[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

s0123

Xe hơi
Các đồng chí cán bộ có nhiệm vụ là ngồi 1 chỗ soạn thảo luật mà, sai lại sửa thế mới có việc để làm.

Điệp Cafe

Xe máy
Có cụ/mợ nào say rượu lái xe chưa????

Dạo này thấy báo chí nói đến tịch thu xe với trường hợp " Lái xe khi nát rượu" Hót quá .
Tuần trước cơ quan vợ e mời dâu/rể khai xuân, e không uống đc rượu nhưng cũng làm vài chén, hết ăn uống lại đi hát hò rượu ngấm làm em say. Đc cái e vẫn tỉnh táo bảo vợ lên lái xe " vợ e mới lấy B2 đc mấy tuần" kể cũng liều, nghĩ bụng say rồi ko lái xe. Vợ bảo anh đánh xe ra đường e mới lái đc ( xe đang để trên vỉa hè). em trèo lên lái xe xuống đường cho vợ đứng chờ ở đường, dừng xe mở cửa cho vợ lái thấy con mẹ nó du e vào trong kiểu hoảng hốt, e chả hiểu gì bò sang ghế phụ ngủ luôn chả quan tâm. tối ngủ dậy thấy mình nằm ở nhà hehe. nghĩ vợ lái xe ngon phết. Đến lúc ăn cơm vợ mới kể chuyện lúc chiều làm e tái xanh mặt, hóa ra e dừng xe cho vợ nhưng lại để số lùi , xe lùi sang vỉa hè bên kia (là xuống hồ, khu Đầm Vạc Vĩnh Yên) may mà vợ e có võ nó du e vào để kéo phanh tay. không thì xe và em đang lặn dưới nước rồi.
Kể ra lái xe có tí men cũng ảo lắm các cụ ạ, e may đc 1 lần thôi chứ chẳng dám nghĩ đến lần 2.

agrimeco

Xe lăn
Gấu nhà cụ tuổi trâu hay sao mà bế đc cụ lên giường thế...hehe..he..em fun thôi nhá.

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nào đề xuất tịch thu phương tiện khi lái xe có nồng độ cồn cao là hết sức vớ vẩn. Đề xuất này tiếp tay cho cướp ... giao hợp mẫu thân cái thằng nào đề xuất và ký cái đề xuất này.
Hic ... lập luận về quyền sở hữu tài sản, chúng nó cho rằng người mượn xe phải có trách nhiệm với chủ phương tiện. ĐKM chúng nó có nghĩ rằng thằng mượn xe nó trên răng dưới cát tút thì nó lấy gì ra đền chủ xe khi xe bị tịch thu. Lúc đấy lại phát sinh việc kiện cáo, tòa án và xxx lại có việc để làm. Nếu thằng mượn xe nó không đền thì nó đi tù, nhân dân lại mất 1 mớ tiền thuế để nuôi tù và xxx lại phải tăng quân số để quản lý tù.
Dân đã nghèo giờ còn bị nghĩ ra đủ trò cướp hợp pháp :((
Mùa xuân sắp đến rồi

oto-fun

[Tịch thu bằng lái]
Chưa có nước nào tịch thu xe của người say rượu cả mà chỉ có nhiều hình thức xử phạt, và các cấp độ xử phạt khác nhau thôi. Các ông ấy cứ làm như dân Việt ta không biết nước ngoài là gì hay sao mà cứ chém lung tung. Còn nước ta có thể thu xe cũng được với điều kiện là phải xảy ra tai nạn hoặc gây hậu quả nghiêm trọng..
đợi xảy ra tai nạn rồi thì thu về bán sắt vụn cụ nhỉ, như thế nếu xảy ra chết người khi chủ xe say rượu khi lái xe không những mất xe mà còn phải đi tù nữa. :)

dumuc_1102

Xe tải
Em nghĩ đấy là ý kiến của mấy bác được phỏng vấn đưa ra thôi, còn để thực hiện được chắc còn lâu nữa.

oto-fun

[Tịch thu bằng lái]
Em kê ghế ngồi hóng lũ chúng nó tịch thu xe biển xanh
Biển xanh thì thu làm sao được hả cụ nó vốn là xe công rồi thì thu gì nữa, lúc chỉ có bác tài là khổ thôi có khi mất cả nghề kiếm cơm.

