[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

KatKik

Xe điện
Vầng, nhưng vận động kiểu í thì nhọc quá, em tới độ là phải dừng vì bệnh gout, muối ở các khớp ko cho phép hoạt động mạnh, em đá bóng có hơi quá chân về cũng bị lên cơn cấp :(
Dính thằng gout này khoai vãi, ko vận động cũng chết mà vận động nhiều cũng chết. Sắp xếp đc lịch thì đi tập gym tốt hơn chạy vì ít tác động đến khớp (tuần chỉ 1 buổi tập chân thôi, ngày đi bộ 10' trên máy). Hơn năm nay e bỏ gym vì chưa sắp đc thời gian tập phù hợp, chuyển sang sáng đi bộ, đi đc vài hôm là lại phải nghỉ vài hôm vì lại đau. Thời gian chăm chỉ gym thì vài tháng mới đau 1 phát mà tuần e vẫn đều ít nhất 2 bữa rượu.

paybackvcb

Xe điện
E nghe nói chạy bộ sống lâu thêm 10 năm nhưng tiêu tốn 15 năm luyện tập phải không cụ???

Matizcoi

Xe cút kít
Dính thằng gout này khoai vãi, ko vận động cũng chết mà vận động nhiều cũng chết. Sắp xếp đc lịch thì đi tập gym tốt hơn chạy vì ít tác động đến khớp (tuần chỉ 1 buổi tập chân thôi, ngày đi bộ 10' trên máy). Hơn năm nay e bỏ gym vì chưa sắp đc thời gian tập phù hợp, chuyển sang sáng đi bộ, đi đc vài hôm là lại phải nghỉ vài hôm vì lại đau. Thời gian chăm chỉ gym thì vài tháng mới đau 1 phát mà tuần e vẫn đều ít nhất 2 bữa rượu.
Thì tập gym của em là tập bụng bằng máy, bằng con lăn hết 15 phút, đi bộ leo dốc 15 phút nữa là kết thúc, vào xông hơi xong tắm rồi về, nhưng tuần phải 3-4 trận bia hơi :P

Matizcoi

Xe cút kít
E nghe nói chạy bộ sống lâu thêm 10 năm nhưng tiêu tốn 15 năm luyện tập phải không cụ???
Sống được đến đâu thì sống cụ ơi, quan trọng là sống khỏe, sống có ích và sống vui vẻ, nhưng ông zời ông gọi thì chỉ có DẠ thôy :))

search

Xe điện
Đi bộ tốc độ 6-6.5km/h liên tục trong 45p-1h thì tha hồ ra mồ hôi, ngày nào cũng đi thì hiệu quả chắc chắn. Còn đi bộ như đi chợ, lại còn vừa đi vừa tán chuyện thì ko hiệu quả là đúng rồi :)) chưa tính bia rượu uống đều, thức ăn ăn ko có chế độ thì làm sao mà có tác dụng giảm cân được :D
Chạy đốt calo nhiều hơn nhưng dễ hại khớp hơn là đi bộ. Thực chất người đi bộ (đi đúng nghĩa tập) thì tính kiên trì cao hơn chạy, vì đi mãi mới đc dăm km, chạy thì thấy quãng đường nó tăng nhanh hơn :D Nhiều tuổi thì nên đi bộ hơn là chạy.

PeonyNguyen

Xe buýt
Em nghĩ phải xem lại thông tin đi bộ 1h tiêu hao 2268calo, không nhiều thế đâu ạ, 300cal là may lắm rồi
Cụ cãi tổ chức Y tế thế giới nhé

Nhưng cháu lại đồng quan điểm với cụ, muốn giảm cân thì phải chạy, đi bộ không ăn thua.

oishivn

Xe điện
Hàng xóm khu em khá là thân thiết, đơn giản vì đều là bợm nhậu cả.

Cách đây chừng một năm. Một ngày đẹp 4 ông trong tầng sau một tuần phê phê thì đọ bụng với nhau. Kết quả ông nào cũng gần trăm cả. Mỡ bọc cả gan lẫn máu.

Để thêm vài tuần bia rượu nữa cho phê hẳn thì cả nhóm quyết định phải thể thao bánh bao tuổi tác. Toàn 4x cuối.

2 ông quyết định đi bộ sáng.
2 ông chạy bộ (em bỏ sau 1 tuần sau còn đúng 1 ông).

Gần năm nay em thấy kết quả như sau.
- 2 ông đi bộ thấy không tiến triển. Mỗi sáng hai ông dậy sớm đi bộ chừng 45-1h sau đó đi chợ. Vừa đi vừa nói chuyện tâm sự nên thân nhau hẳn. Vòng bụng vẫn thế, một ông còn to hơn. Mỡ máu mỡ gan đều tiến triển rất đều đặn.

- ông chạy bộ thì thôi rồi. Mặc dù là bếu nhất nhưng sau gần năm vừa rồi chạy trên HG đc FM 42km sub 5h30. Cân nặng từ 77–>64kg. Mỡ chỉ số an toàn. Nhịp tim trung bình giảm hẳn. Ông này giờ điên, ngày nào cũng min 1h chạy cỡ 12-15km. Cuối tuần chạy dài 21-30k nhưng tốn tiền vì ngoài trang bị với mua bib thì dự năm nay ông phải mất tầm 5 chục là ít.

Quan trọng nhất ổng chia sẻ là cái khoản kia tốt hẳn lên cả về tần suất lẫn thời lượng mà không cần uống rượu thuốc :D

Tuy nhiên tình cảm với ae có vẻ kém đi vì ít nhậu hơn. Đặc biệt là trc khi nghỉ lễ vừa rồi ae có tưng bừng nhưng lão chỉ uống nc lọc cụng. Bẩu giữ sức cho giải. Nhưng sau khi về ae ra quán bia thì lão phải chơi 20 cốc, ko thấy say gì.

