[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

Vo_thuong

Xe điện
1. Em thì ủng hộ vụ nghiêm khắc trong xử phạt đối với những người uống say, mất tỉnh táo nhưng vẫn lái xe và gây tai nạn/có khả năng gây tai nạn.
2. Tuy nhiên, em ko đồng ý với mức 0 vì có quá nhiều bất cập như báo chí và nhiều cụ cũng đã nêu: ăn thức ăn có nồng độ cồn/hôm nay uống nhưng mai mới lái xe ... thì đều có thể có nồng độ cồn nhưng khả năng gây mất tỉnh táo là không có (nhiều cụ nói là cứ có nồng độ cồn là có khả năng gây tai nạn ... theo em chỉ là cãi cùn thôi vì một người không uống gì thì cũng có khả năng gây tai nạn mà ?!).
3. Hiện tại mức phạt đã quá cao so với thu nhập của đại đa số người dân, tuy nhiên khi "hỏi ý kiến nhân dân" thì rất nhiều người vẫn cho rằng vẫn đang còn thấp .... với góc nhìn của em thì đó kiểu như đấu tố ngày xưa, sử dụng tâm lý bầy đàn để dẫn dắt. Chỉ cần mức phạt không cao lắm nhưng làm nghiêm thì dân cũng đủ sợ rồi. Với mức như hiện nay thì một ông xe ôm nhỡ dính phạt khi uống 1 cốc bia (chưa đến mức gây nguy hiểm) cũng đủ mất thu nhập cả tháng đi làm rồi. Nhiều cụ/mợ có thể bảo là "thế thì đừng có uống..." nhưng cuộc đời nhiều khi ko đơn giản thế: họ nghèo, niềm vui của họ nhiều khi cũng chỉ mong ước được xả xì trét sau một ngày mưu sinh vất vả mà thôi. Còn bảo họ về nhà cất xe rồi bắt grab đi uống ... nghe thì hay lắm, hợp lý lắm nhưng với họ, mấy chục nghìn đi grab cũng là cả vấn đề. Một khi cứ đè cổ ra phạt (và 80% số tiền thu được cho BCA hưởng) liệu có hay.
4. Có một bài viết trên vnexpress:
cũng phân tích về vụ nồng độ cồn này, em thấy có nhiều nội dung hay.
Thực tế là nhiều nước tiên tiến, mức phạt về nồng độ cồn không cao, cho phép ngưỡng khác không nhưng số vụ tai nạn giao thông liên quan đến cồn không nhiều. Điều đó cho thấy không hẳn là phạt cao thì sẽ giảm được tai nạn mà cái gốc của vấn đề là nhận thức của người dân trong việc chấp hành luật lệ giao thông (vượt đèn đỏ, đi không đúng luật có khi còn gây tai nạn nhiều hơn là liên quan đến rượu bia).
5. Em không phải là ma men, nhiều khi cũng ko muốn uống bia rượu nhiều khi tụ tập, việc hạn chế rượu bia như hiện tại đúng là cho mình một cái cớ để chối nhưng lắm khi cũng muốn vui một chút -chẳng hạn tết này về muốn gặp mấy anh em trong lớp nhưng giờ chắc ko dám vì gặp tý lại mất thêm một ngày hôm sau ko dám lái xe. Tết nhất có ba bốn ngày lại mất đi hai ngày rồi thì đúng là dở hơi :).

khanhnguyen09

Xe container
Các cụ tết này có làm chén nào không? Em đến hôm nay mà vẫn chưa dám làm ngụm nào, hôm qua mở chai vang nhà ông bà nội, chỉ nhấp thử chút, tối về nhìn thấy một trạm, các anh mùng 1 tết mà cũng miệt mài phết.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: HDC

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tết này này có làm chén nào không? Em đến hôm nay mà vẫn chưa giám làm ngụm nào, hôm qua mở chai vang nhà ông bà nội, chỉ giám nhấp thử chút, tối về nhìn thấy một trạm, các anh mùng 1 tết mà cũng miệt mài phết.
theo em là nên nhịn ..em quán triệt ..kg uống ( chỉ uống tầm 2 lon bia hoặc ly rượu tương đương khi 16h chiều ..vì từ 16h em kg đi đâu cả ..sáng mai 9h mới đi thì cũng tan rồi) chứ kg lơ mơ là tèo..chạy liên tỉnh thì chắc ổn..chứ lọ mọ trong tp dễ ăn đòn như chơi. tp em sáng mồng 1 xxx thồi um sùm . ôi bố tèo.. thằng bạn em vừa bị ăn 1 quả full là 60 củ... đang khóc như ri

