thế giới) thì cũng không nên ham hố chạy quá nhanh, quá nhiều do đu trend chạy bộ gần đây mà có khi lợi bất cập hại :) . Quan trọng nhất là chếđộăn uống , nếuđược thì tập theo chếđộ intermittent fasting hay còn gọi là chếđộăn 16:8 (ăn trong khung 8h của 1 ngày 24h , còn lại 16h kiađể cơ thể chuyển hóa , vd từ 12h-8h tối thìăn , còn sau 8h tốiđến 12h trưa hôm sau thì nghỉ :) ) sẽ tươngđối hiệu quả cho việc duy trì cân nặng.

Sau khi cải thiện được chế độ ăn uống rồi thì với trung niên nên kết hợp chạy bộ 2 lần/tuần + đạp xe 4 lần/tuần là tốt nhất , còn ngày CN cho cơ thể nghỉ ngơi, phục hồi mới duy trì phong độ lâu bền được. Nói gì thì nói, chúng ta không phải vận động viên chuyên nghiệp thì việc quan trọng nhất là duy trì được thân hình cân đối , sức khỏe dẻo dai chứ không phải cứ cố đạt mốc HM, FM, pace 4 hay pace 5.v.v. mới là tốt :)

dogotunhien

Xe hơi
Website
thietkenoithat8x.com
Nếu vẫn lăn tăn thì cụ nên đến phòng gym, ở đó cụ có thể tập chạy dần trên máy cũng như kết hợp bổ trợ các vùng khác. Vừa nhẹ nhàng lại nâng cao sức khoẻ.
Còn khi đã ra đường chạy, cụ chỉ cần để ý 3 cái đơn giản: Khởi động kỹ -khi chạy để ý nhịp thở và cảm nhận cơ thể- Chạy xong nhớ giãn cơ. Thế là đẹp ạ. Bên cạnh đó thì kiếm 1 đôi giày phù hợp trước tiên ạ
vâng cụ cháu cũng đang tính thế. cháu vẫn thích chạy ngoài đường hơn là phòng gym ạ

Ryan848

Xe container
vâng cụ cháu cũng đang tính thế. cháu vẫn thích chạy ngoài đường hơn là phòng gym ạ
Chạy ở phòng gym thì tù thật, em tập ở phòng suốt nhưng chẳng bjo chạy máy, nếu thích thì chạy ngoài thoáng đãng + còn nhìn ngắm cảnh quan...dễ chịu hơn hẳn.