[Thảo luận] Tham vấn các cụ làm đơn khiểu nại.

berryfun

Xe điện
Chiều nay nhà cháu bị xxx dừng xe tại ngã tư giải phóng hướng rẽ đại cồ việt với lỗi không xi nhan khi rẽ. Khi xuống làm việc với xxx nhà cháu có hỏi là kiểm tra hành chính hay do lỗi vi phạm. xxx trả lời là lỗi vi phạm rẽ không xi nhan. Cháu không công nhận lỗi này. "Nhà cháu bắt đầu bật xi nhan khi qua vạch đèn xanh, đèn đỏ. Từ đèn xanh đèn đỏ đến chỗ xxx đứng khoảng 30-50m. Cháu yêu cầu chứng minh thì xxx không chứng minh được.

Nhà cháu vừa đọc lúc khoảng 12h. Biết bác này là sai nhưng xxx quá bẩn bựa nên tinh thần chiến đấu Ofer trỗi dậy. Cháu quyết chiến đấu đến cùng quyết không xin.

khong hiểu sao mấy ngày nay e toàn bị sờ gáy thôi ý: chiều qua bị bóc 2 lốp, sáng nay thì đi qua chỗ đèn xanh đèn đỏ Mai Đông - Minh Khai thì bị tóm vì cái tội đi vào làn rẽ phải.. Đúng là oái oăm ý: bình thường thì đường nào rẽ phải cũng được đi thẳng mà chỗ cầu Mai Động thì làn rẽ phải không đươc đi thẳng. Bác nào hay đi qua cung đường này chú ý nha.! Tiếp tục câu chuyện là em bị rút chìa khóa, dẫn vào và bị dọa dẫm giữ xe.. rồi e nói là em đi xin việc nên không có tiền, đưa ví có 48k.. Các chú xin 40k.. khổ thân em quá các Cụ ạ.. khà khà khà.. may mà hôm qua kịp tiêu tiền, sáng vừa đổ đày bình xăng..
http://www.otofun.net/threads/738186-sang-nay-em-moi-bi-may-bac-cho-nga-4-minh-khai-mai-dong-phat-40k-kaka

Sau khi dừng xe thì xxx không chào theo điều lệnh ngành. 1 trong 3 xxx lao ra chỉ gậy hỏi sau khi cháu dừng xe vào lề đường “Đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ?”.
Nhà cháu trả lời “Theo luật xử lý vi phạm hành chính đề nghị đồng chí thông báo tôi vi phạm lỗi gì?”.
xxx trả lời “Anh vi phạm lỗi không bật xi nhan khi rẽ phải”.
Nhà cháu trả lời “Tôi bật từ khi bắt đầu rẽ vào đường Đại Cồ Việt, Các anh đứng đây không thể nói như vậy được "Lúc này 3 xxx bu vào nhà cháu để nói áp đảo tinh thần cháu". Các xxx đứng cách xa đoạn bắt đầu đèn xanh, đèn đỏ rẽ sang đường Đại Cồ Việt khoảng 30-50m. Sau khi tranh luận, 3 xxx không chứng minh được việc nhà cháu không bật xi nhan khi rẽ phải. xxx nói nhà cháu vào làm việc với xxx phụ trách. xxx Phụ trách chào theo đúng điều lệ ngành. Cháu có trình bày lại ....như trên. Và hỏi lại là các anh kiểm tra hành chính hay vi phạm lỗi, nếu kiểm tra hành chính thì xin cho tôi xem lệnh. xxx trả lời chúng tôi dừng xe khi vi phạm lỗi. xxx đòi kiểm tra giấy tờ nhà cháu có giấy tờ đầy đủ nhưng không cho xem. Nhà cháu nói thứ nhất nếu có lệnh kiểm tra hành chính tôi nghiêm túc chấp hành. Thứ 2 nếu lỗi đúng tôi vi phạm tôi sẽ trình giấy tờ. Khi đó xxx sôi máu nói đàn em ra lấy còng số 8 khóa tay phanh bên phía tay ga bên xe nhà cháu. Cháu kiên quyết chưa trình giấy tờ khi chưa có bằng chứng chứng minh lỗi. Lúc này xxx phụ trách nói gọi ô tô cho về kho.
Sau 30 phút đôi co thì nhà cháu xuất trình giấy tờ. Lý do xuất trình "do xe không phải chính chủ tên cháu mà của em nhân viên cháu đang chở. "Em ý thì cứ nói thôi anh đút cho bọn nó tiền để đi cãi nhau làm gì" Với tinh thần Ofer cháu quyết nói không với việc đó. Tuy nhiên vì nhà nhân viên xa cách công ty 10km nên cháu trọn giải pháp đưa giấy tờ để lấy xe đi tiếp. Nhà cháu xuất trình Giấy đăng ký xe, giấy phép lái xe, bảo hiểm. xxx thu giấy đăng ký xe và giáy phép lái xe đồng thời tiến hành lập biên bản. Ghi là vi phạm không sử dụng tín hiệu báo trước hướng rẽ. Không chấp hành kiểm tra, kiểm soát của xxx (Sau khi lập xong không đọc lại cho người có tên trong biên bản nghe). Yêu cầu nhà cháu ký. (Hài ở chỗ lúc chuẩn bị lập xxx cứ cầm tập biên bản dứ dứ ý lúc đó muốn nhà cháu xin). Nhà cháu ký là Không đồng ý với lỗi do xxx bắt lúc đầu đưa ra. xxx phụ trách nói không chấp hành kiểm tra, kiểm soát là không đúng.

