[Funland] Thân gái như hạt mưa sa

Arabia

Xe tăng
Đoạn cụ nói không biết thì đi hỏi là một ý hay đấy ah, hôm qua không biết hy vọng hôm nay biết. Không sao, không sao, nhìn về phía trước thôi :D

Mợ Dở người có nói rồi, xưa ám ảnh đói ăn mới phải nhịn nhục, thời này rồi, lại chưa có con, em nghĩ thoải mái đê ;;) Đấy là mình nói theo ý mình thôi còn biết đâu em mợ chủ thớt thuộc dạng nhất định muốn có chồng (mà không cần mất công quá) thì sao :)
Dạ đi hỏi nó cũng giống việc trời mưa thì biết chạy vào nhà thôi. Chẳng qua bị thui chột do những người xung quanh, ai cũng bảo giỏi với chín chắn rồi thì làm sao mà nhìn thấy thiếu hụt của bản thân để bổ sung? Cho nên chuyện tưởng như rất hiển nhiên như gặp khó trong cuộc sống mà ko hề thấy hỏi ý kiến của ai để tìm kiếm sự giúp đỡ cho đến khi to chuyện.
Phải con em là em ko thể để kiểu như vậy được, học có thể dốt, tùy khả năng, nhưng nó phải có thói quen có check list khi làm việc gì đấy và đi hỏi. Chẳng hạn "bố ơi con muốn sang Mỹ học", ok con bê ngay, thế check list của con đâu? "Bố ơi con muốn làm con dâu cô ngôi sao", được con, check list đâu? Kể cả "con muốn thử hút cần sa" đi nữa cũng được, đưa check list ra đây. Để build được check list cần gặp và hỏi ý kiến những ai? Đấy lớn tí là em sẽ đòi hỏi mấy bạn bé nhà em như thế, tạo cho nó những thói quen nho nhỏ ai cũng có thể làm được nhưng tốt.

Còn việc nhịn nhục thì với em mà nói ko liên quan đến đói ăn lắm. Cố tìm cách nâng cao giá trị bản thân mới là cốt yếu để đỡ phải nhịn dù điều này ko phải khi nào cũng đúng.

