[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

kienvinh

Tháo bánh
CỤ cứ chạy nhiều vào, năm bảy năm nữa sẽ biết tay nhau. Chạy hay đi bộ không phải cũng phù hợp với tất cả mọi người. Có cụ hơn 80 chỗ em chỉ đi bộ suốt bao năm nay vẫn mạnh khỏe tinh nhanh.
"Biết tay" có nghĩa hỏng hết đầu gối hả bác?

xuanha_ng

Xe điện

Chạy bộ cũng rất hay, bầy giờ giải nhiều nên chạy cũng tốn kém phết, mình ít tieèn nên lựa chọn thời giải để chạy thôi. Nhưng lao vào rồi đam mê lắm. Các khoản như cụ kể trên là chuẩn đấy. Khoản xxx thì em thấy tốt hơn hẳn. Em hơn 4 chục rồi - thích 1 cái mề đay ironman Đà Nẵng quá mà phí cao quá nên cứ lần chần.
Chúc các cụ chạy vui khoẻ.
Ps: chạy hỏng khớp thì đối với những người đấy ngồi không cũng bị, co cơ địa thôi. Bố em dân thể thao đội tuyển chạy phong trào của xn, sau này về già vẫn chạy, khớp chả sao cả. Chạy đến cuối đời luôn 69 tuổi ( Cụ nhà em chạy hàng ngày 4km, mất vì k phổi)

niceshot

Xe container
Quan trọng nhất ổng chia sẻ là cái khoản kia tốt hẳn lên cả về tần suất lẫn thời lượng mà không cần uống rượu thuốc :D
Cái này là chém gió nhé!

Về cơ bản thì tập thể thao cơ thể sẽ khỏe mạnh hơn, và đương nhiên khoản kia cũng cải thiện được tí chút. Còn bảo chạy bộ giúp tốt hẳn lên cả về tần suất lân thời lượng thì chỉ là chém gió!

Sơn Takira

Xe tải

Chạy bộ cũng rất hay, bầy giờ giải nhiều nên chạy cũng tốn kém phết, mình ít tieèn nên lựa chọn thời giải để chạy thôi. Nhưng lao vào rồi đam mê lắm. Các khoản như cụ kể trên là chuẩn đấy. Khoản xxx thì em thấy tốt hơn hẳn. Em hơn 4 chục rồi - thích 1 cái mề đay ironman Đà Nẵng quá mà phí cao quá nên cứ lần chần.
Chúc các cụ chạy vui khoẻ.
Ps: chạy hỏng khớp thì đối với những người đấy ngồi không cũng bị, co cơ địa thôi. Bố em dân thể thao đội tuyển chạy phong trào của xn, sau này về già vẫn chạy, khớp chả sao cả. Chạy đến cuối đời luôn 69 tuổi ( Cụ nhà em chạy hàng ngày 4km, mất vì k phổi)
Vầng cụ.

Công nhận pace cụ tốt thật đấy. Cụ chạy được bao lâu rồi ạ?

Sơn Takira

Xe tải
Cái này là chém gió nhé!

Về cơ bản thì tập thể thao cơ thể sẽ khỏe mạnh hơn, và đương nhiên khoản kia cũng cải thiện được tí chút. Còn bảo chạy bộ giúp tốt hẳn lên cả về tần suất lân thời lượng thì chỉ là chém gió!
Có cụ ngay phía trên còm cụ xác nhận rồi kìa. Cụ hãy chạy rồi trải nghiệm xem.

Ví như em thấy gấu bắt đầu chán chán cái bụng mỡ của em rồi. Em mà giảm xuống 65 thì như người mới. Gấu đỡ phải ngoại tình :))

xuanha_ng

Xe điện

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
E sáng đi bộ 6,36 km mà tiêu hao có 358kcal thôi mà tổng time là 01h20. Mà chạy thì không thở nổi vì béo quá :)
Đi bộ hơn 6km mà mất tới tiếng rưỡi là quá chậm, bò chứ không phải đi.

Bác nào béo quá chưa thể chạy bộ thì trước mắt đi bộ nhanh, tốc độ tầm 6 km/h, cũng có hiệu quả tốt. Chứ đi bộ chậm rồi buôn chuyện giải khuây thì chả có tác dụng mấy về cơ thể cả, phí thời gian, có chăng là có tí lợi ích về tinh thần do được buôn chuyện :))
Sau đó nâng dần lên chạy bộ tốc độ 7 - 10 km/h tùy thể trạng.