Cháu xin tham vấn các cụ về việc viết đơn khiếu nại:
1. Nhà cháu không vi phạm luật giao thông đường bộ
2. xxx không thực hiện theo điều lệ ngành.
3. hủy bỏ biên bản vi phạm và trả lại giấy tờ.
4. Kiểm điểm tổ công tác.

CÁM ƠN CÁC CỤ NHIỀU.

Nganha75

Xe buýt
Xxx không có gì chứng minh là cụ vi phạm thì đến ngày hẹn làm việc cụ lên làm việc theo ý kiến ghi trong biên bản và tranh luận.

Nhưng sao xxx lại thu đăng ký xe là sao?

phamson123

Xe tăng
Em hóng xem dư lào. Để xem lên làm việc thì xxx đưa ra quyết định xử phạt hay không đã. Nếu họ ra quyết định xử phạt thì lúc đấy kiện cáo sau.

haocachmang

Xe máy
Cụ có ghi âm ghi hình gì ko ? Riêng cái khoản còng xecụ thì cũng đủ cho xxx đau đầu rồi.

Dolla2011

Xe buýt
Cụ có ghi âm ghi hình gì ko ? Riêng cái khoản còng xecụ thì cũng đủ cho xxx đau đầu rồi.
Cụ nói rõ hơn được không? Em hóng với,thằng em em cũng 1 lần ko đưa giấy tờ bị xxx còng la răng xe vào lạng xe! Về sau lại phải đưa mà không làm gì được! :D

haocachmang

Xe máy
Cụ nói rõ hơn được không? Em hóng với,thằng em em cũng 1 lần ko đưa giấy tờ bị xxx còng la răng xe vào lạng xe! Về sau lại phải đưa mà không làm gì được! :D
Ko có gì to tát đâu, Chả là em đã từng được đội trưởng xxx từ liêm "mong anh hết sức thông cảm vì hành động của cấp dưới". Cái quan trọng là phải có bằng chứng cụ ạ.

berryfun

Xe điện
Lúc đấy cháu không chụp ảnh lại mới ngu chứ.

Nhà cháu có ghi âm đoạn tranh luận lại "xxx nói cháu không tôn trọng xxx khi cháu nói thẳng là cháu sẽ ghi âm lại cuộc tranh luận". Có chụp ảnh chỗ xxx đứng làm việc.

