Tay lái Camry lắc khi chạy tốc độ cao

ca phung

Xe tải
Em có ông chú họ đang dùng Camry LE 2010 có hiện tượng khi đến tốc độ > 100km/h thì tay lái run run như kiểu mình bị lạnh ấy các cụ ạ :D còn tốc độ < 100km/h thì tay lái êm ru không có hiện tượng gì bất thường. Phiền các cụ OF bắt bệnh giúp chứ lão ấy và cách khắc phục ạ. Theo em chuẩn đoán thì bệnh này chắc cũng là vấn đề nhỏ và có thể khắc phục đơn giản thôi :)

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Em có ông chú họ đang dùng Camry LE 2010 có hiện tượng khi đến tốc độ > 100km/h thì tay lái run run như kiểu mình bị lạnh ấy các cụ ạ :D còn tốc độ < 100km/h thì tay lái êm ru không có hiện tượng gì bất thường. Phiền các cụ OF bắt bệnh giúp chứ lão ấy và cách khắc phục ạ. Theo em chuẩn đoán thì bệnh này chắc cũng là vấn đề nhỏ và có thể khắc phục đơn giản thôi :)
Khoe khéo thế nhỉ? Thế bao giờ thì rửa?

RAVA

Xe ba gác
-Chắc xe ông chú bác bị làm sao chứ em chạy mấy con Camry LD phải trên 120km/h nó mới hơi lạng đuôi và rung tay lái 1 tý.X_X

Prius

Xe buýt
Bệnh này là bệnh chưa rửa nên nó mới rung đây mà X_X,cụ xem lại rotuyn lái đi nhé!

ca phung

Xe tải
Xe ông chú họ em sao các cụ lại bắt em rửa :)) Chú em lấy lại xe này được vài tháng rồi, hôm qua đi đường 18 vắng quá nên lão ấy mạnh ga test thử thì thấy như thế chứ có mấy ai đi quá 80km/h đâu các cụ :) Cảm ơn các cụ đã tư vấn , bệnh này cụ thể như nào và khắc phục có khó lắm không ạ?

DHT06

Xe tăng
Bác chủ thớt xem lại vấn đề cân bằng động của lốp, thứ đến kiểm tra lại hệ thống lái! Trừ trường hợp xe có vấn đề gì trong history mà bác chủ thớt ko biết!

lmtuan

Xe tăng
Cụ mang đi cân chỉnh thước lái xem có hết không!

HUNGSMUN

Xe container
Nếu xe nhập thì cần xem lại, còn nếu xe lắp ráp trong nước thì khỏi cần luôn vì hãng TOY ở ta "vì người tiêu dùng" lắm duy chỉ có Bác Tạch là phá ngang thôi.

tuananh030393

Xe buýt
Ca này lạ nhỉ vì tốc độ sát 100km/h là cao mà o bị cứ 100km/h trở lên mới bị, em dự là do đường nữa cụ ạ

kebaothuls

Xe điện
trước e cũng bị, cứ chạy trên 90 là hiện tượng rồi.cái này cụ ra chỗ vá lốp bảo họ cân cho cái hết luôn. chi phí 200k.em vừa cân xong giờ chạy đến 120 cũng chẳng thấy rung lắc gì.

Accessories

Đi bộ
Làm wheel alignment đi bạn.

