[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

otothanglong

Xe điện
Đang đợt cao điểm mà cụ, chắc phải làm hết tháng 2 đâu lại vào đó :D
Cụ chắc ít đi nên chủ quan, trong phố có thể chứ đi tỉnh chẳng biết đâu mà lần, em đi tỉnh nhiều thấy họ kt thường xuyên cũng mấy lần bị thổi rồi, nhưng có uống đâu mà sợ. Em mong cứ duy trì đều cho đỡ tai nạn và mình cũng giữ được sức khỏe ;))

HanoiCorner

Xe tải
Em chưa bị thổi lần nào, nhưng có chút thắc mắc mong các cụ chỉ giáo.

Hôm trước em đọc mạng cũng thấy một cụ lái taxi bị bắt thổi bị lên nhưng cụ ấy không uống, sau đó cụ ấy tự đi làm xét nghiệm thì kết quả y tế là "Không phát hiện" nồng độ cồn. Oái oăm ở chỗ, theo quy định y tế dưới 0,5 là ngưỡng "không phát hiện" nhưng máy của công an thì 0,1 cũng vẫn dính. Trường hợp này thì đúng là dân vẫn phải chịu, mặc dù có thể là oan nhưng không chứng minh được.

Em không uống được bia rượu, nhưng chỉ cần ăn thức ăn hoặc hoa quả vào là tự em cảm nhận được hơi thở của em có mùi men ngay, người ngồi bên cạnh cũng hỏi có phải vừa uống không?
Trường hợp này em nghĩ là do cơ thể em tự sản sinh ra nồng độ cồn sinh học ạ, nhưng nếu bị thổi thì chắc chắn là lên ngay.

Vậy có loại xét nghiệm nào khẳng định là mình không uống không vậy các cụ?

sskkb

Xe tăng
Cụ có số lượng người bị tai nạn giao thông tại Mỹ không, đưa đường link cho em xem với.
Google là ra ngay thôi cụ :) nhưng so mỗi con số người chết thì chưa đủ, cụ nên tính cả các yếu tố như:
- chất lượng đường xá (đường đẹp thì ít/nhiều tai nạn hơn??)
- mức độ tuân thủ luật của tài xế (tuân thủ cao chết ít hơn)
- mật độ dân số (mật độ cao thì xác suất cao là 1 tai nạn sẽ làm nhiều người chết hơn)
- chất lượng xe (xe cùi bắp, túi khí không bung thì dễ chết hơn)

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Hố hố, gấp 3 lần thì sao hả cụ? Cụ có Mẽo nó rộng và người nó thưa nhe thế nào ko? Cụ có biết mật độ dân số tính trên km2 của Mẽo chỉ bằng 1/10 Việt Nam ko? Cụ có biết túi khí bên Mẽo thì bung còn túi khí ở VN thì không bung ko? Cụ có biết chất lượng đường xá và mức độ tuân thủ luật giao thông của Mẽo cao gấp mấy lần VN ko? Thế sao ở bển vẫn chết nhiều thế =)) nghĩ cho kỹ vào rồi hãng quote cụ nhé, tầm nhìn có mỗi số lượng dân thì chưa đủ trình đâu cụ
Còn cụ em cũng chân thành khuyên là cụ cũng nên cẩn trọng khi còm đại loại kiểu "chắc gì đã được ..." nhé - ngoài các câu hỏi cực buồn cười như trên ;))

sskkb

Xe tăng
Còn cụ em cũng chân thành khuyên là cụ cũng nên cẩn trọng khi còm đại loại kiểu "chắc gì đã được ..." nhé - ngoài các câu hỏi cực buồn cười như trên ;))
Tầm nhìn cụ kém, bị dạy dỗ nên đánh lạc hướng à? Cụ có bài nghiên cứu khoa học nào về cái đó thì cứ trưng ra cho em xem, em tìm ko thấy thì mới "chắc gì ..." Ở Mẽo mà, xả súng giết người như ngóe mà còn ko cấm được vì các hãng sản xuất súng lobby, thì chả có lý do gì cái mức độ cồn kia ko phải do mấy hãng bia rượu lobby ;)

