[Funland] Thận trọng khi ném đá

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
K biết giờ này cq CA đã vào cuộc chưa😅
Em thấy rất lạ đó Cụ, nên em nghĩ là chắc đc bật đèn xanh rồi.
Còn nếu không thì hai bên ai cũng phải dè chừng.
Chạy theo CĐM rồi lên dĩa lúc nào không hay.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em cũng nghĩ như cụ. Em cứ bình tĩnh từ từ rồi khoai cũng nhừ.

Mzc

Xe điện
Cụ nói không sai HL và đa phần giới văn nghệ sĩ đều từ thiện theo cảm tính chứ không bài bản nên việc nhận và huy động từ thiện là dại ,việc này cũng do lỗi của các tổ chức đoàn thể hoạt động không hiệu quả làm mất niềm tin gây nên 1 phần ,và cũng do phần nhiều các bạn auto chửi gây nên ,tấm lòng HL là rõ ràng nhưng cách làm của a quá thiếu chuyên nghiệp dẫn tới sự hiểu nhầm ,sau vụ này a và giới văn nghệ nên rút kinh nghiệm phải phối hợp với chính quyền từ thiện đúng người ,đúng chỗ ,đúng thời điểm chứ ko phải quăng mấy thùng mỳ rồi té .
Đổ lỗi là việc dễ nhất. Còn những người có tâm, có tàm người ta đã và đang xây dựng các quỹ từ thiện đúng nghĩa, có thể k thu hút được nhanh và nhiều như vài ca sĩ, anh hề. Nhưng hoạt động rất chuẩn chỉ và chất lượng.

NNS

Xe ngựa
Em chả góp xu mẹ nào cho các anh các chị danh hài danh ca nên chả liên quan éo gì đến mình mà ném đá hay tung hoa, éo quan tâm

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em vốn dĩ không quan tâm nhiều tới giới nghệ sĩ VN, cũng không xem nhiều tác phẩm nghệ thuật của họ.
Từ khi xảy ra việc om xòm giữa chị Hằng và một số nghệ sĩ, cụ thể người bị réo nhiều nhất là Hoài Linh, em cũng chưa hề xem 1 livestream nào của chị. Đôi lúc thấy fb có trích dẫn hoặc ảnh chụp thì cũng hiểu sơ sơ.
Không bàn đến vấn đề giữa những người đó ai đúng ai sai vì họ thích thì chỉ trích cãi nhau, bới móc thậm chí kiện tụng nhau là việc của họ, đã có tiền và pháp luật xử lý.
Tuy nhiên, em thấy sự việc có vẻ đi quá xa và thật tàn nhẫn với HL về việc chậm giải ngân tiền từ thiện.
Quan điểm của em: không hoàn toàn bênh vực HL nhưng người ta sai đến đâu thì chỉ trích đến đó. Việc đông đảo cộng đồng mạng, báo chí vùi dập thậm tệ một người từ trước tới nay chưa có mấy tai tiếng về đạo đức thì kinh khủng quá.
Em nhìn nhận sự việc như sau: HL đã sai, đã chủ quan khi chậm giải ngân mà không đưa lí do. Nhưng HL không sai trong việc bị gán cho tội biển thủ hay ăn chặn tiền từ thiện cho tiêu xài cá nhân vì thực tế tiền vẫn còn nguyên và số dư cao hơn lúc chốt 6 tháng trước.
6 tháng tuy dài nhưng cũng rất nhanh, không rõ việc mổ u ác tuyến giáp là thật hay giả. Cứ cho rằng ko có việc đó thì thời gian vừa qua HL cũng gặp nhiều biến cố lớn, nhất là sự ra đi đột ngột của người anh thân thiết Chí Tài. HL cũng là con người, cũng buồn đau, sốc nhưng vẫn đứng ra lo tang rồi chuyển thi hài.. trong mùa dịch. Gặp cú sốc mất mát lớn về tinh thần có thể không trở lại ngay được với những công việc định tiến hành. Tuy nhiên HL cũng đã tiến hành xây 2 cầu ở Miền Tây theo tâm nguyện Chí Tài, có đi từ thiện một lần với nhãn hàng (chắc do đã ký hợp đồng phải tiến hành đúng).
Trong đầu HL nghĩ và tính toán gì cho việc giải ngân số tiền 14 tỷ chỉ HL mới biết. Cũng có thể đang cân nhắc xem nên xây nhà hay xây cầu, nên đưa tiền hay phương tiện sản xuất (như Phan Anh mua bò tặng)...Không có một bộ máy hoạt động chuyên nghiệp, chỉ từ thiện theo cảm hứng, thiếu kinh nghiệm cũng là một số nguyên nhân khiến công việc chậm trễ.
Nhưng HL đã dại và sai lầm là không cập nhật tình hình tài chính thường xuyên. Có thể HL nghĩ đơn giản mình không tiêu, mình chỉ đang giữ tạm để chờ thời gian thích hợp, cách thức thích hợp.
Bản thân em chưa từng là nhà từ thiện, vừa ko có tiền vừa ko có khả năng, cũng như ko đủ nhiệt huyết nhưng em vẫn biết việc cứu trợ từ thiện mang tính cá nhân tự phát không đơn giản. Đi vùng sâu vùng xa thì phải có người, có sức khoẻ, có sự hỗ trợ chứ không phải cứ cầm tiền khơi khơi phát lung tung. Phát theo danh sách của xã thì nhiều khi không tin tưởng lắm vì đã có nhiều trường hợp cán bộ xã khuất tất... Nhìn chung rất nhiêu khê chứ không đơn giản có tiền là xong.
Cách đây khoảng chục năm, đọc báo Dân trí có cháu bé bỏng hố vôi nặng, nhà nghèo cần cứu trợ. Em có 500k, cầm thêm của 1 đồng nghiệp nữa 500k là 1tr vào viện Bỏng Hà Đông (Hà Nội) tặng gia đình cháu. Lúc đến em gặp 3 người nữa như em và được y tá chạy ra hỏi có phải đến thăm cháu đó không, sau đó dẫn tới tận giường. Cả 4 người đều đưa phong bì cho mẹ cháu. Quan sát xung quanh em thấy 4-5 trường hợp khác băng bó toàn thân, có cả cháu nhỏ và đều trong tình trạng nặng hơn cháu bé báo đăng. Người nhà nhìn đều nghèo lam lũ, họ không nói gì chỉ hướng ánh mắt rất tội nghiệp nhìn về phía bọn em. Không riêng em mà mấy người kia đều ái ngại nhưng cũng ko ai đến hỏi những trường hợp khác vì những gì có thể trao đã trao rồi. Khi ra về em gặp tiếp 2 người lại được y tá dẫn vào. Về nhà em cảm thấy ám ảnh với ánh mắt người nhà bệnh nhân, em thấy như mình cũng có tội mặc dù mình chỉ làm điều tốt.
Em viết lại việc nhỏ này để thấy ngay cả việc đơn giản như vậy cũng ko dễ, cũng áy náy lăn tăn huống gì không có kinh nghiệm xử lý tận 14 tỷ.
Ai cũng có nhưng sai lầm trong cuộc đời vì cố ý, vì chủ quan, vì vô tình nhưng mong mọi người cũng nhẹ lời khi ném đá người khác nếu họ không thật sự là kẻ tồi tệ bỏ đi.
E tin cụ chủ là người tốt.nhưng cụ chủ k phải hl.hl thì chưa chắc nghĩ được như cụ chủ.ở vị trí của hl mà làm chậm trễ,thiếu trách nhiệm là k ổn rồi.thôi đâu cũng có đó.chúc cụ chủ nhiều sức khỏe để làm nhiều việc tốt

