[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

j23

Xe container
Công nhận phức tạp thật :(
Những bài ntn nên để các cụ lập pháp thẩm khảo và tìm dần giải pháp tối ưu

DeLyon

Xe tải
Có luật rồi mà. Cấm luôn từ 0% ko lại sinh tệ nạn lách luật với đút lót giảm nồng độ.
Còn thực tế e thâý các ông dính phạt toàn mặt đỏ tía tai nói năng thì líu la líu lo rồi, còn thổi chỉ là quy trình nghiệp vụ thôi.
Chưa thâý ông nào ăn rượu nếp mà dính cả.

omerta77

Xe điện
Mấy ông lái xe uống rượu xong vin vào cớ tôi uống siro , tôi có uống rượu bia đâu ... thế thì loạn à ..kkk
Cụ mới đang vin cớ để cấm cả những người ko uống rượu bia lái xe đấy :))
Chỉ cần phương án ko cấm tuyệt đối (> 0%) mà áp dụng 1 tỉ lệ giới hạn % phù hợp là có thể loại trừ được (việc này các cơ quan chuyên môn thừa sức để làm. Và cách này cũng được phần lớn các nước áp dụng chứ không phải tự mình nghĩ ra. 190/221 quốc gia và vùng lãnh thổ (tương đương với 85%) =))

Giới hạn 0.01% BAC: có 1 quốc gia.

Giới hạn 0.015% BAC: có 2 quốc gia.

Giới hạn 0.02% BAC: có 9 quốc gia.

Giới hạn 0.03% BAC: có 11 quốc gia.

Giới hạn 0.04% BAC: có 4 quốc gia.

Giới hạn 0.05% BAC: có 87 quốc gia.

Giới hạn 0.06% BAC: có 3 quốc gia.

Giới hạn 0.07% BAC: có 1 quốc gia.

Giới hạn 0.08% BAC: có 70 quốc gia.

Giới hạn 0.10% BAC: có 2 quốc gia.

Nếu theo cách tư duy của cụ thì 85% các nước này ngu hết rồi =))

DeLyon

Xe tải
Mời các cụ tham khảo luật hiện hành.
Cơ bản xe máy thì uống đc 1-2 chai. Ô tô thì cấm tiệt.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ mới đang vin cớ để cấm cả những người ko uống rượu bia lái xe đấy :))
Chỉ cần phương án ko cấm tuyệt đối (> 0%) mà áp dụng 1 tỉ lệ giới hạn % phù hợp là có thể loại trừ được (việc này các cơ quan chuyên môn thừa sức để làm. Và cách này cũng được phần lớn các nước áp dụng chứ không phải tự mình nghĩ ra. 190/221 quốc gia và vùng lãnh thổ (tương đương với 85%) =))

Nếu theo cách tư duy của cụ thì 85% các nước này ngu hết rồi =))
Cụ có thể xin sang các nc đó định cư ..kkk nc nào cũng có luật riêng , những nc họ ko ăn lợn , ko ăn bò , ăn chung với chuột ... sao vn ko thế ? Sống ở đâu thì phải theo luật ở đó. Muốn có luật riêng của mình thì cụ ra đảo như robinson ý ..kkk

autus

Xe tăng
Cấm là đúng , bất kể cồn có trong cái gì cũng cấm hết , cho hết đg lách luật . Thích cồn thì mời đi taxi , xe ôm ... ko ai cấm uống . uống hay dùng sp có chứa cồn đều có nguy cơ tai nạn hết . Ngăn chặn tối đa là bảo vệ cho mình và gđ mình , còn thằng lái xe uống hay ăn có cồn mà nó tự giết 1 mình nó thì kệ nó
Uống nước ngọt thì sao? Uống xong cũng phải đi taxi à?

troinongthang6

Xe máy
Mấy ông lái xe uống rượu xong vin vào cớ tôi uống siro , tôi có uống rượu bia đâu ... thế thì loạn à ..kkk
Mấy món rượu nếp, chocolate nhân rượu vang, liqueur, sữa chua nếp cẩm, siro mơ, sấu. v.v.... nhiều người ăn/uống cũng bị say, e từng chứng kiến đây ạ.
Ngay nước kvas đóng chai khi e uống vs mấy đứa bạn Nga cũng được cảnh báo là nếu đã lâu chưa uống thì ko nên uống nhiều ngay :D

Michael J

Xe điện
Là một người khá nghiêm túc khi tham gia giao thông, đi grap nếu có cuộc nhậu, và điều lo lắng nhất đã xảy ra với vụ nồng độ cồn là 0 khi lái xe.