Và em quyết định chạy lại, mệt gần chết nhưng vì mục tiêu 79–>65kg thì đành vậy. Công nhận mệt nhưng khi vã mồ hôi ra như tắm, ướt cả áo lẫn quần thì phải nói là vô cùng sảng khoái.

Vì thế đừng đi bộ. Hãy chạy. Đừng lý do. Hãy chạy :))

Hay, chuận đới cụ, biết cụ kiêng khem nên em ko rót chỉ vote thôi :))

drfooter

[Tịch thu bằng lái]
Chạy bộ xen kẽ đạp xe cũng thú vị và hiệu quả nhé, như tôi thành tích vừa chạy vừa đạp tháng này đây

hoangduc.sbr

Xe container
Chạy bộ tiếp giữa mid-foot có khoảng 10km/ngày thì có j đâu mà nhiều cụ cứ lấy lý do hại khớp để trì hoãn việc mình tập luyện.
Cái giúp chạy bộ tốn nhiều calo hơn phần đa các môn cardio # là nhờ nó kích hoạt đc nhiều cơ mông (cơ to nhất trên cơ thể), cơ đối kháng phía sau cơ đùi. Và có tính kháng lực tương đối vì chạy bộ dù nhanh hay chậm thì 2 chân luôn đồng thời nhấc khỏi mặt đất. Đi bộ thì vẫn luôn có 1 chân làm trụ để chân còn lại tịnh tiến.
Nghe 10km tưởng nhiều nhưng cái khớp có hại hay ko thì 90% lại nằm ở cách chạy. Đi bộ 20km có hại khớp ko, ko đúng ko. Tương ứng 10km mà chạy chậm, tỷ như 10km/80' hoặc lâu hơn và chạy tiếp giữa mid-foot là đủ để ko hại khớp rồi.
Thứ duy nhất cản trở việc chạy bộ chỉ là tốn t/gian và sự nhàm chán khi ko có 1 không gian đủ lớn để chạy. Đối với em dù mê chạy như vậy nhưng phải chạy 10 vòng lặp lại ở cv vẫn luôn là cực hình. Chạy ngoài đường là thích nhất nhưng lại bụi. Giá như còn ngoài HN, hồi ấy ngày nào em cũng chạy hết bay 1 vòng hồ Tây (15km vòng trong, 18km vòng ngoài) mới thỏa mãn. Có những hôm trời mát, sung quá chạy đến đền Quán Thánh chả muốn vòng về Thanh Niên lấy xe mà còn cố lượn qua lăng Bác ra tận Lê Trực rồi mới vòng về.

tienaka

Xe điện
Có tậ có khác mà

Aone

Xe hơi
Em thấy bơi là hay nhất, toàn diện, khỏe ko dễ chấn thương ảnh hưởng xương khớp.
Cụ nói ko sai, chỉ hơi ác là bơi ở miền bắc chi phí cao, vào mùa đông lại bất tiện ( nếu bơi bể bơi nước nóng tốn, bơi biển thì lạnh cũng ngại) ngoài ra bơi bể lâu ngày bị dính nước có clo không tốt cho cơ thể...

A Rùa

Xe tải
Cứ vận động, đi bộ, bơi, chạy 1h mỗi ngàyà.ok rồi. Còn lại điều chỉnh ăn uống mới là khó ạ. Ăn uống ổn thì giảm cân tốt luôn cá nhân em thấy thế ạ.

Bèo Bọt

Xe tăng
cụ chạy để lấy cớ uống bia ạ ? :D
cụ cứ thử đi ạ, sau chạy người nóng rực mồ hôi vã như tắm, đến quán bia lấy vạt áo lau mặt gọi 3 cốc một lúc, uống cốc đầu tiên trời ơi! cái mát cái lạnh nó nổ tí tách trong từng tế bào. sướng cụ ạ.

thichlaixeto

Xe hơi
- Đi bộ và chạy bộ đều tốt cả, tuy nhiên phải áp dụng phù hợp với mục đích, thể trạng từng người và đặc biệt là đúng kỹ thuật, khoa học. Có cụ bụng như cái trống mà đi bộ như đi dạo chơi, được vài chục met lại ngồi nghỉ, đi về mà người chẳng có tí mồ hôi nào thì đúng là chỉ có tác dụng thư giãn, không có tác dụng giảm cân, tăng cơ ^^^

haivina

Xe điện

Chạy bộ cũng rất hay, bầy giờ giải nhiều nên chạy cũng tốn kém phết, mình ít tieèn nên lựa chọn thời giải để chạy thôi. Nhưng lao vào rồi đam mê lắm. Các khoản như cụ kể trên là chuẩn đấy. Khoản xxx thì em thấy tốt hơn hẳn. Em hơn 4 chục rồi - thích 1 cái mề đay ironman Đà Nẵng quá mà phí cao quá nên cứ lần chần.
Chúc các cụ chạy vui khoẻ.
Ps: chạy hỏng khớp thì đối với những người đấy ngồi không cũng bị, co cơ địa thôi. Bố em dân thể thao đội tuyển chạy phong trào của xn, sau này về già vẫn chạy, khớp chả sao cả. Chạy đến cuối đời luôn 69 tuổi ( Cụ nhà em chạy hàng ngày 4km, mất vì k phổi)
Bác chạy tít phết. Em chạy cho khoẻ thôi chứ không ham hố tham gia giải, loanh quanh pace 5-6ph/km, nhưng cũng chỉ tầm 5-7km là hết hơi.