[Funland] Thân gái như hạt mưa sa

kiailovey

Xe tải
Hôm nay em buồn quá, viết lên đây 1 chút để mong hiểu thêm về góc nhìn của nam giới và lời khuyên đối với trường hợp này của gia đình em.
Nhìn em gái em (con chú ruột) đang trong giai đoạn khủng hoảng vì chuẩn bị ly hôn mà em thương quá. Em em sinh năm 89, học hành tử tế (đại học), công chức, xinh xắn và khá lành tính, nhẹ nhàng. Tuy nhiên em sống nội tâm và ít giao du nên không nhiều bạn bè lắm. Vì vậy nhà em cũng sốt ruột và giục giã khi mãi không thấy con bé dẫn anh nào về ra mắt. Đến cuối năm 2020, cả nhà em rộn ràng khi em em nói có nhà bạn trai đến chơi. Thế rồi chẳng hiểu sao, trong buổi gặp nhau đó bố mẹ 2 bên chốt cưới luôn vì bạn trai đó về nhà được có 1 tháng (bạn ý đi làm kỹ sư ở nước bạn). Con bé dù không thực sự muốn (do cũng mới nhận lời yêu mà lại qua mạng chứ không phải tiếp xúc hàng ngày) nhưng thấy cả nhà vun vào, bạn trai nhiệt tình nên cũng gật. Cưới xong được 3-4 hôm thì chồng lại đi cho đến năm nay (sau khi hết dịch) mới về. Khi sống chung em em mới phát hiện ra chồng không đủ yêu như những lời chồng nói và chồng nó có vẻ cũng không mong muốn duy trì cuộc hôn nhân này (vì chỉ cần tranh luận 1 chút là chồng nó nói ly hôn). Em em quen sống trong gia đình nền nếp, yêu thương nhau, từ bé chẳng bị mắng bao giờ nên những câu chửi của chồng làm nó tổn thương vô cùng. Nhưng nó cắn răng chịu, không ai biết. Cho đến tận gần đây con bé bị chồng đuổi đánh thì nhà em mới biết. Cả nhà em đều shock và buồn. Giờ thì nó quyết ly hôn. Bố mẹ con bé ngoài mặt thì nói để nó quyết định nhưng trong lòng thì đau lắm. Ngoài ra bên nhà em (ở ngoại thành HN) cũng chưa thực sự cởi mở với việc ly hôn. Em thì cố lấy lý do bạn đó là dân công trường nên lời nói có thể cục súc nhưng thực sự không thể biện minh được cho hành động của bạn ý. Em cũng ủng hộ quyết định của nó vì giờ chưa có con cái nhưng em không biết liệu sự ủng hộ đó có đúng đắn không? Việc xung đột như thế có là "bình thường" và có chấp nhận được không?
Thực sự mình lập gia đình lâu rồi nhưng vợ chồng chưa xung đột mấy nên mình thấy TH của em em rất kinh khủng, hic.
Người bên ngoài nhìn ,̀ thấy có vấn đề lớn nhưng cũng có thể sửa đổi được ... Chồng bát còn có lúc xô mà
Chủ yếu do tác phong, cách sống: Vợ thì nhẹ nhàng nội tâm, chồng thì công trường, bỗ bã, cục tính, gia trưởng, không biết nói lời yêu thương, Và cả 2 có điểm chung là kỹ năng giữ gìn hạnh phúc gia đình yếu (có vẻ cả 2 chưa thống nhất bổn phận và trách nhiệm, chưa hiểu hết tính nết của nhau, chồng thì hay nói cục xúc,,)

Lời khuyên bây giờ là người trong cuộc cần hết sức bình tĩnh (có thể tạm xa nhau một thời gian) để cùng xem lại các vấn đề hiện có, xem là mình còn cần đến người kia không, còn đủ tình cảm để tha thứ không. (tình cảm cần đủ lớn để tha thứ) Nói ra những cảm nghĩ, mong muốn để cả hai bên lắng nghe, xem có thể sửa đổi được không ( nói thêm là giữ gìn mới khó và nên làm vì để chia tay thì dễ nhưng sau đó hậu quả khủng hoảng đổ vỡ sẽ đến lâu dài với em gái bạn, mất niềm tin vào đàn ông, kinh hãi hôn nhân..

