[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

hai.tranhr

Xe container
Iem ủng hộ Luật. Không thể chần chừ được vì uống rượu bia lái xe là tội ác, giết hại bao nhiêu người gây bao hệ lụy cho xã hội rồi.

cưỡi chổi

Xe lăn
Theo tỷ lệ thống kê trên, chúng ta theo số đông QG xếp thứ 3 (Giới hạn 0.00% BAC: có 28 quốc gia) :) Chắc họ cũng nghiên cứu chán rồi, vấn đề là thi hành Luật ntn thôi
Có 13 quốc gia không giới hạn nồng cộ cồn chắc những nước này theo đạo gì đó cấm uống rượu bia hoặc cả nước từ lãnh đạo đến culi đều nát rượu như nhau :))

SƠN CƯỚC

Xe điện
Có 13 quốc gia không giới hạn nồng cộ cồn chắc những nước này theo đạo gì đó cấm uống rượu bia hoặc cả nước từ lãnh đạo đến culi đều nát rượu như nhau :))
Kệ họ , nếu muốn như họ , xin sang đó mà sống , chả ai can

avn

Xe điện
Thế này thì nguy thật, ăn vớ vẩn tí sô cô la nhân rượu hay món sốt vang là đi đứt với các anh.

Em nghe cu em bên Hà Lan nói nó phân theo kinh nghiệm lái xe, lái xe lâu năm không lỗi có tỷ lệ % cồn được phép cao hơn lái mới. Tức là chấp nhận tỷ lệ % cho phép chứ không phải 0%.

Cortana

Xe tải
Để tránh tranh cãi , con số 0% là hợp lý nhất . Thích , ăn , uống các loại sinh ra hơi cồn thì đừng lái xe . Giống đi máy bay là cấm hút thuốc , cho đi mỹ bay 13 tiếng thì nghiện nặng cũng chịu đc hết . Nên ko ăn túi vải hay quả sầu riêng chả chết ngay đâu là lo
Anh so sánh chán vãi. Máy bay cấm hút thuốc lại đi so với việc ăn vải. Cần sự nghiên cứu, thảo luận để có con số hợp lý, anh lại bảo đã ăn vải đừng lái xe =))
Anh chả khác gì thằng BYT đưa ra dự thảo ngực to thì hãy ra đường, ngực bé thì hãy lên giường đắp chăn năm nào =))

SƠN CƯỚC

Xe điện
Anh so sánh chán vãi. Máy bay cấm hút thuốc lại đi so với việc ăn vải. Cần sự nghiên cứu, thảo luận để có con số hợp lý, anh lại bảo đã ăn vải đừng lái xe =))
Anh chả khác gì thằng BYT đưa ra dự thảo ngực to thì hãy ra đường, ngực bé thì hãy lên giường đắp chăn năm nào =))
Còn cụ thì cũng cãi cùn . Đã cấm cồn là cấm tiệt luôn như cấm hút thuốc trên máy bay hay trong bệnh viện . Ko lơ mơ tranh cãi làm gì cho police họ dễ làm việc đảm bảo an toàn cho ng tham gia giao thông . Cấm lái xe có nồng độ cồn , như cấm lái xe + với ma túy .. như cấm vợ gặp người yêu cũ ... thế mới đảm bảo đc an toàn

Cortana

Xe tải
Còn cụ thì cũng cãi cùn . Đã cấm cồn là cấm tiệt luôn như cấm hút thuốc trên máy bay hay trong bệnh viện . Ko lơ mơ tranh cãi làm gì cho police họ dễ làm việc đảm bảo an toàn cho ng tham gia giao thông . Cấm lái xe có nồng độ cồn , như cấm lái xe + với ma túy .. như cấm vợ gặp người yêu cũ ... thế mới đảm bảo đc an toàn
Nh tôi ăn vải, nồng độ cồn trong hơi thở quá thấp, chỉ có ở dạ dày, ko có ở máu, tôi ko say, tôi ko thể gây tai nạn vì quả vải đc. Tự nhiên cấm tôi ko đc ăn vải trước lái xe. Quá vô lý :))

