[Funland] Tết âm đi du lịch, có phải là không yêu thương cha mẹ?

pooka

Xe container
Cả năm mà qua lại thường xuyên chăm nom các cụ thì tết đi chơi thoải mái.
Còn đi làm xa cả năm mới về được 1 đến 2 lần thì tết nên về sum họp. Đi chơi với cơ quan thì đi lúc nào chẳng được. Đi chơi xuân thì đi từ mồng 4 trở đi.

Raul7

Xe tải
Nói ra thì bảo buồn cười, nhưng cúng online là thật. Nhà bạn em mua mảnh đất mộ ở nghĩa trang Thiên Đức - Phú Thọ. Ngày tuần, rằm, mùng 1 mà không lên được, thì gọi tổ dịch vụ trên ấy, họ sẽ mua hoa quả bánh trái đến mộ thắp hương, xong chụp ảnh gửi cho gia chủ, rồi mình chuyển khoản cho họ. Thắp hương xong họ lại tự hạ lễ và thụ lộc hộ.
Thì e nói thật mà cụ.

huyhung123

Xe điện
Tâm trí cụ chỉ nhìn thấy mỗi miếng thịt, chén rượu nên mới bảo cứ Tết là say lòi ra, chứ Tết cũng còn nhiều giá trị tinh thần khác lắm, đến một độ tuổi nào đó thì người ta sẽ dần nhận thấy điều đó.
Thôi, dẹp Tết đc rồi cụ ạ. Đối với e Tết là mệt mỏi, phiền phức và sáo rỗng.
Ông bà bố mẹ thì cả năm rồi, cần gì mấy ngày này đâu. Ai cần gặp thì gặp suốt, ai ko cần gặp hoặc ko muốn gặp thì gặp để làm gì hả cụ?
À nếu tuổi già cần Tết thì già cứ tự sinh hoạt với nhau, trẻ nó lượn cho ngày tháng có ý nghĩa!

huyhung123

Xe điện
Đúng rồi đấy cụ. Ý kiến hợp lý, hay. 23- giao thừa là vui. Mùng 1 quây quần họ hàng tí rồi 2-3-4-5 thích té đi đâu thì té.
Nhà e thì m1 bên nội, m2 bên ngoại, xong việc là té!
Năm nay đang tập hợp mấy nhà sáng m3 làm vòng Tây Bắc.

Thạch Hầu

Xe tải
Thôi, dẹp Tết đc rồi cụ ạ. Đối với e Tết là mệt mỏi, phiền phức và sáo rỗng.
Ông bà bố mẹ thì cả năm rồi, cần gì mấy ngày này đâu. Ai cần gặp thì gặp suốt, ai ko cần gặp hoặc ko muốn gặp thì gặp để làm gì hả cụ?
À nếu tuổi già cần Tết thì già cứ tự sinh hoạt với nhau, trẻ nó lượn cho ngày tháng có ý nghĩa!
Câu cuối cụ về nhà nói thì hợp hơn ở đây, rất oai phong và khí phách đấy. Còn em thì vẫn phải cân đối, hài hòa giữa ý thích của bản thân và mong muốn của các cụ nhà em, chứ không thể chỉ quan tâm đến mỗi ý thích của mình được.

chim to

Xe tăng
3 năm trước em liều đặt vé cả nhà cùng ông bà vào SG du lịch dịp Tết xong ông bà lại thích. Năm ngoái Covid ko đi dc nhưng năm nay có khi lại đi

Newdog0901

Xe hơi
Em thì năm trước đi 4 ngày trước tết, sáng ngày 30 là có mặt ở nhà, nên sau tết là vẫn thăm bố mẹ 2 bên và họ hàng bình thường 😁

