[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

ITI

Xe máy
Có chuyện như này nhờ các cụ giải:
Tối nay em và ông bạn uống mỗi người 3 chai ở trước cửa nhà em, tận mắt em thấy nó đi xe về đc 200 mét thì bị thổi, C.A bắt nó thổi 3 4 lần mà nồng độ là 0 % và buộc phải để nó đi là ntn?
Nó ko sử dụng thuốc hay bí kíp gì.
Ông cầm máy thổi còn ngạc nhiên.
Em ko bịa chuyện làm quà ạ.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có chuyện như này nhờ các cụ giải:
Tối nay em và ông bạn uống mỗi người 3 chai ở trước cửa nhà em, tận mắt em thấy nó đi xe về đc 200 mét thì bị thổi, C.A bắt nó thổi 3 4 lần mà nồng độ là 0 % và buộc phải để nó đi là ntn?
Nó ko sử dụng thuốc hay bí kíp gì.
Ông cầm máy thổi còn ngạc nhiên.
Em ko bịa chuyện làm quà ạ.
Thổi máy là trong hơi thở có cồn. Muốn hơi thở có cồn thì máu qua phổi phải có cồn.
Khả năng vừa uống xong nên cồn chưa kịp ngấm vào máu (vì còn phải qua gan giải độc và đi khắp cơ thể) , chưa kể cân nặng nhiều giúp "lưu" cồn trong cơ thể một thời gian nhất định.
Nên nhiều cụ nhậu xong chán chê mới say và sập nguồn.

• Vodka
Reactions: ITI

Hự.

Xe điện
Uống thuốc vào bụng không thổi ra cồn cụ nhé. Cồn thổi ra từ không khí trong phổi chứ trong dạ dày đâu? Ai mà thổi ra cồn thì là còn dư lượng do uống rượu bia hoặc cồn sinh lý (mức rất thấp).
Em ăn no hay bị ợ ra hơi chua. Vậy là cái hơi chua kia là từ phổi ra đúng ko cụ?

Rebel Melb

Xe tải
Em đề nghị thêm sẽ thổi nồng độ cồn các công chức nhà nước nếu có nồng độ cồn thì phạt vì không đủ minh mẫn để làm việc. Ví dụ như họp quốc hội cho thối tất nếu ai có nồng độ cồn thì đuổi ra khỏi cuộc họp.

ITI

Xe máy
Thổi máy là trong hơi thở có cồn. Muốn hơi thở có cồn thì máu qua phổi phải có cồn.
Khả năng vừa uống xong nên cồn chưa kịp ngấm vào máu (vì còn phải qua gan giải độc và đi khắp cơ thể) , chưa kể cân nặng nhiều giúp "lưu" cồn trong cơ thể một thời gian nhất định.
Nên nhiều cụ nhậu xong chán chê mới say và sập nguồn.
Không
18h15 em và nó bắt đầu ngồi uống...
Khoảng hơn 20h chào nhau nó về, đi đc 2 phút thấy cãi nhau to...
Hóa ra là ông bạn cãi kịch liệt ko chịu thổi, vì đã nhìn thấy chốt, xuống xe chui vào shop thời trang ngồi, CA vào shop lôi bằng được ra bắt thổi, và 0%

Opel Astra

Xe điện
Không
18h15 em và nó bắt đầu ngồi uống...
Khoảng hơn 20h chào nhau nó về, đi đc 2 phút thấy cãi nhau to...
Hóa ra là ông bạn cãi kịch liệt ko chịu thổi, vì đã nhìn thấy chốt, xuống xe chui vào shop thời trang ngồi, CA vào shop lôi bằng được ra bắt thổi, và 0%
Chắc máy faked đểu gì đó thôi bác. Kiểu hên xui.

Tôi ngậm 1 ngụm bia trong miệng, rồi ra thổi, nó lên độ 1.2.
Uống độ 1 cốc bia, súc miệng rồi thổi lại, vẫn hơn 0.8.
Máy không xịn lắm, tất nhiên.

