[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

tungLam.nwl

Xe tăng
Em xem phim nước ngoài cũng thấy người ta uống bia rượu là thuê lái xe về, mình cũng nên quen với việc đó. Thành phần nhậu nhiều nhất ở ngoài hàng (với cá nhân em hay gặp thôi) là lại người làm việc trong nhà nước hoặc Doanh nghiệp nhà nước, bộ đội do đó giảm bớt được nhóm này cũng là tốt cho môi trường làm việc. Trước kia không muốn uống rượu mà từ chối thì lắm tiếng bỉ ôi kiểu (nếu bị thổi cứ gọi cho anh... A,B,C) bây h cứ nói phải lái xe là cũng thấy xuôi nên em xin một phiếu ủng hộ.

Chỉnh sửa cuối:

bachanhdao

Xe đạp
Em xem phim nước ngoài cũng thấy người ta uống bia rượu là thuê lái xe về, mình cũng nên quen với việc đó. Thành phần nhậu nhiều nhất ở ngoài hàng (với cá nhân em hay gặp thôi) là lại người làm việc trong nhà nước hoặc Doanh nghiệp nhà nước, bộ đội do đó giảm bớt được nhóm này cũng là tốt cho môi trường làm việc. Trước kia không muốn uống rượu mà từ chối thì lắm tiếng bỉ ôi kiểu (nếu bị thổi cứ gọi cho anh... A,B,C) bây h cứ nói phải lái xe là cũng thấy xuôi nên em xin một phiếu ủng hộ.
Cụ kể thiếu thành phần xxx nhé.

tungLam.nwl

Xe tăng
Đúng là mấy ông bà ngồi máy lạnh làm luật, xem thường khoa học, xa vời thực tiễn.

Nói thẳng là cái 0.00% cũng không bao giờ hết được các ông có cồn trong người lái xe đâu... sẽ có nhiều biến tướng.

Bây giờ không tha ai cả nhưng đánh cháo phương tiện... Ông đi ô tô thì về mang xe máy và bằng xe máy thay cho ô tô... oai hơn thì mang xe đạp ra cũng được. Làm cho suất vào x giao thông thêm tăng giá. Chỉ khổ dân đen có 0.05 là mất tháng lương rồi !
Cá nhân em nếu k uống bia rượu mà thổi nó có lên nồng độ cồn thì em xin khẳng định bố bảo thằng nào phạt được em nên em cho rằng oan sai ở các trường hợp này là ít khả thi, nếu có xảy ra thì thời đại này nó chả rùm beng ngay lập tức cũng đủ để các cơ quan chức năng không phạt được.

Namsilver

Xe buýt
Cụ kể thiếu thành phần xxx nhé.
Giờ xxx cũng bị thổi ác. Chỗ bà chị với ông anh em trong ngành còn được thổi vào các trưa trong tuần, cuối giờ chiều, trên hành lang, trong văn phòng làm việc bất thình lình. Vi phạm là ăn cái kỷ luật, mà ăn cái kỷ luật là chậm lên lương, lên lon =))

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Có mỗi 1 đường dây điện bán giá nào chả được. Thế mà ngày xưa cứ đi hỏi ý kiến mấy thằng thấp cổ bé họng ko há được mồm.
Một số năm gần đây không thấy hỏi nữa, thích là tăng.
Vậy sao ko tăng hẳn 20k 1 số như đợt ở Texas của tư bổn cụ nhỉ

bachanhdao

Xe đạp
Giờ xxx cũng bị thổi ác. Chỗ bà chị với ông anh em trong ngành còn được thổi vào các trưa trong tuần, cuối giờ chiều, trên hành lang, trong văn phòng làm việc bất thình lình. Vi phạm là ăn cái kỷ luật, mà ăn cái kỷ luật là chậm lên lương, lên lon =))
Em ko uống nhưng trước đi tỉnh miền núi hay bị rủ ngồi cùng, khiếp hãi luôn :D

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Em nhất trí cao. Cơ mà nên bổ sung thêm việc cho giám sát và thổi kiểm tra nồng độ cồn ở các cơ quan nhà nước đầu giờ sáng và chiều. Cho cả dân tham gia giám sát song hành với các.cơ quan thực hiện
Uhm có luật có cồn ko đc làm việc ko cụ? Vd tối em nhậu, sáng bắt buýt đi làm vào có hơi cồn cũng ko đc làm việc à cụ?

