[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
em thì thực sự không hiểu nổi mấy ông đi ô tô mà mất mấy giây cuộc đời nghĩ đến mấy nghìn tiền phí SMS thông báo tài khoản, với tiếc khoản lãi tiền gửi không kỳ hạn của mấy trăm ngàn trong tài khoản etc, haizz thế này thì đi ô tô làm gì, 1 lít xăng dạo phố tương đương với mấy cái đó trong nửa năm.
Trong khi đi sướng bỏ mother đi, đến trạm trong khi mọi người líu ríu dừng xe, đề pa bám đuôi xe trước, móc ví mở cửa đưa tiền nhận vé blabla thì em làm ngoéo cái qua, chưa thấy lỗi lầm gì bao giờ.
Sao mà làm người văn minh nó khó thế hả đồng bào tôi
Ko đặt chức năng báo SMS thì ko mất xu nào, bản thân App đã có chức năng báo free rồi, mức tiền tối thiểu duy trì trong thẻ cũng không bắt buộc, tóm lại chả mất cái gì cả!
Riêng e dùng VETC kết nối vs tài khoản BIDV để nạp tự động với định mức (tùy chọn) 200k vì ít có chặng nào phí 1 lượt vượt quá mức này. E thấy rất tiện, ko phải mất công loay hoay nạp tiền mỗi khi vào/ ra cao tốc. 200k thường xuyên để trong thẻ cũng ko làm e nghèo đi xu nào :)

Chỉnh sửa cuối:

friendship2k

Xe buýt
Bài báo/thông tin em nghe hôm qua trên đường là ETC.
Cụ viết VETC là chưa chuẩn hoặc cố tình viết như vậy?
Em thấy thu phí ETC (hiện có 2 dịch vụ Epass và VETC) là tốt.
Nhưng nếu có 1 chút (khoảng 1/3) bằng cơm nữa vẫn tốt. Lý do là ngoài cao tốc thoát nhanh thì dồn vào các nút rất mệt mỏi, đặc biệt là khi bọn chúng lấn làn và xào chẻ làn ở gần điểm nút/trước khi vào nút gây ách tắc.
Vâng cụ.
Theo thói quen thôi ạ vì trước đó thì chỉ có VETC. Epass là mới.
Thì ý em cũng là như vậy : khuyến khích sử dụng không dừng nhưng bố trí ít nhất 1 làn cho các cụ thích xé vé.

friendship2k

Xe buýt
Chính những người ít đi mà ko dán thẻ mới hay lò dò nhảy lung tung vào làn này làn khác, cản trở giao thông, gây phiền hà đến bao nhiêu xe dán thẻ khác.
Cái này thì cụ chụp mũ người khác quá.

cusao

Xe lăn
Lâu em không nhớ nhưng thời em dùng cứ tháng nào cũng trừ tiền mấy chục nghìn tiền phí duy trì tk ạ
Em đi qua trạm lần cuối là 18/4/2021 từ đó đến nay ko đi qua trạm nào và số tiền trong tài khoản không đổi. Là dư lào?

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì cụ chụp mũ người khác quá.
Cái này e thường xuyên gặp mỗi khi vào cổng ETC bất kỳ cao tốc nào, khó chịu hơn nữa là đôi lúc nhân viên ở làn ETC vẫn chấp nhận thu tiền mặt của xe ko dán thẻ đi vào làn ETC, lẽ ra phải bắt quay ra và phạt nặng vì đã làm ảnh hưởng đến bn xe khác phía sau!

friendship2k

Xe buýt
Cái này e thường xuyên gặp mỗi khi vào cổng ETC bất kỳ cao tốc nào, khó chịu hơn nữa là đôi lúc nhân viên ở làn ETV vẫn chấp nhận thu tiền mặt của xe ko dán thẻ đi vào làn ETC, lẽ ra phải bắt quay ra và phạt nặng vì đã làm ảnh hưởng đến bn xe khác phía sau!
Cụ thường xuyên gặp không có nghĩa là những người khác cũng thường xuyên bị như cụ.
Còn đương nhiên những ông nhảy vào làn ETC mà gây tắc thì phần lớn là xe không dán thẻ rồi.
Em cũng còm ở trên rồi : phạt những ông không thẻ mà đi vào làn thẻ như là đi sai làn. OK chưa cụ.

