[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

KatKik

Xe điện
Đi bộ thể dục hay đi dạo? Đi bộ hay chạy hoặc 1 môn nào đó thì tùy vào sức khỏe và cơ địa mà lựa chọn cho phù hợp với cơ thể mình. Tập đúng kỹ thuật thì đều có tác dụng hết.

maichoi

Xe đạp
Đi bộ hơn 6km mà mất tới tiếng rưỡi là quá chậm, bò chứ không phải đi.

Bác nào béo quá chưa thể chạy bộ thì trước mắt đi bộ nhanh, tốc độ tầm 6 km/h, cũng có hiệu quả tốt. Chứ đi bộ chậm rồi buôn chuyện giải khuây thì chả có tác dụng mấy về cơ thể cả, phí thời gian, có chăng là có tí lợi ích về tinh thần do được buôn chuyện :))
Sau đó nâng dần lên chạy bộ tốc độ 7 - 10 km/h tùy thể trạng.

Các bác ở đây đa số độ tuổi 30 - 50 thì cứ duy trì nhịp tim 130 - 150 trong suốt quá trình chạy, 300 mét cuối thì tăng tốc đẩy nhịp tim lên > 160.
Nên chạy xen kẽ cách ngày có lợi nhất, đừng có ngày nào cũng hùng hục chạy (trừ khi là dân chuyên, hoặc chuẩn bị tham gia giải chạy nào đó), thì không lo hại đầu gối gì cả.
Ấy chết em quên không kê thêm là mất 30 phút tập thể dục tại chỗ nữa trong số 1h30 đới... Nói chung là em thấy nó phù hợp với em. Mà em đi một mình chẳng có ma mù nào buôn chuyện cùng cả.... Chắc vẫn là bò hoàn bò rồi. Nhưng báo cáo các bác em mai lại bò tiếp.

Sơn Takira

Xe tải
Mỗi tuần mình chạy (trên máy) 3 buổi, mỗi buổi 1h cho 8km. Tính ra mỗi tuần 24 km.
Như vậy cảm thấy đủ.

Sau khi chạy 1 thời gian, các bạn sẽ thấy nhịp tim nghỉ của bản thân giảm cỡ 5-10 nhịp/phút, dấu hiệu tim các bạn khỏe lên. Nhịp tim nghỉ của mình đang khoảng 58-60 nhịp/phút, trước đây (khi chưa chạy bộ) nó vào khoảng 70 nhịp/phút.
Nhịp tim của em hiện đang lac 72. Ông chạy bộ kia trc là 78, giờ cũng xuống tầm như cụ là 62 nhưng ở trạng thái nghỉ.

Tim to công nhận tốt thật :)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Bạn nào không có điều kiện chạy bộ (sống ở khu vực không có không gian hoặc nhà không có máy chạy) thì có thể nhảy dây, cũng có tác dụng rất tốt tiêu thụ calo tương đương (hoặc hơn) chạy bộ.

Matizcoi

Xe cút kít
Đi bộ của em leo dốc mức max cơ, ko ra được phòng tập thì em trèo cầu thang ở nhà, 6 tầng lên xuống độ 20 lần, 2 ngày 1 lần tập nửa tiếng thôy, nhưng bú bia lâu say hơn hẳn :))
Gout vẫn bị nhưng tần suất tái gout được nới dài ra hơn hồi xưa, chỉ ăn với chơi :D

kuok

Xe tải
App cụ sd là app gì đó? Em chuẩn bị nhúng chân vào món chạy bộ dưỡng sinh nên k biết gì.

Giày e sắm rồi. Phấn đấu duy trì dc 15 ngày trước mắt tính từ chiều nay.
Món chạy này tốt cho sức khỏe đấy. Quan trọng là phải kiên nhẫn, chạy thật từ từ rồi tăng lên chứ cứ hóng theo thành thích mấy ông tập lâu năm hoặc cơ địa tốt sẵn post trên nhóm này nhóm nọ mà đú theo là chấn thương nghỉ tập sớm.
Về app thì có mấy cái nên thử dùng, thấy cái nào hợp thì dùng thôi
- App kiểu vừa đo đường, thời gian, tốc độ thì STRAVA - cái này kiểu như Ínstagram của chạy bộ. Nếu để nó đo không (không link từ app khác như garmin, wahoo, tomtom, polar...) thì kết quả hơi có tí nghi ngờ.
- App để đo dữ liệu thì thường dùng luôn của thiết bị đo như đồng hồ (garmin, suuton, sámsung, apple, miband, huawei). Bọn tầu thì rẻ (dùng vẫn tốt) nhưng không link được với bọn khác (như miband không up sang strava được).
-App vưa đo vừa thiết kế bài tập thì có các app của bọn bán đồ thể thao thiết kế như của bọn underamour, ásics, nike. Cái này em dùng của bọn Nike - lí do nó gần như free, còn bọn khác set up bài tập cái là nó đòi trả phí.

maichoi

Xe đạp
Cụ chạy nhẹ trc, đừng đi bộ mặc dù chạy cũng chậm như đi bộ. Vừa chạy vừa nói chuyện đc là ok. Cố lên cụ.