SƠN CƯỚC

Xe điện
Nh tôi ăn vải, nồng độ cồn trong hơi thở quá thấp, chỉ có ở dạ dày, ko có ở máu, tôi ko say, tôi ko thể gây tai nạn vì quả vải đc. Tự nhiên cấm tôi ko đc ăn vải trước lái xe. Quá vô lý :))
"Ko ai cấm tôi ăn vải " cũng sẽ là câu mà lái xe khi thổi có hơi cồn nói với police .. vì họ chắc chắn sẽ vin vào cái túi vải trên xe để đối phó với police .... chỉ có 0% cồn bất kể loại gì thì đc lái xe . Còn cụ thích ăn vải thì cụ để ng khác lái , hoặc ăn xong 1 thời gian hãy lái xe .

Cortana

Xe tải
"Ko ai cấm tôi ăn vải " cũng sẽ là câu mà lái xe khi thổi có hơi cồn nói với police .. vì họ chắc chắn sẽ vin vào cái túi vải trên xe để đối phó với police .... chỉ có 0% cồn bất kể loại gì thì đc lái xe . Còn cụ thích ăn vải thì cụ để ng khác lái , hoặc ăn xong 1 thời gian hãy lái xe .
Nh tôi ăn vải tôi ko say, tôi tỉnh táo. Tại sao ko cho tôi lái xe :))
Tôi nói thật là chả thằng đ' nào vin vào túi vải treo ở xe để bào chữa, vì nồng độ cồn giữa rượu bia và vải một trời một vực. Bợm nhậu cũng có não chứ =))

SƠN CƯỚC

Xe điện
Nh tôi ăn vải tôi ko say, tôi tỉnh táo. Tại sao ko cho tôi lái xe :))
Tôi nói thật là chả thằng đ' nào vin vào túi vải treo ở xe để bào chữa, vì nồng độ cồn giữa rượu bia và vải một trời một vực. Bợm nhậu cũng có não chứ =))
Nhưng máy thổi nó là máy , ní ko phải là người , nó chỉ biết có cồn là nó báo , cụ hiểu chửa

Cortana

Xe tải
Nhưng máy thổi nó là máy , ní ko phải là người , nó chỉ biết có cồn là nó báo , cụ hiểu chửa
Vì nó là máy, nó ko biết vì sao anh có nồng độ cồn, nh nó cho anh 1 con số để cho thấy nồng độ đó có đủ tỉnh táo hay ko (dựa vào nghiên cứu hay báo cáo hay gì gì đó, đó là việc của bên y tế, bên công an, hoặc bên nào có thẩm quyền, trách nhiệm). Vậy ta để nồng độ còn cho phép là x mg/l. Mà anh rõ ràng đủ hiểu là nồng độ cồn trong hơi thở giữa việc uống rượu bia và ăn quả là rất chênh lệch. Vậy tại sao số x cứ nhất định phải bằng 0.
Tôi cũng muốn môi trường giao thông lành mạnh, an toàn. Nh làm gì cũng phải hợp lý. Làm như anh đúng kiểu ko quản đc thì cấm.