Các bác ở đây đa số độ tuổi 30 - 50 thì cứ duy trì nhịp tim 130 - 150 trong suốt quá trình chạy, 300 mét cuối thì tăng tốc đẩy nhịp tim lên > 160.
Nên chạy xen kẽ cách ngày có lợi nhất, đừng có ngày nào cũng hùng hục chạy (trừ khi là dân chuyên, hoặc chuẩn bị tham gia giải chạy nào đó), thì không lo hại đầu gối gì cả.

ca_voi

Xe lăn
Hàng xóm khu em khá là thân thiết, đơn giản vì đều là bợm nhậu cả.

Cách đây chừng một năm. Một ngày đẹp 4 ông trong tầng sau một tuần phê phê thì đọ bụng với nhau. Kết quả ông nào cũng gần trăm cả. Mỡ bọc cả gan lẫn máu.

Để thêm vài tuần bia rượu nữa cho phê hẳn thì cả nhóm quyết định phải thể thao bánh bao tuổi tác. Toàn 4x cuối.

2 ông quyết định đi bộ sáng.
2 ông chạy bộ (em bỏ sau 1 tuần sau còn đúng 1 ông).

Gần năm nay em thấy kết quả như sau.
- 2 ông đi bộ thấy không tiến triển. Mỗi sáng hai ông dậy sớm đi bộ chừng 45-1h sau đó đi chợ. Vừa đi vừa nói chuyện tâm sự nên thân nhau hẳn. Vòng bụng vẫn thế, một ông còn to hơn. Mỡ máu mỡ gan đều tiến triển rất đều đặn.

- ông chạy bộ thì thôi rồi. Mặc dù là bếu nhất nhưng sau gần năm vừa rồi chạy trên HG đc FM 42km sub 5h30. Cân nặng từ 77–>64kg. Mỡ chỉ số an toàn. Nhịp tim trung bình giảm hẳn. Ông này giờ điên, ngày nào cũng min 1h chạy cỡ 12-15km. Cuối tuần chạy dài 21-30k nhưng tốn tiền vì ngoài trang bị với mua bib thì dự năm nay ông phải mất tầm 5 chục là ít.

Quan trọng nhất ổng chia sẻ là cái khoản kia tốt hẳn lên cả về tần suất lẫn thời lượng mà không cần uống rượu thuốc :D

Tuy nhiên tình cảm với ae có vẻ kém đi vì ít nhậu hơn. Đặc biệt là trc khi nghỉ lễ vừa rồi ae có tưng bừng nhưng lão chỉ uống nc lọc cụng. Bẩu giữ sức cho giải. Nhưng sau khi về ae ra quán bia thì lão phải chơi 20 cốc, ko thấy say gì.

Và em quyết định chạy lại, mệt gần chết nhưng vì mục tiêu 79–>65kg thì đành vậy. Công nhận mệt nhưng khi vã mồ hôi ra như tắm, ướt cả áo lẫn quần thì phải nói là vô cùng sảng khoái.

Vì thế đừng đi bộ. Hãy chạy. Đừng lý do. Hãy chạy :))

chạy bộ cũng tốt, nhưng phải vừa phải với cơ thể mình, cụ nào hăng quá...oải lắm đấy.

Phuong.Pham

Xe máy
Đau chân sụn gối thì chắc là do giày của các cụ, cứ làm đôi Ultra boost thì max khoẻ :D

Sơn Takira

Xe tải
Đi bộ hơn 6km mà mất tới tiếng rưỡi là quá chậm, bò chứ không phải đi.

Bác nào béo quá chưa thể chạy bộ thì trước mắt đi bộ nhanh, tốc độ tầm 6 km/h, cũng có hiệu quả tốt. Chứ đi bộ chậm rồi buôn chuyện giải khuây thì chả có tác dụng mấy về cơ thể cả, phí thời gian, có chăng là có tí lợi ích về tinh thần do được buôn chuyện :))
Sau đó nâng dần lên chạy bộ tốc độ 7 - 10 km/h tùy thể trạng.

Các bác ở đây đa số độ tuổi 30 - 50 thì cứ duy trì nhịp tim 130 - 150 trong suốt quá trình chạy, 300 mét cuối thì tăng tốc đẩy nhịp tim lên > 160.
Nên chạy xen kẽ cách ngày có lợi nhất, đừng có ngày nào cũng hùng hục chạy (trừ khi là dân chuyên, hoặc chuẩn bị tham gia giải chạy nào đó), thì không lo hại đầu gối gì cả.
Cụ Kem nói chuẩn. Em amateur mới vào nên chưa đủ trình tư vấn.

