[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

New car 2023

Xe điện
Nếu cụ tự tin không uống rượu hoặc uống đã lâu nhưng khi thổi vẫn lên (lên ít nhé, chứ lên nhiều thì thành cãi cùn), cụ nên làm như sau:
- Yêu cầu công an đưa ống thở mới cứng, nguyên đai nguyên kiện.
- Nếu vẫn lên ít thì yêu cầu được đi xét nghiệm máu. Công an họ sẽ hướng dẫn cụ đi xét nghiệm máu. Nếu kết quả + thì cụ phải trả tiền còn nếu có cồn thì cụ sẽ không phải trả tiền.
Thông thường nếu cụ lên rất thấp mà yêu cầu như vậy thì họ sẽ mời cụ đi.
"yêu cầu được đi..." thì dễ bác ạ.
Thế, cái xe của bác, ta làm răng?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em ủng hộ việc đã uống rượu bia là không lái xe, tuy nhiên đôi lúc cũng gặp phải tình thế éo le phết. Ví như tối uống nhiều, sáng mai ngủ dậy tắm rồi đi làm khéo thổi vẫn dính vì nhiều người khả năng đào thải chậm, khi đó vẫn bị phạt mặc dù hoàn toàn tỉnh táo :((

f1_hn

Xe container
Tối mưa phùn mà các tổ vẫn lập chốt thổi

ducbinh94

Xe tăng
Tối mưa phùn mà các tổ vẫn lập chốt thổi
Vâng, ngay cửa khu nhà e lập chốt, tối e có làm 4 lon bia, về đến cửa nhà gặp chốt nhưng k bị dừng lại. E cất xe xong ra hóng gặp ngay 1 thường dân cũng nhoè nhoẹt rồi, lại văng xyz lên đã được các a xxx mời lên phường uống nc chè. Em quan sát thấy xxx dừng xe ô tô và ktra nhanh như kiểu Anh/ Chị có sử dụng bia rượu k?

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Em chưa bị thổi lần nào, nhưng có chút thắc mắc mong các cụ chỉ giáo.

Hôm trước em đọc mạng cũng thấy một cụ lái taxi bị bắt thổi bị lên nhưng cụ ấy không uống, sau đó cụ ấy tự đi làm xét nghiệm thì kết quả y tế là "Không phát hiện" nồng độ cồn. Oái oăm ở chỗ, theo quy định y tế dưới 0,5 là ngưỡng "không phát hiện" nhưng máy của công an thì 0,1 cũng vẫn dính. Trường hợp này thì đúng là dân vẫn phải chịu, mặc dù có thể là oan nhưng không chứng minh được.

Em không uống được bia rượu, nhưng chỉ cần ăn thức ăn hoặc hoa quả vào là tự em cảm nhận được hơi thở của em có mùi men ngay, người ngồi bên cạnh cũng hỏi có phải vừa uống không?
Trường hợp này em nghĩ là do cơ thể em tự sản sinh ra nồng độ cồn sinh học ạ, nhưng nếu bị thổi thì chắc chắn là lên ngay.

Vậy có loại xét nghiệm nào khẳng định là mình không uống không vậy các cụ?
xét nghiệm máu là chính xác!

flowers1508

Xe tăng
Vâng, ngay cửa khu nhà e lập chốt, tối e có làm 4 lon bia, về đến cửa nhà gặp chốt nhưng k bị dừng lại. E cất xe xong ra hóng gặp ngay 1 thường dân cũng nhoè nhoẹt rồi, lại văng xyz lên đã được các a xxx mời lên phường uống nc chè. Em quan sát thấy xxx dừng xe ô tô và ktra nhanh như kiểu Anh/ Chị có sử dụng bia rượu k?
Câu anh đã dùng rượu hay bia chưa? có ý nghĩa thế nào nhỉ? Khác nhau giữa chưa dùng và dùng rồi thế nào nhỉ?

blackpaint

Xe container
Tôi trước tết bị 1 phát, sau tết bị 1 phát, may không mất tiền vì chả uống tý nào
Có cu em xxx dặn, Xác định luôn là không uống, chứ 1 ly là chắc chắn lên rồi, vừa mất tiền vừa mua phiền
Hoan hô x xx làm căng vụ cồn, khi uống vào húng lìu lắm, dễ đánh nhau khi xảy ra va chạm cãi vã
Rất ít ng uống 1 ly rượu hay 1 ly bia khi nhậu. Chủ yếu uống hôm trước hôm sau đi sợ thổi vẫn lên mức thấp nhất mà hoàn toàn tỉnh táo, lái xe bình thường cụ ạ.

