Thảo luận Tẩy chay TOY VN nếu không giảm giá xe.

hoanganhdhyhp

Xe điện
Em đang ngâm cứu xe cho bà cả, có mấy ý như dưới đây, túm lại là rất lăn tăn (nhưng chắc em chả chọn Vios và Yaris)
Thế thì cụ bảo bà cả tiếp tục đi mui trần đi cho nó thoải con gà mái:))
Bây giờ không có cái gì là ngon bổ rẻ đâu cụ ak, được cái này thì mất cái nọ trừ khi cụ mợ mua xe mà không phải nghĩ đến tiền bỏ ra thì lúc đó cụ thích gì họ sẽ chiều cụ tới bến=))

hunterlc

Xe đạp
Giờ đa phần tâm lý suy nghĩ mua xe của người dân khác trước nhiều rồi... Điển hình có thể thấy sự thành công của ford ranger, sau bao nhiêu năm thống trị của hilux...

caisua

Xe lăn
Toy đắt nhưng các hãng khác cũng đâu có rẻ hơn nhiều đâu! Em đã dùng Altis: tiết kiệm nhiên liệu, ổn định, tính thanh khoản cao (khi muốn đổi xe). Em tính chi phí khi mua trừ đi chi phí khi bán, tính ra chi phí bình quân / 1 năm, so sánh với các dòng xe khác cùng phân khúc thì mua Toy vẫn là chựa chọn hợp lý.
Cụ tính như nào chỉ em với.
Cụ mua xe năm nào, bao xiền? Bán sau bao nhiêu năm, bao xiền? Trong thời gian đó cụ phải sửa chữa thay thế những gì, bao xiền?
Em tính như này cụ so cùng em nha:
4/2008 em đăng ký xong hết 700M ~ 40K$
Chi phí thay đồ 35M (bánh đà, côn, lốc điều hoà, chân máy). Xe em ko phải toy ạ.
Lắp thêm đồ 45M (dán vkool, DVD, Hud+TPMS, xenon, cảm biến tiến lùi, camera, dàn điều hoà sau)
5/2016 có thằng đòi mua 580M ~ 25K$
Nếu tính tiền Việt, khấu hao mỗi năm 25M. Tính USD mỗi năm tốn 2,5K$
Các khoản định kỳ thay theo sách thì em không tính (lốp, acquy, dầu máy, lọc dầu, lọc nhiên liệu, lọc khí, gạt mưa). Xe em chạy 14v

Chỉnh sửa cuối:

Xe cỏ cũ

Xe điện
Thế thì cụ bảo bà cả tiếp tục đi mui trần đi cho nó thoải con gà mái:))
Bây giờ không có cái gì là ngon bổ rẻ đâu cụ ak, được cái này thì mất cái nọ trừ khi cụ mợ mua xe mà không phải nghĩ đến tiền bỏ ra thì lúc đó cụ thích gì họ sẽ chiều cụ tới bến=))
Ai chả biết là chả có gì ngon bổ rẻ hả cụ. Toy em đi 2 cái roài, hài lòng. Chỉ có điều dạo này thấy nhiều cụ bảo mua Toy là không thông thái, hoặc không được tôn trọng. Xem 1 hồi có khi lại Toy :), tụi nó đểu lắm, ai mà tầm tiền vừa phải, coi xe là phương tiện đi lại, che mưa che nắng, chả phải nghĩ đến xe thì khó chạy thoát lắm :)). Đi Toy, vào hãng có thể tự tin cần gì thay đấy chứ hãng khác phải xem. Cty em có con Eco, bị bẹp cái ốp lốp dự phòng như cái chậu nhựa, vào hãng kêu 8-9 củ gì đấy, may mà có bảo hiểm.

