[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

friendship2k

Xe buýt
Vậy là cụ không biết việc BOT nó để ngoài sổ sách nhỉ? Đao to búa lớn làm gì hả cụ, đơn giản thì làm thôi, được việc lớn đã.
Chuyện để ngoài sổ sách là chuyện thường ngày ở huyện. Chúng nó còn phải cho người đếm xe vì ăn chia không sòng phẳng nữa đấy.
Chuyện nào đi chuyện đấy. Việc họ vi phạm thì trước tiên ảnh hưởng đến cổ đông, sau nữa là Nhà nước phải làm. Cụ muốn làm thay họ cũng chẳng được.
Chuyện họ gây khó dễ cho việc đi lại của dân thì dân nên có ý kiến phản biện.
Cụ nói đến chuyện văn minh thì em mới nói vậy thôi, chả có gì đao to búa lớn đâu. Văn minh phải từ trên xuống chứ không phải từ dưới lên.

friendship2k

Xe buýt
Tới đây NN cũng cấm hóa đơn giấy hết, chuyển thành hóa đơn điện tử 100%, chắc lại có cụ lo cho doanh nghiệp.
Đơn giản là tự động hóa, mang lại lợi ích cho người dùng (tiết kiệm thời gian), lợi ích cho doanh nghiệp (tiết kiệm nhân lực), lợi ích cho Nhà nước (dễ quản lý).
Còn vẫn có đường QL cho ông nào không thích dán.
No. Hóa đơn điện tử rất hay cụ ạ.
Nhưng Nhà nước cũng có lộ trình áp dụng dần dần.
Nhưng em đã nói ở trên rồi. Muốn so sánh việc áp dụng dán thẻ ETC với việc nào đấy thì nên tìm cái tương đương chứ không nên lấy ví dụ chả ăn nhập gì cả thì nó khập khiễng lắm.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chuyện để ngoài sổ sách là chuyện thường ngày ở huyện. Chúng nó còn phải cho người đếm xe vì ăn chia không sòng phẳng nữa đấy.
Chuyện nào đi chuyện đấy. Việc họ vi phạm thì trước tiên ảnh hưởng đến cổ đông, sau nữa là Nhà nước phải làm. Cụ muốn làm thay họ cũng chẳng được.
Chuyện họ gây khó dễ cho việc đi lại của dân thì dân nên có ý kiến phản biện.
Cụ nói đến chuyện văn minh thì em mới nói vậy thôi, chả có gì đao to búa lớn đâu. Văn minh phải từ trên xuống chứ không phải từ dưới lên.
Vâng, cụ cứ tiếp tục lý luận đi, cái đó không làm gì cho đất nước này vào lúc này và trong vài chục năm tới với những con người như thế này.

Mọi con đường đều đến Roma nhưng không cần đi bộ rồi mới đi xe mà đi xe trước đi bộ sau cũng được.

toimuondie

Xe container
No. Hóa đơn điện tử rất hay cụ ạ.
Nhưng Nhà nước cũng có lộ trình áp dụng dần dần.
Nhưng em đã nói ở trên rồi. Muốn so sánh việc áp dụng dán thẻ ETC với việc nào đấy thì nên tìm cái tương đương chứ không nên lấy ví dụ chả ăn nhập gì cả thì nó khập khiễng lắm.
Mình ông cứ kêu không ăn nhập.
1. ETC rất hay
2. ETC cũng lộ trình áp dụng dần dần, thậm chí còn dần dần hơn cả hóa đơn điện tử
3. Cả 2 đều là áp dụng công nghệ để giảm chi phí, dễ quản lý, minh bạch

Langthang_Mercedes

Xe container
Mình ông cứ kêu không ăn nhập.
1. ETC rất hay
2. ETC cũng lộ trình áp dụng dần dần, thậm chí còn dần dần hơn cả hóa đơn điện tử
3. Cả 2 đều là áp dụng công nghệ để giảm chi phí, dễ quản lý, minh bạch
Cái đó là lý luận kiểu chẻ chữ nhưng thiếu thực tế. Đã muốn thì bắt ngay và luôn, toàn dân còn bắt được nữa là có mấy triệu cái xe ô tô. Chưa bắt toàn diện là do hạ tầng chưa đầy đủ thôi. Vụ thu phí đường bộ đấy, phạt nguội đấy, không mua/không nộp nó không đăng kiểm, ra đấy mà cãi. Mà pháp lý về phạt nguội còn chưa rõ ràng nữa cơ.