Tv1912

Xe tải
Em hỏi thật nhá! Có cụ nào tay to post cho em xem số liệu thống kê TNGT 3 năm vừa qua không ạ?! Nói thật em có tra google mà khó hiểu quá, năm nào cũng giảm bao nhiêu % so với cùng kỳ mà số tai nạn lẫn người chết lại thấy tăng làm em rối thật sự! :))

Khi có thống kê cụ thể mới bàn tới hiệu quả của cái 0% này được, không thì chỉ là bốc phét cảm tính cá nhân!

Ca phê thôi

Xe tăng
Bọn nát rượu lách kiểu gì?, ví dụ đo mức trên 0.025 thì cứ đè ra phạt bất kể, làm nghiêm minh thì thôi chứ, còn dưới mức đó thì cho đi.Vụ mũ bảo hiểm thì không quản lý được để mũ dỏm bán tràn lan, dân cứ rẻ thì mua thôi chứ làm sao biết hiệu quả hay không, có công cụ trong tay NN không quản được chất lượng lại đổ cho dân à?
VD quy định là trên 0.025 sẽ bị phạt, dân uống không dừng được mồm sẽ không biết khi thổi sẽ lên mức bao nhiêu nên nếu uống thì vẫn có thể lái xe khi không kiểm soát được, nếu dân dừng được mồm ở mức khi bị thổi sẽ là 0.028 thì chắc chắn dân sẽ cãi là máy sai, sẽ mua và uống thêm 5 chai nước lọc, ngồi đợi 30' đến 1 tiếng (có thể hơn nữa) thì CSGT làm sao mà phạt được. Nói thật là với ý thức pháp luật của "1 bộ phận không nhỏ" thì việc phạt nông độ cồn trong máu khi tham gia giao thông sẽ cực kỳ khó khắn.

bachanhdao

Xe đạp
Em hỏi thật nhá! Có cụ nào tay to post cho em xem số liệu thống kê TNGT 3 năm vừa qua không ạ?! Nói thật em có tra google mà khó hiểu quá, năm nào cũng giảm bao nhiêu % so với cùng kỳ mà số tai nạn lẫn người chết lại thấy tăng làm em rối thật sự! :))

Khi có thống kê cụ thể mới bàn tới hiệu quả của cái 0% này được, không thì chỉ là bốc phét cảm tính cá nhân!
Thế giới nghiên cứu hết rồi, cứ theo họ mà làm thôi.

Nhật Bản nghiêm trị từ lái xe tới hành khách
Tại Đài Loan, người lái xe trong tình trạng say xỉn dù không gây tai nạn có thể bị phạt tù tới 3 năm hoặc bị phạt tới 300.000 Tân Đài tệ. Mức phạt dành cho hành khách ngồi trong phương tiện có lái xe say rượu từ 6.000 - 15.000 Tân Đài tệ.
Người lái xe trong tình trạng say xỉn, gây thương vong nghiêm trọng hoặc chết người, bất kể đó là lần vi phạm đầu tiên hay tái phạm, đều sẽ bị phạt từ 1.000.000 - 3.000.000 Tân Đài tệ (khoảng 36.099 - 108.000 USD), chưa kể các trách nhiệm hình sự.

Tại Nhật Bản - quốc gia được đánh giá là một trong những nước có chế tài xử phạt “ma men” khắc nghiệt nhất thế giới, nếu lái xe bị phát hiện có nồng độ cồn từ 0,03 - 0,7999% (tương đương một ly bia), tài xế có thể bị phạt tối đa 4.000 USD (hơn 93 triệu đồng) và 3 năm tù. Từ 0,08% trở lên, bị phạt tối đa 8.800 USD (hơn 205 triệu đồng) và 5 năm tù.
Không chỉ vậy, cả hành khách ngồi trên phương tiện của tài xế bị say rượu cũng bị phạt tiền với mức tối đa là 500.000 Yên (tương đương 3.820 USD) hoặc thậm chí ngồi tù tới 3 năm.
Còn với lái xe say rượu gây tai nạn, mức phạt có thể lên đến tối đa 20 năm tù trong trường hợp gây chết người hoặc 15 năm tù trong trường hợp không gây chết người.
Thái Lan và Singapore cũng mạnh tay
Tại khu vực Đông Nam Á, Thái Lan và Singapore cũng rất mạnh tay với “ma men” lái xe.
Theo luật Thái Lan, kể cả khi tài xế chưa gây ra tai nạn nhưng nếu bị phát hiện trong tình trạng bị ảnh hưởng vì men rượu có thể bị phạt tới 1 năm tù, hoặc phạt tiền từ 5.000 - 20.000 Baht hoặc cả hai. Tài xế còn bị đình chỉ bằng lái trong ít nhất 6 tháng hoặc bị tước giấy phép lái xe.
Trong trường hợp lái xe gây thương tật cho người khác sẽ bị phạt tù ít nhất 1 - 5 năm và phạt tiền từ 20.000 - 100.000 Baht, đình chỉ bằng lái trong ít nhất 1 năm hoặc tước giấy phép lái xe.
Với trường hợp tài xế say rượu gây tai nạn chết người, họ có thể bị buộc tội cố ý giết người, mức án 15 - 20 năm tù hoặc chung thân, tử hình.

