[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

muadem

Xe cút kít
Mấy hôm tuần trước em đi QL18 qua đường tránh Sao đỏ.
Xxx: toét toét toét
E: có việc gì thế em?
Xxx: a cho kiểm tra nồng độ cồn, trong 24h qua a có sử dụng diệu bia ko?
E: đời a chưa biết bia diệu là gì
Xxx: a ở đâu đấy?
E: ko liên quan, các chú cứ thực thi nhiệm vụ.
Xxx: a thổi vào đây em đếm đến 5 thì thôi.
Trộm vía em bị dừng thổi mấy lần nhưng "tốt rồi, mời a đi"

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước em ngồi quán nhậu Tự Do chỗ ngõ 10 Nguyễn Văn Huyên, lúc về đi ngõ 10 ra phía gần bùng binh chùa Hà, cách quán tầm 50m bị chặn thổi, may là có thằng cu em đến đón nên không sao.
Chặn thổi cạnh quán nhậu cũng rất vớ vỉn.
Cách tóm dễ nhất là bố trí chim lợn trc cửa quán. Có vẻ khu vực cầu giấy nam từ liêm hà đông tây hồ hay làm kiểu này. 4 quận nội thành ít thấy. Khu nhà e nếu đón lõng kiểu này có mà vợt cả rổ. Chiều nào đón con đi qua tăng bạt hổ cũng thấy các dân chơi mặt mũi đỏ gay leo lên xe phóng tít

hoangthanhks

Xe tải
Hôm nọ tối 20h30 em đi về qua trạm thu phí Như Quỳnh cũng được các đc ấy vẫy vào và hỏi thăm nhé, các cụ cảnh giác cho

j23

Xe container
Hề hề em vừa xem Thời sự nói về tổng kết 3 tháng cao điểm nồng độ cồn 20/6 - 20/9, thành tích của Hanoi và Saigon nhân đôi so với bình thường, doanh thu 500 tỷ, Saigon có 15 nghìn cụ ra đi bằng lái, Hanoi thì gần 8 nghìn, 1/4 số đó là giữ bằng kịch khung 2 năm

f1_hn

Xe container
Cách tóm dễ nhất là bố trí chim lợn trc cửa quán. Có vẻ khu vực cầu giấy nam từ liêm hà đông tây hồ hay làm kiểu này. 4 quận nội thành ít thấy. Khu nhà e nếu đón lõng kiểu này có mà vợt cả rổ. Chiều nào đón con đi qua tăng bạt hổ cũng thấy các dân chơi mặt mũi đỏ gay leo lên xe phóng tít
Htrx đội e bị tóm 2 bác ở Hải Xồm-Tang Bạt Hổ đó cụ...1 bác thì lên, 1 bác thì ko mặc dù đều uống 2 cốc

j23

Xe container
Đặc biệt các cụ 4B ngồi Thu Hằng Nguyễn Phong Sắc tuyệt đối Grab nhé, chim mồi chỉ điểm còn mặc áo Grab đúng chuẩn nghiệp vụ SBC luôn mới khét :D

bikhoai

Xe buýt
Tối muộn cụ thử đi Phần Kế Bính ra Liễu Giai xem,nếu cụ đi từ quán bia ra là dc thổi miễn phí,chim lợn ngồi ngay cửa quán.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Mấy hôm tuần trước em đi QL18 qua đường tránh Sao đỏ.
Xxx: toét toét toét
E: có việc gì thế em?
Xxx: a cho kiểm tra nồng độ cồn, trong 24h qua a có sử dụng diệu bia ko?
E: đời a chưa biết bia diệu là gì
Xxx: a ở đâu đấy?
E: ko liên quan, các chú cứ thực thi nhiệm vụ.
Xxx: a thổi vào đây em đếm đến 5 thì thôi.
Trộm vía em bị dừng thổi mấy lần nhưng "tốt rồi, mời a đi"
Tự tin thế :))
Em chưa được thổi lần nào, không biết cái cảm giác đó nó ra sao :))

chim to

Xe tăng
Em hôm trước uống 2 cốc bia mà đo đc 0.045.
Phạt 2.5 củ với giữ bằng 11 tháng. May đi xe máy ko toi các cụ ah