Thời gian xảy ra là khoảng 1h trưa "nhà cháu cùng các em nhân viên đi ăn cơm trưa". Tranh luận khoảng 30-40 phút, cháu cũng không muốn mất thì giờ thêm nên mới trưng giấy tờ ra. "Cháu xin một câu chắc chắn xxx cho đi ngay" nhưng vì mình đúng nên dứt khoát không xin nửa lời. 3 xxx quây vào để áp đảo nhưng không chứng minh được cháu vi phạm. Khi cháu đứng đó xxx cũng cho mấy trường hợp đi vì họ xin xỏ. Có cả trường hợp ..... lót. Lúc đó xxx bắt rất nhiều xe dừng ùn ùn.

Thật ra việc xin xỏ "nhờ người thân" nếu cháu vi phạm với nhà cháu không thành vấn đề. Phạt mấy trăm bạc chuyện quá nhỏ. Nhưng nhất quyết không thể để cho xxx hư được. xxx chơi bẩn đứng kiểu nấp nấp để bẫy nhau. "Trước thì tập trung đứng bên làn phía công viên lê nin để bắt đè vạch "Cái này ofer phản ánh nhiều rồi". Sau đó chuyển sang trước cửa trường ĐH Bách Khoa". Nên nhất quyết không xin. Theo tinh thần Ofer đấu tranh đến cùng theo đúng pháp luật. Dù lỗi này là nhỏ nhưng cháu cần sự tư vấn của các cụ để đi đến cùng kể cả đưa đơn lên Giám đốc công an thành phố, Bộ công an. Cả phương án kiện ra tòa. Đã làm là làm đến cùng. Không để cho xxx làm láo được.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ủng hộ bác.
Chứng cứ vi phạm, bên Đầy tớ phải show ra.
Cụ thể, tôi bị ở Hải Phòng, lỗi y hệt.
Tôi xuống xe quát tháo kinh lắm, tôi là Mod của OF này nọ; các anh mới cho xem cái Video, lù lù mình chậm rãi rẽ mà xi nhan tắt từ lúc nào.
Thế là cúp đuôi vào nộp phạt ạ.

PS: Video do 1 cháu nhiều mực tàu - tóc đỏ quay. Các anh gọi về qua phone chứ ko phải qua bộ đàm.

aero_tourer

Xe tải
Hoan nghênh tinh thần nghiêm túc và tuân thủ pháp luật của bác! Tuy nhiên, để làm đến nơi, đến chốn, theo tôi- bác nên đọc thêm Luật Khiếu nại, tố cáo để biết rõ hơn về quyền, trách nhiệm của người KCTC, thẩm quyền, thời hạn giải quyết của nơi mình gửi KNTC. Mặt khác, tham khảo các pháp luật có liên quan, cần suy nghĩ kỹ trước khi hỏi, trả lời, cử chỉ, hành vi,... để tránh tình trạng rơi vào bẫy của xxx, đẩy bác vào tình huống khác có khi lại khó xử hơn. Bác nên nhớ, mình là dân, bất đắc dĩ, cực chẳng đã, chứ không có nghề đi KNTC, trong khi đó họ được ăn, học hẳn hoi về nghiệp vụ bằng chính tiền thuế của mình đóng, nhưng cái tâm, cái đức của họ thì...không lường trước được!. Chừng mực nào đó, có thể bác phải thỏa hiệp để lựa chọn một phương án tối ưu trong khả năng, điều kiện của bác. Chúc bác thành công! Mong sao cho xã hội này sớm được văn minh như xã hội loài người tiến bộ!:D:-|