montero2

Xe tải
26 Nguyễn Khánh Toàn, Q. Cầu Giấy, Hà Nội ( đối d
Website
huntervietnam.vn
[video=youtube;K8l6mXCWWzM]http://www.youtube.com/watch?v=K8l6mXCWWzM[/video]Trên thực tế, tại các xưởng dịch vụ sau khi xe làm alignment rất hoàn hảo ( tất cả các góc được đưa về tiêu chuẩn), kiểm tra gầm không còn vấn đề gì nhưng xe chạy vẫn bị vẹo ( gọi là nhao lái hay xỉa lái). Chiếc xe này bị liền hai lỗi: một là góc đặt bánh xe bị sai ( đã được khắc phục trước đó) và hai là lỗi do lốp mòn không đều ( kiểm tra bằng mắt không phát hiện ra)- dẫn đến phát sinh lực kéo ngang làm tay lái bị vẹo.
Hunter đã phát minh ra máy cân bằng động có tải GSP 9700 tức là khi cân bằng lốp sẽ dùng rulô với lực ép 600 KG vào mặt lốp làm tương tự như xe đang chạy có tải. Nhờ đó máy không những phát hiện ra độ mất cân bằng mà máy còn phát hiện ra lực dọc ( Road Force) phát sinh do độ méo của lốp; lực kéo ngang ( Lateral Force) do lốp bị côn; Độ không đồng nhất của cao su ( stiffness), hoặc phát hiện ra lỗi lắp lốp không đúng kỹ thuật ( seating bead)...
Sau khi đo được các lực trên, phần mềm điện toán sẽ hướng dẫn thợ lắp từng lốp tại vị trí được chỉ định trên xe sao cho các lực ngang của từng lốp sẽ có xu hướng triệt tiêu nhau và kết quả là xe sẽ chạy thẳng.
Như vậy máy cân GSP 9700 sẽ là một dụng cụ không thể thiếu kết hợp với máy alignment xử lý triệt để vấn đề xe nhao lái. xem clip tại đây: [video=youtube;WVy87UMnZDw]http://www.youtube.com/watch?v=WVy87UMnZDw[/video]

Chỉnh sửa cuối:

lexus_bk

Xe điện
montero2 nói:
Trên thực tế, tại các xưởng dịch vụ sau khi xe làm alignment rất hoàn hảo ( tất cả các góc được đưa về tiêu chuẩn), kiểm tra gầm không còn vấn đề gì nhưng xe chạy vẫn bị vẹo ( gọi là nhao lái hay xỉa lái). Chiếc xe này bị liền hai lỗi: một là góc đặt bánh xe bị sai ( đã được khắc phục trước đó) và hai là lỗi do lốp mòn không đều ( kiểm tra bằng mắt không phát hiện ra)- dẫn đến phát sinh lực kéo ngang làm tay lái bị vẹo.
Hunter đã phát minh ra máy cân bằng động có tải GSP 9700 tức là khi cân bằng lốp sẽ dùng rulô với lực ép 600 KG vào mặt lốp làm tương tự như xe đang chạy có tải. Nhờ đó máy không những phát hiện ra độ mất cân bằng mà máy còn phát hiện ra lực dọc ( Road Force) phát sinh do độ méo của lốp; lực kéo ngang ( Lateral Force) do lốp bị côn; Độ không đồng nhất của cao su ( stiffness), hoặc phát hiện ra lỗi lắp lốp không đúng kỹ thuật ( seating bead)...
Sau khi đo được các lực trên, phần mềm điện toán sẽ hướng dẫn thợ lắp từng lốp tại vị trí được chỉ định trên xe sao cho các lực ngang của từng lốp sẽ có xu hướng triệt tiêu nhau và kết quả là xe sẽ chạy thẳng.
Như vậy máy cân GSP 9700 sẽ là một dụng cụ không thể thiếu kết hợp với máy alignment xử lý triệt để vấn đề xe nhao lái. xem clip tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=u_uOROUjOyo
Nói vậy thôi. Phần lớn nhao lái ko thể chỉnh bằng máy được vì nó có 2 nguyên nhân chính là lốp, lazang không đều. Cong vênh sát xi. Càng. Thanh giằng... của hệ thống treo. Cả 2 nguyên nhân đó chỉ có thể thay mới hoặc nắn lại :D mới hết chứ chỉnh vào mắt :))

DuyThanhSNG

Xe tăng
Xe mới vậy thì chắc là hệ thống rotuyn gầm chắc chưa có vấn đề gì.Tôi trước cũng bị vậy,vấn đề là kiểm tra lại lốp xe thôi:có thể bị mòn ko đều hay có lốp bị méo quan trọng nữa là phải đi cân chỉnh lại lốp và góc đặt bánh xe.

durham

Xe hơi
Cụ kiểm tra lại săm lốp xem, xe em đợt trước đi nhanh cũng cảm giác hơi láng, mang đi kiểm tra thì phát hiện ra lốp bên phải bị rạn, thay xong lại chạy ngon, vít lên ~150km/h vẫn okie :P.

t549665

Xe tải
Bác qua Ngọc Khánh để cân bằng động là hết thôi

Altis_2010

Xe buýt
Lỗi đó chỉ vài trăm k thôi cụ.