Sau các bước chữa trị còn nước còn tát trên. Nếu cả hai ( chủ yếu anh chồng ) thấy khó khăn , không sửa đổi hoặc không thấy cần cuộc hôn nhân vội vàng đó thì cả 2 dũng cảm đối mặt thực tế đã hết duyên ... để quyêt định . Do Cuộc sống chỉ có 1 lần và Mưu cầu hành phúc là quyền rất lớn, bất khả xâm phạm của mỗi ngườì.
Chia xẻ...

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Cháu có đứa bạn thân, lấy chồng lần 2, chồng cũng lấy vợ lần 2.
Hai đứa ở với nhau gần nhà bố mẹ chồng, chồng thì được bố mẹ chiều và tính cũng đồng bóng và đanh đá. Bạn là gái Hà Nội, gia đình bố mẹ rèn kỹ lắm, ăn nói lịch sự khuôn phép. Trong lúc đó ông chồng + ông bố chồng hơi tí là giẫy lên đành đạch rồi dọa đánh, bố chồng còn lên nhà chỉ mặt con dâu đuổi ra khỏi nhà vì dám cãi nhau với con trai ông ấy. Mỗi lần ông bố chồng gặp bạn con dâu là bắt đầu nói xấu con dâu hết lời. Ông chồng mỗi lần cãi nhau với vợ là phi xuống mách bố mẹ hihi.
Vậy mà đứa bạn cháu nó xử đẹp được hết, đang từ ở tầng trên tầng dưới với ông bà nội nó chuyển 1 phát sang toà nhà gần đấy, từ 1 đứa nói năng nhỏ nhẹ nàng ta biến thành 1 con đàn bà chanh chua chống nạnh chửi nhau với chồng. Chồng ném quyển sách nó túm luôn cái ly pha lê ném bụp phát sượt qua mặt chồng vào tường. Ông bố chồng lên cứ gào lên “đánh bỏ mẹ nó đi, bỏ nhau đi, con tao nuôi” thì nó quay ra chỉ mặt bố chồng đuổi về rồi đóng sầm cửa lại.
Vậy mà vc chồng chúng nó ở với nhau cũng được hơn 10 năm rồi, dạo này anh chồng có vẻ bớt đồng bóng hơn, chỉ thỉnh thoảng dỗi. Ông bà ở ko quá gần nên con zai cũng ít mách và ông bà cũng bớt can thiệp.
Lúc bạn bè cứ hỏi làm sao lại sống được với lão chồng buồn cười vậy, nó chỉ tủm tỉm nói 1 câu “chí phèo thì chỉ có hợp được với thị nở” bản chất lão chồng nó ko phải là xấu. Thôi thì cố sửa mà dùng, nó chí phèo thì mình thị nở chứ chả nhẽ chia tay.
Nó còn bảo ngày xưa non mới phải chịu tiếng 1 đời chồng chứ nếu như giờ thì nó xử đẹp mà ko cần phải chia tay.

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cháu có đứa bạn thân, lấy chồng lần 2, chồng cũng lấy vợ lần 2.
Hai đứa ở với nhau gần nhà bố mẹ chồng, chồng thì được bố mẹ chiều và tính cũng đồng bóng và đanh đá. Bạn là gái Hà Nội, gia đình bố mẹ rèn kỹ lắm, ăn nói lịch sự khuôn phép. Trong lúc đó ông chồng + ông bố chồng hơi tí là giẫy lên đành đạch rồi dọa đánh, bố chồng còn lên nhà chỉ mặt con dâu đuổi ra khỏi nhà vì dám cãi nhau với con trai ông ấy. Mỗi lần ông bố chồng gặp bạn con dâu là bắt đầu nói xấu con dâu hết lời. Ông chồng mỗi lần cãi nhau với vợ là phi xuống mách bố mẹ hihi.
Vậy mà đứa bạn cháu nó xử đẹp được hết, đang từ ở tầng trên tầng dưới với ông bà nội nó chuyển 1 phát sang toà nhà gần đấy, từ 1 đứa nói năng nhỏ nhẹ nàng ta biến thành 1 con đàn bà chanh chua chống nạnh chửi nhau với chồng. Chồng ném quyển sách nó túm luôn cái ly pha lê ném bụp phát sượt qua mặt chồng vào tường. Ông bố chồng lên cứ gào lên “đánh bỏ mẹ nó đi, bỏ nhau đi, con tao nuôi” thì nó quay ra chỉ mặt bố chồng đuổi về rồi đóng sầm cửa lại.
Vậy mà vc chồng chúng nó ở với nhau cũng được hơn 10 năm rồi, dạo này anh chồng có vẻ bớt đồng bóng hơn, chỉ thỉnh thoảng dỗi. Ông bà ở ko quá gần nên con zai cũng ít mách và ông bà cũng bớt can thiệp.
Lúc bạn bè cứ hỏi làm sao lại sống được với lão chồng buồn cười vậy, nó chỉ tủm tỉm nói 1 câu “chí phèo thì chỉ có hợp được với thị nở” bản chất lão chồng nó ko phải là xấu. Thôi thì cố sửa mà dùng, nó chí phèo thì mình thị nở chứ chả nhẽ chia tay.
Em chứng kiến có 1 đại ca giang hồ mà sau sợ vợ như sợ cọp. Chiêu bà vợ cũng khá giống với mợ trên. Chồng làm cái gì thì làm lại cái đó nhưng manh động hơn. Chồng đánh thì chạy ra hô hoán hàng xóm sang cứu, xong lừa lừa chồng không để ý là đập cho thật đau. Lâu dần chồng sợ vãi lái, ngoan như cún. :D

