[Funland] Tết âm đi du lịch, có phải là không yêu thương cha mẹ?

cantona

Xe container
Em thì thấy phi đội ăn tết ở nhà vẫn chiếm đa số qua các thớt như: ăn tết nhà nội vì là con 1, bố mẹ già yếu, ăn tết theo ý chồng vì lấy chồng là theo nhà chồng (lễ tiết, gia phong, uy quyền gia đình...). Còn em thì nghĩ cuộc sống mỗi nhà mỗi khác, không có ai ép ai vào quy chuẩn giống mình được. Mấy năm gần đây kinh tế khá lên mới sinh ra nhiều nhà đi du lịch tết, chứ đủ ăn thì đi kiểu gì, xe oto đâu ra. Cho nên nhà có tiền thì họ đi chơi thôi, miễn sao bố mẹ ngta không phiền. Chúng ta phiền thay làm gì các cụ nhỉ?

bimbim5656

Xe container
Báo hiếu các cụ cả năm, ngày Tết tranh thủ mà đi chơi cho mở rộng tầm mắt. Nhiều vị vẫn còn âm lịch lắm :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Quan trọng là 1 năm cụ ở với bố mẹ bao nhiêu ngày mới được í!
Ví dụ cụ cứ vài tháng về thăm bố mẹ ông bà vài ba ngày, Tết đi chơi các cụ cũng đỡ tủi.
Chứ cả năm k về, Tết k về nữa thì ông bà tủi lắm!

Chả phải cứ phải tết.
Mẹ hay nói với em là phải cố mà duy trì bữa cơm tối hàng ngày có đủ cả nhà.
Giờ con học, bố, mẹ đi làm. Cả ngày có được bữa ăn cùng nhau cũng là khó.
Càng già em càng lẩm cẩm càng giống các cụ.
Nói chung là chả có cụ nào thích đi du lịch để bàn thờ ông bà lạnh khói nhang dịp tết đâu. Nên chúng ta cứ đủ từng đấy tuổi thì sẽ đồng ý với nhau cả thôi.

TheSea

Xe tải
Mọi năm e cũng toàn dẫn vợ con đi chơi thông tết. 2 năm gần đây dịch nên chịu

huyhung123

Xe điện
rượu không hay
mấy câu sáo rỗng không hay
nhưng gặp mặt, hiểu biết thêm về những người bà con, chia sẻ vui buồn, gắn kết anh em sâu đậm hơn thì rất hay.
người dưng vẫn là người dưng. làm cùng nhau, chơi cùng nhau cả năm, vẫn chỉ là người dưng. có biến là chạy sạch
người thân có khi cả năm không gặp, có chuyện lại có mặt ngay.

dân mình cái quan hệ họ hàng vẫn còn đặc biệt lắm
E chả thấy đặc biệt gì. Dân VN, càng họ hàng càng hay nói xấu với chơi đểu nhau!
Có câu, càng quen càng lèn cho đau!

VCHDHN

Xe container
Người khác không sống thay cho mình được. Nhưng với một số người, không ai có thể thay mình trong lòng họ được.
Lựa chọn sống vì mình hay vì người thân. Nói một cách khác, lựa chọn 1 niềm vui ích kỷ hay chọn một niềm vui vì người khác định nghĩa nên bản chất con người ấy.
Gớm. Làm gì mà lằng nhằng thế:)). Nếu niềm vui " ích kỷ " đó mang lại trải nghiệm khó quên cho F1 thì oánh giá bản chất thế nào:-)). Trừ những trg hợp biền biệt kiếm ăn xa nhà cả năm, còn cứ nhẹ nhàng đi cho cuộc sống thoải mái:))

Tanthanh82

Xe máy
Em thì sau mồng 3 hay 4 là lên đường du xuân thôi! Cảm nhận tết giờ ko còn như tết xưa hay do mình đã lớn và có cuộc sống riêng tư nên suy nghĩ khác.
Vui nhất là khoảng 23 ông Táo, nấu bánh chưng bánh tét mua sắm dọn dẹp chuẩn bị đêm giao thừa bên ông bà anh em thân thuộc. Mồng 1,2 chúc tết xong là hết vui rồi, chia tay đi du xuân là vừa ạ.:P:P

Raul7

Xe tải
Bây giờ cúng online cũng được mà

nam_hoai

Xe tăng
Bợm nhậu thì ngày thường cũng say,tết cũng nát,ai bắt cụ uống đâu.
Thiêng liêng gì cụ. Say lòi ra, có gì hay ho đâu.
Đến nhà ai cũng chém mấy câu khách sáo, sáo rỗng như nhau, mừng tuổi xong lại rượu... Mấy ngày Tết ngập trong rượu bia, chả có 1 giá trị gì.
Tết đối với e là hết m1 thôi, sáng ở nhà nội chiều ở nhà ngoại. M2 lượn được rồi!

Thạch Hầu

Xe tải
Thiêng liêng gì cụ. Say lòi ra, có gì hay ho đâu.
Đến nhà ai cũng chém mấy câu khách sáo, sáo rỗng như nhau, mừng tuổi xong lại rượu... Mấy ngày Tết ngập trong rượu bia, chả có 1 giá trị gì.
Tết đối với e là hết m1 thôi, sáng ở nhà nội chiều ở nhà ngoại. M2 lượn được rồi!
Tâm trí cụ chỉ nhìn thấy mỗi miếng thịt, chén rượu nên mới bảo cứ Tết là say lòi ra, chứ Tết cũng còn nhiều giá trị tinh thần khác lắm, đến một độ tuổi nào đó thì người ta sẽ dần nhận thấy điều đó.