New car 2023

Xe điện
em thì thực sự không hiểu nổi mấy ông đi ô tô mà mất mấy giây cuộc đời nghĩ đến mấy nghìn tiền phí SMS thông báo tài khoản, với tiếc khoản lãi tiền gửi không kỳ hạn của mấy trăm ngàn trong tài khoản etc, haizz thế này thì đi ô tô làm gì, 1 lít xăng dạo phố tương đương với mấy cái đó trong nửa năm.
Trong khi đi sướng bỏ mother đi, đến trạm trong khi mọi người líu ríu dừng xe, đề pa bám đuôi xe trước, móc ví mở cửa đưa tiền nhận vé blabla thì em làm ngoéo cái qua, chưa thấy lỗi lầm gì bao giờ.
Sao mà làm người văn minh nó khó thế hả đồng bào tôi
Hồi trước còn vụ Hóa đơn tiền phí nữa bác ạ.
Lúc đó, bên Xe tải không mặn mà, vì không trả lời được câu hỏi này >>> họ không đưa vào Chi phí đầu vào được.

Không rõ giờ như thế nào.

Các xe cá nhân thì ổn.

Binh Nguyen

Xe buýt
Dán để đi cao tốc, cụ ạ :)
Em cũng như cụ, năm đi vài lần, có điều em cứ dán cái thẻ, trước khi đi em chuyển vào đấy ít tiền, chạy vèo phát qua trạm.
Em thì hay đi nên thấy rất tiện, đặc biệt là vụ không dừng này hạn chế phải tiếp xúc không cần thiết với nhân viên bán vé, giảm nguy cơ lây nhiễm covid.

chemvovan

Xe buýt
Em mới đọc được ở Tàu nhanh.
Có những người rất ít khi đi ra khỏi nội tỉnh.
Vậy khi họ có nhu cầu đi cao tốc thì lại bắt buộc xe phải dán thẻ VETC mới được đi cao tốc HN-HP, còn không thì xin mời đi theo đường cũ.
Việc dựng lên rào cản thế này để có được số lượng xe dán thẻ VETC nhiều (báo cáo cho đẹp) nhưng thực chất ít sử dụng có phải là một sự lạm quyền của anh VETC không ?
Không phải VETC độc quyền nhé, giờ còn có thẻ ePass của Viettel nữa, 2 hệ thống này liên thông nhau nên cụ dán thẻ nào cũng đi được qua tất cả các trạm ETC.

Mình dán ePass của Viettel, nạp ít tiền vào tài khoản Viettel Pay, đi qua trạm Bắc Thăng Long - Nội Bài, barrie tự mở, cứ thể bon bon, nhìn những người khác phải dừng chờ mua vé mà cười khẩy.

toimuondie

Xe container
Hồi trước còn vụ Hóa đơn tiền phí nữa bác ạ.
Lúc đó, bên Xe tải không mặn mà, vì không trả lời được câu hỏi này >>> họ không đưa vào Chi phí đầu vào được.

Không rõ giờ như thế nào.

Các xe cá nhân thì ổn.
Thu phí ETC lấy hóa đơn bình thường cụ nhé.

toimuondie

Xe container
Không phải VETC độc quyền nhé, giờ còn có thẻ ePass của Viettel nữa, 2 hệ thống này liên thông nhau nên cụ dán thẻ nào cũng đi được qua tất cả các trạm ETC.

Mình dán ePass của Viettel, nạp ít tiền vào tài khoản Viettel Pay, đi qua trạm Bắc Thăng Long - Nội Bài, barrie tự mở, cứ thể bon bon, nhìn những người khác phải dừng chờ mua vé mà cười khẩy.
Có cụ không phân biệt được ETC và VETC

Binh Nguyen

Xe buýt
Dán thẻ có mất phí đâu mà nhiều cụ quá cực đoan. Dồn đống nhau vào mua vé trong khi mình phóng tuột qua luôn.
Chỉ đôi lúc ấm ức có mấy thằng óc lợn cứ chui vào làn ETC để .... mua vé.
em cũng dính mấy lần ở đường 5B với Pháp vân, mấy ông lái xe không biết đọc hay sao ấy, cái biển to lù lù, lại cả trên mặt đường cũng có thế mà không dán tem vẫn phi vào, nghĩ lại vẫn thấy bực.

luutu21

Xe buýt

Cụ dán kính lái hay đèn? Nhân viên viettel dán cho em ở đèn, đến trạm vẫn phải dừng mất khoảng 1 phút mới mở.