Ah mà cụ hiện bao nhiêu kg?

Dạ em hiện tại 70kg ah. Có cụ nào đi công viên chạy dìu em cái...

hai.tranhr

Xe container
Giờ còn trẻ khỏe thì nên chạy để rèn luyện thể lực. Sau này già rồi thì giảm dần xuống đi bộ hoặc chạy chậm.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Ấy chết em quên không kê thêm là mất 30 phút tập thể dục tại chỗ nữa trong số 1h30 đới... Nói chung là em thấy nó phù hợp với em. Mà em đi một mình chẳng có ma mù nào buôn chuyện cùng cả.... Chắc vẫn là bò hoàn bò rồi. Nhưng báo cáo các bác em mai lại bò tiếp.
Cứ cảm thấy phù hợp bản thân là được.
Tuy nhiên, nên dấn thêm 1 tí. Đôi khi cơ thể cảm thấy phù hợp rồi cứ duy trì mãi thế đâm ra quen, mà thi thoảng phải bắt cơ thể dấn cố thêm tí (một chút thôi) để cảm nhận sự cố gắng thì sẽ đỡ nhàm chán.

Ví dụ: mình chạy 8km/h trong 1 giờ, thấy có vẻ dễ dàng (do cơ thể dần thích nghi) thì mình có thể thay đổi chút: nâng độ dốc của máy, tăng tốc giảm tốc gián đoạn, ... để khiến cơ thể nỗ lực thêm một chút. Nhưng đừng cố quá thành ra chấn thương, chỉ cần dấn thêm chút là đc.

Sơn Takira

Xe tải
Vấn đề không phải thể trạng ai cũng có thể chạy bộ đc đâu, còn đi bộ như thế nào cho hiệu quả lại là về kỹ thuật và sự cố gắng.
Đi bộ thể dục hay đi dạo? Đi bộ hay chạy hoặc 1 môn nào đó thì tùy vào sức khỏe và cơ địa mà lựa chọn cho phù hợp với cơ thể mình. Tập đúng kỹ thuật thì đều có tác dụng hết.
Biết thế nào là thể trạng hay cơ địa đâu các cụ? Chúng ta hay bị những cảm xúc, những phản hồi chống đối của body đánh lừa.

Em có một recommend là cccm hãy follow e Bùi Thanh Dung trc là cmo của flc, giờ là cmo của Ecopark. Em ấy thậm chí thập tử nhất sinh và 2 đĩa đệm ở cổ là đồ giả. Thế mà vẫn chạy bình thường mặc dù khó khăn hơn người bt tẹo.

Matizcoi

Xe cút kít
Mỗi tuần mình chạy (trên máy) 3 buổi, mỗi buổi 1h cho 8km. Tính ra mỗi tuần 24 km.
Như vậy cảm thấy đủ.

Sau khi chạy 1 thời gian, các bạn sẽ thấy nhịp tim nghỉ của bản thân giảm cỡ 5-10 nhịp/phút, dấu hiệu tim các bạn khỏe lên. Nhịp tim nghỉ của mình đang khoảng 58-60 nhịp/phút, trước đây (khi chưa chạy bộ) nó vào khoảng 70 nhịp/phút.
Em đo nhịp tim, vừa lau cầu thang xong mà có 56, ko lao động gì chỉ 52, thế có vấn đề gì ko cụ, em thể thao èo uột 2 ngày 1 lần chưa khoảng nửa tiếng thôi :(

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em đo nhịp tim, vừa lau cầu thang xong mà có 56, ko lao động gì chỉ 52, thế có vấn đề gì ko cụ, em thể thao èo uột 2 ngày 1 lần chưa khoảng nửa tiếng thôi :(
Thế chắc cụ bẩm sinh tim khỏe :))

Khi nào cụ vận động khiến cơ thể thở hổn hển, mồ hôi như tắm, rồi đo nhịp tim xem đc bao nhiêu.

Julbe

Xe hơi
Hàng xóm khu em khá là thân thiết, đơn giản vì đều là bợm nhậu cả.

Cách đây chừng một năm. Một ngày đẹp 4 ông trong tầng sau một tuần phê phê thì đọ bụng với nhau. Kết quả ông nào cũng gần trăm cả. Mỡ bọc cả gan lẫn máu.

Để thêm vài tuần bia rượu nữa cho phê hẳn thì cả nhóm quyết định phải thể thao bánh bao tuổi tác. Toàn 4x cuối.

2 ông quyết định đi bộ sáng.
2 ông chạy bộ (em bỏ sau 1 tuần sau còn đúng 1 ông).