Chặn thổi chỗ Đại Lải dã man vì có 1 lối ra. Em đi ĐL mấy lần đều thấy chuyên chặn xe 4 chỗ, chứ xe 16 chỗ (chở khách vào khu du lịch) đi bình thường, được cái các anh cũng lịch sự, thổi xong rất nhẹ nhàng "mời anh di chuyển".
Chuẩn cụ ạ nên tốt nhất nghiêm túc ko nhọc lắm. Giữ bằng 2 năm khác gì chặt chân

Ngọc Mi Lan

Xe tải
E ngồi lội hết các còm men 6 page vẫn ko thấy thông tin em cần nên mạn phép hỏi các cụ thông thái điều này:

Trường hợp kiểm tra chuyên đề nồng độ cồn thì có cần xuất trình giấy phép lái xe đăng ký đăng kiểm để kiểm tra hay ko?
Có văn bản nào quy định ko và muốn xem chuyên đề có được quyền yêu cầu CSGT cho xem ko?
Có cách nào chỉ thực hiện thổi cồn nhưng từ chối xuất trình kiểm tra giấy tờ ko, trường hợp không sai lỗi gì cả. Thanks các cụ mợ

j23

Xe container
E ngồi lội hết các còm men 6 page vẫn ko thấy thông tin em cần nên mạn phép hỏi các cụ thông thái điều này:

Trường hợp kiểm tra chuyên đề nồng độ cồn thì có cần xuất trình giấy phép lái xe đăng ký đăng kiểm để kiểm tra hay ko?
Có văn bản nào quy định ko và muốn xem chuyên đề có được quyền yêu cầu CSGT cho xem ko?
Có cách nào chỉ thực hiện thổi cồn nhưng từ chối xuất trình kiểm tra giấy tờ ko, trường hợp không sai lỗi gì cả. Thanks các cụ mợ
Theo quy định mới từ cuối năm ngoái rồi mà cụ:
1. CSGT không có nghĩa vụ phải xuất trình chuyên đề cho người dân xem khi thực hiện nhiệm vụ kiểm tra nòng độ cồn hoặc giấy tờ xe, vì Chuyên đề nó được đăng tải trên các hình thức công khai rồi (Cổng thông tin điện tử của công an, công khai trên phương tiện thông tin đại chúng, thông cáo báo chí...)
2. XXX yêu cầu xuất trình giấy tờ thì ta vẫn phải xuất cho dù ko có dấu hiệu vi phạm bất luật nào, vì cái Chuyên đề nồng độ cồn này đi kèm với quyền hạn đó ạ

Ngọc Mi Lan

Xe tải
1. CSGT không có nghĩa vụ phải xuất trình chuyên đề cho người dân xem khi thực hiện nhiệm vụ kiểm tra nòng độ cồn hoặc giấy tờ xe, vì Chuyên đề nó được đăng tải trên các hình thức công khai rồi (Cổng thông tin điện tử của công an, công khai trên phương tiện thông tin đại chúng, thông cáo báo chí...)
2. XXX yêu cầu xuất trình giấy tờ thì ta vẫn phải xuất cho dù ko có dấu hiệu vi phạm bất luật nào, vì cái Chuyên đề nồng độ cồn này đi kèm với quyền hạn đó ạ
Cụ cho e xin cái số văn bản quy định từ cuối năm ngoái và cơ quan nào ra văn bản đó để e xem kỹ hơn được ko ạ, e cảm ơn cụ nhiều ;)

Ngọc Mi Lan

Xe tải
Điều 6 Thông tư 67/2019/TT-BCA, căn cứ vào đặc điểm, tính chất và nội dung phải công khai, cơ quan Công an áp dụng một, một số hoặc tất cả các hình thức công khai sau đây:

- Đăng tải trên Cổng thông tin điện tử; Trang thông tin điện tử của cơ quan Công an.

- Đăng Công báo.

- Niêm yết tại trụ sở cơ quan Công an.

- Công khai trên phương tiện thông tin đại chúng.