Red One1

Xe lăn
Em mong duy trì mãi ntn >:D<

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Với các cụ vẫn uống khi cầm lái thi không kể
Tuy nhiên cũng có cụ không xài giọt nào, nếu cứ tin vào việc thổi khi vừa hạ kính lái mà báo lỗi ngay thì cũng nên "cảnh giác".
Đây là kinh nghiệm của một bác tài ở HN ạ

mabu44

Xe tăng
Ủng hộ việc làm liên tục và thường xuyên, tuy nhiên sợ nhất mấy chốt bày đặt gây khó khăn cho người dân. Em đi nhiều nơi thấy Vĩnh Yên là làm cái này khá chuẩn. Dừng xe, ngồi trên xe, phù cái là đi luôn, ko gây cản trở gì. Có lần em trêu ngày nào cũng qua đây, ko uống đâu, đồng chí xxx còn bảo anh đi đi. Chỉ ngại mấy chốt mới làm, từ kiến thức đến bản lĩnh của xxx còn kém, cứ nghĩ là oai, nên hách dịch và có áp đặt làm cản trở chính những người lái xe bình thường.

ThongVNguyen

Xe hơi
Em ủng hộ thổi nồng độ cồn liên tục và dồn dập cho cả năm, tăng thêm các mức phạt nữa.

xedaprach

Xe điện
Nếu cụ tự tin không uống rượu hoặc uống đã lâu nhưng khi thổi vẫn lên (lên ít nhé, chứ lên nhiều thì thành cãi cùn), cụ nên làm như sau:
- Yêu cầu công an đưa ống thở mới cứng, nguyên đai nguyên kiện.
- Nếu vẫn lên ít thì yêu cầu được đi xét nghiệm máu. Công an họ sẽ hướng dẫn cụ đi xét nghiệm máu. Nếu kết quả + thì cụ phải trả tiền còn nếu có cồn thì cụ sẽ không phải trả tiền.
Thông thường nếu cụ lên rất thấp mà yêu cầu như vậy thì họ sẽ mời cụ đi.
Ok tip này của cụ bổ ích quá, phù hợp để áp dụng cho các cụ sợ mức 0.

ubisapro

Xe trâu
Tiến tới văn minh như Tây thôi, mỗi bữa họ làm 1-2 ly gọi là cho ăn ngon (dù là vang hay rượu mạnh cũng vậy). Sang VN thấy mình cứ cưa cả chai rượu mạnh là thấy lạ lắm :)

Hi vọng làm chặt vài năm, năm nay tết em về quê chả bị ai mời rượu nữa mặc dù bt thì mời em cũng không uống nhưng hay kề cà nói đi nói lại vài lần
Nói chung kiểu gì cũng có lúc uống nhiều, ko anh em bạn bè thì quan hệ xã giao… Chứ lần nào cũng 1-2 ly nhấp môi thì tính làm gì.

Dan du an

Xe cút kít
Với các cụ vẫn uống khi cầm lái thi không kể
Tuy nhiên cũng có cụ không xài giọt nào, nếu cứ tin vào việc thổi khi vừa hạ kính lái mà báo lỗi ngay thì cũng nên "cảnh giác".
Đây là kinh nghiệm của một bác tài ở HN ạ

Đúng là kinh nghiệm tốt, khả năng này hoàn toàn có thể có các cụ nhỉ.

xitruman

Xe buýt
Em nay các đồng chí cấp 3 gọi đi nhậu, nhưng cũng vì món thổi này mà em từ chối. Kể ra cũng tốt các cụ ạ

flowers1508

Xe tăng
Em đi nhậu vẫn đi xe Bus hoặc Taxi, có điều dở nhất là hôm sau đi làm cũng căng đấy

f1_hn

Xe container
Ủng hộ việc làm liên tục và thường xuyên, tuy nhiên sợ nhất mấy chốt bày đặt gây khó khăn cho người dân. Em đi nhiều nơi thấy Vĩnh Yên là làm cái này khá chuẩn. Dừng xe, ngồi trên xe, phù cái là đi luôn, ko gây cản trở gì. Có lần em trêu ngày nào cũng qua đây, ko uống đâu, đồng chí xxx còn bảo anh đi đi. Chỉ ngại mấy chốt mới làm, từ kiến thức đến bản lĩnh của xxx còn kém, cứ nghĩ là oai, nên hách dịch và có áp đặt làm cản trở chính những người lái xe bình thường.
Có tập huấn đó cụ...ở HN cũng thấy làm chuẩn tác phong như cụ nói