[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

acc_75

Xe điện
Các cụ có thông tin gì về ngành học Bachelor of Pharmacy/Master of Pharmacy học 5 năm trường MONASH không ạ, em cũng đang quan tâm, F1 năm nay học 11 rồi ạ.

phunv74

Xe tải
Các cụ có thông tin gì về ngành học Bachelor of Pharmacy/Master of Pharmacy học 5 năm trường MONASH không ạ, em cũng đang quan tâm, F1 năm nay học 11 rồi ạ.
Ngành Dược ở Úc nó đòi hỏi phải qua 1 loạt câc môn yêu cầu trước khi vào học, nó khó hơn câc ngành khâc nên con cụ sẽ phải nhờ tư vấn để xem học câi gì trước để đc vào ngành này.

dontung

Xe tải
Cụ cảm nhận ntn ạ
Thì e cũng chẳng biết nói sao, e mới sang thăm con gái về, ở bển khí hậu tốt, môi trường sạch sẽ, xã hội văn minh lịch sự, đất đai rộng lớn, phong cảnh tươi đẹp ...nói chung là một đất nước đáng sống, bọn trẻ sang đó thì sẽ muốn ở lại, nếu cụ cho con sang đó du học thì thường xác định tư tưởng là nó sẽ không về VN nữa!

3d4s

Xe tăng
Mấy cụ viết thế này thì khác gì ý của ông kia đâu. Thậm chí lời các cụ thì nhẹ nhàng nhưng ý tứ có khi còn tệ hơn ông kia. Cụ có miệt thị hệ thống giáo dục Úc không khi nhận xét nhóm 2, 3 học xong cũng như chưa học mà vẫn ra trường được.

Còn hội nhóm 1 thì ở đâu cũng ngon cả, không có gì phải bàn. Đọc lại thì thấy ông kia viết đúng nhiều ý nhưng hơi phủ phàng, lời lẽ trịch thượng bề trên nên các cụ bên Úc (chắc thuộc nhóm 1) thấy cay thôi.

1. Các em học giỏi, có học bồng thì rất chăm, học tốt và đều thuộc loại sv ngon các trường ở Úc. Nói chung loại này học ngon, ra trường cũng ngon.

2. câc em con nhà giàu, cho đi học nhưng ham chơi, ít học hành, có cái bằng là đc, mà việc học để có đc bằng ở Úc thì dễ,đừng bỏ học nhiều ko làm đủ bài là đc. Loại này nói chung ra chỉ có cái bằng và có cái danh, còn lại không khâc gì trước khi du học.

3. các em con nhà không khá giả, đi du học nhưng phải làm thêm để lo chi phí. Thường hs vn làm thêm ở Úc chủ yếu là bán hàng, phục vụ bàn, bếp,.. cho câc cửa hang, nhà hàng Việt, Tàu là chính, chứ làm cho bọn Tây thì ko cạn tranh đc với bọn sv Tây. Mà chủ Tàu Việt thì toàn trả rẻ mạt, lâch luật, trốn thuế nên phải làm30-40h tuần mới đủ chi phí đc. Làm nhiều nên ko có thời gian học, nhiều đứa không qua đc bằng, hay có bằng thì kiến thức cung như nhóm 2. Thực ra khâch quan thì nhiều em cũng ok, nhưng nói chung học và phải đi làm để trang trải thì siêu vất vả. Các cụ đã cho con đi du học thì không nên hướng theo việc làm thêm, khổ con.

Sau này du học nhiều hơn nên em nghĩ sẽ có nhóm 4 các em gia cảnh vừa đủ, chăm chú học hành hơn và cũng ko phải lo kiếm sống quá. Nhưng hồi em thì ít.

có 1 điểm nữa em thấy ở Úc hơn châu Âu là dân Úc hỗn tạp, nên kỳ thị ít hơn. Ít nhất là so với Châu Âu. Cụ nào hay ở Châu Âu thì thấy Úc thoải mái và dẽ hoà nhập hơn nhiều dù vẫn có khoảng cách trắng đen. Úc cũng ít tình trạng cướp giật, trộm cắp hơn hẳn Châu Âu. Nói chung so với Châu Âu là em thấy ở Úc thoải mái hơn.
Em đi học sau cụ 10 năm và em thấy bài này cụ nhận xét khách quan với hiểu biết của em ạ. Em có ý kiến của riêng e là các trường ranking cao là trường đầu tư nhiều cho nghiên cứu, cho ra sản phẩm bài báo nghiên cứu làm cơ sở cho xếp hạng còn dạy cho học thực tiễn nhóm ranking cao chưa chắc đã hơn nhóm dưới đâu ạ khi nhóm dưới họ dạy thực dụng và sinh viên ra trường cũng không khó có jobs in Australia.