Tony_Le

Xe container
Quan trọng là 1 năm cụ ở với bố mẹ bao nhiêu ngày mới được í!
Ví dụ cụ cứ vài tháng về thăm bố mẹ ông bà vài ba ngày, Tết đi chơi các cụ cũng đỡ tủi.
Chứ cả năm k về, Tết k về nữa thì ông bà tủi lắm!
Mấy đứa đó chốt luôn là bất hiếu cho nhanh.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Có cụ nào giống em không cứ mỗi dịp cuối năm mà nghe những bài về mẹ và xuân lại thấy cay cay khóe mắt , biết các cụ còn ở bên ta đến lúc nào

huongnt89

Xe tải
Thầy u em cũng thích lượn, ngán ngẩm tết. Con cháu có mời đi thì cũng sẵn sàng lên đg từ mùng 2 luôn. Nhưng thực tế thì dịp Tết đi vừa đông, dịch vụ không tốt, giá cả đắt đỏ nên em cũng tránh đi, thường là đi trc ngày 30/4 thôi.
Tết ở nhà ngủ là khoẻ nhất :))

giangthu1998

Xe buýt
Dịch dã thế này thì Tết đi đâu được nhỉ. Mà dịch vụ chắc chắn ko tốt như ngày thường. Mấy năm trước chưa dịch thì Tết em còn đi nước ngoài, năm ngoái em đi Phú Quốc từ 23 đến 29 Tết thì về. Năm nay xác định ở nhà tránh dịch.

250cc

Xe tăng
Tùy hoàn cảnh. Có nhà ông bà vô tư, con cháu không về thì vẫn còn hội khác, vưỡn vui như thường thì lượn được. Nhà em ông bà chỉ ngóng con cháu. Vì thế chưa bao giờ e nghĩ sẽ vắng mặt trong dịp Tết cả.
Sống cho mình chứ không sống vì người khacs thì đúng đấy. Nhưng em thấy sống cho mình và gia đình mình thì đúng hơn.

Em thì năm trước đi 4 ngày trước tết, sáng ngày 30 là có mặt ở nhà, nên sau tết là vẫn thăm bố mẹ 2 bên và họ hàng bình thường 😁
Đấy là cụ được nghỉ sớm, em hết ngày 28 mới được nghỉ, như năm nay có 29 ngày nên cũng chỉ còn 1 ngày là mùng 1 rồi.

3 năm trước em liều đặt vé cả nhà cùng ông bà vào SG du lịch dịp Tết xong ông bà lại thích. Năm ngoái Covid ko đi dc nhưng năm nay có khi lại đi
Ông bà thích, đi được cùng con cái thì vẹn cả đôi bên rồi cụ. Nhưng nhiều ông bà vẫn nặng lòng với tết truyền thống nên không muốn đi du lịch đâu ạ.

Tony_Le

Xe container
Ông bà thích, đi được cùng con cái thì vẹn cả đôi bên rồi cụ. Nhưng nhiều ông bà vẫn nặng lòng với tết truyền thống nên không muốn đi du lịch đâu ạ.
Tết truyền thống bây giờ khác xưa nhiều rồi và có thể bản thân cụ cũng không biết cái Tết truyền thống thực sự nó như thế nào.

Tết bây giờ rượu thịt ê hề nhà ai cũng có, ở quê còn tý chúc nhau xã giao, ở phố thì ai ở nhà nấy quây quần 1-2 ngày là chán nhè hết ngủ lại ăn, du lịch có điều kiện là đi thôi chứ nặng lòng gì nữa.

cu mậm

Xe buýt
E thì phải gần chục năm nay rồi, hết mùng 2 là lên đường. Nhưng nhà e may mắn là các cụ dù lớn tuổi vẫn thích vi vu cùng con cháu, anh chị e cũng đồng quan điểm, nên cứ xong hết thủ tục Tết nhất là mùng 3 cả đại gia đình gần 2 chục mống già trẻ lớn bé lại lên đường. Trước đây khi còn trẻ e thích đi riêng cùng vợ con, nhưng càng có tuổi hơn tí lại thấy thích đi cùng cả nhà dịp Tết, cả năm mình vi vu riêng lúc nào chả được, có mỗi dịp Tết để quây quần mà lại đi riêng nữa thấy nó trống vắng sao sao ấy. E chưa từng thử đi xuyên Tết và cũng chẳng có mong muốn như thế, trừ khi sau này các cụ trăm tuổi.

sinichit52

Xe container
Nhà em từ hơn chục năm nay toàn đi du lịch tết. Thắp hương giao thừa xong là cả nhà lên xe chạy vào Nam tránh rét. Tầm 5 năm nay bố em yếu không ngồi xe lâu được nên em chuyển bay nhiều chặng hoặc đi nghỉ dài ngày tại 1 nơi. Nhà em năm nay cũng định mùng 1 đi Nha Trang đây.