Comx1088

Xe đạp
Quá tiện, không mất thời gian xếp hàng.

toimuondie

Xe container
Lấy Hóa đơn cuối kỳ kia bác ạ.
Khoản ấy tôi không cập nhật.

Tức là, mỗi lần qua trạm ==> 1 hóa đơn được gửi về Chủ xe?
Hóa đơn điện tử cụ nhé, muốn lấy lúc nào cũng được.

Langthang_Mercedes

Xe container
Lấy Hóa đơn cuối kỳ kia bác ạ.
Khoản ấy tôi không cập nhật.

Tức là, mỗi lần qua trạm ==> 1 hóa đơn được gửi về Chủ xe?
Thu phí thủ công thì cái vé giấy là Hóa đơn

Tự động thì qua mỗi trạm nó gửi hóa đơn điện tử về app.

chemvovan

Xe buýt
Cụ dán kính lái hay đèn? Nhân viên viettel dán cho em ở đèn, đến trạm vẫn phải dừng mất khoảng 1 phút mới mở.
Ông nhân viên Viettel đến tận nhà em dán, dán ở đèn thì phải. Nói chung đến trạm em vẫn hạ tốc độ về tầm 10 - 15km/h, để lỡ barrie nó ko mở thì mình còn kịp phanh ;)) Nhưng đa phần thấy mở cách xe đến cả chục m.

Đọc thêm mấy bài của ông chủ thớt này thấy cố chấp vãi chưởng.

starview

Xe tăng
Vì những tin đồn kiểu như trừ tiền duy trì đều đều hàng tháng mà cụ.
Cụ đã mua VETC chưa?
Em dán VETC từ 2016 đến giờ có thấy bị trừ phí nào hàng tháng đâu nhỉ?
Em chả hiểu sao dán VETC nó tiện lợi, minh bạch thế mà nhiều người vẫn kiên nhẫn xếp hàng trả tiền mặt.
Chắc VETC ưu ái cụ rồi.
Em đây, dán VETC từ khoảng 2017, xe em ít khi ra khỏi Hà Nội vậy mà mỗi tháng vẫn bị trừ 8,800VNĐ cho đến khi trong tài khoản chỉ còn 6,400đ.
Đến giờ em không biết nếu nộp tiền tiếp có được không và nộp ở đâu nữa.

LongLH

Xe điện
Do nhu cầu sử dụng cụ ạ.
Cụ đi thường xuyên thì dán là rất nên vì cụ được đi nhanh hơn (ngày lễ thì làn VETC cũng đông đấy).
Nhưng với người rất ít đi. Hầu như chỉ chạy trong nội tỉnh thì sao họ lại cần phải dán cái thẻ làm gì ?
Họ đi thì họ vẫn trả tiền chứ họ có không trả đâu.
Vấn đề là vài năm mới dùng một lần mà phải duy trì cái tài khoản đấy thì có cần thiết không ? VETC có được thêm vài trăm hoặc vài nghìn tài khoản kiểu này nhưng vài năm mới thu được tiền 1 lần thì có hiệu quả không ?
Lý luận nhiều làn gì cụ ơi. Cụ cứ đơn giản hoá vấn đề là vào nhà nó thì phải theo luật nhà nó. Như cái vụ Covid chẳng hạn: chính quyền thì bỏ xét nghiệm và ngăn đường nọ chai từ lâu. Nhưng cụ đến một số cty mà cụ không đăng kí trước một ngày và không tiêm đủ hai mũi với test âm tính covid thì cụ không được vào.

friendship2k

Xe buýt
Lý luận nhiều làn gì cụ ơi. Cụ cứ đơn giản hoá vấn đề là vào nhà nó thì phải theo luật nhà nó. Như cái vụ Covid chẳng hạn: chính quyền thì bỏ xét nghiệm và ngăn đường nọ chai từ lâu. Nhưng cụ đến một số cty mà cụ không đăng kí trước một ngày và không tiêm đủ hai mũi với test âm tính covid thì cụ không được vào.
Đây là đường quốc lộ cụ ạ.
Đường làm cho người dân đi lại.
Không giống cái nhà hay trụ sở cơ quan hay một cơ sở sản xuất.