Cụ trung bình 1 tháng chạy bn ợ?

kuok

Xe tải
Em toàn tập trên sân hàng chiếu...ngày 2 lần: sáng, tối...thấy khỏe người, tinh thần sảng khoái, giảm mỡ máu, hết gout...tập trên sân hàng chiếu tiêu ca lo cực nhiều mý lại tăng cường cơ bụng các cụ nhé...:))
Cụ chém bớt đi mới có độ tin tưởng. Ít nhất cũng bám theo cái công thức 9x đầu số tuổi. Bọn trẻ 2x nó tính ra cũng chỉ 1 tuần 8 xoạc thôi nên cụ chơi 14 xoạc thì anh em lại bảo cụ quảng cáo cho bọn bổ thận tráng dương đa cấp nào chăng?

VHD Corp

Xe tải
Cụ chuẩn đới, em giảm thêm được 3kg đợt vừa rồi là do chạy bộ đấy cụ ạ.

Nino88

Xe container
Chạy thì tốt,nhưng 4x mà chạy trên 10km là ko tốt,tập hơn nhau ở cái duy trì đều đặn!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Kem nói chuẩn. Em amateur mới vào nên chưa đủ trình tư vấn.

Cụ trung bình 1 tháng chạy bn ợ?
Mỗi tuần mình chạy (trên máy) 3 buổi, mỗi buổi 1h cho 8km. Tính ra mỗi tuần 24 km.
Như vậy cảm thấy đủ.

Sau khi chạy 1 thời gian, các bạn sẽ thấy nhịp tim nghỉ của bản thân giảm cỡ 5-10 nhịp/phút, dấu hiệu tim các bạn khỏe lên. Nhịp tim nghỉ của mình đang khoảng 58-60 nhịp/phút, trước đây (khi chưa chạy bộ) nó vào khoảng 70 nhịp/phút.

dongnat123

Xe container
Hàng xóm khu em khá là thân thiết, đơn giản vì đều là bợm nhậu cả.

Cách đây chừng một năm. Một ngày đẹp 4 ông trong tầng sau một tuần phê phê thì đọ bụng với nhau. Kết quả ông nào cũng gần trăm cả. Mỡ bọc cả gan lẫn máu.

Để thêm vài tuần bia rượu nữa cho phê hẳn thì cả nhóm quyết định phải thể thao bánh bao tuổi tác. Toàn 4x cuối.

2 ông quyết định đi bộ sáng.
2 ông chạy bộ (em bỏ sau 1 tuần sau còn đúng 1 ông).

Gần năm nay em thấy kết quả như sau.
- 2 ông đi bộ thấy không tiến triển. Mỗi sáng hai ông dậy sớm đi bộ chừng 45-1h sau đó đi chợ. Vừa đi vừa nói chuyện tâm sự nên thân nhau hẳn. Vòng bụng vẫn thế, một ông còn to hơn. Mỡ máu mỡ gan đều tiến triển rất đều đặn.

- ông chạy bộ thì thôi rồi. Mặc dù là bếu nhất nhưng sau gần năm vừa rồi chạy trên HG đc FM 42km sub 5h30. Cân nặng từ 77–>64kg. Mỡ chỉ số an toàn. Nhịp tim trung bình giảm hẳn. Ông này giờ điên, ngày nào cũng min 1h chạy cỡ 12-15km. Cuối tuần chạy dài 21-30k nhưng tốn tiền vì ngoài trang bị với mua bib thì dự năm nay ông phải mất tầm 5 chục là ít.

Tuy nhiên tình cảm với ae có vẻ kém đi vì ít nhậu hơn. Đặc biệt là trc khi nghỉ lễ vừa rồi ae có tưng bừng nhưng lão chỉ uống nc lọc cụng. Bẩu giữ sức cho giải. Nhưng sau khi về ae ra quán bia thì lão phải chơi 20 cốc, ko thấy say gì.

Và em quyết định chạy lại, mệt gần chết nhưng vì mục tiêu 79–>65kg thì đành vậy. Công nhận mệt nhưng khi vã mồ hôi ra như tắm, ướt cả áo lẫn quần thì phải nói là vô cùng sảng khoái.

Vì thế đừng đi bộ. Hãy chạy. Đừng lý do. Hãy chạy :))

Cụ có đôi giày nào không sâu em cái ;))