Thắc mắc về súng Colt.

rgvmen

Xe container
Hehe, thì em cứ nhớ mang máng thế, khổ, tên người yêu còn chả nhớ hết nói gì tới số nòng súng, các cụ thông cảm cho em nhé, đúng là anh Bông Hồng Vàng rồi :D

Thần Tài

Xe điện
Col hay Auto thua hết bọn trẻ con bây giờ: đã có chuyện thì toàn chơi nguyên bầy 6-10 thằng, mỗi thằng cầm 1 khẩu hoa cải (tùy loại chỉ bắn được 1-2v là phải thay đạn rồi vì toàn súng cỏ tự chế), nó nện cùng 1 lúc thì các cụ có cầm AK cũng té cho nhanh.

stradi

Xe hơi
Hoa cải nó thuộc dạng shortgun, có cái lợi là đạn khi bắn sẽ bung ra nhiều viên đạn con, thằng này không xuyên được nhưng ghi găm vào mục tiêu thì cứ gọi là nở như hoa cải vậy. Em không nhớ rõ là vụ nào, chỉ nhớ một chi tiết là một chú bị một thằng tặng cho 1 (vài ) viên hoa cải vào người, không chết (hên ) nhưng bác sỹ gắp ra 99 viên đạn chì trong người! Giờ mấy thứ này ( còn tên gọi khác là " chó lửa" ) ngoài Hải Phòng hay Quảng Ninh thì đầy! Thằng này có điểm yếu là bắn xa không chính xác, nên nếu bác AK mà ở xa một chút thì bọn này được ngắm gà hết. Bác nào chơi game thì biết ( mặc dù cũng chỉ là tương đối), mấy cây shortgun như XM1102, Spass12, colchester, dual barrent, ăn 1v bọn này ở gần thì die luôn, còn ở xa thì chỉ mất vài hp thôi. :D

sleepdriver

Xe buýt
Đây, người thật việc thật các bác ngắm đi

Uploaded with ImageShack.us

http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2011/05/bi-ban-gan-100-vien-dan-vao-lung/

Xã hội bây giờ khát máu thật, toàn tin súng đạn lôi ra bắn giết nhau vì lý do không đâu. Tới đây có khi em cũng phải mua áo giáp trùm đầu để trên xe mất. Đến chịu, ra đường cứ câm có khi lại lành. Thíc thì nghiên cứu về mặt cơ khí, lịch sử thôi chứ không nên đùa với súng đạn ... Lạnh người lắm
Em nói thêm về quả súng rulo trong Bông Hồng Vàng. Đấy đích thực là súng rulo đời đầu đó các bác. Thay vì có ổ quay và 1 nòng thì cơ chế ban đầu là cả ổ quay đó là 6 nòng súng luôn. Anh zai Colt về sau mới edit lại thành 1 nòng cho gọn. Cơ chế rulo đời đầu này nay vẫn được áp dụng cho mấy khẩu trọng liên bắn điện gắn trên trực thăng hay xe thiết giáp của Mỹ. Bắn xong nòng quay tít mù ... Cái lợi của nó là bắn nhiều nòng ở tốc độ cao cho đỡ nóng nòng. Haizzz

stradi

Xe hơi
Vâng, hình như là vụ này đấy cụ ợ.
Cụ nào sáng mắt đếm thử xem có đủ 99 nốt không hộ em với! Em mệt quá rồi, ngủ tí đã. :)

k72tc01

Xe đạp
Chi chít đâu mà chi chít, có 6 lỗ thôi, phim ấy em cũng từng xem hùi bé tý, nhớ nhất là quả đổ diệu vào súng. Mà em thắc mắc là " côn bát " là súng 8 viên, " súng lục " là 6 viên. Dưng lần lâu em mượn thằng bạn em khẩu chỉ có 5 viên ( tên nó là Dong guang hay đại loại gì đấy ). Sao lại lắm loại thế nhể ???
Cái khẩu Dong guang của bạn cụ ấy màu đen đúng không ợ, nó là khẩu 747 bắn đạn cao su 10,5mm mà trước CSGT hay dùng đặc điểm của khẩu này to, cò hơi nặng nhưng khi bắn rất chắc tay, súng nổ to do dùng đạn của Hàn :)

polizia

Xe container
Súng colt ổ quay có ưu điểm là không bị hóc đạn, khi bắn mà gặp phải viên đạn lép thì chỉ cần bóp cò phát nữa là chuyển sang viên đạn khác, vì vậy trong 1 số trường hợp nó tiện hơn.
Nhược điểm là ít đạn, chứa maxi là 8 viên, nếu không thì là 6 trong khi các súng khác có thể chứa được 15-18 viên.
Tuy nhiên khi chơi Games hoặc xem phim thì em thấy súng ổ quay nổ to hơn và hình như là sát thương mạnh hơn.

hoankim

Xe hơi
Đúng ùi.... 747 dong guang.. madein korea.... đạn to và dài ( đầu cao su ). Bắn nổ rất to, to hơn cả tiếng đạn Ak .

stradi

Xe hơi
Oh my God. =P~ =P~ =P~ =P~ =P~
Đố các bác biết khi nào em nó chán cầm súng thì sẽ để vào đâu?