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Ngay tại diễn đàn này đã bao vụ lùm xùm tiền từ thiện rồi cần gì đâu xa.
Thớt ko quan tâm mà biết nhiều phết nhờ

khengotquehuong

Xe hơi
đọc tới đoạn cú số tinh thần Trí hài là thấy vl rồi
Tiền bạc phân minh - ái tình dứt khoát, không ở trong chăn làm sao biết chăn có rận?
Vì sao Hoài Lâm im lặng? lại 1 thằng lên khóc thuê cho HL
Người cầm tiền người khác càng phải mình bạch mới là người đàng hoàng. Đã đàng hoàng thì làm việc gì cũng phân minh.

Ryan848

Xe container
Nói thì vậy nhưng thú thực cháu chẳng đủ vị tha cho trường hợp như của HL.
- HL có háo danh ko? Có.
Ko chẳng tự nhiên hô hào kêu gọi ủng hộ. (Chỉ xét riêng sự vụ này, ko liên quan tới nhà thờ tổ hay lối sống gì...)
- HL có sai khi chậm trễ giải ngân 6 tháng? Có.
Cháu ko đồng ý quan điểm cụ chủ nói nhanh vs dài (6 tháng), cụ có ở miền Trung ko? Từng thấy xác người nổi lềnh phềnh ko? Nó là mạng người tính từng ngày đấy cụ ạ.
- HL có khuất tất ko trong sự việc trên? Có.
Nếu ko thì nên công khai sao kê tk, MB cộp cái dấu » xong.
- HL có việc riêng, cá nhân (đi diễn, đau ốm...) cháu đồng ý. NHƯNG ko thể lấy đó để bao biện, ko làm dc sao lại nhận, nhận rồi ko làm??? Lý do lúc đó tôi thích, bjo tôi ko thích?
Cháu ko ném đá ai, nhưng ai bao biện cho HL sự vụ này cháu sẵn sàng tranh luận.