just for fun

Xe lăn
Em chứng kiến có 1 đại ca giang hồ mà sau sợ vợ như sợ cọp. Chiêu bà vợ cũng khá giống với mợ trên. Chồng làm cái gì thì làm lại cái đó nhưng manh động hơn. Chồng đánh thì chạy ra hô hoán hàng xóm sang cứu, xong lừa lừa chồng không để ý là đập cho thật đau. Lâu dần chồng sợ vãi lái, ngoan như cún. :D
Thì cứ phải đôi lứa xứng đôi mới bền được. Chứ 1 nàng thì đầu óc lãng mạn, lịch sự, nề nếp ở thế nào được với 1 thằng cha phũ mồm.
một trong 2 người buộc phải thay đổi ko thì tan trường ngay.

maket_0185

Xe đạp
Cái trò mai mối rồi giục cưới thật nhanh em thấy rất nhảm nhí , không hiểu sao rất nhiều người lớn tuổi lại thích cái trò này . Nhà phía vk em là ví dụ rõ nét .
Bác có thể nói cụ thể trường hợp này được ko? và sau đó thì thế nào

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thì cứ phải đôi lứa xứng đôi mới bền được. Chứ 1 nàng thì đầu óc lãng mạn, lịch sự, nề nếp ở thế nào được với 1 thằng cha phũ mồm.
một trong 2 người buộc phải thay đổi ko thì tan trường ngay.
Đúng cụ ạ. Gia đình tan vỡ thường là do xung đột về văn hóa. Văn hóa nhà anh, văn hóa nhà tôi. Mỗi gia đình có một nét văn hóa riêng, nếu mình cứ coi văn hóa nhà mình là nhất và coi thường văn hóa nhà đối tác thì dễ chia tay nhau lắm. Nói chung lấy nhau về thì cần phải biết dung hòa, chứ cứ đòi thay đổi đối tác là chuyện bất khả thi.

buicongchuc

Xe ba gác
Em chia sẻ thôi chứ chuyện tình ái thầm kín không dám ý kiến gì.

just for fun

Xe lăn
Đúng cụ ạ. Gia đình tan vỡ thường là do xung đột về văn hóa. Văn hóa nhà anh, văn hóa nhà tôi. Mỗi gia đình có một nét văn hóa riêng, nếu mình cứ coi văn hóa nhà mình là nhất và coi thường văn hóa nhà đối tác thì dễ chia tay nhau lắm. Nói chung lấy nhau về thì cần phải biết dung hòa, chứ cứ đòi thay đổi đối tác là chuyện bất khả thi.
Nhiều khi vợ chồng bỏ nhau vì 1 lý do rất buồn cười. Có một đôi nọ từ việc thái khế ngang hay dọc thôi mà thành to chuyện rồi bỏ nhau.
vậy mà có những đôi người ngoài nhìn vào thấy thót tim như đôi đứa bạn thân của cháu đã kể ở trên thì chúng nó lại ở được với nhau. Nhìn vẻ bề ngoài thì cô bạn cháu có vẻ thiệt thòi vì ông chồng đồng bóng. Nhưng thực tế thì có đồng nào nó moi bằng sạch. Lão chồng nổi tiếng là ki bo chặt chẽ thế mà con vợ nó dỗ dành mua đất mua nhà mua đủ thứ, nợ nần chồng chất nên đang nai lưng ra làm để trả nợ :))
Cô vợ trước li hôn, đẻ được 1 thằng con zai mà phải ngậm ngùi ra đi tay trắng thì mọi người đủ hiểu ông chồng này chặt chẽ đến mức nào.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng Formosa