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Biển xanh thì thu làm sao được hả cụ nó vốn là xe công rồi thì thu gì nữa, lúc chỉ có bác tài là khổ thôi có khi mất cả nghề kiếm cơm.
Trong hiến pháp có câu: "Mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật". Vậy thì xe công và xe tư phải là như nhau chứ.

oto-fun

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy là luật pháp không công bằng giữa người giàu và người nghèo.
Đã là thằng say thì như nhau hết cụ ạ, đến văn minh như mỹ còn không công bằng nói gì Việt Nam, bên đấy mà ko có xiền bảo lãnh thì cũng nhốt đã.....

oto-fun

[Tịch thu bằng lái]
Trong hiến pháp có câu: "Mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật". Vậy thì xe công và xe tư phải là như nhau chứ.
Vâng nhưng cái xe nó ko phải là công dân cụ ạ nên công dân nào ngồi sau vô lăng mà cố tình uống say phải chịu là đúng.

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Vâng nhưng cái xe nó ko phải là công dân cụ ạ nên công dân nào ngồi sau vô lăng mà cố tình uống say phải chịu là đúng.
Dạ ... đúng ạ, nhưng công dân là người điều khiển xe mà. Đã tịch thu xe của công dân là tịch thu tất chứ, kể cả biển xanh (vì cái thằng dự thảo nó chỉ nói chung chung là tịch thu xe chứ nó không mở ngoặc là trừ xe biển xanh, đỏ). Các anh ý lập luận cho dự thảo cướp có bảo kê của các anh ý là ... người lái xe phải có trách nhiệm với chủ xe cơ mà. Chủ xe ở đây là biển trắng hay biển xanh (cá nhân hay tổ chức) đều là chủ xe và đứng tên trong đăng ký xe và bình đẳng trước pháp luật ak

Tài Đức

Xe hơi
Thằng nào đề xuất tịch thu phương tiện khi lái xe có nồng độ cồn cao là hết sức vớ vẩn. Đề xuất này tiếp tay cho cướp ... giao hợp mẫu thân cái thằng nào đề xuất và ký cái đề xuất này.
Hic ... lập luận về quyền sở hữu tài sản, chúng nó cho rằng người mượn xe phải có trách nhiệm với chủ phương tiện. ĐKM chúng nó có nghĩ rằng thằng mượn xe nó trên răng dưới cát tút thì nó lấy gì ra đền chủ xe khi xe bị tịch thu. Lúc đấy lại phát sinh việc kiện cáo, tòa án và xxx lại có việc để làm. Nếu thằng mượn xe nó không đền thì nó đi tù, nhân dân lại mất 1 mớ tiền thuế để nuôi tù và xxx lại phải tăng quân số để quản lý tù.
Dân đã nghèo giờ còn bị nghĩ ra đủ trò cướp hợp pháp :((
Mùa xuân sắp đến rồi
Cụ nói đúng, mức phạt cao nhất Đông Nam á rồi bây giờ lại thu xe, đất nước còn nghèo nàn, giá ô tô cao nhất khu vực hay nói đúng hơn là một tài sản lớn ko phải gia đình nào cũng có mà vi phạm lại đem ra thu, vi phạm luật hiến pháp năm 2013 về quyền sở hữu cá nhân. Em nghĩ làm như thế là ko dc. Ko bao giờ dc.

Hai Hom Hinh

Xe tải
Em lại tiếp tục quan ngại về những gì đang diễn ra! Kịch liệt phản đối nhưng dùng biện pháp hoà bình, nói cho nhau nghe! Tại sao khi đưa ra 1 dự thảo, điều luật mới k trưng cầu ý dân r mới ban hành nhỉ?

Điệp Cafe

Xe máy
Cụ nói đúng, mức phạt cao nhất Đông Nam á rồi bây giờ lại thu xe, đất nước còn nghèo nàn, giá ô tô cao nhất khu vực hay nói đúng hơn là một tài sản lớn ko phải gia đình nào cũng có mà vi phạm lại đem ra thu, vi phạm luật hiến pháp năm 2013 về quyền sở hữu cá nhân. Em nghĩ làm như thế là ko dc. Ko bao giờ dc.
Em thấy dự án đấy hay chứ, làm các cụ nhà mình khối chuyện để bàn + tán.

