Thả trôi xe AT

LuckyCar

Xe container
Thưa các cụ. Dạo gần đây, OF có nhiều bài về cách sử dụng xe AT, trong đó có đề cập đến việc không nên về N khi trôi dốc, hoặc sắp dừng đèn đỏ. Có ý kiến ủng hộ, có ý kiến phản đối.

Các ý kiến ủng hộ quan điểm không nên (không nên chứ không phải là không được), vì đa số cho rằng khi về N thì không kiểm soát tốt, phanh nhiều dẫn tới cháy phanh, nguy hiểm. Tóm lại là do yếu tố an toàn.

Tuy nhiên, rất nhiều cụ (trong đó có em) mặc dù hoàn toàn nhất trí với ý kiến trên về mặt an toàn, nhưng trong thực tế vẫn đẩy về N khi trôi dốc, hoặc sắp dừng đèn đỏ với các lý do như: tiết kiệm xăng, quen tay, để cho xe chạy mượt mà hoặc đơn giản là thích làm như vậy. Cá nhân em thì đúng là thích làm như vậy, em thích cái cảm giác xe tự trôi, mình không phải làm gì cả. Tất nhiên, việc để về N và trôi xe như vậy phải đảm bảo yếu tố an toàn, tức là người lái xe vẫn hoàn toàn kiểm soát được tình hình, bao gồm tình trạng xe và tình trạng đường xá và các phương tiện khác trên đường.

(Trường hợp dốc cao phải phanh bằng động cơ để đảm bảo an toàn em không nói đến)

Ở đây em muốn các cụ cho ý kiến về một khía cạnh khác. Khía cạnh thuần túy kỹ thuật. Em giả định như sau: có một con đường, thẳng, đẹp, dốc đều từ Sapa về Hà Nội. Xe AT xuất phát từ Sapa đi về Hà Nội, hoàn toàn không có bất kỳ vật cản nào trên đường phải dùng tới phanh, hoàn toàn có thể để N trôi từ Sapa về Hà Nội (xe vẫn nổ máy) với tốc độ vừa phải (không nhanh dần). Trong tình huống này, nếu xét thuần túy về mặt kỹ thuật thì có những tác hại gì cho xe hay không, nếu có thì giới hạn về tốc độ hay quãng đường như thế nào được coi là không gây hại cho xe (tất nhiên chỉ tương đối).

Ý kiến các cụ thế nào ạ???

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
trong các hướng dẫn sử dụng thì đều khuyến cáo không nên nổ máy lâu khi xe không chạy. Tình huống của cụ là xe vẫn chạy nhưng không dùng hộp số. Thế có liên quan gì không nhỉ? mà gửi xe thỉnh thoảng em vẫn phải về N, nhả phanh tay để các chú ý còn đẩy, em hiểu là N xe trôi tự do nhưng tự do đến mức trong khuôn khổ như thế nào thì em cũng không rõ, em hóng các cụ vậy :P

LuckyCar

Xe container
trong các hướng dẫn sử dụng thì đều khuyến cáo không nên nổ máy lâu khi xe không chạy. Tình huống của cụ là xe vẫn chạy nhưng không dùng hộp số. Thế có liên quan gì không nhỉ? mà gửi xe thỉnh thoảng em vẫn phải về N, nhả phanh tay để các chú ý còn đẩy, em hiểu là N xe trôi tự do nhưng tự do đến mức trong khuôn khổ như thế nào thì em cũng không rõ, em hóng các cụ vậy :P
Đỗ xe trên đường bằng thì em vẫn để N. Cái này em nghĩ không vấn đề gì cụ ạ.

ZAD Viet

Xe điện
em chả tìm hiểu gì, nhưng khi dừng đèn đỏ (chẳng hạn) lâu thì em về N và đạp phanh.
Chả biết thế nào, nhưng em nghe tiếng xe nhỏ hơn và vòng tua cũng nhỏ hơn để D ợ!
Các cụ cho xin cao kiến.

