[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

SPL

Xe container
Sao cứ tự làm khó mình thế lão, em thấy nếu tự nạp qua app thì lằng nhằng lại mất phí, nạp thẳng bằng app của ngân hàng vào tk BIDV của VETC với nội dung biển số xe ví dụ 29A12345 là xong. Còn tạo tk, dán thẻ thì cần gì phải ghi gì đâu, nhân viên bên đó dán, bảo mình cài app rồi họ tạo tk cho mình, có SMS về máy nội dung là mã tk Giao thông, mật khẩu để đăng nhập trên app, họ kêu mình chụp đăng ký xe là xong, chỉ có cty thì hơi lằng nhằng là phải chụp ĐKKD với làm 1 tờ đề nghị mở tk VETC rồi chụp gửi cho họ. Hôm rồi bọn em gọi chú nhân viên bên đó qua dán mấy chục xe có vđ gì đâu, nó còn nhờ giới thiệu vì đang bị ép doanh số nhiều quá, đang dán free, qua 1/1 là mất 135k dán lần đầu, dán lại vẫn 120k, thế mà gọi mãi cả đống dân ở chung cư vẫn không dán, kệ cho chúng mày mất tiền, chắc nghĩ em ăn cái gì của nó chắc, bó tay

Chỉnh sửa cuối:

sontranvu

Xe điện
phân vân giữa epass và vetc qua các bạn bè đã dùng và review thì cuối cùng e chốt nay dán vetc, hê hê.

Ga_son

Xe điện
Em thì không cần khai số thẻ ATM mà chuyển khoản trực tiếp vào tài khoản của VETC sử dụng chức năng thanh toán trên app của ngân hàng VCB rất nhanh ạ.
Bước đăng ký thì đúng là rất thủ công 0.4. Hôm em đi làm có mỗi bác support mà có mấy người vào làm 1 lúc nên khá rối.
Em lại thấy nhanh em làm tại điểm đầu lên HN của 5B làm xong trong vòng 2p. 1 anh zai ra dán vào đèn pha còn 1 em gái đứng hướng dẫn tải app và ck vào tk. E mới làm hôm 25/12 tiện đường làm luôn. Ko phải khai báo viết giấy tờ j.

theKey

Xe hơi
Em thì thấy đơn giản là các bác nhà ta cứ phức tạp quá lên, Vetc hay epass loạn lên. Các nc khác họ đơn giản là một cái thẻ cash-in, ở nhật là pasmo hay suica, sing hay hàn cũng có tương tự, em quên tên. Nhưng nó chỉ là cái thẻ có tính năng nhận tiền vào và quẹt tại lên tàu điện, xe bus, cửa hàng tiện lợi, trạm xăng, chỗ gửi xe, qua tàu, phà bến bãi, nộp tiền điện, nước... tóm lại miễn là mình cho nạp tiền vào, nó sẽ quẹt hết. Giờ VN mình bày ra epass với cả vetc và chỉ dùng đc mỗi loại là cầu cống, phí công làm thẻ, vận hành, quản lý. trong khi đó sắp tới có tàu điện trên cao, bus nhiều hơn, rồi abc các loại. Cái hay chả thấy học, em chỉ thấy rối

Sonduong.BMV

Xe container
Hôm trước đi đường em vào dán cái thu phí không dừng, thấy được báo xe đã được dán thẻ ePass, biển số thì đúng xe em, tên chủ xe thì lạ hoắc, mà xe em thì cũng chưa dán gì. Gọi lên tổng đài phản ánh hứa xem mà chỉ thấy có mấy em gọi hỗ trợ anh có dùng không em đăng ký giúp anh, em đề nghị hủy thì tắt máy luôn. :)). Theo các cụ thì nên xử lý thế nào trong trường hợp này. Sao thông tin có thể bị đăng ký dễ dàng thế nhỉ?
Hủy để chuyển sang DV của nhà cung cấp khác khó như chuyển mạng ĐT.
Mà các cụ cũng cho em hỏi: Nếu bán xe mà không đăng ký lại thì cái thẻ này nó theo xe suốt đời à, tài khoản của chủ cũ thì thế nào, chủ cũ có được đăng ký tài khoản của nhà cung cấp DV khác không?

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Ngắc đến Epass e lại thấy nản ! Không thể nghĩ rằng nó là sản phẩm của Viettel !