Như em, khi rời công sở là súc miệng rượu ngâm hạt cau và đinh hương, ngậm 2 phút và nhổ đi, chắc chắn sẽ có nồng độ cồn trong hơi thở >0. Như các cụ ăn rượu nếp cái, mực hấp bia, nước hoa quả lên men, ví dụ như si-rô táo mèo, quất ( tắc), nước sấu, mơ...chắc chắn cũng sẽ có nồng độ cồn trong hơi thở >0.

Đang đi đúng tốc độ, đúng phần đường, có một xe vút ngang đâm vào. Kết quả giám định nồng độ cồn trong máu người lái ô tô vượt qua số 0. Trước thời điểm tai nạn, người lái xe ô tô vừa... ăn hoa quả và uống nước trái cây bị lên men.

Chẳng may ăn sô cô la, nhiều hãng cũng có rượu trong nhân, cũng dính. Bê tái chanh ( thực tế có dấm), ba ba hấp vang.

Hệ lụy phức tạp sẽ rất nhiều. Đi bộ, hoặc đừng ăn gì cả. Luật là bảo vệ dân chứ không phải sinh ra hệ lụy để làm khó dân.

Tôi xin đưa ra những con số cụ thể ở 221 quốc gia và khu vực lãnh thổ quy định nồng độ cồn trong máu (BAC) không được phép vượt quá khi lái xe:

Giới hạn 0.00% BAC: có 28 quốc gia.

Không giới hạn: có 13 quốc gia.

Trích "Có nhiều lí do để một người không uống một giọt rượu bia nào, nhưng vẫn có nồng độ cồn trong máu và hơi thở, như các trường hợp sử dụng thuốc uống, nước súc miệng, thực phẩm lên men, hoa quả chín quá mức.

Tôi tìm được khoảng 130 chế phẩm thuốc chữa bệnh, 14 chế phẩm vitamin, được bào chế dưới dạng dung dịch, thành phần bên trong có chứa cồn. Danh sách nước súc miệng chứa cồn, tôi cũng đếm được 11 loại tất cả
"

Bài viết tham khảo :

http://soha.vn/bac-si-tran-van-phuc-ban-khoan-voi-quy-dinh-nong-do-con-trong-mau-bang-0-khi-lai-xe-20190615142931406.htm

Đến giai đoạn cực đoan, ấn nút theo cảm tính chứ ko dùng lý tính nữa rồi. Ban đầu đeo thông qua sau lại ấn lại. Thực hiện theo luật gtdb hiện có đeo nghiêm lại đi đổ cho bia rượu.

troinongthang6

Xe máy
Cụ có thể xin sang các nc đó định cư ..kkk nc nào cũng có luật riêng , những nc họ ko ăn lợn , ko ăn bò , ăn chung với chuột ... sao vn ko thế ? Sống ở đâu thì phải theo luật ở đó. Muốn có luật riêng của mình thì cụ ra đảo như robinson ý ..kkk
Chánh xác! :D

chaybo135

Xe hơi
Hãng xe công nghê Grap hân hạnh tài trợ dự luật này!
Đề nghị mọi người dân hãy sử dụng phương tiện công cộng hoặc xe taxi, hạn chế tự lái xe trong mọi trường hợp.
Trân trọng!

omerta77

Xe điện
Vãi cả tranh luận =)) Thôi thua cụ cho nhẹ đầu.
Hy vọng cụ ko phải là cán bộ nhà nước và sẽ góp ý vào những dự thảo luật, quy định... Nếu thế thì thật là tai họa cho nhân dân ^:)^

SƠN CƯỚC

Xe điện
Vãi cả tranh luận =)) Thôi thua cụ cho nhẹ đầu.
Hy vọng cụ ko phải là cán bộ nhà nước và sẽ góp ý vào những dự thảo luật, quy định... Nếu thế thì thật là tai họa cho nhân dân ^:)^
Có nồng độ cồn mà lái xe mới là tai họa cho nhân dân .

autus

Xe tăng
Sao nhiều nước họ nghĩ giống nhau thế?
Ông trả lời mà chả hiểu cái gì cả.
Chỉ có việt nam mới làm cái khác người thôi từ cái biển số xe đến hệ thống giáo dục

SanHoBien

Xe container
Phòng chống hơn là chống, thôi từ nay e chỉ uống nước lọc khi lái xe thui :P