DaDieuchienxu

Xe container
Nhà nước ko hề cấm nhậu nhẹt mà chỉ muốn giữ gìn sức khỏe (và cả tính mạng, tài sản...) cho bản thân người uống beer rượu thôi.
Trong dịp tết nhất như thời điểm này, các cụ có thể họp mặt đầu Xuân vs vài chai. Ăn uống xong thì gọi Grab về, tuy có chút tốn kém hơn, nhưng an toàn cho các cụ & cả cộng đồng. Ngày mai vẫn là tết, nếu sợ thổi vẫn dính nồng độ cồn thì ở nhà vui vs con cháu. :-bd
Tội vạ gì nhịn cho cực thân cho 1 niềm vui tao nhã.:D

N Luxury

Xe máy
theo em là nên nhịn ..em quán triệt ..kg uống ( chỉ uống tầm 2 lon bia hoặc ly rượu tương đương khi 16h chiều ..vì từ 16h em kg đi đâu cả ..sáng mai 9h mới đi thì cũng tan rồi) chứ kg lơ mơ là tèo..chạy liên tỉnh thì chắc ổn..chứ lọ mọ trong tp dễ ăn đòn như chơi. tp em sáng mồng 1 xxx thồi um sùm . ôi bố tèo.. thằng bạn em vừa bị ăn 1 quả full là 60 củ... đang khóc như ri
Em tưởng luật bất thành văn là hết mùng 3 mới thổi chứ cụ nhỉ

lovewheels

Xe buýt
Chốt cửa đội CSGT trên đường Láng hoạt động không thiếu ngày nào, kể cả 30 và 1 Tết

Timestay

Xe tải
Em ra đường mấy ngày tết mới thấy mật độ oto ở tất cả các tỉnh ở VN giờ rất lớn, kể cả ở những vùng quê. Vì vậy nếu ko thổi nồng độ cồn gắt gao sẽ rất nguy hiểm. Quá nhiều oto

HDC

Xe buýt
Chiều nay em vừa được thổi ở 370 Cầu Giấy đây.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng luật bất thành văn là hết mùng 3 mới thổi chứ cụ nhỉ
thường ngầm là thế..nhưng xxx giờ chơi khác rồi.. chỗ em xxx chơi mấy chiêu này mới toe..sáng mồng 1 ..tự dưng lập chốt . ối anh tèo.. họ chơi chiêu này mới khắm ..lập chốt 1 đằng , đã thế kg thềm bắt ai cứ lập chốt thôi..ối đc nốc rượu nhì từ xa vội chạy vào đường ngách. đường ngách lại là đường 1 chiều, thế là bị đơm 1 mớ cực đông xe nhé
ông bạn em bị thế này mới hài..2 bố rủ nhau nốc rượu . bố có xe thì sợ đel dám lái xe . ông bạn đi cùng thì sợ léo gì để tao lái cho. bố kia ok.. xxx vồ được thổi kịch khung . hỏi ra bố cầm lái éo có bằng ..thế là phạt 38 củ vì tội nốc rượu + 22 củ vì tội éo có bằng lái mà cầm lái.. tội vạ thì ông chủ xe chịu phạt.. thế là khóc như ri vì tổng thiệt hại là 60 củ

ah99x6

Xe điện
E nay làm chén xong đi ngủ. Sợ thổi kèn lắm! :D

khanhnguyen09

Xe container
Nhà nước ko hề cấm nhậu nhẹt mà chỉ muốn giữ gìn sức khỏe (và cả tính mạng, tài sản...) cho bản thân người uống beer rượu thôi.
Trong dịp tết nhất như thời điểm này, các cụ có thể họp mặt đầu Xuân vs vài chai. Ăn uống xong thì gọi Grab về, tuy có chút tốn kém hơn, nhưng an toàn cho các cụ & cả cộng đồng. Ngày mai vẫn là tết, nếu sợ thổi vẫn dính nồng độ cồn thì ở nhà vui vs con cháu. :-bd
Tội vạ gì nhịn cho cực thân cho 1 niềm vui tao nhã.:D
Mùng 1 với mùng 2 cụ gọi được grab à?

My Hao

Xe điện
Theo thống kê thì tai nạn giao thông trong ngày 1 Tết không giảm mà còn tăng khá. Cho nên em vẫn ủng hộ hạn chế rượu bia khi lái xe nhưng nên cho phép một nồng độ cồn nào đó.

jafwm

Xe điện
Nhà cháu tuyền lấy cớ nái se để né rượu, bia... trưa 30 tất niên có uống tới, nhưng cả ngày mùng 1 không lái xe, nay cũng nhịn để mai còn ôm vô lăng!