Beu 4x4

Xe điện
Nó là quốc lộ cụ ạ.
Nhà đầu tư được quyền thu phí thôi chứ nó không phải là đường của nhà đầu tư.
Cụ ngang lắm cụ ạ.
Xu hướng là thu ko dừng. Đây cụ còn lèm bèm đòi có 1 cửa cho vé tm. Cụ định thụt lùi à? Sao cụ ko đòi thêm cửa nữa cho người tiền lẻ ấy.
Bao cụ bảo là ko thích thì đi đường khác thì im tịt đi.

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thường xuyên gặp không có nghĩa là những người khác cũng thường xuyên bị như cụ.
Còn đương nhiên những ông nhảy vào làn ETC mà gây tắc thì phần lớn là xe không dán thẻ rồi.
Em cũng còm ở trên rồi : phạt những ông không thẻ mà đi vào làn thẻ như là đi sai làn. OK chưa cụ.
Nếu bắt buộc 100% dán thẻ khi vào cao tốc thì sẽ tuyệt đối ko có chuyện nhầm nữa, vừa minh bạch vừa ích nước lợi nhà, vừa đảm bảo phòng chống COVID lý tưởng, chẳng có lý gì mà không bắt buộc tất cả các xe phải dùng thẻ thu phí không dừng, ai cảm thấy phiền hà thì mời ngồi nhà!
Cái dán thẻ này cần sớm triển khai ra tất cả các tuyến đường quốc lộ có thu phí nữa, nhất là trong tình hình dịch bệnh hiện nay!

Website
www.facebook.com
Ko đặt chức năng báo SMS thì ko mất xu nào, bản thân App đã có chức năng báo free rồi, mức tiền tối thiểu duy trì trong thẻ cũng không bắt buộc, tóm lại chả mất cái gì cả!
Riêng e dùng VETC kết nối vs tài khoản BIDV để nạp tự động với định mức (tùy chọn) 200k vì ít có chặng nào phí 1 lượt vượt quá mức này. E thấy rất tiện, ko phải mất công loay hoay nạp tiền mỗi khi vào/ ra cao tốc. 200k thường xuyên để trong thẻ cũng ko làm e nghèo đi xu nào :)
Một số cụ sợ mất tí lãi đấy thây.

Vietex

Xe điện
Có cấm đi đâu, trả tiền thì đi thôi, ở đây phương pháp thu là thế, không áp dụng phương pháp khác. Không thể đáp ứng mời đi đường khác.
K dán vẫn đi được. Nộp tiền đường + tiền phạt thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
À vâng.
Theo thói quen thôi. Giờ thì có 2 loại thẻ.
Họ thích làm gì cũng phải theo hiến pháp và pháp luật Việt Nam cụ ạ.
Em có cảm giác rằng họ đang lạm quyền : hạn chế quyền sử dụng của công dân.
quyền công dân thế nào nhỉ????

lhduong2002

Xe tăng
Em mua xe cái là đi dán luôn VETC, vì xe em là xe đứng tên Cty nên em dùng chung với TK cty. Trên điện thoại của em có app quản lý luôn, đi đâu xa mất nhiều tiền thì em về trả tiền mặt cho kế toán. Còn hết 10k, 20k thì thôi. Đi tiện mà, app của em có 5 xe. 3 xe cty, 2 xe cá nhân đứng tên cty. TK thì cty nộp khoảng 3tr/ lần, ae đi công tác khi nào check tk còn khoảng dưới 1tr thì kế toán lại bơm vào. Tiện cả cho ae đi công tác đỡ phải lo về khoản vé đường khi thanh toán.