Hình như ở trên cụ có quote bài em về Canberra. Cụ có thêm gì chia sẻ thêm cụ nhé. Em định đưa gia đình đi du lịch dịp tết nguyên đán mà mấy năm nay chưa làm được. Cảm ơn cụ.

waterlilyhn

Xe tải
Thì e cũng chẳng biết nói sao, e mới sang thăm con gái về, ở bển khí hậu tốt, môi trường sạch sẽ, xã hội văn minh lịch sự, đất đai rộng lớn, phong cảnh tươi đẹp ...nói chung là một đất nước đáng sống, bọn trẻ sang đó thì sẽ muốn ở lại, nếu cụ cho con sang đó du học thì thường xác định tư tưởng là nó sẽ không về VN nữa!
Cụ ơi sao cụ cho con đi học từ lớp 11 ạ? Nó có lợi thế gì ko? Cảm ơn cụ.

dontung

Xe tải
Cụ ơi sao cụ cho con đi học từ lớp 11 ạ? Nó có lợi thế gì ko? Cảm ơn cụ.
con nhà em theo lịch là đi học từ lớp 10, nhưng do Covid nên lùi lại đến lớp 11, đi sớm thì e thấy có ưu thế thế này: 1 là tiếng Anh của con sẽ tốt hơn rất nhiều so với để đến hết lớp 12, 2 nếu tốt nghiệp lớp 12 rồi thì yêu cầu ielts là 6.5 (e nhớ là thế) thay vì lớp 10 không yêu cầu ielts.

waterlilyhn

Xe tải
con nhà em theo lịch là đi học từ lớp 10, nhưng do Covid nên lùi lại đến lớp 11, đi sớm thì e thấy có ưu thế thế này: 1 là tiếng Anh của con sẽ tốt hơn rất nhiều so với để đến hết lớp 12, 2 nếu tốt nghiệp lớp 12 rồi thì yêu cầu ielts là 6.5 (e nhớ là thế) thay vì lớp 10 không yêu cầu ielts.
Cảm ơn cụ, cho em hỏi chút con cụ học nội trú hay ở với host ạ? Chi phí sinh hoạt và học phí hết bnhieu 1 năm? Con cụ học ở tp nào ạ? Con có vui và thích ứng với môi trường sống + học tập mới ko cụ?

M.Hulk

Xe tải
Em 26 tuổi rồi mà vẫn mơ được đi du học một lần, tiếng anh giờ vẫn 6.5-7.0 liệu còn khả năng không các cụ :)

jazzzzz

Xe lăn
Em đi học sau cụ 10 năm và em thấy bài này cụ nhận xét khách quan với hiểu biết của em ạ. Em có ý kiến của riêng e là các trường ranking cao là trường đầu tư nhiều cho nghiên cứu, cho ra sản phẩm bài báo nghiên cứu làm cơ sở cho xếp hạng còn dạy cho học thực tiễn nhóm ranking cao chưa chắc đã hơn nhóm dưới đâu ạ khi nhóm dưới họ dạy thực dụng và sinh viên ra trường cũng không khó có jobs in Australia.

Hình như ở trên cụ có quote bài em về Canberra. Cụ có thêm gì chia sẻ thêm cụ nhé. Em định đưa gia đình đi du lịch dịp tết nguyên đán mà mấy năm nay chưa làm được. Cảm ơn cụ.
Nhà em cũng định tết này qua bên đó.
Trong 2 trường cụ list ra nếu mọi thứ ngang nhau thì em vote University of Adelaide, trường trong G8 nó vẫn sịn sò hơn. Adelaide nằm ở Nam Úc không đông đúc và sôi động bằng NSW do dân ít hơn, nếu cháu sau này có hướng apply định cư thì tỉ lệ cạnh tranh và các điều khoản cũng dễ thở hơn so với NSW.
F1 nhà em vừa tốt nghiệp 12, tháng 2 này cháu qua đó và đang apply vào Swinburn nhưng em thích cháu học Adelaide hơn vì em tính mua nhà và để cháu sinh sống ở đó, (mẹ cháu và ông bà thích con về lại VN)

Chỉnh sửa cuối:

dontung

Xe tải
Cảm ơn cụ, cho em hỏi chút con cụ học nội trú hay ở với host ạ? Chi phí sinh hoạt và học phí hết bnhieu 1 năm? Con cụ học ở tp nào ạ? Con có vui và thích ứng với môi trường sống + học tập mới ko cụ?
Con nhà e hồi mới sang thì ở homestay, giờ chuyển về ở cùng người nhà, mất 2 tháng đầu thì cũng khá khó khăn trong việc hòa nhập môi trường mới, giờ thì con khá vui và thoải mái, cháu ở Sydney cụ!

Binbi

Xe điện
Em 26 tuổi rồi mà vẫn mơ được đi du học một lần, tiếng anh giờ vẫn 6.5-7.0 liệu còn khả năng không các cụ :)
Học thạc sỹ đi cụ, ielts 6.5 ÷ 7.0 là ok rồi. Nếu em là cụ thì em sẽ khoác ba lô lên và đi.

phunv74

Xe tải
Em nghĩ cụ đọc nhầm. Em không nói Du học sinh Úc tệ mà em nhìn nó là tình trạng chung hồi đó. Còn bây giờ có nhiều gia đình bình thường có đủ điều kiện cho con học mà không thuộc các nhóm trên.

và em cũng muốn gửi gắm các cụ mợ ko nên cố cho con đi du học khi gia đình không đủ điều kiện tài chính và con phải làm thêm.