Ở Singapore, lái xe trong khi bị ảnh hưởng bởi rượu và chất kích thích là hành vi phạm tội hình sự. Người vi phạm lần đầu tiên sẽ bị phạt tiền từ 2.000 - 10.000 đôla Singapore hoặc bị phạt tù tới 12 tháng hoặc cả hai.
Tòa án cũng sẽ cấm người điều khiển phương tiện cầm lái trong tối thiểu 2 năm trừ khi có lý do đặc biệt.

Đài Loan đề xuất tử hình tài xế say xỉn gây tai nạn chết người
Dự thảo luật mới của Đài Loan được đưa ra sau loạt vụ tai nạn giao thông gây chết người bắt nguồn từ nguyên nhân tài xế uống rượu bia.

Chỉnh sửa cuối:

bachanhdao

Xe đạp
Em nhớ ko uống rượu bia giờ lv. Chứ tối nhậu sáng có quy định nào ko đc đi làm à cụ? Nhờ chin chỉ giúp em
Vâng, chính vì thế nên cụ trên mới đề xuất đo nồng độ cồn ở nơi làm việc cho cbvc khỏi lươn khươn chơi chữ lách luật.

patuana76

Xe điện
Dạ vâng cụ, tất nhiên là khi ta không uống rượu cả tháng mà nó vẫn lên 0,0x thì phải cãi. Cãi cho ra máy đểu, cho ra cái đồng ý xét nghiệm máu thì thôi chứ cụ.
Nếu cụ không uống mà hiện độ cồn. Xong dựa vào đó phạt tiền, giữ bằng, giam xe thì có cay không? ;))
Giải quyết nhanh gọn bằng việc sửa luật thành 0.05 có phải đơn giản hơn không?
Sao cứ phải mất tiền, mất thời gian đi xn máu vậy? Mà xn vẫn có nồng độ cồn thì cũng vẫn là bình thường và vẫn toi như bình thường thôi.

Cao_Xanh

Xe tăng
Theo nghị định 67/2023 của CP (=mới có hiệu lực), trường hợp loại trừ trách nhiệm bảo hiểm với người có nồng độ cồn (tại điểm đ, khoản 2, Điều 7 Nghị định 67/2023) như sau: “Thiệt hại đối với tài sản do lái xe điều khiển xe cơ giới mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức trị số bình thường theo hướng dẫn của Bộ Y tế; sử dụng ma túy và chất kích thích bị cấm theo quy định của pháp luật”...

Liệu CSGT có chấp nhận mức nồng độ an toàn < 10,9mmol/l không nhỉ??(!) :-/

Nguồn TK: https://xe.baogiaothong.vn/quy-dinh-moi-giai-noi-oan-khong-uong-ruou-bia-van-bi-tu-boi-thuong-bao-hiem-192230918102400708.htm

thaihana

Xe điện
Cấm ho he hóc hách, lỗi thầy mặc sách. Em ủng hộ

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Với cái như này thì chấp nhận mất tí tiền xét nghiệm máu cụ ạ. Mình không dùng bia rượu là không có cồn khi xét nghiệm đâu.
Thà mất tí tiền còn hơn trò giam xe 7 ngày, lỗi nhẹ nhất xx tiền và giữ bằng cả năm ;))
Có quy định về cái này không cụ?