Xe tăng
Thằng ck nó cục súc vậy là có con bồ ngon, múp ở ngoài rồi đấy =))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em buồn quá, viết lên đây 1 chút để mong hiểu thêm về góc nhìn của nam giới và lời khuyên đối với trường hợp này của gia đình em.
Nhìn em gái em (con chú ruột) đang trong giai đoạn khủng hoảng vì chuẩn bị ly hôn mà em thương quá. Em em sinh năm 89, học hành tử tế (đại học), công chức, xinh xắn và khá lành tính, nhẹ nhàng. Tuy nhiên em sống nội tâm và ít giao du nên không nhiều bạn bè lắm. Vì vậy nhà em cũng sốt ruột và giục giã khi mãi không thấy con bé dẫn anh nào về ra mắt. Đến cuối năm 2020, cả nhà em rộn ràng khi em em nói có nhà bạn trai đến chơi. Thế rồi chẳng hiểu sao, trong buổi gặp nhau đó bố mẹ 2 bên chốt cưới luôn vì bạn trai đó về nhà được có 1 tháng (bạn ý đi làm kỹ sư ở nước bạn). Con bé dù không thực sự muốn (do cũng mới nhận lời yêu mà lại qua mạng chứ không phải tiếp xúc hàng ngày) nhưng thấy cả nhà vun vào, bạn trai nhiệt tình nên cũng gật. Cưới xong được 3-4 hôm thì chồng lại đi cho đến năm nay (sau khi hết dịch) mới về. Khi sống chung em em mới phát hiện ra chồng không đủ yêu như những lời chồng nói và chồng nó có vẻ cũng không mong muốn duy trì cuộc hôn nhân này (vì chỉ cần tranh luận 1 chút là chồng nó nói ly hôn). Em em quen sống trong gia đình nền nếp, yêu thương nhau, từ bé chẳng bị mắng bao giờ nên những câu chửi của chồng làm nó tổn thương vô cùng. Nhưng nó cắn răng chịu, không ai biết. Cho đến tận gần đây con bé bị chồng đuổi đánh thì nhà em mới biết. Cả nhà em đều shock và buồn. Giờ thì nó quyết ly hôn. Bố mẹ con bé ngoài mặt thì nói để nó quyết định nhưng trong lòng thì đau lắm. Ngoài ra bên nhà em (ở ngoại thành HN) cũng chưa thực sự cởi mở với việc ly hôn. Em thì cố lấy lý do bạn đó là dân công trường nên lời nói có thể cục súc nhưng thực sự không thể biện minh được cho hành động của bạn ý. Em cũng ủng hộ quyết định của nó vì giờ chưa có con cái nhưng em không biết liệu sự ủng hộ đó có đúng đắn không? Việc xung đột như thế có là "bình thường" và có chấp nhận được không?
Thực sự mình lập gia đình lâu rồi nhưng vợ chồng chưa xung đột mấy nên mình thấy TH của em em rất kinh khủng, hic.
Đọc xong hoá ra bố mẹ quyết việc lấy chồng cho con gái :)). Vc mà mỗi ng 1 nơi thì sao gọi là gia đình? Thằng đàn ông mà đánh vợ thì chả ra gì.
Mỗi ng chỉ có 1 cuộc đời, e cụ nên bỏ cmn đi. Lần sau lấy chồng thì tìm hiểu cho kỹ, ưng rồi hãy lấy, đừng lấy vì bm đã quyết rồi.

pbinh979

Xe tăng
bố mẹ sai - họ hàng sai.
bản thân nó cũng sai..... gì mà thân gái với cả thân trai ....
MÌNH KHÔNG THƯƠNG MÌNH - TRỜI TRU ĐẤT DIỆT. thế thôi.
hãy sống vì mình, ai có mặt người ấy giũ, sợ cái đẹo gì mất mặt ...????
chưa có con cái là tốt rồi.

red_dragon88

Xe buýt
Dân nào thì dân nhưng đuổi đánh vợ là ko đc rồi, cái đó là do tính cách và xuất thân, dân công trình tốt tính và yêu thương vợ con đầy ra.

