Thắc mắc về súng Colt.

Ga Tay

Xe tăng
các cụ cho em hỏi, cái viên đạn nó quay trong ổ thế thì làm cách nào đến lỗ nòng súng nó dừng chính xác để nổ, không chệnh một micrromet nào rồi bay vào nòng để ra ngòai ạ?

f40fd

Xe điện
các cụ cho em hỏi, cái viên đạn nó quay trong ổ thế thì làm cách nào đến lỗ nòng súng nó dừng chính xác để nổ, không chệnh một micrromet nào rồi bay vào nòng để ra ngòai ạ?
Cái ổ đạn nó được giữ bằng một cái lẫy và các bánh răng, chỉ khi nào cái lẫy chuyển động (ví dụ khi bóp cò) đẩy bánh răng của ổ đạn thì nó mới quay, mỗi lần quay nó chỉ quay đúng 1/6 hay 1/8 vòng tùy theo số lỗ đạn là 6 hay 8... do cấu tạo nên lúc nào một trong các ô chứa đạn cũng thẳng hàng với nòng súng. Nếu nó lệch một chút thì khi bóp cò cái lẫy nó cũng sẽ đẩy ổ đạn về đúng vị trí trước khi búa kim hỏa mổ vào viên đạn.

f40fd

Xe điện
Một trong những điểm yếu của côn xoay là bắn xong vỏ đạn vẫn nằm trong ổ, phải lấy hết vỏ đạn ra mới thay đạn mới được, người nào làm nhanh nhất cũng mất khoảng chục giây, số đạn ít + thời gian load lâu nên côn xoay ngày càng ít phổ biến.

Cỡ nòng cây Anaconda là 10.9 mm (hay 11mm gì đấy) thôi ạ. Loại đạn được gọi là Magnum 44 là để chỉ chiều dài của nó là 44mm, không phải đường kính của vỏ đạn. Cơ dưng thế mà nói dại mồm, thấp bé nhẹ cân truyền thống như em mà "dính", chắc cái lỗ cũng đủ luồn được cái chai bia Hà Nội như chỉ luồn kim rồi ...
Cái viên đạn như trong hình nó gọi là đạn "hoa" cụ ạ, ra khỏi nòng nó sẽ xòe ra gấp mấy lần đường kính đầu đạn, dính đạn này thì cái lỗ đúng là có thể nhét vừa chai ken nhỏ, chứ loại đầu đạn thông thường thì nhà cháu dự là cái lỗ nó bé thôi, chỉ lớn hơn đường kính đầu đạn tý. Tuy nhiên loại đạn này không bắn xa được, chỉ dùng ở cự li gần, em hóng thấy boe ở bên Mỹ cho phép sở hữu súng cá nhân nhưng cấm dùng loại đạn hoa này và cấm cả sử dụng đầu giảm thanh, bắt được tàng trữ là tù luôn, không ý ới.

siuga

Xe tăng
Các kụ cho e xin có tất cả bao nhiêu loại đc ko ợ?? E thấy có cả nòng ngắn, nòng dài, cả kích cỡ nòng nữa ợ.:-??

sleepdriver

Xe buýt
Một trong những điểm yếu của côn xoay là bắn xong vỏ đạn vẫn nằm trong ổ, phải lấy hết vỏ đạn ra mới thay đạn mới được, người nào làm nhanh nhất cũng mất khoảng chục giây, số đạn ít + thời gian load lâu nên côn xoay ngày càng ít phổ biến.
He, bác em, chính thế mà cái loại "sát thủ" nó lại khoái rulo vì không để lại vỏ đạn ở hiện trường đấy bác ạ. Động tác thì cũng chậm hơn súng ngắn thường chút thôi:
1. Ngón cái tỳ vào chốt khóa ổ quay rulo, lắc mạnh cổ tay sang trái (đối với người cầm tay phải bác nhé), ổ đạn sẽ lật ra ngay
2. Dốc ngược ổ đạn, nóng quay lên trời, vỏ đạn không còn gì giữ sẽ rơi tự do theo luật Táo Newton xuống đất
3. Rút kẹp đạn ra cắm thẳng, khớp vào rulo thì cùng lúc cả 6 hoặc 8 viên kẹo sẽ nằm đúng vị trí, nhả chốt kẹp cất vào túi
4. Lắc mạnh cổ tay sang phải, đâu lại vào đấy rồi

Điệu đà cine thì thêm động tác 5:
5. Miết vào đùi cho ổ rulo quay tít, ro ro, sướng ... :)>-

Em khoái món này nhưng cực DÁT

sleepdriver

Xe buýt
Tuy nhiên loại đạn này không bắn xa được, chỉ dùng ở cự li gần, em hóng thấy boe ở bên Mỹ cho phép sở hữu súng cá nhân nhưng cấm dùng loại đạn hoa này và cấm cả sử dụng đầu giảm thanh, bắt được tàng trữ là tù luôn, không ý ới.
Ở bển (Mỹ e không biết vì e chưa đi) nói chung ngoại trừ giấy phép đặc biệt cho phép mang súng theo người (cảnh sát, quân đội, thám tử tư, dịch vụ bảo vệ) thì kể cả khi có giấy phép sử dụng và sở hữu súng nếu mang súng (thường, hơi cay, súng hiệu) ra đường đều phải để trong hộp an toàn có khóa (dạng cái vali nhỏ) chứ không được giắt trần vào người. Nếu bị phát hiện vi phạm lập tức sẽ bị khống chế ngay bằng biện pháp mạnh.