HuyArt

Xe lăn
Em vốn dĩ không quan tâm nhiều tới giới nghệ sĩ VN, cũng không xem nhiều tác phẩm nghệ thuật của họ.
Từ khi xảy ra việc om xòm giữa chị Hằng và một số nghệ sĩ, cụ thể người bị réo nhiều nhất là Hoài Linh, em cũng chưa hề xem 1 livestream nào của chị. Đôi lúc thấy fb có trích dẫn hoặc ảnh chụp thì cũng hiểu sơ sơ.
Không bàn đến vấn đề giữa những người đó ai đúng ai sai vì họ thích thì chỉ trích cãi nhau, bới móc thậm chí kiện tụng nhau là việc của họ, đã có tiền và pháp luật xử lý.
Tuy nhiên, em thấy sự việc có vẻ đi quá xa và thật tàn nhẫn với HL về việc chậm giải ngân tiền từ thiện.
Quan điểm của em: không hoàn toàn bênh vực HL nhưng người ta sai đến đâu thì chỉ trích đến đó. Việc đông đảo cộng đồng mạng, báo chí vùi dập thậm tệ một người từ trước tới nay chưa có mấy tai tiếng về đạo đức thì kinh khủng quá.
Em nhìn nhận sự việc như sau: HL đã sai, đã chủ quan khi chậm giải ngân mà không đưa lí do. Nhưng HL không sai trong việc bị gán cho tội biển thủ hay ăn chặn tiền từ thiện cho tiêu xài cá nhân vì thực tế tiền vẫn còn nguyên và số dư cao hơn lúc chốt 6 tháng trước.
6 tháng tuy dài nhưng cũng rất nhanh, không rõ việc mổ u ác tuyến giáp là thật hay giả. Cứ cho rằng ko có việc đó thì thời gian vừa qua HL cũng gặp nhiều biến cố lớn, nhất là sự ra đi đột ngột của người anh thân thiết Chí Tài. HL cũng là con người, cũng buồn đau, sốc nhưng vẫn đứng ra lo tang rồi chuyển thi hài.. trong mùa dịch. Gặp cú sốc mất mát lớn về tinh thần có thể không trở lại ngay được với những công việc định tiến hành. Tuy nhiên HL cũng đã tiến hành xây 2 cầu ở Miền Tây theo tâm nguyện Chí Tài, có đi từ thiện một lần với nhãn hàng (chắc do đã ký hợp đồng phải tiến hành đúng).
Trong đầu HL nghĩ và tính toán gì cho việc giải ngân số tiền 14 tỷ chỉ HL mới biết. Cũng có thể đang cân nhắc xem nên xây nhà hay xây cầu, nên đưa tiền hay phương tiện sản xuất (như Phan Anh mua bò tặng)...Không có một bộ máy hoạt động chuyên nghiệp, chỉ từ thiện theo cảm hứng, thiếu kinh nghiệm cũng là một số nguyên nhân khiến công việc chậm trễ.
Nhưng HL đã dại và sai lầm là không cập nhật tình hình tài chính thường xuyên. Có thể HL nghĩ đơn giản mình không tiêu, mình chỉ đang giữ tạm để chờ thời gian thích hợp, cách thức thích hợp.
Bản thân em chưa từng là nhà từ thiện, vừa ko có tiền vừa ko có khả năng, cũng như ko đủ nhiệt huyết nhưng em vẫn biết việc cứu trợ từ thiện mang tính cá nhân tự phát không đơn giản. Đi vùng sâu vùng xa thì phải có người, có sức khoẻ, có sự hỗ trợ chứ không phải cứ cầm tiền khơi khơi phát lung tung. Phát theo danh sách của xã thì nhiều khi không tin tưởng lắm vì đã có nhiều trường hợp cán bộ xã khuất tất... Nhìn chung rất nhiêu khê chứ không đơn giản có tiền là xong.
Cách đây khoảng chục năm, đọc báo Dân trí có cháu bé bỏng hố vôi nặng, nhà nghèo cần cứu trợ. Em có 500k, cầm thêm của 1 đồng nghiệp nữa 500k là 1tr vào viện Bỏng Hà Đông (Hà Nội) tặng gia đình cháu. Lúc đến em gặp 3 người nữa như em và được y tá chạy ra hỏi có phải đến thăm cháu đó không, sau đó dẫn tới tận giường. Cả 4 người đều đưa phong bì cho mẹ cháu. Quan sát xung quanh em thấy 4-5 trường hợp khác băng bó toàn thân, có cả cháu nhỏ và đều trong tình trạng nặng hơn cháu bé báo đăng. Người nhà nhìn đều nghèo lam lũ, họ không nói gì chỉ hướng ánh mắt rất tội nghiệp nhìn về phía bọn em. Không riêng em mà mấy người kia đều ái ngại nhưng cũng ko ai đến hỏi những trường hợp khác vì những gì có thể trao đã trao rồi. Khi ra về em gặp tiếp 2 người lại được y tá dẫn vào. Về nhà em cảm thấy ám ảnh với ánh mắt người nhà bệnh nhân, em thấy như mình cũng có tội mặc dù mình chỉ làm điều tốt.
Em viết lại việc nhỏ này để thấy ngay cả việc đơn giản như vậy cũng ko dễ, cũng áy náy lăn tăn huống gì không có kinh nghiệm xử lý tận 14 tỷ.
Ai cũng có nhưng sai lầm trong cuộc đời vì cố ý, vì chủ quan, vì vô tình nhưng mong mọi người cũng nhẹ lời khi ném đá người khác nếu họ không thật sự là kẻ tồi tệ bỏ đi.
Đã không quan tâm, không theo dõi câu chuyện, thì tốt nhất bỏ qua cụ ạ
Không phải cái gì mình cũng biết, và không phải cái gì cũng cần mình phải nói ra
Tiền từ thiện chỉ là phát pháo đầu tiên hủy hoại uy tín của HL, dần sẽ lôi ra các ung nhọt từ lâu

