[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

phihungwww

Xe tăng
Cụ nào hết giờ làm chạy Bách Thảo với em không. Chiều nào em cũng làm 5 vòng ở đây xong đi bộ về nhà em tầm 2km nữa. Tính ra ngày cũng dc 10km cả chạy cả đi bộ

Smxthu

Xe đạp
Xin mạn phép chia sẻ với các cụ kinh nghiêm ạ. Mặc dù mới chạy được 2 tháng.
1. Đầu tiên muốn chạy bộ phải ngủ sớm ạ. Vâng, ngủ sớm ạ. Ngủ đủ giấc sáng mai dậy sẽ dễ dàng không lo mệt mỏi ( với cụ chạy buổi sáng, còn chiều thì sao cũng đc) nhưng chạy sáng dễ hơn vì ko vướng bận gì. Chạy chiều hay bận việc linh tinh dễ bỏ qua.
2. Nên đi bộ tầm 10 ngày - 15 ngày cho quen chân, nhất là với các cụ quá mập và rất lâu rồi ít vận động. Sau đó đi xe đạp 10-15 ngày tiếp cho cơ chân khoẻ hơn, hô hấp các kiểu ổn định hơn.
3. Bắt đầu chạy, nên có mục tiêu rõ ràng. Tuần này chạy bao nhiêu km, từ đâu đến đâu, thường mới chạy ko cần nhiều đâu. 500m cũng được, 1 km cũng được hay hơn một chút tuỳ các cụ. Nhưng tuần đầu duy trì vậy. Không chạy quá nhiều, không gắng sức hôm sau mệt sẽ ko chạy nổi đâu. Nếu vừa chạy vừa nghỉ ko nên nghỉ quá lâu, khoảng 1,2 phút đi bộ rồi chạy tiếp, ko sẽ nhác ko muốn chạy đâu. Nên khởi động chân kỹ tránh chấn thương.
4. Mới đầu không nên chạy liên tục. Nên 1 ngày chạy 1 ngày đạp xe đạp.
5. Sau 1 tuần chạy ta tăng quãng được lên khoảng 10% và duy trì hết tuần. Tuần sau lại tăng y chang vậy.
Sau 1 tháng từ lúc chạy các cụ sẽ thấy kết quả.
Bonus: nên sắm quả tai nghe blutooth để nghe khi chạy. Nên nghe nhạc sôi động chút. Em toàn nghe nhạc của The Wall. Mở 2 bài đầu là Đường tới ngày vinh quang và Khám phá. Những bài rất tạo động lực không chỉ trong chạy bộ mà trong rất nhiều thứ.

Kết quả sau 2 tháng:
- Khi chưa bắt đầu chạy: em chạy 400m đã thở ko ra hơi, chạy xong đi bộ 5 ph chạy tiếp mà thêm được lần nữa ko lết nổi chân.
- Hiện tại: Chạy liên tục qua 5 bài hát mỗi bài 4,5-5,5 phút (tổng 20-25 phút, tầm 4km)mà vẫn khoẻ re. Mục tiêu đến hết năm 2019 chạy liên tục ít nhất 30 phút. Năm 2020 chạy liên tục ít nhất 1h đồng hồ.
Mong các cụ khoẻ mạnh. Thân mến.

corolla antils

Xe buýt
Hàng xóm khu em khá là thân thiết, đơn giản vì đều là bợm nhậu cả.

Cách đây chừng một năm. Một ngày đẹp 4 ông trong tầng sau một tuần phê phê thì đọ bụng với nhau. Kết quả ông nào cũng gần trăm cả. Mỡ bọc cả gan lẫn máu.

Để thêm vài tuần bia rượu nữa cho phê hẳn thì cả nhóm quyết định phải thể thao bánh bao tuổi tác. Toàn 4x cuối.

2 ông quyết định đi bộ sáng.
2 ông chạy bộ (em bỏ sau 1 tuần sau còn đúng 1 ông).