• Vodka
Reactions: ITI

blackpaint

Xe container
Kiểm tra xem có đủ tỉnh táo để lái xe không có thể dùng pp cũ rích là bắt đi bộ thăng bằng theo đường thẳng, khi kt thì ghi hình vào cho hết cãi, đơn giản rẻ tiền chính xác. Thằng uống cả thùng rượu mà nó vẫn tỉnh táo thì vẫn đi tốt, còn ông uống 1 hớp đã biêng cũng chẳng lái xe đc. Gì phải cãi nhau tốn tiền trang bị, lắm chuyện vì ba cái vặt vãnh.
Muốn hạn chế bia rượu thì quản chặt giấy phép, tăng thuế rượu bìa gấp vài chục lần vào, có thêm cả mớ xèng nữa. Căn cứ vào cái máy đo nồng độ này chỉ tổ thêm cửa kiếm ngoài cho xxx, lại gây hại cho các ngành dịch vụ ăn uống chứ hiệu quả GT có ai đo đếm đâu, ngân sách thì thiệt tiền thuế cho ngành dv.
Thằng mà 1 hớp hay 1 lon đã say thì e nghĩ ko bao giờ nó uống đâu. Chả nhé uống 1 hớp rồi về trong khi đội nhậu ngồi chém là chính. Cũng ko ai ép ông uống 1 hớp đã say cả.

Suri15

Xe tăng
Em đề nghị thêm sẽ thổi nồng độ cồn các công chức nhà nước nếu có nồng độ cồn thì phạt vì không đủ minh mẫn để làm việc. Ví dụ như họp quốc hội cho thối tất nếu ai có nồng độ cồn thì đuổi ra khỏi cuộc họp.
Chuẩn rồi cụ, mỗi cơ quan công quyền nên lắp 1 cái máy thổi thay cho máy chấm công. Ngày thổi 2 lần sáng và chiều. Có như vậy thì các quan mới hiểu được

Matizcoi

Xe cút kít
Tầm này chưa đâu, chỉ là dạo đầu cho .... 5 năm tới thôi, các cụ chịu khó đợi nhé =))

giang.nguyen

Xe điện
Cụ nào đau thượng vị, vừa bú 1 gói Yumangel có khi cũng dính nồng độ vì trong thuốc có cồn,... mấy ông thượng vị dạ dày ăn quả chuối cũng đau nhăn nhó vì trong dạ dày lúc nào cũng bị lên men quá ngưỡng, thở cũng ra cồn rồi chứ chưa cần uống thuốc.
Cụ chém cứ như thật.

Đau dạ dày như cụ nói, là do trong dạ dày bị mất lớp mucous (màng nhầy) bảo vệ thành dạ dày khỏi tiếp xúc trực tiếp với acid dạ dày ( pH 1.5-2.5), vùng bị mất màng nhầy này tiếp xúc với acid thì nó tạo thành vết loét gây đau đớn

Chứ chẳng phải "lên men quá ngưỡng" gì đâu cụ. Lên men gì ở trong cái điều kiện acid pH thấp như thế. Hơn nữa thức ăn cũng chẳng nằm lại ở dạ dày lâu đến thế

Lên men nếu có, thì phải xảy ra ở đoạn cuối đại tràng, nơi kết tập, đóng phân lại theo khuôn, là nơi mà vi sinh vật hoạt động mạnh nhất

Mà đại tràng, thì nó chẳng liên quan gì đến đau dạ dày như cụ nói đâu cụ ạ

giang.nguyen

Xe điện
Trái lại. Đây là đa số. Thậm chí tuyệt đối. Cồn trong máu là sản phẩm của quá trình lên men tinh bột trong dạ dày. Hoặc dễ hiểu hơn, tiêu hóa cơm, bánh mỳ, bánh bao, bún, miến, phở, mì tôm.
Dạ dày pH 1.5-2.5 mà cụ
Tinh bột đâu có lên men ở trong môi trường acid mạnh như vậy cụ ơi

Chưa kể gan coi cồn là chất độc, tự động thoái biến cồn ngay khi gặp.

