[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Sao cơ quan, cty phải đầu tư máy cho các ông nhỉ?
Nhiều khi uống rượu tiếp khách là 1 nghề cụ ah :P
Biết rượu bia nhiều là không có tốt cho sức khỏe sống cũng vì miếng cơm manh áo, vì nhiệm vụ chính trị, vị công việc tổ chức giao mà phải đi uống thôi chứ bia rượu lắm chỉ tổ hại người :(

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Lãng phí tiền của. Đơn giản nhất là tăng giá bia rượu lên. Ví dụ bia rẻ gần nhất là Hà nội nhập 10500đ/lon thì yêu cầu tăng lên 30k. Các loại khác cứ tăng gấp 3. Bia hơi bán 50k/cốc. Bia tươi cứ 200k trở lên. Đảm bảo là giảm cực nhanh người dùng bia rượu. Nhưng ngành nộp cho ngân sách nhiều như bia rượu mà làm thế thì khác gì tự làm rơi ví. Nó cũng như hút thuốc gây suy tim mạch, nguy cơ ung thư mà vẫn phải bán. Mà giá thuốc lá ở ta chắc rẻ so với các nước tiên tiến nhiều. Ngành thuốc đóng ngân sách cũng tốt nữa. Ai uống thì tự chịu thôi, em thấy năm nay tầng lớp bình dân nhiều người kiêng được khoản bia rượu no say.
Cụ có nghĩ làm vậy sẽ gây ra Nạn ĐÓI cùng ĐẠO TẶC không ???
Cụ nông nổi quá :P

2bplus

Xe buýt
Nâng giá bia như cụ nói thì họ quay sang rượu nếp, rượu quê ngay. Uống gì mà chả phê, tiền cao quá uống rượu 40-50k/lít thì thất thu ngân sách ngay và luôn :))
Bắt nấu rượu phải có giấy phép con, nhãn mác nguồn gốc xuất xứ... quản ngặt là tiệt, thuốc lá cũng vậy. Giờ thu 1 đồng thuế rượu thuốc thì sau này sẽ phải chi 2 đồng cho y tế. Thiếu gì cái thu mà phải trông vào mấy đồng thuế này, áp thuế sở hữu BĐS, theo m2, chẳng hạn :).

Huthasa

Xe container
Xin phép cccm lập topic thấy hữu ích,

Chả là có nói chuyện với cậu em về ý tưởng như trên, em thấy cũng hay và hiệu quả, chỉ có cái là bánh mì cho các xxx sẽ giảm tương đối.

Mời cccm chém về topic này, nếu xét về mặt hạn chế tình trạng lạm dụng đồ uống có cồn :D
Cơ quan em thì vào khu hạn chế soi chiếu cổng từ hơn chục năm nay rồi. Từ Tết đến giờ triển thêm đo nồng độ cồn.

MuathuHN252

Xe lăn
Bọn e làm sales nhưng cty quy định trưa ko dc phép mời khách uống rượu bia, tối chỉ dc phép 1 đơn vị tức là 1 chai/lon bia ạ. Rượu e ko nhớ chính xác quy đổi ntn, nếu muốn uống hơn số đó thì khách hàng tự trả tiền, cty ko trả, nhân viên muốn ko mất lòng khách thì tự bỏ tiền túi ra mà mời với điều kiện đừng để bên thứ 3 chụp dc cảnh uống bia rượu buổi trưa, nếu bị bắt dc coi như vi phạm nội quy cty, nhẹ thì cảnh cáo, nhắc nhở, tái phạm đuổi thẳng cổ. Nên cứ mất lòng trước, dc lòng sau thôi

matizvan2009

Xe ba gác

Chả là có nói chuyện với cậu em về ý tưởng như trên, em thấy cũng hay và hiệu quả, chỉ có cái là bánh mì cho các xxx sẽ giảm tương đối.

Mời cccm chém về topic này, nếu xét về mặt hạn chế tình trạng lạm dụng đồ uống có cồn :D
Đợt đoàn thanh niên công ty em phát động phong trào không hút thuốc lá, em trêu mấy em gái đtn là sáng ra tổ chức ngửi mồm các anh xem ai hút thuốc...

matizvan2009

Xe ba gác
Bọn e làm sales nhưng cty quy định trưa ko dc phép mời khách uống rượu bia, tối chỉ dc phép 1 đơn vị tức là 1 chai/lon bia ạ. Rượu e ko nhớ chính xác quy đổi ntn, nếu muốn uống hơn số đó thì khách hàng tự trả tiền, cty ko trả, nhân viên muốn ko mất lòng khách thì tự bỏ tiền túi ra mà mời với điều kiện đừng để bên thứ 3 chụp dc cảnh uống bia rượu buổi trưa, nếu bị bắt dc coi như vi phạm nội quy cty, nhẹ thì cảnh cáo, nhắc nhở, tái phạm đuổi thẳng cổ. Nên cứ mất lòng trước, dc lòng sau thôi
Mợ làm mảng gì vậy