berryfun

Xe điện
Hoan nghênh tinh thần nghiêm túc và tuân thủ pháp luật của bác! Tuy nhiên, để làm đến nơi, đến chốn, theo tôi- bác nên đọc thêm Luật Khiếu nại, tố cáo để biết rõ hơn về quyền, trách nhiệm của người KCTC, thẩm quyền, thời hạn giải quyết của nơi mình gửi KNTC. Mặt khác, tham khảo các pháp luật có liên quan, cần suy nghĩ kỹ trước khi hỏi, trả lời, cử chỉ, hành vi,... để tránh tình trạng rơi vào bẫy của xxx, đẩy bác vào tình huống khác có khi lại khó xử hơn. Bác nên nhớ, mình là dân, bất đắc dĩ, cực chẳng đã, chứ không có nghề đi KNTC, trong khi đó họ được ăn, học hẳn hoi về nghiệp vụ bằng chính tiền thuế của mình đóng, nhưng cái tâm, cái đức của họ thì...không lường trước được!. Chừng mực nào đó, có thể bác phải thỏa hiệp để lựa chọn một phương án tối ưu trong khả năng, điều kiện của bác. Chúc bác thành công! Mong sao cho xã hội này sớm được văn minh như xã hội loài người tiến bộ!:D:-|
Cám ơn bác nhiều.

Ý kiến của bác chuẩn xác. Cũng chỉ mong cho xã hội văn minh lên. Kiện tụng thì cũng chả vui gì. Nhưng nếu không làm đến nơi đến chốn thì xxx sẽ được đà làm tới. Chúng ta phải tự bảo vệ mình thôi.

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn
Tiếc là e không có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp cụ, e chỉ vào đây lót dép hóng kinh nghiệm các cụ khác. Nhưng e nghĩ nhất định phải vodka cụ về tinh thần OF, không thể để bọn này ăn láo được.

Amoni

Xe đạp
Phải nói thẳng là chỗ này ngày nào đi làm cũng lượn qua 1-2 lần, và ước tính 1 ngày phải có đến HÀNG TRĂM người bị bắt. Cụ thể là lần nào đi qua, nhiều thì chục người, ít thì 3-4 người đang bị bắt. Ô tô có, xe máy có.

Và sau khi bị vẫy vào thường đi sát vào trong tường ĐH BK để *thậm thụt*.

GIờ vẫn bắt đè vạch xương cá đoạn cổng công viên Lê nin, nhưng so với phía bên kia thì thua xa. Để chạy vào chỗ đứng này bét cũng vài trăm triệu là ít.

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn
Cứ tình trạng biển báo loạn quy chuẩn, thi cấp giấy phép lái xe thì chạy chọt và đơn giản như hiện nay thì xxx còn là một nghề hái ra tiền trong tương lai dài.

bloodheartvn

Xe điện
Ủng hộ tinh thần đấu tranh của cụ với hành vi bắt láo.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Cụ làm ngay một cái đơn khiếu nại gửi cho đội trưởng của đội này về việc này. Sau đấy nếu vẫn chưa có kết quả thì cụ gửi tiếp đơn khiếu nại lên cấp cao hơn...
- Cụ không vi phạm luật giao thông đường bộ. Nếu xxx khẳng định vi phạm thì đưa ra hình ảnh chứng minh.
- Việc xxx ghi cụ không chấp hành việc kiểm tra cũng là không có vì xxx không chứng minh được việc cụ vi phạm nên cụ không có nghĩa vụ phải xuất trình giấy tờ.
- xxx giữ cả giấy đăng ký xe và giấy phép lái xe là sai so với luật xử lý vi phạm hành chính. chỉ được giữ giấy phép lái xe, nếu không có giấy phép lái xe mới được giữ giấy đăng ký xe (6. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 10 Điều này.)