natta

Xe máy
Toy đắt nhưng các hãng khác cũng đâu có rẻ hơn nhiều đâu! Em đã dùng Altis: tiết kiệm nhiên liệu, ổn định, tính thanh khoản cao (khi muốn đổi xe). Em tính chi phí khi mua trừ đi chi phí khi bán, tính ra chi phí bình quân / 1 năm, so sánh với các dòng xe khác cùng phân khúc thì mua Toy vẫn là chựa chọn hợp lý.
nếu xét chỉ đơn thuần là khung thép gắn nhôm + điều hòa + bánh xe thì quan điểm của cụ rất đúng, nhưng xét trên quan điểm như em chẳng hạn, thiên về option và an toàn thì csai sự giữ giá của toy em thấy bình thường, vì những option bị cắt đi như cách âm, VSC, BA... không thể độ thêm được và không phải lúc nào cũng xài tới, do đó nếu quy tiền cho những option bị cắt này so với tiền được gọi là "giữ giá" khi bán thì em thấy nó như nhau.

Em cũng đi Altis, nhìn chung thấy cũng bt, lái chán, cách âm kém, option bèo, nếu được đổi xe em cũng thấy vui vì toy dễ bán hơn do tâm lý thị trường và cá nhân em quan tâm đến an toàn nên xe nào an toàn hơn em sẽ mua, đơn giản mua xe để phục vụ mình chứ ko phải phục vụ xe.

Còn về tẩy chay thì ko cần thiết, cá nhân em đánh rá toy chọn điểm rơi rất tốt, họ cập nhật option chậm rãi nhưng đầy toan tính, cá nhân em thấy gần như đảm bảo lợi nhuận tối đa trên sản phẩm hơn là hào phóng ban phát cho người dùng như các hãng xe khác

ubisapro

Xe trâu
Ai chả biết là chả có gì ngon bổ rẻ hả cụ. Toy em đi 2 cái roài, hài lòng. Chỉ có điều dạo này thấy nhiều cụ bảo mua Toy là không thông thái, hoặc không được tôn trọng. Xem 1 hồi có khi lại Toy :), tụi nó đểu lắm, ai mà tầm tiền vừa phải, coi xe là phương tiện đi lại, che mưa che nắng, chả phải nghĩ đến xe thì khó chạy thoát lắm :)). Đi Toy, vào hãng có thể tự tin cần gì thay đấy chứ hãng khác phải xem. Cty em có con Eco, bị bẹp cái ốp lốp dự phòng như cái chậu nhựa, vào hãng kêu 8-9 củ gì đấy, may mà có bảo hiểm.
8-9 củ là thay mới ah cụ? trước e đọc có thớt kêu cái ốp con con đó :)) Móp thì cần j phải thay? Trước chỗ e bị xước 1 vệt dài 25cm ốp bánh everest, vào hãng chém hơn 2,5 củ. Mặc dù ông anh e có tiền, nhưng nghe xong chán vác xe về luôn :))

dangkhoastudio

Đi bộ
Mình cũng đang lái Toy Fò Tủn . cảm giác rất thích, bền, nói chung chất lượng Okey.
Nếu mình tơ tưởng thì mình đang rất nghĩ đến em Merc hoặc Audio hoặc BMW 4 chỗ .
Còn kiểu dáng xe mình thấy thích thích là Mazda, cái nào cũng dáng đẹp
Nhưng mà chắc thích thôi,chứ có tiền sẽ ko mua 3 con đó, mà lại để dành tiền làm thêm 2 con 16 chỗ Hiace để kinh doanh. Mà nếu có thêm money nữa thì lại là Toy Fò Tủn máy dầu đời cũ cũ tí 2011 trở đi cũng dc.
Thích là 1 chuyện, sang là 1 chuyện, nhưng làm kinh tế trước đã :) kakaka

datto70

Xe điện
Đang giảm giá ầm ầm các cụ ơi=D>

reaverest

Xe hơi
Đòi nó giảm giá để mua chứng tỏ cụ cũng thích Toy đúng ko :)). Em thì chả thích, và em chọn Ford, Toy thích bán bao nhiêu thì tuỳ.