Gần năm nay em thấy kết quả như sau.
- 2 ông đi bộ thấy không tiến triển. Mỗi sáng hai ông dậy sớm đi bộ chừng 45-1h sau đó đi chợ. Vừa đi vừa nói chuyện tâm sự nên thân nhau hẳn. Vòng bụng vẫn thế, một ông còn to hơn. Mỡ máu mỡ gan đều tiến triển rất đều đặn.

- ông chạy bộ thì thôi rồi. Mặc dù là bếu nhất nhưng sau gần năm vừa rồi chạy trên HG đc FM 42km sub 5h30. Cân nặng từ 77–>64kg. Mỡ chỉ số an toàn. Nhịp tim trung bình giảm hẳn. Ông này giờ điên, ngày nào cũng min 1h chạy cỡ 12-15km. Cuối tuần chạy dài 21-30k nhưng tốn tiền vì ngoài trang bị với mua bib thì dự năm nay ông phải mất tầm 5 chục là ít.

Quan trọng nhất ổng chia sẻ là cái khoản kia tốt hẳn lên cả về tần suất lẫn thời lượng mà không cần uống rượu thuốc :D

Tuy nhiên tình cảm với ae có vẻ kém đi vì ít nhậu hơn. Đặc biệt là trc khi nghỉ lễ vừa rồi ae có tưng bừng nhưng lão chỉ uống nc lọc cụng. Bẩu giữ sức cho giải. Nhưng sau khi về ae ra quán bia thì lão phải chơi 20 cốc, ko thấy say gì.

Và em quyết định chạy lại, mệt gần chết nhưng vì mục tiêu 79–>65kg thì đành vậy. Công nhận mệt nhưng khi vã mồ hôi ra như tắm, ướt cả áo lẫn quần thì phải nói là vô cùng sảng khoái.

Vì thế đừng đi bộ. Hãy chạy. Đừng lý do. Hãy chạy :))

Chả biết cái khoản kia là cái khoản nào nhưng em thấy sai toét nhé :))

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
chạy bộ sẽ có vấn đề về khớp gối, gót chân, bàn chân các kiểu. Đời cho mỗi người có thế thôi, cụ nào dùng nhiều thì nhanh hỏng, dùng điều độ thì còn được lâu. Tốt nhất là bơi, e cũng ráng đi đều nhưng mùa nóng này là bể bơi nhung nhúc, xuống toàn tắm nước rửa chân của thiên hạ

Matizcoi

Xe cút kít
Thế chắc cụ bẩm sinh tim khỏe :))

Khi nào cụ vận động khiến cơ thể thở hổn hển, mồ hôi như tắm, rồi đo nhịp tim xem đc bao nhiêu.
Vầng, nhưng vận động kiểu í thì nhọc quá, em tới độ là phải dừng vì bệnh gout, muối ở các khớp ko cho phép hoạt động mạnh, em đá bóng có hơi quá chân về cũng bị lên cơn cấp :(

maichoi

Xe đạp
70kg là bạn đang kém mình tận 5kg lận. Bạn hay tập ở khu nào?
Dạ. Công viên thống nhất, nhưng khốn em cao có 1.45 cm thôi, nên thành ra đậm chất lắm ah. Công viên thống nhất ah. Sáng khoảng 5 giờ là em có mặt ở đó...

atukiva

Xe tăng
nhà cháu chiều nào cũng chạy 1h được khoảng 12km điểm dừng chân cuối cùng là quán bia hơi Ngọc Hằng táng 5 cốc mí cả 3 cái lem chua sau đấy về tắm rửa ăn cơm. khoản đấy khoẻ lên trông thấy ạ
cụ chạy để lấy cớ uống bia ạ ? :D

maichoi

Xe đạp
Cứ cảm thấy phù hợp bản thân là được.
Tuy nhiên, nên dấn thêm 1 tí. Đôi khi cơ thể cảm thấy phù hợp rồi cứ duy trì mãi thế đâm ra quen, mà thi thoảng phải bắt cơ thể dấn cố thêm tí (một chút thôi) để cảm nhận sự cố gắng thì sẽ đỡ nhàm chán.

Ví dụ: mình chạy 8km/h trong 1 giờ, thấy có vẻ dễ dàng (do cơ thể dần thích nghi) thì mình có thể thay đổi chút: nâng độ dốc của máy, tăng tốc giảm tốc gián đoạn, ... để khiến cơ thể nỗ lực thêm một chút. Nhưng đừng cố quá thành ra chấn thương, chỉ cần dấn thêm chút là đc.
E định từ ngày mai đi bộ 1 phút chạy 2 phút đan xen xem ntn? Về mặt thời gian chắc em chỉ ước lượng thôi ah. Cứ tà tà không vội được Cụ nhỉ!