Mr. Toàn

Xe điện
Đọc xong hoá ra bố mẹ quyết việc lấy chồng cho con gái :)). Vc mà mỗi ng 1 nơi thì sao gọi là gia đình? Thằng đàn ông mà đánh vợ thì chả ra gì.
Mỗi ng chỉ có 1 cuộc đời, e cụ nên bỏ cmn đi. Lần sau lấy chồng thì tìm hiểu cho kỹ, ưng rồi hãy lấy, đừng lấy vì bm đã quyết rồi.
Nhà em toàn vợ chồng mỗi người 1 nơi đây. Em đi suốt. Gấu em nó cân được tất, chu toàn. Em cũng thuộc loại phũ mồm, nhưng vợ em thì cáu lắm nó mới xổ tiếng chừi bậy...băng tiếng Anh 😂.
Em nghĩ trong gia đình thì người phụ nữ quan trọng lắm. Êm ấm hay lục đục phải đến 70% do các bà

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bác có thể nói cụ thể trường hợp này được ko? và sau đó thì thế nào
Thì các cháu trai nó ế ngoài 30 nên các bác mai mối cho gái quê nhà nghèo thôi . Cháu mình thì cũng chả có trình độ , công việc gì ra hồn ai kêu gì làm nấy , được mỗi cái hiền lành . Gái quê nhà nghèo thì được cái mác lấy ck HN có nhà cửa sẵn . Sống với nhau thì bình thường kiểu tặc lưỡi cho xong thôi.

NayruLove

Xe buýt
Chia buồn với em gái mợ. Chúc em gái mợ vượt qua được sự việc khó khăn này, sau này trưởng thành lên, tránh xa bố mẹ em ý ra để tự mà quyết định cuộc sống của mình.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em toàn vợ chồng mỗi người 1 nơi đây. Em đi suốt. Gấu em nó cân được tất, chu toàn. Em cũng thuộc loại phũ mồm, nhưng vợ em thì cáu lắm nó mới xổ tiếng chừi bậy...băng tiếng Anh 😂.
Em nghĩ trong gia đình thì người phụ nữ quan trọng lắm. Êm ấm hay lục đục phải đến 70% do các bà
Chửi tiếng Anh:
- ‘F*ck you’
- ‘Yeah, please do’
:))

just for fun

Xe lăn
50/50 thôi, một bàn tay ko thể tạo ra tiếng vỗ. Điều quan trọng nhất là cả hai đều muốn giữ gìn gia đình, còn thằng giữ thằng phá thì ai giữ cho lại.
như đôi vc bạn cháu thế thôi, lão chồng mở mồm là đòi li hôn nhưng thật tâm ông ấy có muốn đâu, vẫn nai lưng ra cày cuốc trả nợ đấy chứ.

windy1

Xe điện
Nghi ngờ là quyền của cụ, e ko có ý kiến. E chỉ muốn nói rằng khi người ta đang bối rối và kể ra câu chuyện của họ để nhận được lời khuyên thì comment của cụ dễ gây cảm giâc hơi bị ko thoải mái. Em e ko phải là ko biết gì. Nó chỉ là nhầm tưởng sự nhiệt tình của bạn ý trong 1 tg gắn ngủi là tình yêu. Bác nên đọc kỹ trước khi có kết luận và viết nó ra. Dù mạng ảo n sự tổn thương có thể là thật cụ ạ.
Tình yêu và sự nhiệt tình rất là khác xa. Câu chuyện giữa 2 vợ chồng họ, nếu là thật, thì chỉ có vợ chồng nhà đó là biết rỏ nhất. Và chỉ có họ, mới có đủ quyền quyết định, về việc ly hôn hay không.