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
E thấy hài lòng với Vetc,
Gần hết lại vào bank 500k,
Các trạm bây giờ tự động hết rồi, nhàn lắm.

meodenminh

Xe điện
Em thì xe Cty lại cần hóa đơn tài chính thì phức tạp nhỉ?

khanhnguyen09

Xe container
Các cụ cho hỏi ví momo có nạp được cho tài khoản Vetc ko?

gocart

Xe cút kít
Em thì thấy đơn giản là các bác nhà ta cứ phức tạp quá lên, Vetc hay epass loạn lên. Các nc khác họ đơn giản là một cái thẻ cash-in, ở nhật là pasmo hay suica, sing hay hàn cũng có tương tự, em quên tên. Nhưng nó chỉ là cái thẻ có tính năng nhận tiền vào và quẹt tại lên tàu điện, xe bus, cửa hàng tiện lợi, trạm xăng, chỗ gửi xe, qua tàu, phà bến bãi, nộp tiền điện, nước... tóm lại miễn là mình cho nạp tiền vào, nó sẽ quẹt hết. Giờ VN mình bày ra epass với cả vetc và chỉ dùng đc mỗi loại là cầu cống, phí công làm thẻ, vận hành, quản lý. trong khi đó sắp tới có tàu điện trên cao, bus nhiều hơn, rồi abc các loại. Cái hay chả thấy học, em chỉ thấy rối
Cái cụ mô tả công nghệ lạc hậu rồi.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Trước nay em vẫn đi vào đường BOT và tự trả phí bằng tiền mặt, mới đây tính dán cái vect (không thích viết hoa) nhưng thấy mấy thứ hơi vô lý:
1. Khi đăng kí dán thẻ thì nhân viên bắt đưa đăng kí xe và bằng lái, thấy nhân viên mở điện thoại ra chụp ảnh lại;
2. Tài xế (người đăng kí) điền thông tin biển số, số điện thoại và kí ghi rõ họ tên vào mẩu giấy, để gửi tên đăng nhập và mật khẩu;
3. Khi có tên đăng nhập và mật khẩu để đăng nhập và app thì cần nạp tiền, app yêu cầu kê khai (lựa chọn vài mục) thì cơ bản là phải khai số thẻ ATM và tên chủ thẻ.
Em có vài thắc mắc vầy:
1. Về lý thuyết, cái xe đi qua trạm thì trả tiền, vậy bằng lái và đăng kí có nghĩa lí gì đâu? Khi mà cái đăng kiểm là đủ thông tin? Và 2 thứ nêu trên thành ra lộ thông tin của lái xe - không ổn?!?!
2. Thời buổi phủ chính kêu gào 4.0 (bốn chấm không chứ không phải không chấm bốn) mà sao vẫn phải kê khai vào mẩu giấy vậy? Nhất là mùa dịch covid đang căng như này???
3. Khi app đòi nạp tiền, về cơ bản là app cần có tiền thi sao không làm nạp tiền theo kiểu của điện thoại nhỉ, mà nhất thiết phải khai số thẻ ATM kèm tên chủ thẻ? Trong khi ngân hàng luôn cảnh báo không lộ thông tin này cho bên thứ 3? Tại sao không làm nạp tiền kiểu điện thoại - chả liên quan đến ông ngân hàng hay ông thứ ba nào hết? Mục đích của vect là có tiền trong tài khoản để trừ khi qua trạm thôi mà? Hay còn mục đích gì???

Để nạp từ bank vào biển số xe đc mà. Cần gì ATM

Lucas_lee

Xe tăng
Sắp đến hạn bắt buộc phải dán thẻ thu phí này nên có vẻ khan hiếm, em định dán E.Pass của Viettel nhưng gọi đến đâu cũng thấy hết thẻ để dán.
Vetc còn nhiều cụ ạ.
Cuối tuần e vừa dán xong.

toimuondie

Xe container
Em thì xe Cty lại cần hóa đơn tài chính thì phức tạp nhỉ?
Hóa đơn thì càng đơn giản vì nó là hóa đơn điện tử.
Bất kỳ lúc nào vào mạng down về là có hóa đơn.

Hangtuyen

Xe tải
Em cũng mới dán hôm về quê tại diểm ra liêm tuyền, nhung chỉ chụ đang kí xe và cmnd.Còn tiền thì em chọn mục chuyển qua mã QR cũng nhanh.Em k kê mục số thẻ