[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

bomong

Xe điện
VN mình như hiện tại mới được gọi là "manh nha" thôi cụ ơi, các nước như Nhật thì mấy chục năm nay rồi. Số lượng runner sub 2:10 bên Nhật rất nhiều (thành tích tốt nhất của VN hình như chưa ai đạt được tầm 2h20p cả).
HM mà 2h10 bình thường mà, em thường xuyên/

The Killer

Xe điện
Các bạn chạy còn có thể dừng cuộc chơi, hôm sau làm lại chứ các bạn bơi vùng nước mở mà không về đích thì ngắm gà khoả thân ngay.
Môn này thì chinh phục khó khăn và có nguy hiểm hơn.
Chạy trail thì em cố được 20-25km chứ bơi vượt sông/ biển 2-3km đã hú hồn rồi

red_dragon88

Xe buýt
Cả nước có trăm triệu dân mà mỗi giải tham gia chừng hơn vạn người chứ mấy. Ai đã xác định tham gia thì cũng phải tự lượng sức mình có chạy hết nổi chặng đăng ký.

Đội trẻ con 1500 cháu kia chạy có 1 đoạn thôi.

Có siêu nhân mỗi ngày chạy 50km đây, vận động viên thế giới nhìn cũng khóc thét:

View attachment 8073053
Cái này là hám fame rồi, chắc dùng thủ thuật chứ ao chạy đc như này.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
E mới tập chạy được 1 tháng, lúc đầu tuần 3 buổi, mỗi buổi 5-6km, pace tầm 6-7, (đúng kiểu thằng mới chạy, húng như đi gặp mái :D ) cứ chạy về hơi đau gối, nghiên cứu đọc 1 loạt trang của thớt này, chốt lại giờ chạy theo MAF như các cụ tiền nhiệm nói thôi, tập theo Zone 2, hôm qua chạy pace lên 10 (chậm vãi nhái) nhưng đỡ đau chân hơn hẳn, thế mà nhịp tim vẫn 145-150, giờ cố gắng tuần 5 buổi, chạy theo nhịp tim thôi, ko pace piếc gì sất, ko húng được với các cụ, có gắng ngày làm 40-60 phút, 3-5km đều tốt, quan trọng tim về 130-140 các cụ à.
Ps à em hỏi các cụ tý, em máu quá làm đôi chạy bitis, nhiều cụ bảo nên chạy Decathlon hay asic gì đó, ko biết sao, em hoang mang sờ tai quá :-?8->. Các cụ chuyên gia tư vấn em phát
Cụ chạy Asics dòng Kayano đời 29 hay 30 là đc ạ, e thấy đag sales đó, e đag chạy dòng này, bền vô đối, êm ái, ổn định bàn chân khi tiếp đất. Mình mới chạy, chân yếu tay mềm ko nên chơi mấy đôi đế cao để chạy nhanh làm gì. Em là cứ hàng Nhật uy tín.

vihali

Xe container
Mấy củ khoai đấy cụ
Oh, đắt thế cơ à cụ. Em tưởng chỉ túyt còi rồi chờ người chạy về thì sao đắt nhỉ? Thiết bị định danh, tính giờ giữa 2 cổng xuất phát, chạm đích cũng đâu có gì đặc biệt. À cộng thêm đội ngũ y tế, xếp giải...

Đấy là em nghĩ thế chứ nó tồn tại được là có lý của nó.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
E thấy chạy nghiện phết, mới bập vào. Em chạy nhẹ nhàng 30 40p nhịp tim loanh quanh 150 thôi chứ cũng ko có thành tích hay pace gì, thấy vừa sức mà vóc dáng cải thiện gọn gàng, cảm thấy khoẻ khoắn hơn hẳn. Cũng bớt bia rượu hơn, vì cảm thấy có vẻ như mau say hơn thế nào đó? Hay là do tâm lí nhỉ các cụ, từ ngày thể thao thấy bia rượu mau say hơn hẳn.