Mấy cụ viết thế này thì khác gì ý của ông kia đâu. Thậm chí lời các cụ thì nhẹ nhàng nhưng ý tứ có khi còn tệ hơn ông kia. Cụ có miệt thị hệ thống giáo dục Úc không khi nhận xét nhóm 2, 3 học xong cũng như chưa học mà vẫn ra trường được.

Còn hội nhóm 1 thì ở đâu cũng ngon cả, không có gì phải bàn. Đọc lại thì thấy ông kia viết đúng nhiều ý nhưng hơi phủ phàng, lời lẽ trịch thượng bề trên nên các cụ bên Úc (chắc thuộc nhóm 1) thấy cay thôi.

kirakira

Xe hơi
Con nhà e hồi mới sang thì ở homestay, giờ chuyển về ở cùng người nhà, mất 2 tháng đầu thì cũng khá khó khăn trong việc hòa nhập môi trường mới, giờ thì con khá vui và thoải mái, cháu ở Sydney cụ!
Em cũng đg rất quan tâm học phí & sinh hoạt phí. Nếu ko ngại nhờ cụ chia sẻ giúp

Maner Bolsol

Xe tăng
Em quan tâm đến du học Úc ở Melbourne về ngành IT và tài chính cho F1, nhờ các cụ thông thái tư vấn giúp ạ

DDuong

Xe hơi
Em chào các bác, em làm bên du học ạ. Các bác có nhu cầu tìm hiểu, nộp hồ sơ úc, anh, mỹ, ca.... du học hay du lịch ới em nhé. Em hỗ trợ từ xin thư mời - ra visa ạ. Mức phí cực kì offer ạ. Em cám ơn mn!

PotusTan

Xe buýt
hôm em cũng nghe 1bạn tư vấn du học bảo ở Úc học bổng dễ và nhiều, kiểu học bổng 10-20% học phí ấy, thực chất nó như khoảm giảm giá. Còn học bổng xịn 50-100% thì khó hơn nhiều. Cụ nên gặp mấy đội tư vấn du học ạ.Tư vân du học nó ăn phí của trường nên cụ không mất nhiều tiền đâu.
- Bọn em được schoolarship AusAID để học master, PhD ở 1 số trường ĐH ở Aus (nhấn mạnh là 1 số trường -> để nói rằng "xin học bổng" thành công ở các trường này, không biết/không thưc hiện ở các trường khác).
- Một số môn có liên quan đến toán, vật lý, hóa học, tài chính, kinh tế vi/vĩ mô bọn em đạt điểm khoảng từ 95/100 trở lên ở sesmester nào đó, ví dụ ses2;
- Trước khi vào sesmester 3, dùng tài khoản email sinh viên (do trường cấp) viết email gửi cho Dean of School, ví dụ School of Law and Management; cc cho bộ phận sinh viên quốc tế, đại ý: tôi đạt chừng này điểm của môn này của sesmester 2 -> tôi xin học bổng của trường.
- Kết quả: về cơ bản mỗi môn đạt 95/100 điểm trở lên sẽ được donate 1 cái hoc bổng bằng đúng học phí của môn đó (giai đoạn em học 2006-2013 khoảng 3.000AUD - 3.500AUD/môn), nhưng cũng chỉ 1 học bổng/kỳ -> maximum 25%.
Kết luận: như bác nói, "xin học bổng" 10-20% thì có, chứ 50% trở lên thì em.... chưa từng trải nghiệm.
À quên, em được cái AusAID thì không nói ạ =((=((=((

PotusTan

Xe buýt
Theo em không nên đặt việc đi làm, nhất là thời gian đầu cụ ạ. Em nghĩ nếu có thể thuê nhà gần trường nhất có thể (như ở trong KTX), tập trung học tập (học trên thư viện là 1 lựa chọn tốt) và làm quen với cuộc sống vì học 4 môn thôi là oải rồi nếu học nghiêm túc. Sau 1 năm đến kỳ nghỉ hè có thể có nghĩ đến việc đi làm thêm. Con trai khỏe mạnh thì Cherry, Blueberrry cho biết farm với lại kiếm độ 200-250 ngày, các bạn nữ thì tập tành cleanning với đi du lịch, tết về Việt Nam :D
Chuẩn, không phải chỉnh rồi: Kỳ 1 nên tập trung học + tìm hiểu về đất nước, con người (đi chơi khám phá cho biết đó biết đây) do thay đổi phương pháp học, do chưa quen nghe tiếng Anh, do lạ nước lạ cái, lạ thông thổ. Kỳ 2 thì tìm hiểu về việc làm thêm.
Tuy nhiên, farming mà 200-250AUD/ngày, thì chắc hơi khó đạt đấy; tầm 150AUD/day thì có thể phấn đấu được, do làm t7, CN có rating cao thôi =((=((=((