XichLoBMW

Xe tải
À, cái anh đấy là anh Bông hồng vàng gì đó. Oánh nhau hay có trò ăn hạt hướng dương rồi nhổ đánh phịch vào mặt đối phương. Khẩu súng thì nòng chi chít. Thói quen của anh í là bắn xong thì lấy rượu đổ vào nòng súng. Trông cho nó cool. Chứ có phải là bắn bằng rượu đâu nhỉ?
Em nhớ là Bông hồng vàng là phim của Rumani chứ, em khoái nhất cái kiểu bắn xong rồi rửa nòng bằng rượu.
Kỹ thuật nhiều nòng hiện vẫn đang được áp dụng rộng rãi mà phổ thông nhất là trên tàu chiến và máy bay, đại diện là mấy khẩu Vulcan hoặc cái khẩu pháo lắp ở mũi máy bay cường kích A10 của Mẽo đó.
Còn về cỡ nòng thì em nhớ có đọc cái tài liệu về pháo và thấy nói là quy ước cỡ nòng từ 30mm trở lên thì được gọi là pháo rồi thì phải. Vậy mà bác nhầm khẩu Colt có cỡ nòng 45mm thì nó phải là pháo mất rồi :))

hellangel

Xe tăng
Cụ nào cứ thấy rulo kêu là colt thì chắc bẩu em điên khi thấy khẩu " colt " này.

Chỉnh sửa cuối:

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Làm dek gì có súng ngắn nào cỡ nòng 45mm?

Khẩu Colt 45 là cỡ nòng 0,45 inch ~11,5mm. Thời xưa còn gọi là Côn đui (tiếng tây lông: douze=12) vì cỡ nòng gần 12mm.

Colt là hãng chế tạo súng của Mỹ. Còn ru lô là dân VN quen gọi súng ngắn ổ quay (rouleau, cũng tiếng tây lông nốt)

Chỉnh sửa cuối:

Estonque

Xe điện
Các loại súng ngắn băng đạn đút báng cũng lựa chọn được các loại đạn bình thường bác Mèo ạ. Vấn đề cần giải quyết là đầu đạn thôi mà, bác nhồi cái gì vào đầu thì nó ra cái đấy he he ... . Còn nguyên tắc phóng, nổ là như nhau. Vấn đề em nghĩ là giá thành, sản xuất loại ổ quay em nghĩ rẻ hơn vì ít chi tiết gia công hơn. Loại của CSGT hiện dùng là của Hàn Quốc thì phải ... không biết bây giờ mình đã chuyển gia để tự sản xuất chưa. Nói thật, cầm lên tay loại này thấy nó không khác gì đồ chơi ạ ... Dại lắm
Tổng cục Hậu Cần - BCA nhập dây chuyền và bản quyền về tự sản xuất rồi cụ ạ :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ là Bông hồng vàng là phim của Rumani chứ, em khoái nhất cái kiểu bắn xong rồi rửa nòng bằng rượu.
Kỹ thuật nhiều nòng hiện vẫn đang được áp dụng rộng rãi mà phổ thông nhất là trên tàu chiến và máy bay, đại diện là mấy khẩu Vulcan hoặc cái khẩu pháo lắp ở mũi máy bay cường kích A10 của Mẽo đó.
Còn về cỡ nòng thì em nhớ có đọc cái tài liệu về pháo và thấy nói là quy ước cỡ nòng từ 30mm trở lên thì được gọi là pháo rồi thì phải. Vậy mà bác nhầm khẩu Colt có cỡ nòng 45mm thì nó phải là pháo mất rồi :))
20 ly là đủ nha :D

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

thinhduybao

Xe điện
Ưu điểm nổi trội lớn nhất mà Rulo vưỡn còn tồn tại đc: Đạt xịt,... trong chớp mắt có viên khác thay thế. Auto chậm hơn 1 nhịp.
Khi cận chiến đối đầu. Ví dụ cả Auto và Rulo đều bị "đạp lép"... Bác cầm khẩu Auto sẽ đi trước.
Ưu điểm nữa của rulo là rút ra chơi được luôn,auto còn đang lên đạn thì đã bị phát hiện vì tiếng kêu khá to.

hellangel

Xe tăng
Auto thường nó lên đạn sẵn rồi chốt an toàn cụ ah. Không mấy khi lâm trận nó mới lên đạn.

minhgiaodau

Xe tải
Không biết các cụ còn nhớ không chứ em thì vẫn nhớ hồi còn bé em có xem ở rạp tháng 8 bộ phim cao bồi XHCN (hình như là Tiệp Khắc) có tên là "Xin đừng sợ", nhân vật chính có 1 khẩu súng dạng côn xoay dưng mà nòng thì chi chít, bắn bằng rượu mùi, không biết cơ chế nó thế nào mà hay phết , các cụ nhỉ :D
nhưng em nhớ là khẩu đấy bắn mấy viên 1 lần chứ nhỉ, lẽ nào em quên:))