- Thông qua việc tiếp công dân; họp báo; thông cáo báo chí; hoạt động của người phát ngôn trong lực lượng Công an nhân dân theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo các quy định trên, người dân hoàn toàn có quyền được biết kế hoạch tuần tra, kiểm soát chuyên đề của CSGT. Tuy nhiên không được yêu cầu kiểm tra hay xem chuyên đề, kế hoạch trực tiếp khi làm việc với CSGT mà chỉ được xem chuyên đề của CSGT bằng một trong các hình thức trên.
Có phải ý cụ j23 là cái này ko ạ?

• Vodka
Reactions: j23

bau67

Xe container
Vừa có 2 cậu CSGT chốt chỗ đường Lạc Long Quân, đoạn sát hồ Tây dừng xe để đo nồng độ cồn, không thấy kiểm tra giấy tờ xe. Nhà Cháu thổi 1 cái làm cậu ấy bảo luôn: 'Thổi như anh thì em không cần xem màn hình cũng biết chả có bia rượu gì rồi !" :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nếu gặp tình huống này, em sẽ đi kiểu như sau: Đi thẳng vào A rồi quay đầu rẽ trái vào B. Các bác thấy thế nào ạ, cho em xin ý kiến về cách đi của em ạ?
Cãi nhau chán rồi đâu lại vào đó thôi mà bác.

Tôi bị ở Hải Dương, thế này:
Tụi tôi lẽ ra rẽ phải, nhưng nhầm và rẽ trái, qua 1 bùng binh nhỏ.
Rẽ phát là nhận ra ngay, cũng thấy 1 chốt ở ngã tư rồi.

Và chốt luôn: Rẽ trái đã, đi thẳng đã, rồi kiếm chỗ quay đầu.
Rẽ xong, bạn tôi đi thẳng và lùi đuôi vào 1 cơ quan nào đó, chọn vạch đứt, rất đàng hoàng, rồi quay đầu, vì ý thức có cái chốt sau lưng mình rồi.

Đến ngã tư cũ, ngay lập tức được vẫy lại, 2 thằng không hiểu gì cả.
Hoá ra, cái đường mà bọn tôi rẽ trái vào, hợp lệ, nhưng là đường 1 chiều dành cho ô tô.
Nó định phạt lỗi Đi vào đường 1 chiều gì đó.

Tụi tôi trình bày như trên, nó nhất định bẩu, đầu đường kia có biển cấm vào với ô tô.
Tôi mới bẩu:
OK, tôi vui lòng làm Biên bản, các anh ghi đúng sự thật vào Biên bản: Đường không có biển 1 chiều.
Có hỏi các anh cu lit, làm thế nào để Lái xe biết đang đi vào đường 1 chiều dành cho ô tô, và các đồng chí culit đều thộn mặt ra không trả lời được.

Cãi nhau rồi các ảnh đành phải để cho đi.

Biển đường 1 chiều, đại loại thế này:

Tôi thấy duy nhất ở Đà Nẵng có biển này, tuyến đi Hội An, nếu tôi không nhầm. Họ cắm xuôi đường đi.
Ở Hà Nội, tôi chưa thấy cái nào, kể cả các đường 1 chiều từ thế chiến 2 như Bà Triệu hay Tràng Thi.

azazzuj

Xe tải
Tối muộn cụ thử đi Phần Kế Bính ra Liễu Giai xem,nếu cụ đi từ quán bia ra là dc thổi miễn phí,chim lợn ngồi ngay cửa quán.
Trym nhợn ngồi ngay quán thì chịu rồi, bẩu sao bao lần em từ quán bia ra qua chốt ko thấy bị gọi :D

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Đặc biệt các cụ 4B ngồi Thu Hằng Nguyễn Phong Sắc tuyệt đối Grab nhé, chim mồi chỉ điểm còn mặc áo Grab đúng chuẩn nghiệp vụ SBC luôn mới khét :D
Cụ kinh nghiệm thế. Em phải mua con Cub để chạy loăng quăng :))

thichlexus

Xe điện
Tốt nhất đi uống cứ Grab thôi các cụ.
Cụ nào hay uống gần nhà mà ngại Grab thì làm cái xe đạp gấp cũng được.