Gần năm nay em thấy kết quả như sau.
- 2 ông đi bộ thấy không tiến triển. Mỗi sáng hai ông dậy sớm đi bộ chừng 45-1h sau đó đi chợ. Vừa đi vừa nói chuyện tâm sự nên thân nhau hẳn. Vòng bụng vẫn thế, một ông còn to hơn. Mỡ máu mỡ gan đều tiến triển rất đều đặn.

- ông chạy bộ thì thôi rồi. Mặc dù là bếu nhất nhưng sau gần năm vừa rồi chạy trên HG đc FM 42km sub 5h30. Cân nặng từ 77–>64kg. Mỡ chỉ số an toàn. Nhịp tim trung bình giảm hẳn. Ông này giờ điên, ngày nào cũng min 1h chạy cỡ 12-15km. Cuối tuần chạy dài 21-30k nhưng tốn tiền vì ngoài trang bị với mua bib thì dự năm nay ông phải mất tầm 5 chục là ít.

Quan trọng nhất ổng chia sẻ là cái khoản kia tốt hẳn lên cả về tần suất lẫn thời lượng mà không cần uống rượu thuốc :D

Tuy nhiên tình cảm với ae có vẻ kém đi vì ít nhậu hơn. Đặc biệt là trc khi nghỉ lễ vừa rồi ae có tưng bừng nhưng lão chỉ uống nc lọc cụng. Bẩu giữ sức cho giải. Nhưng sau khi về ae ra quán bia thì lão phải chơi 20 cốc, ko thấy say gì.

Và em quyết định chạy lại, mệt gần chết nhưng vì mục tiêu 79–>65kg thì đành vậy. Công nhận mệt nhưng khi vã mồ hôi ra như tắm, ướt cả áo lẫn quần thì phải nói là vô cùng sảng khoái.

Vì thế đừng đi bộ. Hãy chạy. Đừng lý do. Hãy chạy :))

Vừa đi bộ theo lộ trình hàng ngày về. Cụ nói đi bộ không có kết quả gì là chủ quan và phiến diện đó. Đi bộ để tốt cho sức khoẻ, tốt cho tim mạnh và giảm cân thì cần kiên trì và phải có cách đi thế nào cho hiệu quả. Thường đi bộ có hiệu quả rõ rệt ít nhất phải 06 tháng liên tục trở lên...Riêng về bộ môn chạy, bạn bè nhiều người tham gia thì có người phù hợp và có người không phù hợp. Sau một thời gian những người không phù hợp sẽ bị ảnh hưởng các khớp gối (vì chạy bộ chuẩn phải học và tốt nhất có hướng dẫn cách chạy, sải chân, thở ra sao...) chứ không phải cứ xỏ giầy vào là chạy là đúng đâu. Mỗi cơ thể sẽ phù hợp một bộ môn, quan trọng phải kiên trì, có hướng dẫn nếu chơi các bộ môn đòi hỏi kỹ thuật. Quan trọng phải biết cơ thể mình phù hợp ra sao để tập..;)

Em mới tham gia môn này tầm tháng nay, chạy loanh quanh Nguyễn Văn Huyên kéo dài rồi vòng quanh cv ngoại giao đoàn. Có vẻ giảm chút cân rồi ạ. Em lúc đầu chạy 400 m đã thở, giờ chạy liên tục được 30-40 phút tốc độ chậm 6 phút 1 km

alongcamepolly

Xe lăn
Em mới tham gia môn này tầm tháng nay, chạy loanh quanh Nguyễn Văn Huyên kéo dài rồi vòng quanh cv ngoại giao đoàn. Có vẻ giảm chút cân rồi ạ. Em lúc đầu chạy 400 m đã thở, giờ chạy liên tục được 30-40 phút tốc độ chậm 6 phút 1 km
Pace 6 là ngon với cự li hm đó cụ