Cuaoctom

Xe hơi
Người trong cuộc mới quyết định được

Lavender168

Xe buýt
Hôm nay em buồn quá, viết lên đây 1 chút để mong hiểu thêm về góc nhìn của nam giới và lời khuyên đối với trường hợp này của gia đình em.
Nhìn em gái em (con chú ruột) đang trong giai đoạn khủng hoảng vì chuẩn bị ly hôn mà em thương quá. Em em sinh năm 89, học hành tử tế (đại học), công chức, xinh xắn và khá lành tính, nhẹ nhàng. Tuy nhiên em sống nội tâm và ít giao du nên không nhiều bạn bè lắm. Vì vậy nhà em cũng sốt ruột và giục giã khi mãi không thấy con bé dẫn anh nào về ra mắt. Đến cuối năm 2020, cả nhà em rộn ràng khi em em nói có nhà bạn trai đến chơi. Thế rồi chẳng hiểu sao, trong buổi gặp nhau đó bố mẹ 2 bên chốt cưới luôn vì bạn trai đó về nhà được có 1 tháng (bạn ý đi làm kỹ sư ở nước bạn). Con bé dù không thực sự muốn (do cũng mới nhận lời yêu mà lại qua mạng chứ không phải tiếp xúc hàng ngày) nhưng thấy cả nhà vun vào, bạn trai nhiệt tình nên cũng gật. Cưới xong được 3-4 hôm thì chồng lại đi cho đến năm nay (sau khi hết dịch) mới về. Khi sống chung em em mới phát hiện ra chồng không đủ yêu như những lời chồng nói và chồng nó có vẻ cũng không mong muốn duy trì cuộc hôn nhân này (vì chỉ cần tranh luận 1 chút là chồng nó nói ly hôn). Em em quen sống trong gia đình nền nếp, yêu thương nhau, từ bé chẳng bị mắng bao giờ nên những câu chửi của chồng làm nó tổn thương vô cùng. Nhưng nó cắn răng chịu, không ai biết. Cho đến tận gần đây con bé bị chồng đuổi đánh thì nhà em mới biết. Cả nhà em đều shock và buồn. Giờ thì nó quyết ly hôn. Bố mẹ con bé ngoài mặt thì nói để nó quyết định nhưng trong lòng thì đau lắm. Ngoài ra bên nhà em (ở ngoại thành HN) cũng chưa thực sự cởi mở với việc ly hôn. Em thì cố lấy lý do bạn đó là dân công trường nên lời nói có thể cục súc nhưng thực sự không thể biện minh được cho hành động của bạn ý. Em cũng ủng hộ quyết định của nó vì giờ chưa có con cái nhưng em không biết liệu sự ủng hộ đó có đúng đắn không? Việc xung đột như thế có là "bình thường" và có chấp nhận được không?
Thực sự mình lập gia đình lâu rồi nhưng vợ chồng chưa xung đột mấy nên mình thấy TH của em em rất kinh khủng, hic.
Em thêm thông tin: nước bạn là nước kém phát triển hơn VN nhiều nhiều, bạn ý cũng ko phải Việt kiều nhé ko nhiều cụ tưởng nhà em hám của.
Chửi bới, thô lỗ, vô cảm, kg bảo vệ đc vợ ngược lại tấn công vợ, tôi ủng hộ ly hôn, nhất là khi chưa có con cái, thời nay kg phải như ngày xưa, nếu cô em có công việc thì kg cần sự ủng hộ của gia đình luôn.
Chạy nhanh còn kịp, bố mẹ chốt nhanh hẳn thằng con có vấn đề rồi.

Voi coi HN

Xe tăng
Sai lầm đầu tiên là hôn nhân là việc hệ trọng cả đời, chưa tìm hiểu kỹ, hai bên chưa thực sự hiểu nhau, có tình cảm với nhau chỉ vì 2 bên gđ giục, sốt ruột tặc lưỡi cho xong. Nhưng sống với nhau cả đời chỉ bằng cái tặc lưỡi đấy thì sao mà sống đc, em cũng chứng kiến nhiều đôi đến với nhau vì cái tặc lưỡi và đều giải tán sớm khi cs gia đình gặp thử thách. Ở đây chả cần phân tích ai đúng ai sai đâu, chưa con cái gì thì xóa đi đánh ván mới. Còn ba cái danh dự, rồi sợ xì xào nhỏ to mặc kệ vứt mịa nó đi, thời buổi này cứ phải sống tốt với bản thân trước đã.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Tội em gái. Giờ mất đi niềm tin vào đàn ông

meotamthe

Xe cút kít
Cái trò mai mối rồi giục cưới thật nhanh em thấy rất nhảm nhí , không hiểu sao rất nhiều người lớn tuổi lại thích cái trò này . Nhà phía vk em là ví dụ rõ nét .
Tâm lý đẩy đi quả bom nổ chậm, cuối cùng nó lại quay về nhà nổ, chán như con gián các cụ ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tâm lý đẩy đi quả bom nổ chậm, cuối cùng nó lại quay về nhà nổ, chán như con gián các cụ ạ.
Xong thì bố mẹ các cháu ăn đủ chứ các bác môi giới có sao đâu , các bác vẫn vênh mặt như thường :(

meotamthe

Xe cút kít
Xong thì bố mẹ các cháu ăn đủ chứ các bác môi giới có sao đâu , các bác vẫn vênh mặt như thường :(
Vâng, cưới xin phải rất cẩn thận, xem xét thật kỹ, chứ không con khổ cháu khổ, tránh cái tiếng ế thì rơi vào cảnh con ly dị, đội môi giới hôn nhân thì em cứ xác định luôn là đuổi thẳng.