Lamborghini78

Xe điện
Em thì sắp đến đèn đỏ là đẩy về N chuyển ga sang phanh :))

LuckyCar

Xe container
em chả tìm hiểu gì, nhưng khi dừng đèn đỏ (chẳng hạn) lâu thì em về N và đạp phanh.
Chả biết thế nào, nhưng em nghe tiếng xe nhỏ hơn và vòng tua cũng nhỏ hơn để D ợ!
Các cụ cho xin cao kiến.
Dừng đèn đỏ về N là chuẩn không cần chỉnh rồi cụ ạ. Nhưng lúc sắp dừng thì cụ về N để xe trôi về đèn đỏ hay dừng rồi cụ mới về N.

MeogiaTL

Xe tải
Nhà cháu thấy sách hướng dẫn theo xe nói là chỉ thay đổi vị trí cần gạt số khi xe dừng hẳn. Như vậy có nghĩa là cụ đợi xe dừng rồi mới gạt về N, gạt trước cũng không tiết kiệm được mấy mà là có hại ít nhiều đến hộp số đấy.
Dừng đèn đỏ về N là chuẩn không cần chỉnh rồi cụ ạ. Nhưng lúc sắp dừng thì cụ về N để xe trôi về đèn đỏ hay dừng rồi cụ mới về N.

buggy

Xe tăng
Ở đây em muốn các cụ cho ý kiến về một khía cạnh khác. Khía cạnh thuần túy kỹ thuật. Em giả định như sau: có một con đường, thẳng, đẹp, dốc đều từ Sapa về Hà Nội. Xe AT xuất phát từ Sapa đi về Hà Nội, hoàn toàn không có bất kỳ vật cản nào trên đường phải dùng tới phanh, hoàn toàn có thể để N trôi từ Sapa về Hà Nội (xe vẫn nổ máy) với tốc độ vừa phải (không nhanh dần). Trong tình huống này, nếu xét thuần túy về mặt kỹ thuật thì có những tác hại gì cho xe hay không, nếu có thì giới hạn về tốc độ hay quãng đường như thế nào được coi là không gây hại cho xe (tất nhiên chỉ tương đối).

Ý kiến các cụ thế nào ạ???
Em nghĩ vụ này giống như xe hư, cài số N để kéo.
Camry có chức năng này Shift, chúng nó giải thích là xe hư cài shift thì có thể cài số N & kéo xe mà ko cần nổ máy. Như vậy là nhà sản xuất chấp nhận để số N chạy trên đường.
Em nghĩ là nếu để N thả trôi thì khó điều khiển xe hơn, nhất là vào cua quẹo. Chứ nếu đường thẳng, ko chướng ngai vật ko nhấp phanh thì chả sao.

Hay là hôm nao cụ thử thí nghiệm thế này nhé, đến 1 cái thung lũng, vắng vẻ ko có ai, thả xe từ đỉnh dốc cho nó trôi qua suờn bên kia, rồi quay đầu trôi lại. Cụ làm cả ngày như thế, hôm sau đưa vào gara test thử xem có sao ko :))

lenamhung83

Xe tăng
Theo em nếu đúng như giả định của bác chủ thớt đưa ra thì chả làm sao cả. Máy vẫn nổ là trợ lực lái làm việc rồi

LuckyCar

Xe container
Theo em nếu đúng như giả định của bác chủ thớt đưa ra thì chả làm sao cả. Máy vẫn nổ là trợ lực lái làm việc rồi
Vâng, em giả định thế vì có những đoạn em đi ở đường Hồ Chí Minh thả trôi dốc cả đoạn dài thấy thích lắm, nhưng chưa biết có hại gì xe không.

buituananh_as

Xe điện
với trường hợp gần đến đèn đỏ thì em ko bàn..em bàn trường hợp thả dốc nhé:
1. phải phanh vì thả dốc chắc chắn tốc độ sẽ nhanh dần lên => mòn phanh, cái này nhỏ thôi nên tạm bỏ qua
2. khi thả dốc hết dốc tốc độ bao nhiêu cụ mới vào số tiếp..theo em vấn đề nằm ở đây (ko biết có đúng ko?) khi các cụ tới cuối dốc thì lúc này tốc độ cũng phải >50km, các cụ bổ cái vào D thì máy nó sẽ nhẩy số như nào???vậy có hại máy ko nhỉ?