Xe thả hình

Xe tăng
Tôi cũng muốn môi trường giao thông lành mạnh, an toàn. Nh làm gì cũng phải hợp lý. Làm như anh đúng kiểu ko quản đc thì cấm.
Có cấm cụ uống bia rượu đâu, thích thì cứ uống, nhưng uống dù 1 tý lái xe là phạt. Cụ nào mà nhậu rồi thì hầu hết không uống 1 tý đâu.
Hồi trước còn phong trào bia hơi, chiều ông nào cũng hô như thật làm 1 cốc cho mát rồi về nhá, cuối cùng 10 hôm thì cả 10, ông ít nhất cũng 5 cốc :))
Phát này làm nghiêm thì bia rượu giảm nhiều, ở nhà mấy khi uống đâu, bầy đàn uống mới nhiều. Nhưng đảm bảo, đến khi có tý tuổi ối cụ sẽ cảm ơn cái cấm này đấy.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Vì nó là máy, nó ko biết vì sao anh có nồng độ cồn, nh nó cho anh 1 con số để cho thấy nồng độ đó có đủ tỉnh táo hay ko (dựa vào nghiên cứu hay báo cáo hay gì gì đó, đó là việc của bên y tế, bên công an, hoặc bên nào có thẩm quyền, trách nhiệm). Vậy ta để nồng độ còn cho phép là x mg/l. Mà anh rõ ràng đủ hiểu là nồng độ cồn trong hơi thở giữa việc uống rượu bia và ăn quả là rất chênh lệch. Vậy tại sao số x cứ nhất định phải bằng 0.
Khi con người cố tình vi phạm thì phải cấm 0% độ cồn khi lái xe , ko còn cách nào khác . Còn 1 ng như cụ thích ăn vải để vô can độ cồn thì cũng có hàng nghìn lái xe vin vào đó để vô can . 1 chén rượu uông vào sau cỡ 1 -2 h nó cũng chỉ còn độ cồn như ăn vải , đủ sức để lái xe chống chế .

Cortana

Xe tải
Có cấm cụ uống bia rượu đâu, thích thì cứ uống, nhưng uống dù 1 tý lái xe là phạt. Cụ nào mà nhậu rồi thì hầu hết không uống 1 tý đâu.
Hồi trước còn phong trào bia hơi, chiều ông nào cũng hô như thật làm 1 cốc cho mát rồi về nhá, cuối cùng 10 hôm thì cả 10, ông ít nhất cũng 5 cốc :))
Phát này làm nghiêm thì bia rượu giảm nhiều, ở nhà mấy khi uống đâu, bầy đàn uống mới nhiều. Nhưng đảm bảo, đến khi có tý tuổi ối cụ sẽ cảm ơn cái cấm này đấy.
Cụ cắt câu này thì ý tôi lại thành khác mất rồi. Rõ ràng tôi đang đề cập đến vấn đề ăn quả chín thì hơi thở sẽ có nồng độ cồn >0.
Khi con người cố tình vi phạm thì phải cấm 0% độ cồn khi lái xe , ko còn cách nào khác . Còn 1 ng như cụ thích ăn vải để vô can độ cồn thì cũng có hàng nghìn lái xe vin vào đó để vô can . 1 chén rượu uông vào sau cỡ 1 -2 h nó cũng chỉ còn độ cồn như ăn vải , đủ sức để lái xe chống chế .
Vậy thì việc của cơ quan chức trách là chứng minh ng lái xe đó uống rượu bia, ko phải do ăn vải. Rõ ràng là ko chứng minh đc nên cấm tất. Vô lý.
//mà tôi ko thích ăn vải cụ nhé, nóng bỏ mẹ :))

lan806

Xe tăng
Mạng xã hội giờ còn mạnh hơn xã hội đen, xã hội đỏ. Quốc hội, quan chức sợ báo chí sợ mạng xã hội hơn sợ lương tâm chính mình.
Kiểm tra nồng độ cồn đã làm đủ mạnh chưa, thằng vi phạm toàn nốc no bụng rượu rồi mới vi phạm, tăng cường kiểm tra xử phạt thì đâu cần phải thay đổi một cách thái quá. Hơi tí thì đã quay phim chụp ảnh CA rồi ngoạc mồm ra chửi, trong khi đó việc kiểm tra nồng độ cồn còn chưa xong, giờ thêm cái này nữa thì khác gì hổ thêm cánh cho CA. Giờ CA can thiệp được vào mọi ngóc ngách của cuộc sống,.... uống thuốc ho, ăn sầu riêng, ăn vải thiều, súc miệng nước chống ... thối mồm, ngậm thuốc sâu răng,... cũng có nguy cơ tăng nồng độ cồn trong hơi thở.
Giờ thì vui rồi, cố gắng lên mà sống.