lieugl

Xe tải
Vừa đi bộ theo lộ trình hàng ngày về. Cụ nói đi bộ không có kết quả gì là chủ quan và phiến diện đó. Đi bộ để tốt cho sức khoẻ, tốt cho tim mạnh và giảm cân thì cần kiên trì và phải có cách đi thế nào cho hiệu quả. Thường đi bộ có hiệu quả rõ rệt ít nhất phải 06 tháng liên tục trở lên...Riêng về bộ môn chạy, bạn bè nhiều người tham gia thì có người phù hợp và có người không phù hợp. Sau một thời gian những người không phù hợp sẽ bị ảnh hưởng các khớp gối (vì chạy bộ chuẩn phải học và tốt nhất có hướng dẫn cách chạy, sải chân, thở ra sao...) chứ không phải cứ xỏ giầy vào là chạy là đúng đâu. Mỗi cơ thể sẽ phù hợp một bộ môn, quan trọng phải kiên trì, có hướng dẫn nếu chơi các bộ môn đòi hỏi kỹ thuật. Quan trọng phải biết cơ thể mình phù hợp ra sao để tập..;)
Cụ tư vấn hộ e với ạ,nếu chạy bị đau khớp gối thì có cách nào khắc phục không ạ?

hoantoanmayman

Xe tăng
Người OF
Em cũng bỏ chạy bộ thay bằng đi bộ rồi cụ ạ, em thấy em ăn ầm ầm nhưng cân nặng em đang không tăng, chạy bộ thì giờ chỉ còn vài trăm mét một ngày, trong khi đi bộ cũng cơ 8 đến 10 cây một ngày

NgheAn24h

Xe tải
Em có ông bạn cũng chạy dư bạn cụ, giờ sụn gối rồi, đi bộ còn khó :D
Cái này nhiều cụ bị. Có tuổi rồi nên chọn xe đạp hoặc bơi tốt hơn còn chạy bộ phải khởi động thật kỹ, và dùng giày tốt, trước e hay chạy thấy các cụ cứ ra công viên phát là hùng hục chạy chả khởi động gì, sợ thật

Cái này nhiều cụ bị. Có tuổi rồi nên chọn xe đạp hoặc bơi tốt hơn còn chạy bộ phải khởi động thật kỹ, và dùng giày tốt, trước e hay chạy thấy các cụ cứ ra công viên phát là hùng hục chạy chả khởi động gì, sợ thật
Cái này cụ chuẩn, em trước khi chạy hay đá bóng toàn khởi động các khớp ít nhất gần 10 phút, bắt đầu chạy chậm sau mới tăng dần tốc độ

Bino3

Xe tải
Em chọn đi bộ cho lành, ngày tầm 8km trở lên tương đương khoảng 10k bước là ổn.

Em chả yếu, cũng chưa gọi là cao tuổi, chỉ là em thấy phù hợp với bản thân mình thôi cụ.
Thế thì em lại nghĩ cụ nên chạy bộ thử xem, đi bộ có thể tác dụng nhưng khá ít và chậm có kết quả. Em mới chuyển sang chạy bộ tầm 1 tháng sau khi đi bộ 1 tháng

Bino3

Xe tải
Thế thì em lại nghĩ cụ nên chạy bộ thử xem, đi bộ có thể tác dụng nhưng khá ít và chậm có kết quả. Em mới chuyển sang chạy bộ tầm 1 tháng sau khi đi bộ 1 tháng
Vâng, đúng là đi bộ tác dụng rất chậm luôn ý, có lẽ em cũng sẽ thử chạy xem sao, giờ chạy đc tí là thở hồng hộc luôn.

thao_hiep

Xe buýt
E là một ví dụ. e mổ dây chằng chéo trước. 3 tháng gần như ko vận động mấy.nhịp tim tb khoảng 74. Sau đi bộ thường là trên máy tốc độ 6. 1 tuần đầu đi đc tầm 15p là mệt. 15 ngày sau em đi được 12-15km. Ko thấy mệt. sau 1 tháng e chạy đc tốc độ từ 8-12km/h khoảng 10p. Nghỉ lúc lại chạy tiếp. Nhịp tim em giờ là 62.

Bebon

Xe tăng
Em bắt đầu xỏ giầy từ ngày 19/10/2019. Kết quả sau hơn 1 tháng tập chạy của em đây (bình thường em nặng 75kg cao 1m71):

PS: Em chạy công viên Cầu Giấy ạ, có cụ/mợ nào hứng thú thì chạy cùng em cho vui ạ.

vtthang

Xe tải