bomon

Xe tăng
Em cũng chạy lâu lâu rồi, vì nhu cầu giữ sức khỏe thôi chứ thích thì không hẳn, tham gia giải thì càng không. Hồi mới tập tầm 3 tháng là được half marathon, nhưng cũng không có nhu cầu hơn. Giờ thường tuần 1-2 lần, mỗi lần không quá 1h nhưng vẫn thấy nhờ nó mà duy trì thể lực rất tốt, đợt nào lười không tập là thấy yếu đi rõ.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Ở VN còn hơi ít giải đó cụ. Em lấy vd như Berlin, có 4tr dân bằng 1/2 Hà Nội nhưng hàng năm phải có tới 20 giải chạy được tổ chức ở riêng Berlin, đủ thể loại từ full 42km danh tiếng đến các giải 20, 10, chạy đêm, chạy bùn, chạy xuyên rừng, chạy dọc theo bức tường Berlin cũ, giải chạy của từng quận, chạy năm mới, chạy đêm trước năm mới ... hầm bà lằng đủ kiểu

Em nghĩ cái phong trào này nó cũng giúp khỏe người, ai thích lấy cái huy hiệu hoàn thành thì nộp tiền tham gia thôi, còn ko thích thì chạy quanh quanh cũng ok.
Còn cụ ko phải lo cho chân cẳng người chạy, tự họ biết có chịu được không
Em.mà tháng thất nghiệp.có 400 eu dằn túi thì cũng xuống. Nexte

Mc Bia

Xì hơi lốp
Cụ nào còn băn khoản chạy hỏng gối chứng tỏ chưa chạy bao giờ hoặc kiến thức rất ít về môn chạy bộ. Chấn thương gối ko phải là chấn thương phổ biến của dân chạy, chấn thương gối lại hay gặp ở Tennis, cầu lông hơn, thậm chí về tỷ lệ khéo bóng đá, bóng rổ còn hại hơn về gối so với chạy… Cái câu “chạy nhiều hỏng gối” là cái câu của những người anti-chạy bộ mà lại ko chịu tìm hiểu gì.
Em 83 cân chạy hỏng gối đấy. Hỏi gì không hay thích tay thì e tay cụ như củi.

teppia

Xe tăng
Chạy bộ có gì phải bỏ tiền tham gia. Thích thì sáng dậy sớm ra công viên mà chạy free. Toàn bọn đú trend , ăn no dửng mỡ, trưởng giả học làm sang.

motthoidongbim

Xe điện
Btc có dí súng vào đầu bắt đóng tiền để phải tham gia đâu. Ôb nào chạy thì nộp và lên đường. Họ kéo hết các vùng miền càng tốt. Khuấy động phong trào thể dục, thể thao toàn dân. Chỉ khi nào tổ chức không ra gì or ôm tiền người tham gia ko tổ chức giải ... thì hãy lên án. Tổ chức thì phải có lãi chứ làm không công à? Em thấy fb bạn bè cũng tham gia chạy giải nọ kia. Em thì chju, tuần làm trận bóng thôi, thi thoảg chiều tối chạy 2-3km or đạp 3-5km.

Utopia79

Xe buýt
Phong trào chạy bộ là quá tốt. Chỉ trừ một số trường hợp sống ảo :)

jazzzzz

Xe lăn
Mấy củ khoai đấy cụ
Oh, đắt thế cơ à cụ. Em tưởng chỉ túyt còi rồi chờ người chạy về thì sao đắt nhỉ? Thiết bị định danh, tính giờ giữa 2 cổng xuất phát, chạm đích cũng đâu có gì đặc biệt. À cộng thêm đội ngũ y tế, xếp giải...

Đấy là em nghĩ thế chứ nó tồn tại được là có lý của nó.
Giá thấp mà, đây là giá bán lẻ, giá theo team còn rẻ nữa. Đa số người gham gia đều săn early bib.
Tổ chức không đơn giản đâu bao nhiêu thứ phsir lo: địa điểm, nhân sự, tổ chức… trước giờ có mỗi anh Vnexpress là tổ chức ổn nhất, các đơn vị khác khá phập phù.

Chỉnh sửa cuối:

redcode

Xe điện
Sống ảo nhiều để còn chụp huy chương úp phây, nên tổ chức rõ lắm giải. Chỉ béo đội BTC.