Cho nên nếu có lượng cồn nào sinh ra từ "lên men trong dạ dày" như cụ nói (em chả tin), thì gan thoái biến nó ngay lập tức. Tất cả máu ở vùng ruột, sau khi hấp thu chất dinh dưỡng từ quá trình tiêu hoá, đều phải trải qua quá trình thanh lọc tại gan trước tiên, sau đó mới đổ đi nuôi dưỡng cơ thể cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Chuẩn rồi cụ, mỗi cơ quan công quyền nên lắp 1 cái máy thổi thay cho máy chấm công. Ngày thổi 2 lần sáng và chiều. Có như vậy thì các quan mới hiểu được
Công chức thì ko biết nhưng ở chỗ em thì vừa rồi bộ CA về làm, đội thổi cồn vào tận trụ sở CA địa phương yêu cầu thổi, chú nào đang ca trực mà dính là bị biên bản gửi về sở. Có chú đang ngủ bị dựng dậy thổi, có cồn, may quá chứng minh được là hết ca trực rồi.

Mytv

Xe điện
Thằng mà 1 hớp hay 1 lon đã say thì e nghĩ ko bao giờ nó uống đâu. Chả nhé uống 1 hớp rồi về trong khi đội nhậu ngồi chém là chính. Cũng ko ai ép ông uống 1 hớp đã say cả.
Ông a rể e. Kịch level là 3 chén hạt mít or 1 ly vang. Gần 30 năm ông về nhà e làm rể e chỉ chứng kiến dc 1 lần ông uống rượu. Là khi lần đầu về ra mắt nhà vk. Ông ấy ko uống & ko ai ép dc cả

xichhoptau

Xe tăng
có đi có lại, các anh cũng làm nghiêm nếu a nào mà xxx bỏ qua lỗi thì cho khỏi ngành thì em ủng hộ 100%

xichlo3banh

Xe tăng
1. Mức 0 rất ko khoa học. Bất cứ phép đo nào cũng có độ sai số và thiết bị cũng thế. Nhưng các a rõ là có ý tứ cũng như đủ quyền lực để bắt khoa học theo ý chủ quan của mình. Để trong khoảng mức từ 0 trở lên mới là thực tiễn khách quan và phù hợp với thông lệ quốc tế.
2. Qua 1 thời gian triển khai. Vậy có số liệu nào chứng minh rằng tỉ lệ tai nạn do sử dụng bia rượu giảm và giảm với số liệu ntn? Trong đó các tai nạn xảy ra khi ng đk ko có nồng độ còn trước và sau khi thực hiện nghị định 100 ntn. Hoàn toàn ko có một số liệu thống kê làm căn cứ.
Nói chung biết thế nhưng cái mồm ko thể nói ý kiến ko đồng tình đc. Nói nhiều nói to thì cái gương LBN nó lù lù ra đấy.

hoviethung

Xe lăn
có đi có lại, các anh cũng làm nghiêm nếu a nào mà xxx bỏ qua lỗi thì cho khỏi ngành thì em ủng hộ 100%
Vấn nạn mãi lộ chưa thấy có đề xuất nào giải quyết triệt để 100% nhỉ? Có thêm cái này thì tuyệt.

Alive007

Xe tải
Thổi nồng độ cồn trong giờ làm việc của cán bộ nhà nước nữa thì tuyệt vời, tôi ủng hộ 100%. =))

muoibaconcho

Xe điện
Cuối năm nay, các hãng rượu bia giảm đóng thuế vì lỗ, các cửa hàng ăn nhậu dẹp nghỉ, ngân sách mất nguồn thu thì đâu lại vào đấy.

VCHDHN

Xe container
Cuối năm nay, các hãng rượu bia giảm đóng thuế vì lỗ, các cửa hàng ăn nhậu dẹp nghỉ, ngân sách mất nguồn thu thì đâu lại vào đấy.
Thay đổi thói quen, sự tiện lợi thôi. Đi grap về hoặc về nhà cất xe rồi grap đi cho thoải mái.