Lời góp ý trên mxh sẽ trái chiều, và chẳng thể nào giải quyết được, vì họ không phải là người trong cuộc.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Đấy là mẫu người ít và tránh xa va chạm nên thiếu kiến thức và kinh nghiệm khi va chạm, lại ảnh hưởng trên mạng nên non nớt khi xử lý tình huống. Ví dụ thôi : thấy trên mạng có trend quỳ gối cầu hôn, vậy là cũng đòi hỏi chồng mình phải làm thế...
Lớn rồi, có gia đình riêng rồi, sắp làm bố mẹ rồi, phải nhìn đời thấu đáo hơn. Đọc sách, xem phim không có được kiến thức đó đâu. Không cứng cáp hơn thì còn tiếp.
E đồng tình với cụ, vì e thấy 1 đối tượng same same.
Cũng đại học, viên chức ( giáo viên); lương thì thấp nhưng lại hay học đòi trên mạng. Yêu cầu là được lãng mạn, sinh nhật có tặng hoa, thỉnh thoảng tặng quà, thích đi ăn nhà hàng hay tụ tập cafe trà sữa, 1 năm phải du lịch đâu đó vài lần, tay chân làm nail, dùng Iphone... Gần đây thì thích có oto, thích ở chung cư ngoài HN... Tuy nhiên tuyệt đối ko thấy học hành phấn đấu, tìm tòi cách kiếm thêm thu nhập. Ở trường dạy có vài tiết, thời gian rảnh là tụ tập chém gió ...
Thể hiện ra bên ngoài thì nhẹ nhàng duyên dáng, ăn nói nhỏ nhẹ, biết cư xử và biết điều...
Thằng nào làm chồng mới hiểu được thôi. Kaka!

Arabia

Xe tăng
Em cám ơn những lời chân thành của cụ. Những điều em nói như cụ thấy trên này ko phải để thể hiện điều gì mà chỉ để mọi người hiểu rõ tình cảnh em nó, có cái nhìn khớp với tình hình thực tế, cho lời khuyên phù hợp. Tất cả những gì e nói với e em chỉ là hãy cân nhắc kỹ khi em ko còn nóng giận. Thực sự nếu ko còn cảm thấy yêu chồng hay ko cảm thấy tình yêu của chồng, ko cảm thấy hạnh phúc trong cuộc hôn nhân này thì e cứ quyết định, hãy suy nghĩ cho bản thân e, ko phải suy nghĩ cho gia đình hay hàng xóm. Cả nhà chỉ vui khi e hạnh phúc. Chồng sẽ là người bên cạnh mình, chỗ dựa của mình cả đời, chia sẻ nhiều thứ nên e cân nhắc. Qđ thế nào thì gia đình cũng tôn trọng và bên cạnh e. Ko hòa giải và e cũng ko nói chuyện với bạn koa vì bạn ý gần nhiw ko giao tiếp với nhà e.
Tuy nói thế n trong lòng e cũng thấy ngổn ngang, ko biết có phải vì nhà mình làm trầm trọng hóa lên ko nên e mới lên đây tham vấn xem góc nhìn của mọi người và nhất là của phía các ông chồng như thế nào.
Nghe tả em chỉ biết thở dài. Ko có ý phũ nhưng thấy câu "ngu thì chết" luôn đúng. Có tan vỡ thì nguyên nhân đầu tiên là do thiếu kiến thức, chưa sẵn sàng cho đời sống hôn nhân, ngắn gọn là vẫn còn trẻ con, chưa trưởng thành.

Đầu tiên phải xác định hạnh phúc hay ko nằm ở chính bản thân mình trước đã. Đừng trông chờ vào việc ai đó tự mang lại cho mình điều đấy dù đó có là vợ/chồng, tốt nhất bản thân tự xây. Bằng cách nào? Người ta vẫn nói cuộc sống là cho đi và nhận lại, muốn nhận phải cho và có khi cần thiết phải cho trước, cho nên hãy nghĩ đến giá trị của mình với người kia. Ví dụ chồng nóng tính, thì đầu tiên hãy cứ nhịn, nghe lời, cố gắng nhất có thể có. Cũng ko cần nuốt hết ấm ức, cứ ghi lại cảm xúc, ghi lại việc mình đã cố gắng, rồi tìm thời cơ thích hợp mà nói chuyện với chồng, cho thấy bản thân rất muốn xây dựng gia đình, đã rất cố nhưng mọi thứ đang vượt qua giới hạn chịu đựng của bản thân nên cần sự trợ giúp của cả phía chồng. Chỉ cần đó ko phải là thằng ngu thì nó sẽ nhận thấy sự cố gắng của người còn lại và tìm cách sửa đổi bản thân để giữ bằng được phía kia. Kể cả vì bản tính ko thể sửa hoàn toàn đi nữa thì cũng sẽ đỡ nhiều và sẽ có những thời điểm người phụ nữ được cưng như bà hoàng vì người kia cảm thấy áy náy muốn bù đắp.

Còn để đến mức đuổi đánh thì rõ ràng là bất cần chả ai chịu ai rồi. Em ngoài cuộc chả dám khuyên ai ly hôn hay ko, chỉ là muốn nhắc nhở em bạn cần trưởng thành hơn.