omerta77

Xe điện
Vậy lái xe uống rượu bia , rồi treo lủng lẳng 1 túi vải , 1 quả sầu riêng ... rồi bảo với police , tôi ko uống , tôi chỉ ăn mấy cái này ... theo cụ thì nên tin hay ko ? Giả sử police tin là vậy , cho lái xe đi, trên đg gây tai nạn .... lúc đó lái xe cũng lôi túi vải và , sầu riêng ra cãi ???
Vậy nên ko nên để mức 0% tuyệt đối. Ăn vài quả vải, sầu riêng,... mà tai nạn thì thế giới này chết cmn 1/2 rồi. Sao ko nghiên cứu đưa ra 1 con số hợp lý để loại trừ các trường hợp như trên?
Đúng là , ăn vài quả , hay cả túi cũng ko sao , nhưng khốn nỗi các bố lái xe sẽ lấy cái hoa quả đó làm lý do để vẫn uống rượu mà ko bị phạt
Uống rượu bia và ăn cả túi vải nồng độ cồn trong hơi thở chênh lệch rất lớn. Vậy nên cần con số % hợp lý để loại trừ các trường hợp ko phải do uống rượu bia.
Cụ ý cố tình ko hiểu ý mình muốn nói thôi =)) Ông này chắc làm cơ quan quản lý nhà nước nên tư duy theo kiểu "thà cấm nhầm còn hơn bỏ sót" hoặc "khó quản lý được thì cấm cho nhàn"

Luật phòng chống tác hại bia rượu lại đưa cả đối tượng không sử dụng bia rượu vào để điều chỉnh là sai cmnr. Mặc dù chỉ là số ít nhưng không có nghĩa số ít phải chấp nhận bị phạt vô lý theo số đông =))

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ cắt câu này thì ý tôi lại thành khác mất rồi. Rõ ràng tôi đang đề cập đến vấn đề ăn quả chín thì hơi thở sẽ có nồng độ cồn >0.
Vậy thì việc của cơ quan chức trách là chứng minh ng lái xe đó uống rượu bia, ko phải do ăn vải. Rõ ràng là ko chứng minh đc nên cấm tất. Vô lý.
//mà tôi ko thích ăn vải cụ nhé, nóng bỏ mẹ :))
Police họ chỉ cần dựa vào báo độ cồn của máy , họ ko cần quan tâm ăn vải hay uống rượu

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ ý cố tình ko hiểu ý mình muốn nói thôi =)) Ông này chắc làm cơ quan quản lý nhà nước nên tư duy theo kiểu "thà cấm nhầm còn hơn bỏ sót" hoặc "không quản lý được thì cấm"

Luật phòng chống tác hại bia rượu lại đưa cả đối tượng không sử dụng bia rượu vào để điều chỉnh là sai cmnr. Mặc dù chỉ là số ít nhưng không có nghĩa số ít phải chấp nhận bị phạt vô lý theo số đông =))
ko sử dụng đồ có tạo ra độ cồn. Cụ uống siro ngâm lâu nó cũng chả khác gì vang đâu, mặc dù nó ko gọi là rượu bia

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ ý cố tình ko hiểu ý mình muốn nói thôi =)) Ông này chắc làm cơ quan quản lý nhà nước nên tư duy theo kiểu "thà cấm nhầm còn hơn bỏ sót" hoặc "không quản lý được thì cấm"

Mấy ông lái xe uống rượu xong vin vào cớ tôi uống siro , tôi có uống rượu bia đâu ... thế thì loạn à ..kkk

SƠN CƯỚC

Xe điện
Uống thì bắt taxi , xe ôm .. uống thoải mái cụ nhể . Uống rồi lái xe , ko đâm vào ng ta , mà ng ta đâm vào mình thì cũng vẫn toi