blackpaint

Xe container
E mấy tháng nay đi nhậu toàn ngồi search xem có khớp dc tuyến nào ko :)...ko thì Grab
E đi Grab mấy năm nay rồi. Hôm rồi ngồi quán mấy anh em bảo chủ quán giờ ko phải lo chỗ gửi xe, nhất là chỗ gửi xe ô tô. Chả thấy ông nào lái ô tô đi nhậu cả, toàn xe ôm.

blackpaint

Xe container
Hố hố, gấp 3 lần thì sao hả cụ? Cụ có Mẽo nó rộng và người nó thưa nhe thế nào ko? Cụ có biết mật độ dân số tính trên km2 của Mẽo chỉ bằng 1/10 Việt Nam ko? Cụ có biết túi khí bên Mẽo thì bung còn túi khí ở VN thì không bung ko? Cụ có biết chất lượng đường xá và mức độ tuân thủ luật giao thông của Mẽo cao gấp mấy lần VN ko? Thế sao ở bển vẫn chết nhiều thế =)) nghĩ cho kỹ vào rồi hãng quote cụ nhé, tầm nhìn có mỗi số lượng dân thì chưa đủ trình đâu cụ
Ô thế chết trong các vụ xả súng 》》》 cấm súng à? Chết 1 lượng nhỏ, kệ đi. Nhưng cấm ko cho sử dụng súng biết đâu số chết còn nhiều hơn??? Cấm tiệt ở mức 0 ảnh hưởng đến nguồn thu ngân sách ko? Ảnh hưởng đến kinh doanh ko? ... Có chứ. Chính vì thế phải cân đối giữa mức 0 và 1 mức nào đó xe số ng chết, bị thương ... có nhiều đến mức phải đánh đổi ko??? Tính nó phải như thế chứ ko phải cấm là cấm tiệt... thậm chí uống hôm trước mà lái xe hôm sau thổi vẫn lên mặc dù lái xe bình thường. Cụ cứ làm cái bình chọn xem các cụ ở đây uống 5-7 chén, hôm sau có ông nào còn bị ảnh hưởng đến lái xe ko?

sskkb

Xe tăng
Ô thế chết trong các vụ xả súng 》》》 cấm súng à? Chết 1 lượng nhỏ, kệ đi. Nhưng cấm ko cho sử dụng súng biết đâu số chết còn nhiều hơn??? Cấm tiệt ở mức 0 ảnh hưởng đến nguồn thu ngân sách ko? Ảnh hưởng đến kinh doanh ko? ... Có chứ. Chính vì thế phải cân đối giữa mức 0 và 1 mức nào đó xe số ng chết, bị thương ... có nhiều đến mức phải đánh đổi ko??? Tính nó phải như thế chứ ko phải cấm là cấm tiệt... thậm chí uống hôm trước mà lái xe hôm sau thổi vẫn lên mặc dù lái xe bình thường. Cụ cứ làm cái bình chọn xem các cụ ở đây uống 5-7 chén, hôm sau có ông nào còn bị ảnh hưởng đến lái xe ko?
Cấm tiệt chả ảnh hưởng gì đến ngân sách :)) thậm chí còn thu được nhiều hơn vì số người bị phạt tăng lên :))
Còn về khảo sát, cụ hài hước ghê, cụ sinh ra ở hành tinh nào mà đòi áp dụng năng lực uống của cụ cho toàn xã hội? Uống được ít hay nhiều là do thể trạng mỗi người. Giờ cho phép uống "tí ti", xong mấy ông lái kém, tửu lượng kém, do say xỉn mà phi xe vào gia đình cụ thì cụ có đồng ý không?

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cấm tiệt chả ảnh hưởng gì đến ngân sách :)) thậm chí còn thu được nhiều hơn vì số người bị phạt tăng lên :))
Còn về khảo sát, cụ hài hước ghê, cụ sinh ra ở hành tinh nào mà đòi áp dụng năng lực uống của cụ cho toàn xã hội? Uống được ít hay nhiều là do thể trạng mỗi người. Giờ cho phép uống "tí ti", xong mấy ông lái kém, tửu lượng kém, do say xỉn mà phi xe vào gia đình cụ thì cụ có đồng ý không?
Có cụ ở mấy trang trước có nói đó, say rượu lái xe và có cồn lái xe nó khác nhau, cần phải phân biệt rõ 2 khái niệm này để văn minh lên cụ ạ ;))
Việc cụ mang gia đình người đối thoại vào còm để minh họa là em khinh và em chê, nhé.