f40fd

Xe điện
He, bác em, chính thế mà cái loại "sát thủ" nó lại khoái rulo vì không để lại vỏ đạn ở hiện trường đấy bác ạ. Động tác thì cũng chậm hơn súng ngắn thường chút thôi:
1. Ngón cái tỳ vào chốt khóa ổ quay rulo, lắc mạnh cổ tay sang trái (đối với người cầm tay phải bác nhé), ổ đạn sẽ lật ra ngay
2. Dốc ngược ổ đạn, nóng quay lên trời, vỏ đạn không còn gì giữ sẽ rơi tự do theo luật Táo Newton xuống đất
3. Rút kẹp đạn ra cắm thẳng, khớp vào rulo thì cùng lúc cả 6 hoặc 8 viên kẹo sẽ nằm đúng vị trí, nhả chốt kẹp cất vào túi
4. Lắc mạnh cổ tay sang phải, đâu lại vào đấy rồi

Điệu đà cine thì thêm động tác 5:
5. Miết vào đùi cho ổ rulo quay tít, ro ro, sướng ... :)>-

Em khoái món này nhưng cực DÁT
Hì hì thế nên côn xoay chủ yếu dùng cho phim cao bồi với bối cảnh chiến địa rộng lớn bắn bòm bòm phát một, chứ đấu súng tay bo kiểu hiện đại thì cứ autos nó vãi đạn, bác nào dùng côn chắc phải thủ thêm vài quả lựu đạn lúc nào hết đạn thì ném một quả cho địch nó sợ rồi mới dám thay đạn :))

Latte

Xe tăng
Em hỏi ngoài lề chút, không liên quan..sao giang hồ miền Nam khoái chơi dòng này mà miền bắc lại không chơi nhỉ?

sleepdriver

Xe buýt
Em hỏi ngoài lề chút, không liên quan..sao giang hồ miền Nam khoái chơi dòng này mà miền bắc lại không chơi nhỉ?
Đơn giản lắm bác ạ, hàng Mỹ thì vốn trôi nổi phổ biến ở miền Nam là đúng rồi bác, lý do lịch sử thôi mà ... Nhân chuyện này lại nhớ lại tích xưa về SBC sau ngày giải phóng, có chuyện SBC rượt giang hồ trên phố. Đoạn đầu, SBC rượt, rút rulo bắn đòm đòm ... giang hồ chạy rẽ đất, thi thoảng vẩy lại phát Colt 45 cản địa. Đến lúc giang hồ thấy SBC hết 6 viên, vòng xe đuổi lại. Cũng lý do vì thay đạn cho rulo khó (vừa lái, vừa thay không đặng vì thời ấy không có đế kẹp đạn) nên đến lượt SBC lại chạy tít mù he he

Chỉnh sửa cuối:

nghiahoa

Xe hơi
Đơn giản là miền Bắc trước đây không phổ biến loại đồ chơi đó! Sau này thì lỗi thời và kồng kềnh nên không được chọn!

nghiahoa

Xe hơi
mà hình như tìm loại pháo cỡ 45 ly cũng ..lòi con mắt!:-|

hoankim

Xe hơi
Hế hế... 45 ly đường kính thỳ tung người thật, dưng mà em dự là bây h toàn loại 45 ly chu vi thôi thì phải ... hế hế >:)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ưu điểm nổi trội lớn nhất mà Rulo vưỡn còn tồn tại đc: Đạt xịt,... trong chớp mắt có viên khác thay thế. Auto chậm hơn 1 nhịp.
Khi cận chiến đối đầu. Ví dụ cả Auto và Rulo đều bị "đạp lép"... Bác cầm khẩu Auto sẽ đi trước.
Chuẩn! :))

rgvmen

Xe container
Không biết các cụ còn nhớ không chứ em thì vẫn nhớ hồi còn bé em có xem ở rạp tháng 8 bộ phim cao bồi XHCN (hình như là Tiệp Khắc) có tên là "Xin đừng sợ", nhân vật chính có 1 khẩu súng dạng côn xoay dưng mà nòng thì chi chít, bắn bằng rượu mùi, không biết cơ chế nó thế nào mà hay phết , các cụ nhỉ :D

f40fd

Xe điện
Không biết các cụ còn nhớ không chứ em thì vẫn nhớ hồi còn bé em có xem ở rạp tháng 8 bộ phim cao bồi XHCN (hình như là Tiệp Khắc) có tên là "Xin đừng sợ", nhân vật chính có 1 khẩu súng dạng côn xoay dưng mà nòng thì chi chít, bắn bằng rượu mùi, không biết cơ chế nó thế nào mà hay phết , các cụ nhỉ :D
Giờ làm gì còn Tiệp Khắc mà hỏi hả bác, sao hồi trước bác không hỏi :))

Tây Độc

Xe điện
À, cái anh đấy là anh Bông hồng vàng gì đó. Oánh nhau hay có trò ăn hạt hướng dương rồi nhổ đánh phịch vào mặt đối phương. Khẩu súng thì nòng chi chít. Thói quen của anh í là bắn xong thì lấy rượu đổ vào nòng súng. Trông cho nó cool. Chứ có phải là bắn bằng rượu đâu nhỉ?

hoankim

Xe hơi
Chi chít đâu mà chi chít, có 6 lỗ thôi, phim ấy em cũng từng xem hùi bé tý, nhớ nhất là quả đổ diệu vào súng. Mà em thắc mắc là " côn bát " là súng 8 viên, " súng lục " là 6 viên. Dưng lần lâu em mượn thằng bạn em khẩu chỉ có 5 viên ( tên nó là Dong guang hay đại loại gì đấy ). Sao lại lắm loại thế nhể ???

Latte

Xe tăng
Vâng, em nhớ film Bông hồng vàng.