cardreamer

Xe điện
Hì, em gà nên chưa làm được động tác này, lâu lâu chuyển vào TK VETC đôi củ thôi, chắc sẽ tìm hiểu cái nạp tự động này

alceste

Xe điện
dạ ở Anh ạ vào trung tâm london thu 100% tự động bằng ERP,Còn ở Sing thì 100% tự động không có lựa chọn khác
Úc cũng 100% tự động ạ. Có điều nếu mua account và dán thẻ như VETC thì rẻ hơn 2/3 so với bình thường (nếu em nhớ ko nhầm đi City link mà có VETC là khoảng 4-5 đô, nếu ko có VETC đi qua vẫn tự động trừ bằng account nhưng khoảng 13-15 đô).
Chứ đường cao tốc toàn đi 100 - 200 hay ko hạn chế tốc độ như ở Đức, lại chờ cho các anh phanh, rồi chuyển làn (ở VN mình các anh chuyển lane còn ko thèm báo trước, thích là tạt thôi), thì có mà tai nạn mỗi ngày dân số giảm 1/2.

Bác chủ tóp cãi cùn dã man.

À mà em vừa tính thử, nếu để 500k trong tài khoản, cứ cho cả năm mới dùng 1 lần, thì lãi suất 3.5% (tính tạm là lãi suất 6 tháng đi), thì một năm ko dùng gì đến cũng chỉ có 17,500 VNĐ tiền lãi suất như tiết kiệm.
Và các bác cũng đừng bảo, nhưng tôi để nhiều (ko ai cần các bác để nhiều hơn mức cả, vì nếu đã đi nhiều đến mức đó thì việc dán tem là hiển nhiên. Và cũng ko ai bắt các bác phải nạp vài triệu/lần cả.

Tóm lại toàn nguỵ biện.

cardreamer

Xe điện
Bao giờ chơi ETC hết thì có khi cũng chả cần trạm nhỉ, nó đặt cảm biến ở đó thôi, xe cứ thế chạy qua, cứ thế trừ, ông nào không có tiền thì nó gửi hóa đơn nguội về nhà, hay phết chứ

alceste

Xe điện
Cụ không phải lo đâu ạ . HN và Tp HCM cũng muốn sánh vai với London và Sing nên đang làm cái dự án thu phí vào nội đô đó.
Nhưng cụ nhầm lẫn về mục đích của dán thẻ đi cao tốc và thu phí nội đô. Nói như cô giáo là : "Lạc đề. 0 điểm . Về chỗ."
Cụ ơi, chắc cụ chưa đi xe ở nước ngoài, chứ đơn cử ở Úc và Đức đều dán tem nha. Đi bao nhiêu trả tiền bấy nhiêu, nháy vào luôn tk.
Những cái này cũng toàn Tây phát minh ra, VN mình nhờ những người như cụ nên cũng chưa phát minh được mấy đâu cụ ạ.

jazzzzz

Xe lăn
Em mới đọc được ở Tàu nhanh.
Có những người rất ít khi đi ra khỏi nội tỉnh.
Vậy khi họ có nhu cầu đi cao tốc thì lại bắt buộc xe phải dán thẻ VETC mới được đi cao tốc HN-HP, còn không thì xin mời đi theo đường cũ.
Việc dựng lên rào cản thế này để có được số lượng xe dán thẻ VETC nhiều (báo cáo cho đẹp) nhưng thực chất ít sử dụng có phải là một sự lạm quyền của anh VETC không ?
Muốn minh bạch và nhanh gọn thì nên làm thế. Nếu như làm đc 100% các tuyến BOT là tốt nhất.
Họ làm vậy là hợp lý, chả có gì là lạm quyền cả.

Arabia

Xe tăng
Muốn dân mình tự động làm thì có thể học Tây. Vé thẻ nhanh, đỡ tốn thời gian thì bán giá rẻ hơn. Vé giấy thì bán giá đắt hơn.