cuongdiv

Xe container
Thời điểm này đúng là ít người dũng cảm lái xe ngay sau khi nhậu, tuy nhiên ngại nhất kiểu nhậu tối nay mà trưa mai có việc đi đâu thổi vẫn lên nồng độ

cuongdiv

Xe container
Có cụ ở mấy trang trước có nói đó, say rượu lái xe và có cồn lái xe nó khác nhau, cần phải phân biệt rõ 2 khái niệm này để văn minh lên cụ ạ ;))
Việc cụ mang gia đình người đối thoại vào còm để minh họa là em khinh và em chê, nhé.
Nhời nhẽ của cụ trên mà ngoài đời dễ táng nhau, đang tranh luận mà đưa gia đình người ta vào trù úm thì quá nhỏ nhen

otothanglong

Xe điện
Tranh luận làm gì cho mất đoàn kết căng thẳng lên các Cụ, thằng nào Ngu Đen dính thì phải chịu kêu gì, em cứ xác định uống rồi 1-2 ngày tới không đụng đến vô lăng thì uống, còn không thì thôi, bằng lái của mình , xe của mình , an toàn cho mình, ra đường ko uống sợ gì mấy ông xxx cầm máy thổi. Em mong xxx làm chặt nữa và xử thật nặng nữa vào như tịch thu luôn phương tiện bán xung công, thu bằng vĩnh viễn, cho tiệt nòi mấy ông say cầm lái đi. hôm trước đọc báo thấy thống kê tai nạn do bia rượu tết này so với trước giảm hẳn là mừng quá rồi.

flowers1508

Xe tăng
Bài này không thuyết phục, thậm chí tìm cách dắt mũi người đọc khi nói các nước trên thế giới đều có vùng xanh.
Thực ra đầy nước cũng lấy cận dưới bằng 0.
Có 1 bài sau bài này thuyết phục hơn. Đại khái đi theo hướng sai số cho phép của thiết bị nên cần 1 mức nhắc nhở (tương tự như việc đi quá tốc độ 4km/h).
Tham khảo thôi.
Ở VN thì thường cái gì sinh ra cũng cực đoan hơn nơi khác xíu... ví dụ:
1. Zero covid - Chống bằng mọi giá bé 3 tuổi cũng đi cách ly tập trung
2. Pháo: Cấm tiệt sau nhiều pháo lậu thì sinh ra pháo hoa không tiếng nổ đốt như dở hơi. Cũng lấy lý do là an toàn cho dân vậy bên TQ bọn nó chắc chết hết
3. Kara: Thả lỏng bao nhiêu năm tự phát giờ thì rắn đến mức gần như không quán nào đạt được tiêu chỉ PCCC
4. Rượu bia: Phạt từ mức trên 0 bất kể lý do - Em luôn ủng hộ việc không uống khi lái xe nhưng kiểu làm của mình hơi bị cực đoan, các cụ hay so sánh với các nước khác nhưng như TQ dù phạt rất nặng và bắt đi tù 1 vài tháng nhưng đó là khi có va chạm cảnh sát họ đến mới kiểm tra nồng độ chứ làm gì có kiểu chốt kiểm tra nồng độ mọc như nấm sau mưa như ở mình.

flowers1508

Xe tăng
Cụ chê VN cực đoan còn cụ thì nhìn đời qua cái lỗ bé xíu.
Em tặng cụ ảnh chụp ở Trùng Khánh:
E dẫn chứng rồi.
E cũng có bạn TQ và cũng sang TQ chơi mấy lần, bạn em cũng uống rượu lái xe dịp tết gây tai nạn (2 xe quệt nhau) bị đi tù mất 2 tháng.
Cái ảnh của cụ em thấy cũng ko thuyết phục chỉ là lấy từ 1 bài báo thôi

flowers1508

Xe tăng
Chẳng hiểu cụ dẫn chứng cái gì.
Bạn cụ uống rượu lái xe gây tai nạn đi tù thì liên quan gì đến việc cụ võ đoán là TQ không có trạm đo nồng độ cồn?
Google cái ra đầy:

Mỗi người 1 quan điểm nên stop ở đây cụ nhé!, cái bài báo của cụ cũng chẳng có chỗ nào nói là lập chốt nồng độ cồn cả chứ ở VN thì ảnh đầy ra.
TQ họ cũng có từ mức bao nhiêu mới phạt đấy