ATTILA

Xe điện
Dạo này thấy báo chí nói đến tịch thu xe với trường hợp " Lái xe khi nát rượu" Hót quá .
Tuần trước cơ quan vợ e mời dâu/rể khai xuân, e không uống đc rượu nhưng cũng làm vài chén, hết ăn uống lại đi hát hò rượu ngấm làm em say. Đc cái e vẫn tỉnh táo bảo vợ lên lái xe " vợ e mới lấy B2 đc mấy tuần" kể cũng liều, nghĩ bụng say rồi ko lái xe. Vợ bảo anh đánh xe ra đường e mới lái đc ( xe đang để trên vỉa hè). em trèo lên lái xe xuống đường cho vợ đứng chờ ở đường, dừng xe mở cửa cho vợ lái thấy con mẹ nó du e vào trong kiểu hoảng hốt, e chả hiểu gì bò sang ghế phụ ngủ luôn chả quan tâm. tối ngủ dậy thấy mình nằm ở nhà hehe. nghĩ vợ lái xe ngon phết. Đến lúc ăn cơm vợ mới kể chuyện lúc chiều làm e tái xanh mặt, hóa ra e dừng xe cho vợ nhưng lại để số lùi , xe lùi sang vỉa hè bên kia (là xuống hồ, khu Đầm Vạc Vĩnh Yên) may mà vợ e có võ nó du e vào để kéo phanh tay. không thì xe và em đang lặn dưới nước rồi.
Kể ra lái xe có tí men cũng ảo lắm các cụ ạ, e may đc 1 lần thôi chứ chẳng dám nghĩ đến lần 2.
Nhà cháu đố cụ hỏi ông nào say mà nhận mình say đấy? Thậm chí lúc đó các ông đó còn lái được cả máy bay lên sao hỏa nữa cơ, lúc say họ thấy họ thật phi thường, chửi xxx bố chửi con ý chứ. hahahah

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Uốn riệu xong em không thích lái xe, mà chỉ thích lái máy bay thoai

Vulcan V70

Xe trâu
Các đồng chí cán bộ có nhiệm vụ là ngồi 1 chỗ soạn thảo luật mà, sai lại sửa thế mới có việc để làm.
Chúng ta phải vượt trước thế giới năn minh nhá ( Khuất tiến xỹ cầm đèn cầy chạy trước ô tô)
http://vietnamnet.vn/vn/tuanvietnam/224311/tich-thu-xe-khi-say--phat-nang-cang-gay-chong-doi.html
...Các nước phạt lái xe say xỉn thế nào?

Có chuyên gia cho rằng biện pháp tịch thu phương tiện được áp dụng ở nhiều nước trên thế giới (trong đó có nước Anh) và cho rằng việc áp dụng biện pháp này ở VN là phù hợp với xu thế chung trên thế giới. Nhưng điều này không hoàn toàn đúng.

Trang tin của chính phủ Anh chỉ ra rằng có ba hình phạt có thể áp dụng cho hành vi uống rượu lái xe: phạt tù tối đa 6 tháng, phạt tiền 5.000 bảng Anh và cấm lái xe có thời hạn ít nhất 1 năm.

Ngoài những hình phạt trên, người vi phạm có thể phải chịu thêm một số hậu quả bất lợi khác như: tiền bảo hiểm xe tăng; thông tin về vi phạm được chia sẻ cho người sử dụng lao động; gặp khó khăn khi xin thị thực tới một số quốc gia. Hiện nay trong Liên hiệp Anh (UK), mới chỉ có Scotland áp dụng biện pháp tịch thu phương tiện đối với người uống rượu lái xe nhưng có một số ngoại lệ (chẳng hạn xe không chính chủ). Hơn nữa, Liên hiệp Anh cũng rất lo ngại về tính chính đáng và hợp pháp việc tịch thu xe ở Scotland.

Một nước khác là Australia cũng loại trừ tịch thu phương tiện là hình phạt đối với người uống rượu lái xe.

Ở bang New South Wales, uống rượu lái xe (drink driving) bị coi là tội phạm (crime) chứ không chỉ là vi phạm hành chính (administrative violation) như VN. Tùy theo nồng độ cồn, mức phạt tối thiểu là 1100 AUD và 3 tháng tước giấy phép, mức phạt tối đa là 3300 AUD và 3 năm tước giấy phép. Nếu tái phạm trong vòng năm năm, mức phạt có thể lên tới 5500 AUD, phạt tù 2 năm và 5 năm tước giấy phép.

. ...

dongoviet

Xe tăng
Em: Khi nào say ít thì ráng về đến nhà, khi nào say nhiều (đi 1 đoạn thấy ko lái được nữa) thì tấp vào lề, ngã ghế làm giấc.