MuathuHN252

Xe lăn
Mợ làm mảng gì vậy
Ah, em dược sĩ, khách hàng của em là bác sĩ, thì yêu cầu về việc uống rượu bia nó cũng khắt khe hơn ạ. Nhưng mà nó như tạo nên 1 văn hóa ấy, team em đi ăn với nhau, cũng gần như ko uống rượu bia, mấy em zai trẻ và mấy bà chị hay uống coca, em thì toàn chung tình với nước lọc

Diep1979

Xe điện
Cần gì thế cụ, giải tán nhà máy bia rượu và chỉ nhập đồ uống không có cồn :))

Cơ mà bia rượu đóng góp kha khá đấy ạ

Chelski

Xe điện
Lắp máy đo trên xe bắt buộc như thiết bị kiểm soát hành trình ấy 😂🤪
Cũng hay cụ nhỉ ! Lắp trên vô lăng, nếu nó phát hiện có mùi cồn trong hơi thở người điều khiển thì động cơ sẽ cảnh báo và dừng hoạt động, kiểu như cảnh báo người điều khiển khi có dấu hiệu buồn ngủ lắp trên một số xe....😁😆😄

enghoang

Xe buýt
Chẳng có đâu làm vậy, bảo sao việt nam luôn thụt lùi.

TieuFu

Xe container
Bắt nấu rượu phải có giấy phép con, nhãn mác nguồn gốc xuất xứ... quản ngặt là tiệt, thuốc lá cũng vậy. Giờ thu 1 đồng thuế rượu thuốc thì sau này sẽ phải chi 2 đồng cho y tế. Thiếu gì cái thu mà phải trông vào mấy đồng thuế này, áp thuế sở hữu BĐS, theo m2, chẳng hạn :).
Thế thì quay lại thời pháp thuộc à ?
Rượu ta nấu nó cho rượu lậu.
Muối ta làm nó bảo muối gian !
Hay là vòng tiến bộ nó xoáy đít ốc ? Kk !

matizvan2009

Xe ba gác
Cần gì thế cụ, giải tán nhà máy bia rượu và chỉ nhập đồ uống không có cồn :))

Cơ mà bia rượu đóng góp kha khá đấy ạ
Rượu ta nấu nó kêu rượu lậu
Bia ta làm nó bảo bia gian

Abcdefghiklmnkl

Xe tải

Đếch hiểu liên quan gì đến xxx. Cán bộ nhậu trong giờ làm thì cơ quan quản lý xử lý, chứ cán bộ đi grab, taxi thì liên quan méo xxx nhỉ, hay xxx được xử lý cán bộ nhậu trong giờ làm.

Suri15

Xe tăng
Lại tốn tiền nhà nước thôi. Một thằng không uống thổi cho cả tập thể, hoặc nhờ mấy chị gái thổi kèn vậy.
Cái thổi + camera nhận diện khuôn mặt + người theo dõi kiểm tra. Nói chung lại tốn tiền ngân sách và tạo điều kiện cho mấy ông ý ăn

fadco

Xe container
cần gì phải lắp máy ở trụ sở cơ quan, cứ mua cho giám đốc hay thủ trưởng 1 cái máy cầm tay. Thỉnh thoảng đảo qua xem anh em làm việc thế nào. Thấy ông nào nghi nghi thì bắt thổi thử. Lên vạch là rút ví nộp tiền vào quỹ công đoàn.
Toàn sếp đầu trò nhậu chứ nhân viên bố ông nào dám hò hét đi nhâuk giờ làm:)))

butchikim

Xe ba gác
Em thấy bên Pháp, trên xe khách có sẵn máy đo nồng độ, em thấy lái xe thổi kiểm tra nồng độ trước khi nổ máy
Tích hợp luôn vào xe, thổi kiểm tra OK thì máy mới nổ... 8->

LePower

Xe buýt

Ý tưởng !!!.

Ai đầu tư lắp, ai có quyền đứng ra kiểm tra và ai được quyền phạt ????.
Vi phạm nồng độ cồn chỉ là khi có đầy đủ (người đang lái xe trên đường công cộng + uống chất có cồn).

outsider3x3d3l

Xe tải
Giờ thấy cán bộ huyện em ít đi nhậu trong giờ làm lắm rồi.
Đến cả uống cà phê còn không dám vì bị quay phim chụp ảnh, xong rồi bị lên fb làm bản kiểm điểm.