it_tien

Xe buýt
Iem thì íu biết thế nào là kinh tế hay hợp lý, chỉ biết rằng đến đời xe này em đang đi là đời thứ 4 thì chưa sở hữu anh TOY nào, tẩy chay hay ko nó tùy thuộc vào người tiêu dùng thôi ạ. Ở VN mình vẫn sống theo tâm lý đám đông "anh nghe thấy nó ... bền, mua sau này dễ bán..." thì các háng như Toy vẫn sống tốt mà

hoanganhdhyhp

Xe điện
Mazda 3 1.5 HB hôm nay em hỏi giảm còn hơn 700, M3 2.0 giảm gần tăm củ. M6 2.0 giảm còn 899tr. Em chưa bao giờ thấy giảm giá sốc như vậy:))
Thảo nào Toy dạo này không bán được là phải=))
Toy VN đang giảm giá nhưng xem ra không ăn thua rồi. Mỗi xe giảm 100-200 thì may ra=))=))=))

itthanh182

Xe hơi
Mazda 3 1.5 HB hôm nay em hỏi giảm còn hơn 700, M3 2.0 giảm gần tăm củ. M6 2.0 giảm còn 899tr. Em chưa bao giờ thấy giảm giá sốc như vậy:))
Thảo nào Toy dạo này không bán được là phải=))
Toy VN đang giảm giá nhưng xem ra không ăn thua rồi. Mỗi xe giảm 100-200 thì may ra=))=))=))

Khiếp bác update giá MD ở đấu mà có cái giá sốc sồng sộc thế.
em dự là sắp ra Ỉn và Fortuner thì Toy vn sẽ làm mưa làm gió về giá mất thôi.chứ ko có giảm giá ji đâu.

duongloi

Xe tải
ko biết tiêu chuẩn của các cụ khi mua xe là gì, chắc đầu tiên là giữ giá bền bỉ ko hỏng vặt cuối cùng mới là an toàn, e thì xe gì thì xe cứ an toàn phải hàng đầu , điều này chắc khó tìm ở TOY LD, Camry E tiền tỷ mà 2 túi khí ngang với morning,i10, chưa kể đâm ko đúng vị trí túi ko bung, các cụ cứ nghĩ khi các cụ phóng với vận tốc 120 cây chuối mà tai nạn lúc đó các cụ mới thấy cái gì mới là quan trong ở một cái xe ( em trộm vía ), e chấp nhận xe mất giá hỏng vặt nhưng ko an toàn thì ko thể chấp nhận đc

hoanganhdhyhp

Xe điện
ko biết tiêu chuẩn của các cụ khi mua xe là gì, chắc đầu tiên là giữ giá bền bỉ ko hỏng vặt cuối cùng mới là an toàn, e thì xe gì thì xe cứ an toàn phải hàng đầu , điều này chắc khó tìm ở TOY LD, Camry E tiền tỷ mà 2 túi khí ngang với morning,i10, chưa kể đâm ko đúng vị trí túi ko bung, các cụ cứ nghĩ khi các cụ phóng với vận tốc 120 cây chuối mà tai nạn lúc đó các cụ mới thấy cái gì mới là quan trong ở một cái xe ( em trộm vía ), e chấp nhận xe mất giá hỏng vặt nhưng ko an toàn thì ko thể chấp nhận đc
Cụ này suy nghĩ chuẩn như em, em đã bán Toy và mua Mer rồi đấy ak\:D/:))

hoanganhdhyhp

Xe điện
Mec thì ngon rồi chúc mừng cụ,e ít $ m tăm te con nào tầm trung như ford focus thôi :)
Focus cũng ngon lắm đấy cụ ak, đi đầm chắc xe và an toàn hơn Toy VN, mà em cũng không hiểu sao Ford chất lượng toàn cầu như vậy lại không bán được tốt ở VN phân khúc B, C, D, SUV:-@

dhthinh

Xe đạp
:-@:-@Toy quá nghèo làn về tiện nghi, Muốn tiện nghi ổn thì phải có xiền mua mấy con Suv đời cao hẳn chứ e thấy altis, camry, fotuner cũng nghèo làn tiện nghi quá. Đc vỏ ngoài nhìn sang hơn những xe cùng phân khúc.
Nhà e cũng đi toy mà nhìn mấy con của mazda phát thèm các chức năng của nó.