Chiều nay nhà cháu bị xxx dừng xe tại ngã tư giải phóng hướng rẽ đại cồ việt với lỗi không xi nhan khi rẽ. Khi xuống làm việc với xxx nhà cháu có hỏi là kiểm tra hành chính hay do lỗi vi phạm. xxx trả lời là lỗi vi phạm rẽ không xi nhan. Cháu không công nhận lỗi này. "Nhà cháu bắt đầu bật xi nhan khi qua vạch đèn xanh, đèn đỏ. Từ đèn xanh đèn đỏ đến chỗ xxx đứng khoảng 30-50m. Cháu yêu cầu chứng minh thì xxx không chứng minh được.

Nhà cháu vừa đọc lúc khoảng 12h. Biết bác này là sai nhưng xxx quá bẩn bựa nên tinh thần chiến đấu Ofer trỗi dậy. Cháu quyết chiến đấu đến cùng quyết không xin.

http://www.otofun.net/threads/738186-sang-nay-em-moi-bi-may-bac-cho-nga-4-minh-khai-mai-dong-phat-40k-kaka

Sau khi dừng xe thì xxx không chào theo điều lệnh ngành. 1 trong 3 xxx lao ra chỉ gậy hỏi sau khi cháu dừng xe vào lề đường “Đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ?”.
Nhà cháu trả lời “Theo luật xử lý vi phạm hành chính đề nghị đồng chí thông báo tôi vi phạm lỗi gì?”.
xxx trả lời “Anh vi phạm lỗi không bật xi nhan khi rẽ phải”.
Nhà cháu trả lời “Tôi bật từ khi bắt đầu rẽ vào đường Đại Cồ Việt, Các anh đứng đây không thể nói như vậy được "Lúc này 3 xxx bu vào nhà cháu để nói áp đảo tinh thần cháu". Các xxx đứng cách xa đoạn bắt đầu đèn xanh, đèn đỏ rẽ sang đường Đại Cồ Việt khoảng 30-50m. Sau khi tranh luận, 3 xxx không chứng minh được việc nhà cháu không bật xi nhan khi rẽ phải. xxx nói nhà cháu vào làm việc với xxx phụ trách. xxx Phụ trách chào theo đúng điều lệ ngành. Cháu có trình bày lại ....như trên. Và hỏi lại là các anh kiểm tra hành chính hay vi phạm lỗi, nếu kiểm tra hành chính thì xin cho tôi xem lệnh. xxx trả lời chúng tôi dừng xe khi vi phạm lỗi. xxx đòi kiểm tra giấy tờ nhà cháu có giấy tờ đầy đủ nhưng không cho xem. Nhà cháu nói thứ nhất nếu có lệnh kiểm tra hành chính tôi nghiêm túc chấp hành. Thứ 2 nếu lỗi đúng tôi vi phạm tôi sẽ trình giấy tờ. Khi đó xxx sôi máu nói đàn em ra lấy còng số 8 khóa tay phanh bên phía tay ga bên xe nhà cháu. Cháu kiên quyết chưa trình giấy tờ khi chưa có bằng chứng chứng minh lỗi. Lúc này xxx phụ trách nói gọi ô tô cho về kho.
Sau 30 phút đôi co thì nhà cháu xuất trình giấy tờ. Lý do xuất trình "do xe không phải chính chủ tên cháu mà của em nhân viên cháu đang chở. "Em ý thì cứ nói thôi anh đút cho bọn nó tiền để đi cãi nhau làm gì" Với tinh thần Ofer cháu quyết nói không với việc đó. Tuy nhiên vì nhà nhân viên xa cách công ty 10km nên cháu trọn giải pháp đưa giấy tờ để lấy xe đi tiếp. Nhà cháu xuất trình Giấy đăng ký xe, giấy phép lái xe, bảo hiểm. xxx thu giấy đăng ký xe và giáy phép lái xe đồng thời tiến hành lập biên bản. Ghi là vi phạm không sử dụng tín hiệu báo trước hướng rẽ. Không chấp hành kiểm tra, kiểm soát của xxx (Sau khi lập xong không đọc lại cho người có tên trong biên bản nghe). Yêu cầu nhà cháu ký. (Hài ở chỗ lúc chuẩn bị lập xxx cứ cầm tập biên bản dứ dứ ý lúc đó muốn nhà cháu xin). Nhà cháu ký là Không đồng ý với lỗi do xxx bắt lúc đầu đưa ra. xxx phụ trách nói không chấp hành kiểm tra, kiểm soát là không đúng.