pipilazi

Xe tăng
Em cũng đang băn khoăn vấn đề này, em đã thử cả 2 cách, gần đây em thường về N trước khi phanh dừng đèn đỏ :(

tomtep_mydinh

Xe đạp
Xã em có sân bóng to nhất Đông Dương ấy ạ
Cái khuyến nghị này liên quan nhiều đến vấn đề làm mát, hơn là truyền động cụ ạ. Em nghĩ thế.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em nghĩ ít nhiều nó cũng có hại cho hộp số nên em chỉ về N khi xe dừng hẳn. Cả khi dừng đèn đỏ trong phố lẫn chạy đường trường. Khi chạy đường trường ko nên về N cho xe tự trôi, vì khi đuối đà, cụ vào D (lúc này vận tộc xe của cụ cũng đang kha khá) thì em nghĩ ít nhiều ko có lợi cho hộp số.

Ấy là e nghĩ thế! :)

Chỉnh sửa cuối:

aijin

Xe tăng
Em cũng đã từng thả dốc như vậy nhưng khi hết dốc em cho xe dừng hẳn lại rồi mới vào D

anhtho

Xe ngựa
Em cũng đã từng thả dốc như vậy nhưng khi hết dốc em cho xe dừng hẳn lại rồi mới vào D
Cụ làm chuẩn rồi, vì nếu vào D ngay thì có thể hại hộp số. Khi đang ở N, và thả trôi, tốc độ tua máy nhỏ (coi như galanti), và như vậy máy sẽ tự đưa vào số 1 tương ứng với vòng tua máy thấp.

thienphuc

Xe điện
sao bác lãng phí nhiên liệu thế.đã k dùng phanh thì bác nổ máy làm gì cứ thả trôi xe từ sa pa về HN có phải tiết kiệm k? điều kiện lý tưởng

nếu phải dùng đến phanh thì bác nên nổ máy.

bam2lo

Xe máy
Không biết các bác có liên tưởng gì giữa việc thả trôi dốc xe AT và để N với việc kéo cứu hộ đối với xe AT mặ dù cần số vẫn để N không ạ;)?

Kia DVD 5.1

Xe tăng
E đọc cả cái thớt này mà chưa thấy một lời giải thích nào hợp lý cả.. Kể cả kụ chủ thớt hỏi cái câu này cũng là vì tò mò thôi vì kụ không nên nói về thói quen của người dân Vịt mình ạh.. mấy cái thói quen đó có khác gì: vứt rác ra đường, nhổ nước bọt lung tung, không ai nhường đường cho ai.. nói chung kụ cứ xác định đó là thói quen có hại kụ nhé.
E nhớ một lần chở một thằng người Đức (chuyên viên giảng dạy) đi trên đường HN, nó ngạc nhiên khi xe dừng đèn đỏ E lại gạt về số N và chờ đợi... Sau đấy E có nói với nó lý do tại sao .. vẻ mặt của nó nghiêm trọng và giải thích với E là:
- Người Đức không bao giờ đi xe kiểu đấy mà thông thường dừng đèn đỏ thì vẫn để nguyên số và kéo phanh tay, kèm phanh chân đảm bảo an toàn và có sự tập trung cao độ khi tham gia giao thông.
- Mày hiểu kết cấu của hộp số gồm những bánh răng và các trục đồng tốc khác nhau, việc mày cứ thay đổi cần số kéo theo là thay đổi tỉ số truyền và sự ăn khớp giữa các bánh răng sẽ làm cho bánh răng nhanh bị ăn mòn... mày thử nghĩ xem thay bánh răng hộp số và thay má phanh thì biện pháp nào tối ưu hơn.
- Nó còn nói nhiều lý do khác nữa nhưng E không hiểu lắm...
Em thấy nó nói rất có lý và dù gì nó cũng được sống ở một đất nước phát triển hơn VN hàng nghìn lần và ý thức người dân cũng tốt hơn Vịt mình hàng nghìn lần (Nghe buồn quá #-o) nên E tin nó và từ đó không về mo (N) khi dừng đèn đỏ...
Chia sẻ với các kụ về câu chuyện của E, hy vọng sẽ giải đáp phần nào thắc mắc ... \:D/

tnthanoi

Xe hơi
Có bác nào là kỹ thuật của hàng xe mà lên tiếng thì hay quá nhỉ