Bây giờ cúng online cũng được mà
Nói ra thì bảo buồn cười, nhưng cúng online là thật. Nhà bạn em mua mảnh đất mộ ở nghĩa trang Thiên Đức - Phú Thọ. Ngày tuần, rằm, mùng 1 mà không lên được, thì gọi tổ dịch vụ trên ấy, họ sẽ mua hoa quả bánh trái đến mộ thắp hương, xong chụp ảnh gửi cho gia chủ, rồi mình chuyển khoản cho họ. Thắp hương xong họ lại tự hạ lễ và thụ lộc hộ.

RongPhuongBac

Xe điện
Thì cụ thử làm người thứ 3 nhìn tổng quan xem. Cụ đứng ra xa cụ nhìn cụ, cụ nhìn gia đình cụ. Giống như người ngoài cuộc nhìn vào ấy. Thấy tất cả vui vẻ yên ổn rồi thì cụ quyết định. Ngược lại cụ thấy một bên thiếu hơi ấm một bên lại thích họp bạn bè. Rồi cụ nghĩ tới tương lai con cái cụ cũng muốn như thế thì cụ tự biết mình phải làm gì. :D

DurexXL

Tháo bánh
Các cụ ạ. Nay cơ quan em rủ nhau đặt vé tết âm đi du lịch. Tất nhiên ai đi thì đăng kí không thì thôi. Nhưng trong nhóm cũng nổ ra tranh cãi, lời ra tiếng vào, là đi du lịch tết nguyên đán khi mà cha mẹ 2 bên vẫn còn, là không yêu thương, quan tâm đến bố mẹ.
Quan điểm của bên phản đối: cả năm có mấy ngày tết, mà để bố mẹ ở nhà vắng vẻ là bất hiếu. Dù nhà nhiều con hay ít con, thì bố mẹ vẫn muốn được quây quần với con cháu vào dịp tết. Khách khứa đến nhà mà thấy có mỗi 2 ông bà thui thủi, người ta cười vào mặt con cháu.
Quan điểm của bên đồng tình: làm cả năm vất vả, chỉ tranh thủ mấy ngày tết âm nghỉ dài để đi chơi lâu 1 chút mà không vướng bận. Nên trước tết sắm sửa đầy đủ, mùng 1 tết nội, mùng 2 tết ngoại xong, thì từ mùng 3 đi chơi đến hết ngày nghỉ mới về. Nhiều nhà cũng muốn mời ông bà đi cùng, nhưng các cụ vẫn nặng lòng với tết truyền thống, ở nhà còn cúng kiếng nên không đi.
Vậy quan điểm của các cụ là thế nào ạ?

View attachment 6789193
Mỗi nhà mỗi cảnh

Tết là ngày vui, vậy cứ thế nào mình vui, các cụ nhà mình vui là ok, miệng người ngoài thì chùi cho cái giấy vào, quan tâm làm gì

Phải quen với Văn hóa khác biệt và tôn trọng sự khác biệt của nhau

RongPhuongBac

Xe điện
Các cụ muốn con cái giàu có, tết có tiền đi nghỉ ngơi hưởng thụ hay muốn con cái nghèo khổ ngày tết vẫn quanh quẩn xó bếp, dâu thì dầu mỡ ám tận chân tóc rể thì hốc diệu tái cả mặt.
Nhà em thì làm mọi món chế biến, tết cứ bỏ ra nấu, có gì đâu mà ám. Chẳng qua không biết sắp xếp mà thôi. ;))

RongPhuongBac

Xe điện
Em thì sau mồng 3 hay 4 là lên đường du xuân thôi! Cảm nhận tết giờ ko còn như tết xưa hay do mình đã lớn và có cuộc sống riêng tư nên suy nghĩ khác.
Vui nhất là khoảng 23 ông Táo, nấu bánh chưng bánh tét mua sắm dọn dẹp chuẩn bị đêm giao thừa bên ông bà anh em thân thuộc. Mồng 1,2 chúc tết xong là hết vui rồi, chia tay đi du xuân là vừa ạ.:P:P
Đúng rồi đấy cụ. Ý kiến hợp lý, hay. 23- giao thừa là vui. Mùng 1 quây quần họ hàng tí rồi 2-3-4-5 thích té đi đâu thì té.

pisces_hn

Xe container
Em cũng muốn đi chơi tết âm. Nhà em về quê thì lịch lặp đi lặp lại. Năm nào cũng như nhau.

Wave alpha dau

Xe hơi
Vấn đề này tùy từng quan điểm của mỗi người và cách sống của mối gia đình. Với em Tết là đoàn viên, đưa con về chơi với các cụ, ăn bữa cơm tất niên. Dĩ nhiên nó vất vả mấy ngày nhưng thấy các cụ vui dùa cùng các cháu, bọn trẻ chạy nhảy vui đùa, anh chị em gặp nhau nói dăm ba câu chuyện vậy là được rồi. không có nhu cầu đi du lịch ngày tết. Cứ nghĩ đi ngày tết các cụ ở nhà một mình thì có đi cũng không thỏa mái.

skype0211

Xe tăng
Mùng 3 trở ra là gần hết tết rồi, đi tẹt đi cụ. Tưởng đi thông từ 28 thì mới đáng bàn.