Cháu xin tham vấn các cụ về việc viết đơn khiếu nại:
1. Nhà cháu không vi phạm luật giao thông đường bộ
2. xxx không thực hiện theo điều lệ ngành.
3. hủy bỏ biên bản vi phạm và trả lại giấy tờ.
4. Kiểm điểm tổ công tác.

CÁM ƠN CÁC CỤ NHIỀU.

trantrongphung

Xe tải
Ủng hộ cụ. Cháu hóng diễn biến ạ. Cháu cũng bị vẫy oan 3 lần rồi.
- Lần thứ nhất thì cháu cãi thành công (mấy chú XXX đó đang làm ăn nên cháu đứng đôi co làm mấy chú ấy không giải quyết nhanh được các trường hợp khác)
- Lần thứ 2 may mà cháu chở 1 lão Tây, lão ngồi sau quay phim phố phường làm kỷ niệm. Cháu bị dừng lỗi đi sai làn, lúc xuống mấy chú ấy cương quyết lắm, nào là giữ xe, nào là lên thùng. Lúc sau giơ máy ảnh ra cho mấy chú ấy xem, mấy chú ấy ngoan hơn cún các cụ ạ.
- Lần thú 3 cũng là lỗi sai làn, hôm đấy cũng vội mà cháu lại không mang giấy tờ, thấy mấy xe cũng lên thùng rồi nên dù biết rõ mình đi đúng mà vẫn mất tiền với mấy chú XXX xấu tính. Thôi thì coi như đen, cũng tại mình cả.

thetruong443

Xe buýt
Cụ có điều kiện thì cứ chơi đến cùng đi ạ. Ai cũng có tinh thần như cụ thì tốt quá

windys

Xe tăng
Thế trong trường hợp xxx lôi 2 chú xe ôm ra làm chứng, mà 2 chú ấy bảo tôi nhìn thấy anh đấy vi phạm như thế như thế. Thì giải quyết như nào hả các cụ ?

quangtayho

Xe container
Nghe cụ chủ nói thì cụ nắm đằng lưỡi rồi:
- Lỗi không xi nhan: 3 xxx có thể cùng khẳng định là ko thấy cụ bật xi nhan, trong khi cụ chỉ có 1 mình (3 chọi 1): Cụ thua
- xxx không chào theo điều lệnh: xxx bảo có, cụ bảo không, chả có gì làm bằng: Cãi nhau cả năm > Hòa
- Lỗi ghi vào biên bản: Lỗi ko bật xinhan chắc chắn là cụ dính rồi, lỗi ko chấp hành hiệu lệnh .... có thể xxx sẽ tha tùy theo tình hình cụ thể > Cụ thua.

Túm lại là cụ ko có ghi âm, ghi hình thì tỉ số 2 - 0 nghiêng về đội xxx.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Người làm chứng không có ý nghĩa chứng minh mình vi phạm mà chỉ để tham khảo thôi cụ nhé. Nó phải có nhân chứng (người làm chứng) và vật chứng. Ví dụ 1 vụ án có nhân chứng khai ra ông X thì chỉ có ý nghĩa để điều tra ông X làm thôi chứ không khẳng định được ông X phạm tội, trừ khi ông X nhận tội.
Vì người làm chứng có thể quan sát sai, nên mọi vấn đề đều cần có vật chứng (ở đây là có hình ảnh chứng minh vi phạm)

Thế trong trường hợp xxx lôi 2 chú xe ôm ra làm chứng, mà 2 chú ấy bảo tôi nhìn thấy anh đấy vi phạm như thế như thế. Thì giải quyết như nào hả các cụ ?