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em chả góp xu mẹ nào cho các anh các chị danh hài danh ca nên chả liên quan éo gì đến mình mà ném đá hay tung hoa, éo quan tâm
Được như vậy chả dễ, em thật.

Kacar1102

Xe buýt
Cụ chủ nói dài, nhưng cái trọng điểm nhất thì chưa thấy nói. Đó là tính minh bạch.
Nếu đến giờ HL minh bạch, hoặc có cái sao kê như TT rồi xin lỗi thì có kẽ câu chuyện ko đi xa đến như vậy. HL còn mập mờ số tiền kia thì còn nhận được nhiều gạch là đúng rồi.

HuyArt

Xe lăn
Cứ em đếch quan tâm, em không bênh ai... xong viết dài như sớ táo quân là éo bao giờ em đọc, kaka :D
Không quan tâm tới bất cứ cái gì, nhưng vẫn quan tâm đến ánh mắt ám ảnh của các nạn nhân bị bỏng đấy cụ ơi
Tốt mà cụ, còn biết ám ảnh thì còn là người tốt

Toietmoi

Xe điện
Con người bây giờ hung hãn độc ác nhưng hèn Cụ ạ, thêm thói nhiều chuyện nữa.
Kiểu như bực tức hay ganh ghét mà không dám nói, được dịp họ tha hồ xổ ra những lời khó nghe.
Em chả bênh ai vì có biết ai đúng sai ra sao, tới đây mà dám nói.
Mà biết cũng chả thèm nói.:))
Nhưng thấy nhiều người xông vào chửi rủa nghệ sỉ.
Người thì chửi rủa bà Hằng.
Xong quay qua chửi nhau.
Thấy hài hài sao đó.
Chuẩn cụ!
Em thấy nhiều kẻ trên mạng hung hãn, độc ác và sẵn sàng vu cho người khác bao nhiêu tội lỗi trong khi tự cho mình đang đứng về lẽ phải, bảo vệ cái đẹp và đề cao lương tâm.

TKNTTTAH

[Tịch thu bằng lái]
thôi thôi bốc mùi quá

logdn

Xe hơi
Cụ ....éo thèm đọc các thớt ah?

Đi chợ, người bán thiếu, ghi thêm 50k cụ có ấm ức, nhảy dựng không.. hay là tặc lưỡi mai ghé lại mua tiếp.

Dịch dã covid, đói thối mồm. 14 tỏi nhiều ông tinh vi xem như cứ 10k, 5k...

Nana2015

Xe tăng
Mấu chốt của ông chủ top là cũng hiểu rất rõ và ý là bênh vực hl rồi còn sao??? Nghe anh duy mạnh nói câu tâm đắc nhất. Tiền của mình mà k đi từ thiện được mà phải nhờ thằng khác để từ thiện nó vừa dc tiếng vừa dc miếng. Mình chẳng dc ccc gì

GothicStyle

Xe hơi
Vụ này HL sai càng thêm sai rồi, không tự dưng đa phần dân chúng đều hùa vào chửi đâu :(

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Mấu chốt của ông chủ top là cũng hiểu rất rõ và ý là bênh vực hl rồi còn sao??? Nghe anh duy mạnh nói câu tâm đắc nhất. Tiền của mình mà k đi từ thiện được mà phải nhờ thằng khác để từ thiện nó vừa dc tiếng vừa dc miếng. Mình chẳng dc ccc gì
Em thấy ai cũng hèn Cụ ạ, DM càng hèn.
Bình thường mà dám mở mồm chửi em mới khen.:))